Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเทวดา (อะควอเรี่ยม-1)  (อ่าน 14946 ครั้ง)
aaaa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/08/10, [23:03:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมีอยู่ว่ากุ้งผมเริ่มตาย อาทิตย์ 1-2ตัวผมก็ไม่คิดอะไรมาก
แต่มาเมื่อ2อาทิตย์ก่อน มันเล่นตายวันละตัว [on_008] ผมไม่รู้จะทำไงเเล้ว
ผมก็เลยไปคุยกับพี่อัญ ร้านปราณี บอกว่ากุ้งตายไปเกือบ 10 ตัวเเล้ว พี่อัญบอกว่านี่จะรอให้หมดตู้เหรอ
เขาบอกว่ามันติดเชื้อ นี่เลยเอายาเทวดาไปใช้(ล้อเล่น) อะควอเรี่ยม-1 ใช้2เม็ด ตั่งเเต่นั้นกุ้งก็หยุดตาย
เลยครับ [on_066]
ป.ล. ไม่ได้มาช่วยเขาขายนะคับ เพราะผมไม่ใช่หุ้นส่วนเขาแต่ถ้าได้โมซักตัวสองตัวก็ดีจิงๆนะ [on_035]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10, [20:39:19] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
weedsand ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/08/10, [10:29:45] »

ติดเชื้ออะไรครับ อยากรู้เพราะตอนนี้เหมือนลูกกุ้งผมจะไม่ค่อยแข็งแรง [งง]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/08/10, [10:35:46] »

[mo_001]  ตู้ 24 นิ้วใช้เม็ดเดี๋ยวก็พอ   [on_007]
โปเต้ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/08/10, [10:41:25] »

[เจ๋ง] สุดยอดยาอะไรแนะนำด้วยครับ
sitman ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/08/10, [13:41:51] »

อควาเรียม1 ของผมใช้อยู่เป็นแบบผงครับ

ว่าแต่ เป็นยาสำหรับปอมปาดัวร์ ใช้กับเรดบีไม่เป็นไรหรอครับ
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/08/10, [17:30:32] »

ใช้ได้ครับ เพราะกุ้งก็เป็นสัตว์น้ำเหมือนกัน
และการที่แนะนำให้ใช้ยาตัวนี้ ได้ทำการเพาะเชื้อมาแล้ว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?PHPSESSID=p1a0oke5v5vjfvhlr6u8u1l3q1&topic=47171.0

ผมแนะนำไปหลายคน กุ้งก็หายจากการทยอยตาย
บางคนไม่กล้าใช้ เพราะเป็นของไทย

ผู้ผลิตคืออดีตผู้อำนวยการศูนย์วิจัยโรคสัตว์น้ำจุฬา
ยาตัวนี้ผมส่งออกหลายประเทศครับ

ล่าสุดที่เวียดนาม ทั้งกุ้งทั้งปลามีปัญหา
คุณfahsiเอาไปรักษาก็หาย  มาเมืองไทยก็หิ้วกลับไปทุกที [on_055]

สงสัยอะไรก็ถามมาหรือจะให้กุ้งไปเขี่ยเขื้อก็ได้ แต่เสียตังนะ
อยากรู้ว่ากุ้งเป็นโรคอะไร ส่งไปเขี่ยเชื้อเดี่ยวก็รู้ผลออกมาว่ามันเป็นโรคอะไร

ก็เท่านั้นเอง
[on_066]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/08/10, [00:26:06] »

ใช้มานานแล้วครับตัวนี้แต่ไม่ได้บอกใครเท่าไหร่
บอกแค่ลูกค้าเพราะกลัวโดนด่า
เพราะมันไม่ใช่ของแพง
และลูกค้าที่บอกไปส่วนมากไม่ค่อยกล้าใช้กัน
ที่ผมได้ใช้ เพราะได้รับการถ่ายทอดประสบการณ์จากพี่ประภาส Dealer ADA ที่เวียดนาม
ตู้เรดบี 60" เรียกกุ้งเป็นพันตัว ร่วงวันละ 10+
แกบอกเอายาใส่ไปรุ่งขึ้นก็ไม่มีกุ้งตายแล้ว
ผมเลยลองเอามาใส่บ้างเมื่อก่อนมีร่วง กุ้ง 48" กั้น 4 ผมใช้ช่องละเม็ด
และก็ไม่ได้เปลี่ยนน้ำด้วย
รุ่งขึ้นก็ไม่เห็นตายอีกเลย

