Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟ led แสงน้อยลง ซ่อม driver ยังไงครับ  (อ่าน 7000 ครั้ง)
TRUCKY ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/10/16, [11:36:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อโคมไฟ led มาหลังจากการใช้งานมา 8 เดือนก็ได้เรื่องเลยครับ
อาการคือไฟมีความสว่างลดลงเหลือประมาณ 30 % จากเดิม ลองหาขข้อมูลในเนต
น่าจะเป็นเพราะ driver หรือ หากมีท่านใดเป็นเหมือนกันรบกวนแนะนำด้วยครับ
ตอนนี้เลยคิดอยากจะซ่อมหรือเปลี่ยน driver ใหม่ เลยอยากขอความรู้ครับ
เนื่องจาก Adapter หรือ driver เดิมที่มากับโคมเขียนว่า Output 12V 3000 mA (36W)
แต่ผมไปดู driver ทั่วไปที่ขายกันจะเป็นOutput 12V 1Wx(24-36) โดยหลอดต้องเป็น 1W ต่อแบบอนุกรม(24-36 หลอด)
ผมเลยไม่มั่นใจว่า driver ดังกล่าวจะใช้กับโคมได้ไหม พอดีเข้าไปถามร้านขายบางรายก็ให้คำตอบได้แบบไม่ค่อยอยากขายของ
เลยอยากสอบถามสาย DIY ไม่ทราบว่าผมจะใช้ driver รุ่นไหน หรือส่งซ่อม driver เดิมได้ไหมครับ
 suicide suicide
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/10/16, [15:37:23] »

หาซื้อมาเปลี่ยนเอาก็ได้ ตัวนึงไม่น่าเกิน 300บาท 12V  3A   หน้าตาประมาณในรูปอะ   
http://www.9sat.com/product/product.detail.php?cat=57&id=1089

แต่แน่ใจหรอครับว่าอแดปเตอร์เสื่อม   
หลอดอาจเสื่อมก้ได้
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/10/16, [15:39:23] »

หาซื้อมาเปลี่ยนเอาก็ได้ ตัวนึงไม่น่าเกิน 300บาท 12V  3A   หน้าตาประมาณในรูปอะ   
http://www.9sat.com/product/product.detail.php?cat=57&id=1089

แต่แน่ใจหรอครับว่าอแดปเตอร์เสื่อม   
หลอดอาจเสื่อมก้ได้

ของเดิมมันน่าจะต่อมาแบบผสมครับ 
ไอพวกไดเวอร์ที่เขียนว่า 12V 1Wx(24-36)    อย่าซื้อมา ใช้ไม่ได้  V มันสูง  A ต่ำ  พัง
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/10/16, [17:18:31] »

ของเดิมมันน่าจะต่อมาแบบผสมครับ 
ไอพวกไดเวอร์ที่เขียนว่า 12V 1Wx(24-36)    อย่าซื้อมา ใช้ไม่ได้  V มันสูง  A ต่ำ  พัง
เรื่องสาเหตุที่แสงน้อบลงจนน่าตกใจนี่ บอกเลยว่าเดาล้วนๆ เพราะไปเสิร์จในเนตมีบางคนบอกว่าหลอด Led
ไม่มีเสื่อมมีแต่ดับไปเลย ถ้าแสงอ่่อนลงน่าจะเป็นที่ driver ผมเลยเดาไปตามนั้น ซึ่งผมก็ใช้โคม LED อันนี้เป็นอันที่2
แล้วครับ ก่อนหน้านี้อาการเหมือนกันเลย แสงอ่อนลงอย่างเห็นได้ชัด แต่ตอนนั้นมีบางหลอดดับไปด้วยเลยคิดว่าโคมพัง
ไม่ทราบว่า ท่าน myboyvz คิดว่าเกิดจากสาเหตุอะไรช่วยวิเคราะห์ได้ไหมครับ หรือโคมหมดอายุแล้วจริงๆ asspain
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/10/16, [22:03:28] »

ตอนนี้ เปลี่ยนร์หม้อแปลงตามที่แนะนำแล้วนะครับปรากฏว่าใช้ได้เหมือนเดิมแล้วโคมไฟสว่างเหมือนเดิมขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์