มาลุยพลานาเรียให้สิ้นซากกัน อัพเดทเฟสสอง หอยหงายท้องไปด้วยเน้อ

(1/12) > >>

banx:
ตู้นาโนที่เลี้ยงกุ้งเชอรี่ หอย และคาร์ดินัลของผม อุดมไปด้วยพลานาเรียและไฮดร้า แต่ช่วงหลังๆไฮดร้ามันหายไปเองเหลือแต่พลานาเรีย ทำมาสารพัดวิธีแล้ว ทั้งเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ หาขวดมาดักที่ละ 10 ตัวยี่สิบตัว เอาปลาหมอแคระมาปล่อย ไม่เห็นยอมกิน กินแต่ลูกกุ้ง พลานาเรียรู้ทันหนีลงดินหมด พอเอาปลาหมอออกมันก็มาใหม่

ยิ่งเวลาให้อาหารกุ้งมันได้กลิ่นมารุมอาหารปลาแพะซะจนกุ้งไม่กล้าเข้ามากินเพราะเมือกพลานาเรียติดเท้ากุ้ง เริ่มจะทนไม่ไหวสงสัยต้องใช้มาตรการขึ้นสุดท้ายเลยไปรีวิวเรื่องยามา

http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/library/52784-planaria-hydra-elimination-shrimp-tanks.html

พบว่าการให้ยาฆ่าพยาธิในโดสต่ำๆไม่เป็นอันตรายกับกุ้งและสัตว์อื่นๆ
โดยกลไกการฆ่าพยาธิพวกนี้ ตัวยาจะมีความจำเพาะเจาะจงกับสัตว์ในกลุ่มหนอนพยาธิและหนอนตัวแบนอื่นๆ
ไปขัดขวางการดูดซึมอาหารของพยาธิทำให้มันอดตายในที่สุด
http://en.wikipedia.org/wiki/Mebendazole

วันจันทร์ไปเดินสวนเลยสอยยากำจัดพยาธิภายนอกของ Azoo,มาเป็นแบบเม็ดฟู่ละลายน้ำได้ ถามแล้วบอกว่าปลอดภัยต่อสัตว์อื่นๆ (แต่พยายามหาสารออกฤทธิ์แต่ web azoo ทั้งของไทยและไต้หวันไม่มีข้อมูลเอาซะเลย (ถ้าเป็นผลิตภัีณท์ของ USA มันต้องมี MSDS ทุกตัวอันนี้หาข้อมูลง่ายกว่าเยอะ)
http://www.azoothailand.com/medicine.htm

มาถึงบ้านก็จัดการตักกุ้งออกไปส่วนใหญ่(เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นจะได้ลดความสูญเสีย ) เอาไปไว้นาโนอีกตู้นึงแทน คำนวณโดสยา

เค้าให้ใช้ 1 เม็ดต่อ 50 ลิตร ในการกำจัด และ1 เม็ดต่อ 100 ลิตรในการควบคุม

ผมใช้ครึ่งนึงของโดสควบคุึมพอไม่อยากใส่เยอะ คำนวณปริมาตรน้ำได้ 20 ลิตร จับยามาละลายในน้ำสะอาด 200 cc แล้วดูดเอาแต่สารละลายยามา 20 cc หรือ 1/10
ของเม็ดยาพอ เติมลงไปในตู้โลด

ตัวน้ำยาสีเหลืองกระจายหายไปในตู้อย่างรวดเร็ว กุ้งหอยปลา รวมทั้งพลานาเรียยังเริงร่าเป็นปกติ

ผ่านไป 12 ชม ทุกอย่างยังเหมือนเดิม พลานาเรียดูสบายดี

ผ่านไป 24 ชม ให้อาหารกุ้งลงไป พลานาเรียคลานขึ้นมาจากดินตามปกติ แต่มันไม่ยอมเข้ามากินอาหารครับ จากปกติมันเข้ามารุมอาหารอย่างรวดเร็ว อันนี้คลานขึ้นมาแบบไร้ทิศทางเหมือนได้กลิ่นแต่กินไม่ได้   surrender  น่าสงสารเป็นยิ่งนัก ปลา กุ้งและหอยยังสบายดี กินอาหารปกติ น้ำใสดี ต้นไม้ปกติ
ผมเติมยาไปอีกเท่ากับโดสเมื่อวาน ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำเพิ่ม