ตามนั้น
อ้อมันถูกมากนะเทียบกับค่ากุ้งแล้ว

ปล.มีอยู่ครั้งนึงมีพี่คนนึงมาปรึกษาเรื่องกุ้งตาย วัดค่านู่นค่านี่
จนผมบอกว่าลองใส่ยา Aquarium-1ดู
ปรากฎหลายวันผ่านไปมาถามอีกกุ้งยังตายอยู่
สรุปว่าไม่ได้ใช้ยาเพราะกลัวว่ากุ้งเขาจะเป็นอะไรไป
หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้แนะนำอะไรใครเท่าไหร่
เลยบางแนะนำอะไรไปคนเขาไม่ค่อยเชื่อทั้งๆมีมีตัวอย่างให้เห็น
เพราะฉะนั้นเงียบๆไว้ดีกว่า ยกเว้นมีคนมาถาม asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/10, [00:32:44] โดย Revenge »
Triple B ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/08/10, [00:35:47] »

ใช้มานานแล้วครับตัวนี้แต่ไม่ได้บอกใครเท่าไหร่
บอกแค่ลูกค้าเพราะกลัวโดนด่า
เพราะมันไม่ใช่ของแพง
และลูกค้าที่บอกไปส่วนมากไม่ค่อยกล้าใช้กัน
ที่ผมได้ใช้ เพราะได้รับการถ่ายทอดประสบการณ์จากพี่ประภาส Dealer ADA ที่เวียดนาม
ตู้เรดบี 60" เรียกกุ้งเป็นพันตัว ร่วงวันละ 10+
แกบอกเอายาใส่ไปรุ่งขึ้นก็ไม่มีกุ้งตายแล้ว
ผมเลยลองเอามาใส่บ้างเมื่อก่อนมีร่วง กุ้ง 48" กั้น 4 ผมใช้ช่องละเม็ด
และก็ไม่ได้เปลี่ยนน้ำด้วย
รุ่งขึ้นก็ไม่เห็นตายอีกเลย

ตามนั้น
อ้อมันถูกมากนะเทียบกับค่ากุ้งแล้ว

ปล.มีอยู่ครั้งนึงมีพี่คนนึงมาปรึกษาเรื่องกุ้งตาย วัดค่านู่นค่านี่
จนผมบอกว่าลองใส่ยา Aquarium-1ดู
ปรากฎหลายวันผ่านไปมาถามอีกกุ้งยังตายอยู่
สรุปว่าไม่ได้ใช้ยาเพราะกลัวว่ากุ้งเขาจะเป็นอะไรไป
หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้แนะนำอะไรใครเท่าไหร่
เลยบางแนะนำอะไรไปคนเขาไม่ค่อยเชื่อทั้งๆมีมีตัวอย่างให้เห็น
เพราะฉะนั้นเงียบๆไว้ดีกว่า ยกเว้นมีคนมาถาม asspain

โชคดีที่ผมเชื่อคนง่าย ้hahaha
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/08/10, [00:55:26] »

สงสัยต้องลอง มั่งเเว้ว

[on_055] [on_055]

เเต่ ช่วงนี้ โดด งานมะได้ ต้องรอ วันเสาร์ [on_007]
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/08/10, [01:36:34] »

โชคดีที่ผมเชื่อคนง่าย ้hahaha
เออของมึงหยุดตายป่ะ
KEANG 84 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/08/10, [09:39:56] »

เก็บเข้าเซฟที่บ้านแล้ว
carpenter ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/08/10, [09:55:44] »

ยืนยันอีกคนครับ
เมื่อก่อนอยู่ดีๆๆก็ตาย วันละตัว2ตัว
แต่เดี่ยวนี้ไม่ตายเลย เพราะคำแนะนำของพี่กบนี่เอง
ใช้มานานแล้ว ใส่ เดือนละเม็ด เพื่อความสบายใจ
แผงละ 50 บาทเองมีต้อง 10 เม็ด ใช่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/08/10, [10:06:17] »

