Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตั้งตู้ปลาทอง ขอคำแนะนำน่อยคับ  (อ่าน 3177 ครั้ง)
Reefcurl ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/03/16, [16:34:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ พอดีมีตู้อดีตเป็นตู้ไม้น้ำ ขนาด50x32x35cm ถ้าเป็นนิ้ว ประมาน20x1212
1.สามารถเลี่ยงปลาทองได้ไหมคับ แล้วเลียงได้ประมานกี่ตัวคับ emb01
2.กรองมีเป็นกรองแขวนตัวใหญ่(ทางร้านบอกสำหรับตู้ปลาบรรจุน้ำ60ลิตร) ควรเพิ่มไหมคับแล้วเพิ่มเป็นแบบใหนดี(ของบเบานิสนึง   lau01 )
3.เอาพวกขอนไม้ ปูพื้น และลงไม้น้ำเลียงง่ายหรือ เปนไม้เทียมได้ไหมครับ deepkiss
4.ปูพื้นด้วยอะไรดีครับ เพื่อเพิ่มความสวย
5.มีไฟที่เคยเลี่ยงไม้น้ำมาใช้กับปลาทองเปิดเวลาให้อาหารปลาได้ไหมคับเป็นไหสีขาว LED คับ
6.อุณภูมิที่ควรเลี่ยงปลาทองอยู่ที่เท่าไรครับ [อ่ะแหะๆ]
7.พอดีมีปลาจากไม้น้ำเก่าที่เลียงใว้ เป็นปลาซิวข้างขวาน กับ คาดินัลเลียง รวมกับ ปลาทองได้ไหมคับ มีอยู่ไม่เกิน10ตัวคับ  [สาวน้อยร้องไห้]
ยังไงมีอะไรเพิ่มเติมแนะนำน่อยนะคับ ไม่อยากเลียงผิดแล้วมาตามแก้ที่หลังครับ ปล.คำถามอาจจะเยอะไปน่อยยังไงรบกวนพี่น่อยนะคับ suicide suicide ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/16, [16:44:49] โดย Reefcurl »
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/16, [21:08:27] »

[quote ]
สวัสดีครับ พอดีมีตู้อดีตเป็นตู้ไม้น้ำ ขนาด50x32x35cm ถ้าเป็นนิ้ว ประมาน20x1212
1.สามารถเลี่ยงปลาทองได้ไหมคับ แล้วเลียงได้ประมานกี่ตัวคับ emb01
  2 -3ครับ มากกว่านี้ก็เลี้ยงได้ แต่เมื่อปลาตัวโตขึ้นจะแน่น
2.กรองมีเป็นกรองแขวนตัวใหญ่(ทางร้านบอกสำหรับตู้ปลาบรรจุน้ำ60ลิตร) ควรเพิ่มไหมคับแล้วเพิ่มเป็นแบบใหนดี(ของบเบานิสนึง   lau01 )
    กรองพอใช้ได้ครับ รอขยับขยายตอนมีงบ
3.เอาพวกขอนไม้ ปูพื้น และลงไม้น้ำเลียงง่ายหรือ เปนไม้เทียมได้ไหมครับ deepkiss
    ไม้น้ำ ปลาจะกัด ทึ้ง จนเสียหาย ต้นไม้ปลอมใส่ได้ครับ
    ขอนไม้ใส่ได้ เลือกขอนที่ไม่มีปลายแหลม  เพราะปลาอาจจะว่ายชน จนบาดเจ็บ

4.ปูพื้นด้วยอะไรดีครับ เพื่อเพิ่มความสวย
    ถ้าตู้โล่งๆ ดีสุด ถ้าจะปูพื้นก็ได้ครับ ผมก็เคยเลี้ยง ปูกรวดแม่น้ำ หรือหินนิลดำ มีขอนไม้พร้อมอนูเบียสประดับ เน้นความสะอาดเปลี่ยนน้ำ20% พร้อมดูดขี้ปลา 

5.มีไฟที่เคยเลี่ยงไม้น้ำมาใช้กับปลาทองเปิดเวลาให้อาหารปลาได้ไหมคับเป็นไหสีขาว LED คับ
    ได้ครับ เปิดไว้ตลอดก็ได้ มืดๆ จะมองปลาไม่เห็น

6.อุณภูมิที่ควรเลี่ยงปลาทองอยู่ที่เท่าไรครับ [อ่ะแหะๆ]
      อุณหภูมิห้องทั่วๆ ไป 28-32 เน้นอย่าให้แกว่ง ขึ่นลง แรง

7.พอดีมีปลาจากไม้น้ำเก่าที่เลียงใว้ เป็นปลาซิวข้างขวาน กับ คาดินัลเลียง รวมกับ ปลาทองได้ไหมคับ มีอยู่ไม่เกิน10ตัวคับ  [สาวน้อยร้องไห้]
       โดนกินภายใน 2 วันหายเกลี้ยงครับ

[/quote]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/03/16, [21:17:41] »

ขอบคุณมากคับ
ขอถามเพิ่มเติมนะคับ
1.อาหารกินพวกอาหาร หนอนแดงกับพวกอาหารแผ่นได้ไหมคับ? พอดีเหลือนะครับ ้hahaha
2แนะนำสายพันปลาทองที่ตัวไม่ใหญ่มากน่อยได้ไหมคับ หรือทุกตัวอัตราโตเท่ากันหมดคับ
ขอบคุนมากเลยคับ
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/03/16, [22:51:32] »

1.อาหารกินพวกอาหาร หนอนแดงกับพวกอาหารแผ่นได้ไหมคับ? พอดีเหลือนะครับ ้hahaha
  ลองดูได้ครับ แต่ส่วนตัวผมว่ามันคงบ้วนออก

2แนะนำสายพันปลาทองที่ตัวไม่ใหญ่มากน่อยได้ไหมคับ หรือทุกตัวอัตราโตเท่ากันหมดคับ
 เลือกเอาเลยครับ น้ำสะอาด อาหารถึง ขยายร่างได้ทุกตัว

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/03/16, [23:26:09] »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์