Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมกำลังจะทำ DIY วงจรสำรองไฟตู้ปลา เมื่อไฟดับ ไฟสำรองติดทันที จะมีใครสนใจไหมครับ  (อ่าน 3044 ครั้ง)
vist ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 06/07/16, [10:27:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าผมกำลังจะทำ DIY วงจรสำรองไฟตู้ปลา เมื่อไฟดับ ไฟสำรองติดทันที จะมีใครสนใจไหมครับ

หลักการก็ง่ายๆวงจรไม่ยากเลยครับ ผมกำลังจะทำอยู่ครับ มีใครจะสนใจไหมเอ่ย

เพิ่มเติมงานนี้.....

ถึงไฟจะดับ หลอดไฟ ปั๊มลม ปั๊มน้ำก็ยังทำงานปกติครับ

ถ้าสนใจกรุณาลงชื่อไว้ใต้โพสเลยครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้ผม อิอิ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/07/16, [00:33:27] »

ต่างกับเราซื้อups ไหมครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/16, [21:15:22] »

UPS ไม่น่าได้เกินชั่วโมงนะครับ
เพราะมันทำหน้าที่เพื่อให้เราเซฟงานแล้วสั่งชัตดาวน์เครื่อง
ไม่ใช่ให้ทำงานต่อไป

ถ้าจะใช้ ก็คงต้องหาที่มีแบตเตอร์รี่อึดๆ
หรือมาโมเพิ่มแบตเตอร์รี่เอง

ข้อสำคัญถ้าแบตหมดเครื่องดับ งานเข้าแน่
ถ้ามันไม่เริ่มทไงานเองอัตโนมัติเมื่อไฟมา
ต้องเลือกรุ่นที่มันจะทำงานเมื่อมีไฟจ่ายมาทันที
เพราะบางรุ่นเราต้องมาเปิดมันเอง

ผมใช้ UPS แค่ต่อกับ Temp control คุมพัดลมตัวเดียวครับ
เพราะหากไฟดับ อุณหภูมิผมว่าสำคัญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/16, [21:18:58] โดย Panuruk »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์