เออของมึงหยุดตายป่ะ

หยุดเลย เห็นผลทันตาอ่ะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ [on_066]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/08/10, [10:12:21] »

เมื่อก่อนอยู่ดีๆๆก็ตาย วันละตัว2ตัว
แต่เดี่ยวนี้ไม่ตายเลย เพราะคำแนะนำของพี่กบนี่เอง
ใช้มานานแล้ว ใส่ เดือนละเม็ด เพื่อความสบายใจ
แผงละ 50 บาทเองมีต้อง 10 เม็ด ใช่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ใส่เดือนละเม็ดนี่โอเคหรอคะ ไม่เยอะไปเนาะ จะได้ใส่บ้าง กันๆไว้
TN tiyanuchit ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/08/10, [10:35:52] »

แผงละ 50 บาทเองมีต้อง 10 เม็ด ใช่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ผมว่าเป็นการใช้ที่ผิดนะครับเพราะว่ายาฆ่าเชื้อนั้นจะฆ่าเชื้อแบคทีเรียทั้งหมดเลยนะครับไม่ว่าจะเป็นตัวที่มีประโยชน์หรือมีโทษอะครับ จึงอาจจะทำให้ระบบกรองล้มได้นะครับถ้ากุ้งมีปริมาณที่มาก หรือไม่ก็จะเป็นอันเปลืองค่า แบคทีเรียที่ใส่ลงไปนะครับเพราะจะถูกฆ่าหมด และอีกอย่างนึงย่า ฆ่าเชื้อนี้เขาเอาไว้เพื่อรักษานะครับไม่ใช้เอาไว้ป้องกันเพราะจะทำให้เชื้อดื้อยาได้ครับ และกุ้งก็จะอ่อนแอเวลาที่เราหยุดใช้เพราะกุ้งจะไม่มีภูมิคุมกันเลย  ผมว่าถ้าระบบสมบูรณ์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเชื้อที่มีโทษแล้วนะครับเพราะจะถูกเชื้อที่มีประโยชน์แย่งอาหารไปจนหมดอะครับ

ถ้าไงก็ไวรอให้ผู้ผลิตมาตอบอีกทีนะครับเพื่อยาของเขาอาจจะวิเศษสามารถเลือกฆ่าเชื้อบางตัวได้อะครับ

ปล.ตั้งแต่ผมเลี้ยงมาถ้าค่าน้ำไม่ผิดเพียนไปก็ไม่เคยเจอปัญหาการทยอยตายเลยอะครับ สงสัยผมคงโชคดีอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/10, [11:43:43] โดย TN tiyanuchit »
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/08/10, [10:45:44] »

ใช้อยู่เหมือนกัน นะ
ไม่มีปัญหา อะไร   emb01  แต่ใส่น้อยกว่าโดสนิดหน่อย   emb01

แต่ของผม ใส่แค่เวลากุ้งมีปัญหา เท่านั้น ไม่ได้ใส่กันไว้ตลอด เพราะ ไงยาพวกนี้ก็เป็นสารเคมีชนิดหนึ่งเหมือนกัน
buki ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/08/10, [11:30:10] »

ถูกของ2คนข้างบน  ใช้เฉพาะตอนกุ้งป่วยดีกว่ามั้ง

ผมยังไม่เคยใช้เลย  เพราะกุ้งยังไม่มีทยอยตาย  ถ้ามี ก็คงซื้อมาใช้  ไม่ได้รังเกียจของถูก  แต่รักเฉพาะของถูกและดี   ของถูกบางอย่างเรารู้ที่มา qc ไม่ได้ ไม่ไว้ใจก็ไม่ซื้อ ต้้องฟังกระแสหลังไมค์ด้วย คือสิทธิ์ผู้บริโภค

ที่คุณตูนเอาข้อมูลมาฝากเป็นเรื่องดีมากครับ ขอชื่นชม และเก็บเป็นความรู้
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/08/10, [11:59:03] »

แผงละ 50 บาทเองมีต้อง 10 เม็ด ใช่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

