Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีถังco2 จาเอาไปเปลี่ยนใส่เป็นo2 ได้ไหมครับ  (อ่าน 3281 ครั้ง)
guygame ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/05/16, [21:28:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีถังco2 ไม้น้ำไม่ได้ใช้แล้วอะครับ  เลยอยากเปลี่ยนเอาไว้ใช้ฉุกเฉิน
vist ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/07/16, [16:04:18] »

ไม่ได้ครับ

O2 แรงดันสูงกว่า CO2 พอสมควรคับ

ถัง O2 สามารถแปลงเป็น Co2 โดยกว่าเปลี่ยนหัว + พ่นสี

ถ้าไม่พ่นร้านบางร้านอาจจะไม่เติมให้ ในกรณีปลอดภัยหายห่วง

แต่.....

ถ้ามีถัง Co2 อยู่จะเปลี่ยนไปใส่ O2 จริงๆจะว่าทำได้ก็ทำได้ครับ

แต่ไม่รับรองความปลอดภัย เพราะอาจจะระเบิดได้เมื่อมันต้องการ

สรุป...... ไม่ปลอดภัยครับอย่าทำนะคราฟ [on_018]
vist ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/07/16, [16:11:06] »

ถ้าไว้ฉุกเฉิน ใช้ได้นานๆเปิดเป็น10 ชม. ประหยัดงบนะครับ

ผมว่าเครื่องสำรองไฟตอบโจทย์สุดละครับ

UPS แบตมันก็ก้อนเล็กไป อยู่ได้ไม่นานครับ ถ้าเปลี่ยนแบตรถยนต์มา

ไปซื้อวงจรสลายซัลเฟตมาต่อกับแบต ประมาณ1อาทิตย์ แบตจะดีขึ้น

ทีนี้ซื้อวงจรชาร์จแบตตะกั่วกรดไม่กี่ร้อยบาท หาอินเวอเตอร์ 100-300W

ตัวนึงก็ห้าหกร้อยบาท ต่อวงจรรีเลย์เสียค่าอุปกณ์ไม่ถึงสองร้อย

รวมๆถ้าคุณมีแบตรถอยู่แลัวกำเงินงบ 1000 คุณได้อะไรที่มากกว่า UPS เยอะ

ผมล่อต่อทั้งปั๊มน้ำทั้งหลอดไฟปั๊มลม อยู่ได้สิบกว่าชั่วโมง..... พอเนอะ [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์