Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับกุ้งเชอร์รี่ทยอยตายทุกวัน(มือใหม่)  (อ่าน 4571 ครั้ง)
HellMerry ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/05/16, [08:57:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปซื้อกุ้งเชอร์รี่มาเลี้ยง พอตอนหัวค่ำร่วงไป2ตัว เช้ามาตายอยู่ข้างๆคราบที่ลอกออกมาแล้วอีก1ตัว
เช้าวันจันทร์ ก็ร่วงไปอีก2 มาเช้าวันนี้ก็ร่วงอีก3 ผมลองเปลี่ยนน้ำที่พักแล้ว ก็ยังร่วงอยู่ อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ ไม่รู้จะเริ่มจากอะไรดี

ข้อมูลตู้นะครับ
ตู้20นิ้วมีกรองแขวน กับอ๊อค แต่อ๊อคเปิดเฉพาะกลางวัน ลองพื้นด้วยพัมมิส กับกรวดสีดำ
ต้นไม้มีอนูเบียสพันขอน2ขอน สไปกี้พันหิน2ก้อน
ปลามี หางนกยูง 6 คาดินัล 10 กุ้งตอนนี้เหลือประมาณ10ตัว
อาหารผมให้ซากุระกับปลา คิงฟิสเม็ดแบนกับกุ้ง

รันตู้กับหางนกยูง6ตัวมา1อาทิตย์ ก่อนลงกุ้งกับคาดินัล สภาพตอนนี้คือปลาอยู่ดีมาก
แต่กุ้งทยอยร่วงทุกวันเลย [on_007]

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ลูกชายตื่นมาดูเห็นกุ้งตายน้ำตาซึมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/05/16, [09:00:09] โดย HellMerry »
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/05/16, [12:15:48] »

อุณหภูมิเท่าไหร่ ค่า PH เป็นยังไง เรื่องเหล่านี้สำคัญนะครับโดยเฉพาะในช่วงแรกๆ
เช็คด้วยปลาหางนกยูงมันก็พอได้ในระดับนึง แต่ปลาหางนกยูงมันโครตอึดนะครับ

ปล. ถ้าไม่อยากเปิดอ็อกตลอด ก็ควรเลือกเปิดตอนกลางคืนนะครับ
เพราะในตู้คุณมันมีต้นไม้ ต้นไม้มันต้องการ co2 ในการดำรงชีพ
นี่ไม่มี co2 ก็ไม่เป็นไรนะ แต่เปิดอ็อกไล่ co2 ในน้ำที่มีน้อยนิดอีก  สัตว์น้ำ OK ครับ แต่ต้นไม้มันจะไม่ดี
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/05/16, [13:11:30] »

อุณหภูมิ 29-30 ph 6.6-7.0 ครับ
อ๊อคคงต้องเปลี่ยนเวลาเปิดขอบคุณมากครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/05/16, [19:21:31] »

คือถ้าอุณภูมิ 30 ผมว่าร้อนไปหน่อยนะ แต่ยังพออยู่ได้, ค่า ph ก็ ปกติ มันก็น่าจะโอเคแล้วในระดับนึง
แต่ถ้ามันยังตายอยู่มันก็แสดงว่าต้องมีปัจจัยอื่นอีก เช่น
น้ำพักกี่วันครับ ถ้าพักน้อยคลอรีนไม่หมดก็ยังอันตรายอยู่
กรวดดำนี่หมายถึง หินนิลดำรึเปล่า หรือ หินแบบที่ชุบสี(ถ้าแบบนี้อันตราย)
ตอนรองพื้นมีใส่ปุ๋ย หรือแบคทีเรียอะไร มากน้อยแค่ไหนบ้างรึเปล่า
เป็นไปได้ไหม ว่า ของเสียพวก แอมโมเนีย ไนไตรท์ ไนเตรท มันยังสูง
แต่ถ้าเปลี่ยนน้ำแล้ว ค่าพวกนี้ก็ตองลดไปได้เยอะแล้ว  ก็ถ้าสงสัยก็ต้องหาเครื่องมือมาวัด

ปล. สถานที่ที่ซื้อกุ้งมาก็สำคัญครับ ถ้ากุ้งเขาไม่แข็งแรง(เพิ่งเอามาลงขาย ยังไม่ได้พัก)
เอามามันก็ทะยอยตายได้เหมือนกัน  หรือ ถ้ากุ้งเขาเลี้ยงห้องแอร์มาตลอด แล้วเราเอามาเลี่ยง 29-30
บางทีกุ้งส่วนใหญ่เอามามันก็ปรับสภาพไม่ได้เหมือนกันครับ แต่กรณีนี้ กุ้งที่เหลือและชุดหลังๆที่เกิดจากไข่จะอยู่ได้ครับ
ถ้าให้ดี ก็หาพัดลมติดเพิ่มก็ดีครับ 30 ถึงจะอยุ่ได้แต่มันก็ยังร้อนไปหน่อยนะ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/06/16, [12:21:58] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
น้ำผมพัก 3-4วันครับ กรวดเป็นหินนิลดำครับ
ปุ๋ยกับแบคทีเรียไม่ได้ใส่ครับ
เช้านี้หายไป1ตัวแบบไร้ร่องรอย ไม่เหลือหลักฐานอะไรเลยครับ
พัดลมคงต้องหามาติดแล้วครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/06/16, [11:49:39] »

หางนกยูงตอดกุ้งได้นะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/06/16, [09:21:23] »

กุ้งไปหมดแล้ว [on_024]จนไม่กล้าเลี้ยงอีกเลยครับ
เท่าที่ดูหางนกยูงที่เลี้ยงชอบดำไปก้นตู้ หาอะไรกิน
บางทีก็ชอบไปกวนกุ้ง ตอนนี้หางนกยูงทำตัวเป็นปลาแพะ
ของเหลือก้นตู้พี่แกฟาดเรียบ

Udomlimp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/06/16, [00:21:22] »

เลี้ยง ปลาผสมกับกุ้ง กุ้งไปก่อนแน่นอนครับ ต้องเลือกเลี้ยงครับ ปลามันกินทั้งวันพอกุ้งลอกคราบก็เสดปลา ถ้าจะเลียงรวมกัน ต้องเลือกพวกปลาเล็กๆที่กินแต่ตะไคร้เฃ่นอ๊อตโต้ พอได้ครับ ถ้าชอบกุ้งก็แยกตุ้กุ้งอย่างเดี่ยวครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์