แนะนำเป็นกระปุกคุ้มกว่า
ถูกของ2คนข้างบน  ใช้เฉพาะตอนกุ้งป่วยดีกว่ามั้ง

ผมยังไม่เคยใช้เลย  เพราะกุ้งยังไม่มีทยอยตาย  ถ้ามี ก็คงซื้อมาใช้  ไม่ได้รังเกียจของถูก  แต่รักเฉพาะของถูกและดี   ของถูกบางอย่างเรารู้ที่มา qc ไม่ได้ ไม่ไว้ใจก็ไม่ซื้อ ต้้องฟังกระแสหลังไมค์ด้วย คือสิทธิ์ผู้บริโภค

ที่คุณตูนเอาข้อมูลมาฝากเป็นเรื่องดีมากครับ ขอชื่นชม และเก็บเป็นความรู้
ต้องขอบคุณเจ้าของทู้ครับ
SM ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/08/10, [13:04:05] »

ใส่ตอนกุ้งอุ้มไข่ก็ได้ใช่ไหมครับ
พอดีว่าตอนนี้ ก็มีตาย 2วัน 1ตัว
แต่แม่กุ้งมันไข่แล้ว ประมาณ 10ตัว
แนะนำหน่อยครับ
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/08/10, [14:47:25] »

แนะนำเป็นกระปุกคุ้มกว่าต้องขอบคุณเจ้าของทู้ครับ

ต้องขอบคุณทั้ง 2 ท่านแหละ เพราะใช้แล้วดีจริงเลยบอกต่อ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

แต่ยาปฏิชีวนะ ต้องระวังเชื้อดื้อยานะครับ เหมือนในคนเลยครับ  emb01
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/08/10, [17:13:04] »

ใส่ตอนกุ้งอุ้มไข่ก็ได้ใช่ไหมครับ
พอดีว่าตอนนี้ ก็มีตาย 2วัน 1ตัว
แต่แม่กุ้งมันไข่แล้ว ประมาณ 10ตัว
แนะนำหน่อยครับ
ใช้ได้ครับไม่มีปัญหา ปริมาณมากก็ไม่เคยทำระบบกรองล่มเพราะยา
แต่ใส่ยาโดยที่กุ้งไม่ป่วย ผมไม่เคยแนะนำครับ แค่กุ้งตายไม่ทราบสาเหตุผมก็ใส่เลยครับ
SM ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/08/10, [17:23:15] »

ใช้ได้ครับไม่มีปัญหา ปริมาณมากก็ไม่เคยทำระบบกรองล่มเพราะยา
แต่ใส่ยาโดยที่กุ้งไม่ป่วย ผมไม่เคยแนะนำครับ แค่กุ้งตายไม่ทราบสาเหตุผมก็ใส่เลยครับ

ขอบคุณครับ
มีของดีใกล้ตัวแต่ไม่เคยรู้ ต้องไปเอามาใช้บ้างแล้ว
okus14 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 06/08/10, [22:18:10] »

มีโอกาสเมื่อไหร่ได้ลองแน่ครับ
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 06/08/10, [23:32:36] »

ไว้มีกุ้งม๋องไม่รู้สาเหตุต้องจัดแล้ว
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 07/08/10, [18:28:53] »

ใช้อยู่ทั้ง 1 และ 2 ทั้งกับปลากับกุ้ง  [กู้ดครับ!]

แต่เถียงขาดใจ มันไม่ใช่ยาเทวดา  [on_065] มันเป็นยารักษาโรคสัตว์น้ำ  [on_055]
gameCory ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/05/16, [13:33:18] »

ถามหน่อยครับผมซื้อมาใส่กับตู้ปลาแพะ ร้านขายบอกว่าถ้ามีถ่านคาบอนให้เอาออกก่อน ไม่งั้นคาบอนจะดูดยาหมด ตู้ผมเลี้ยงแพะกับปอมและซัคเกอร์ตู้ขนาด60นิ้วครับแต่ไม่สามารถเปิดดูในกรองได้ว่ามันจะมีถ่านคาบอนึป่าวเพราะลืมถ้าเปิดทีจะยุ่งยากมาก เลยอยากถามว่าจะเป็นไรป่าวถ้าใส่ยาลงตู้เลย
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #26 เมื่อ: 30/05/16, [18:59:29] »

ควรเอาออกและเปลี่ยนเมื่อถึงรอบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์