Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกบลูเพิร์ลกับถ้ำทะเลทราย (Update I)(เชิญชมด้านล่างครับ)  (อ่าน 9804 ครั้ง)
ex_exclusive ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/16, [11:09:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออนุญาตโชว์ตู้และเจ้าลูกบลูเพิร์ลตัวน้อยในห้องนอนหน่อยนะครับผม

***รายละเอียดตู้***
ตู้ 12"
กรองนอก GEX 2045
กรองแขวน XP-09
ไฟ LED (จากร้านคุณนนท์)
ทรายแม่น้ำ Naturism

***สิ่งมีชีวิตในตู้***
กุ้งบลูเพิร์ล 1 ตัว
กุ้งไฟร์เรด+เชอรี่(ประมาณ) 10 ตัว
ซิวหนู 4 ตัว
หอยเขา 6 ตัว

โดยแต่เดิมตู้นี้เคยเลี้ยงไม้น้ำมาก่อนครับ แต่เนื่องจากว่าไม่มีเวลาดูแลเหมือนเมื่อก่อน
เลยรื้อทั้งหมดแล้วนำดราก้อนสโตนที่เหลือใช้มาลงน่ะครับ (layout พยายามอยากให้
เป็นถ้ำสำหรับกุ้งน่ะครับ ติชมได้เลยครับผม)

น้องกุ้งแวะมาทักทายหน้าถ้ำ  smoking

ภาพบรรยากาศสิ่งมีชีวิตในตู้ ที่ไม่รู้ว่าจะถูกหม่ำเมื่อไหร่ [on_008]

กุ้งแคระกำลังกินหนอนแดงที่เหลือจากบลูเพิร์ลครับ [เจ๋ง]

หลังจากได้ภาพบรรยากาศรอบๆแล้ว มาดูพระเอกของเราดีกว่าครับ  [โห่..ฮี้..โห่]

กำลังหม่ำอย่างเอร็ดอร่อย

อิ่มแล้วเข้าบ้านดีกว่า [วิ่งชิลๆ]

ปีนป่ายสักเล็กน้อยย [on_055]

ผมเลี้ยงเจ้าบลูเพิร์ลตัวนี้ตั้งแต่ตัวประมาณ 3 ซม. น่าจะได้ครับ เท่าที่เห็นก็ลองคราบ
ไปประมาณ 4-5 ครั้งครับผม แข็งแรงดีกินเก่ง กลางคืนซ่า เปิดไฟเมื่อไหร่ก็หลบเข้าถ้ำ
ตลอดครับ

สามารถติชมได้ในทุกๆเรื่องครับ ขอบคุณพื้นที่ Aqua Club ครับผม [อ่ะแหะๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/16, [11:26:40] โดย ex_exclusive »
Kairyu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/16, [16:42:49] »

สีสวยดีครับ แบ๊วมาก^^ เลี้ยงเตั้งเเต่เด็กนี่สนุกครับผูกพันธ์
zkylobster** ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/16, [20:26:03] »

กุ้งน่ารักจัดตู้สวยดีครับสบายตาเวลามอง  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/05/16, [23:21:59] »

สีสวยดีครับ แบ๊วมาก^^ เลี้ยงเตั้งเเต่เด็กนี่สนุกครับผูกพันธ์

ขอบคุณมากครับ ใช่เลยครับ เลี้ยงตั้งแต่เด็ก เห็นพัฒนาการเค้ามันช่าง
สนุกและผูกพันธ์มากครับ  [กู้ดครับ!]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/05/16, [23:23:42] »

กุ้งน่ารักจัดตู้สวยดีครับสบายตาเวลามอง  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ พยายามจัดให้เป็นถ้ำ layout ต่ำๆเข้าไว้เพื่อกันการปีนออกนอกตู้น่ะครับผม
คาดว่าพอเจ้ากุ้งเติบใหญ่ถ้ำอาจจะเล็กไปจนเป็นเหตุให้ต้องเปลี่ยน Layout กันต่อๆไปครับ [โน่ววววว]
lowlay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/05/16, [15:58:44] »

สวยงาม เรียบง่ายดีครับ น้ำใสแจ๋ว [เจ๋ง]

เลี้ยงในห้องนอน ตู้ 12 เหมือนกันครับ ของผมเป็นลูกครึ่ง 50% บลูเพิลผสมเดส มี 2 ตัว เลย แหะๆ ไซต์พอๆกันเลย
ไม่รู้ถ้าโตตัวใหญ่กว่านี้จะอยู่ด้วยกันได้มั๊ย ตู้ 12 เอง
- Analog_TK - ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/05/16, [18:23:54] »

อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/05/16, [16:50:39] »

สวยงาม เรียบง่ายดีครับ น้ำใสแจ๋ว [เจ๋ง]

เลี้ยงในห้องนอน ตู้ 12 เหมือนกันครับ ของผมเป็นลูกครึ่ง 50% บลูเพิลผสมเดส มี 2 ตัว เลย แหะๆ ไซต์พอๆกันเลย
ไม่รู้ถ้าโตตัวใหญ่กว่านี้จะอยู่ด้วยกันได้มั๊ย ตู้ 12 เอง

ขอบคุณมากครับผม พยายามให้ดูแลง่ายที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ เพราะเวลาไม่ค่อยมี  [อ่ะแหะๆ]

ถ้าโตตัวใหญ่แล้วอาจจะต้องระวังเค้าตีกันน้ะครับ เพราะพื้นที่ในตู้ไม่เยอะ โอกาสป๊ะกันก็มีมากเลยล่ะครับ
ถ้ายิ่งที่หลบน้อยแล้วด้วยยิ่งตีกันบ่อยเลยล่ะค้าาาบ  [ต๊าๆๆๆๆ]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/05/16, [16:52:48] »

อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ

โดยประมาณนะครับผม  [กู้ดครับ!]
11:00 - 20:00 = 28 องศา
20:00 - 11:00 = 25 องศา
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/07/16, [10:29:08] »

มาอัพเดตให้ดูหน่อยจิครับ เจ้าบลูเพิร์ลโตขนาดไหนแล้ววว อยากเห็นๆคร้าบบบ lau01
phoenixtoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/07/16, [15:12:37] »

ถามหน่อย กุ้งไม่โดดออกนอกตู้หรอครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/07/16, [14:00:28] »

ถามหน่อย กุ้งไม่โดดออกนอกตู้หรอครับ

ณ ตอนนี้ยังไม่โดดครับ แต่ถ้าตัวใหญ่กว่านี้ผมเตรียมผ้าคล้ายๆมุ้ง
ตัดเตรียมครอบตู้ไว้เวลากลางคืนแล้วครับ เพราะเคยเกิดเหตุการณ์
ที่ว่าเจ้ากุ้งมันมานอนตายใต้เตียงผมนี่ล่ะค้าบ [on_051]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/07/16, [11:25:11] »

ขออนุญาต update การเจริญเติบโตของน้องกุ้งให้ได้รับชมกันหน่อยนะค้าาบ  [ปิ๊งๆๆ]

เริ่มจาก Layout ของตู้กันก่อนเลยครับผม (ไม่ค่อยได้เปลี่ยนจากเดิมเท่าไหร่ ฮ่าๆๆ) [on_066]

โชว์ตัวน้องบลูกันสักเล็กน้อย  [แด๊นซิ่ง]

ซิวหนูทั้ง 4 หน่วยยังสบายดีครับ แค่ชีวิตยังเสี่ยงตายตลอดเวลา  ้hahaha

ถ่ายกุ้งไฟร์เรดซะหน่อยยยย [on_042]

ถึงเวลาโชว์ตัวกันหน่อยแล้ววว น้องบลูเพิร์ล  [on_055]

ทะเลาะกับตัวเองในกระจก....

โชว์ก้นซะหน่อยย [on_058]

วิ่งจนหนวดปลิวกันเลยทีเดียว  [วิ่งชิลๆ]

ช็อทแห่งความภาคภูมิใจ เจ้ากุ้งโพสท์ได้พอดิบพอดี  [เชื่อป๋าสิ]

น้องบลูแกเบื่อแล้วว หิวข้าวแล้ว [on_olo]

เข้าบ้านดีกว่า

ขอบคุณสำหรับคำติชมนะครับ แล้วจะคอยมาอัพเดทอยู่เรื่อยๆครับ  [happysmile]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/07/16, [13:36:29] »

ว้าววๆๆ ตู้ก็สวย กุ้งก็สวย บลูเพิล 100 นี่สีฟ้าสวยจริงๆ  idea1 idea1
บลูเพิล 50 ของผม ตอนนี้กลายเป็นสีน้ำตาลเขียวแล้ว แย่จริง พอดีไปให้ไส้เดือนน้ำกินไปอาทิตย์นึงเต็ม ลอกคราบมา กลายเป็นสีน้ำตาลเลย ไม่รู้เกี่ยวป่าว

ขอสอบถามนิดนึงครับ
1. ให้อาหารกุ้งเป็นอะไรครับ
2. ให้อาหารปลาซิวหนูเป็นอะไรครับ
3. ตอนกลางคืนเปิดไฟไว้ตลอดเลยป่าวครับ
4. ทรายเรียบตรงดีจัง หรือเป็นเพราะว่าใส่แบบนิดเดียว ของผมใส่หนากว่านี้ อุตส่าเกลี่ยให้เรียบๆ ตื่นเช้ามาเละเทะเลยครับ กุ้งมันไม่ขุดคุ้ยเลยหรอครับ

เริ่มชอบ Layout แบบนี้แล้ว เรียบๆหรูๆดีครับ ไว้ขอเลียนแบบบ้างนะครับ  xxx2 hide2
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/07/16, [14:06:38] »

ว้าววๆๆ ตู้ก็สวย กุ้งก็สวย บลูเพิล 100 นี่สีฟ้าสวยจริงๆ  idea1 idea1
บลูเพิล 50 ของผม ตอนนี้กลายเป็นสีน้ำตาลเขียวแล้ว แย่จริง พอดีไปให้ไส้เดือนน้ำกินไปอาทิตย์นึงเต็ม ลอกคราบมา กลายเป็นสีน้ำตาลเลย ไม่รู้เกี่ยวป่าว

ขอสอบถามนิดนึงครับ
1. ให้อาหารกุ้งเป็นอะไรครับ
2. ให้อาหารปลาซิวหนูเป็นอะไรครับ
3. ตอนกลางคืนเปิดไฟไว้ตลอดเลยป่าวครับ
4. ทรายเรียบตรงดีจัง หรือเป็นเพราะว่าใส่แบบนิดเดียว ของผมใส่หนากว่านี้ อุตส่าเกลี่ยให้เรียบๆ ตื่นเช้ามาเละเทะเลยครับ กุ้งมันไม่ขุดคุ้ยเลยหรอครับ

เริ่มชอบ Layout แบบนี้แล้ว เรียบๆหรูๆดีครับ ไว้ขอเลียนแบบบ้างนะครับ  xxx2 hide2

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากนะครับที่คอยติดตาม เห็นคุณ lowlay มีทาบทาม
ให้ update ตู้กุ้งเลยจัดให้ซะเลยครับ ฮ่าๆๆ [on_066]

ถ้างั้นอนุญาตตอบคำถามนะครับ
1. ให้อาหารกุ้งเป็นอะไรครับ >>> ให้อาหารเม็ดทุกวัน (มีแบบที่ให้กุ้งแคระและแบบเครฟิชสลับกันครับ)(เช้า-เย็น) และ หนอนแดงแช่แข็ง 1-2 ครั้ง/สัปดาห์ครับ สาเหตุที่ไม่ค่อยให้หนอนแดงบ่อยๆเพราะเกรงว่าจะทำให้สภาพน้ำแย่เร็วขึ้นครับ
2. ให้อาหารปลาซิวหนูเป็นอะไรครับ >>> ให้ Tetra Bit ครับผม
3. ตอนกลางคืนเปิดไฟไว้ตลอดเลยป่าวครับ >>> ผมตั้ง timer ให้เปิดฟังตั้งแต่ตอน 19:30 - 23:30 ครับผม เพราะตะไคร้เขียวตามกระจกขึ้นเร็วมากเลยพยายามเปิดไฟแต่พอดีครับ
4. ทรายเรียบตรงดีจัง หรือเป็นเพราะว่าใส่แบบนิดเดียว ของผมใส่หนากว่านี้ อุตส่าเกลี่ยให้เรียบๆ ตื่นเช้ามาเละเทะเลยครับ กุ้งมันไม่ขุดคุ้ยเลยหรอครับ >>> จริงๆแล้วกุ้งผมก็ขุดนะครับ แต่ผมลงทรายน้อยเลยทำให้ไม่ค่อยเกิด slope มาก ซึ่งนั่นก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุหลักที่ผมลงทรายน้อยๆครับ เพราะกุ้งเครฟิชมันเป็นนักขุดตัวยงอยู่แล้วครับ ฮ่าๆๆ

ส่วนเรื่อง Layout จัดเลยครับผม ฮ่าๆๆๆ  [เจ๋ง] ยินดีให้ลอกเลียนแบบครับ ส่วนตัวผมก็ไม่คิดว่ามันดีสักเท่าไหร่
เพราะลองไปดู Layout ในกลุ่มไม้น้ำแล้วผมกระจอกไปเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ทำให้ผมมีกำลังใจในการถ่ายรูปมาลงต่อไปๆ ฮ่าๆๆๆ ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/16, [14:09:25] โดย ex_exclusive »
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/07/16, [09:20:41] »

ขอบคุณมากคร้าบบ ได้ความรู้เพิ่ม ผมมือใหม่ครับ เพิ่งมาเริ่มสนใจอะไรแบบนี้ นั่งมองมันเพลินๆดี  [on_047]
- Analog_TK - ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/07/16, [10:34:23] »

สวยครับผม ไว้มาตั้งกระทู้อวดบ้าง ตอนนี้ยังรกอยู่  [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/07/16, [11:51:03] »

ขอบคุณมากคร้าบบ ได้ความรู้เพิ่ม ผมมือใหม่ครับ เพิ่งมาเริ่มสนใจอะไรแบบนี้ นั่งมองมันเพลินๆดี  [on_047]

ผมเองก็ไม่ได้เชี่ยวชาญหรอกครับ ฮ่าๆๆๆ แค่ก่อนหน้านี้เคยเลี้ยงสาย P เมื่อนานมาแล้ว สมัยก่อน
ที่จะเริ่มเล่นไม้น้ำน่ะครับ หุหุ ถ้าสงสัยตรงไหนก็ถามได้เลยครับ ถ้าผมตอบได้ก็จะตอบครับ (ถูกผิดอีกเรื่องนะครับ ฮ่าๆๆๆ) [on_055]
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/07/16, [11:51:49] »

สวยครับผม ไว้มาตั้งกระทู้อวดบ้าง ตอนนี้ยังรกอยู่  [on_026] [on_026]

ขอบคุณมากนะครับ แล้วจะรอชมครับผม  [เจ๋ง]
1TG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 26/08/16, [22:37:02] »

อยากได้จังครับ ซื้อที่ไหนช่วย หลังไมค์มาหน่อยครับ ราคาด้วยครับ ของผมกุ้งหายประจำหากันไม่เจอเลย555
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 31/08/16, [10:56:04] »

อยากได้จังครับ ซื้อที่ไหนช่วย หลังไมค์มาหน่อยครับ ราคาด้วยครับ ของผมกุ้งหายประจำหากันไม่เจอเลย555

PM กลับแล้วนะครับผม  [กู้ดครับ!]

เจ้ากุ้งพวกนี้ซนมากครับ โดยเฉพาะเวลากลางคืนมันจะชอบปีนป่ายออกนอกตู้ ยิ่งช่วงคืนที่
พึ่งเปลี่ยนน้ำใหม่ เจ้ากุ้งแกจะปีนป่ายเก่งเป็นพิเศษต้องระวังหน่อยนะครับ  wuuuu
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์