้10 ชมต่อมาตอนเช้า ตื่นมาให้อาหารตามปกติ เห็นซากพลานาเรียตายคาใบไม้อยู่สองสามตัว ลองให้อาหารกุ้งลงไปอีกเม็ด กุ้งมากินกันอย่างสนุกสนาน แต่ไม่มีพลานาเรียโผล่ขึ้นมาให้เห็นแม้แต่ตัวเดียว สำเร็จแล้ว  [ปิ๊งๆๆ] ไอ้ตัวน่ารำคาญจอมดื้อ ขอให้หมดไปจากตู้ผมซะที

สรุปผลการทดลองเฟสแรก

1 ตัวยาในโดสต่ำสามารถกำจัดพลานาเรียได้ผลดีในระยะเวลาไม่นาน(อาจจะไม่ตายทันที)

2 มีความปลอดภัยต่อ ไม้น้ำ กุ้ง หอยและปลา

ส่วนข้อที่ต้องรอดูต่อไปก็คือ วันนี้ผมจะไม่ใส่ยาต่อ จะถ่ายน้ำออก 50 % ตามปกติและรอดูว่ามันจะกลับมาหรือเปล่า

กับต้องดูผลระยะยาวต่อกุ้ง ว่ามีัปัญหาเรื่องการลอกคราบ การออกไข่และติดลูกหรือไม่ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบอีกทีครับ [ไอ้แว่น]

ผ่านไปหนึ่งสัปดาห์

พลานาเรียหายเกลี้ยงไม่โผล่มาให้เห็นอีกเลย

กุ้งน้อยใหญ่สบายดี กินอาหารปกติ

ปลาก็สบายดี

แต่ แต่ น้องหอยเจดี หอยหนาม หงายเก๋งกันหมดตู้เลย

สรุปเฟสสอง

นอกจากใช้กำจัดพลานาเรียแล้ว ยังใช้จัดการหอยที่เราไม่ต้องการได้อีกครับ ถ้าในตู้มีน้่องหอยก็เอาเค้าออกก่อนนะครับ เปลี่ยนน้ำอีกซักสองสามรอบก่อนค่อยเอากลับเข้าบ้าน

buki:
+1 คับอาหมอ

ตู้ผมเคยมีพนาเรียโผล่มา 1 ตัว จับให้ปลากัดกินไปแล้ว  แล้วก็ไม่เคยเห็นติดเลย

[เขิลลลล]

Kasama:
เป็นคุณหมอที่ขยันทดลองจริงๆ ปกติผมจะใช้ Dario Dario เป็นตัวกำจัดพลานาเรียครับ กินดี แต่คงไม่หมด 100%  [เขิลลลล]

หอยงุงิ - Paul:
+ ให้ครับ
มีการตามผลการทดลองถึงรุ่นลูกด้วย ดีจริงๆเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ]

00คิงคอง00:
อ้างจาก: buki ที่ 07/08/08, [13:20:33]

+1 คับอาหมอ

ตู้ผมเคยมีพนาเรียโผล่มา 1 ตัว จับให้ปลากัดกินไปแล้ว  แล้วก็ไม่เคยเห็นติดเลย

[เขิลลลล]

ไม่ต้องห่วง หรอกบูกิ เดี๋ยวเอาไปปล่อยใส่ ให้ จะได้ มีเหมือนกัน ดีบะ  evi01

ขอบคุณหมด แบ๊งค์ ด้วย นะคับ ยังไยช่วยรายงานผลเรื่องกุ้ง ต่อด้วย นะคับว่า
มันจะเกิดอะไรกับ ลูกๆๆ กุ้ง ป่าว คับถ้าไม่ จะได้ รีบทำตาม งะคับ + ไปนะคับ

แล้ว ตัวยา นี่ ราคา ประมาณเท่าไรหรอคับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป