Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง กุ้งไตรออป หอยหมวกทหาร คาดินัล เลมอน และการจัดตู้คะ  (อ่าน 2479 ครั้ง)
cottonpp ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/01/16, [20:31:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีตู้ 12 นิ้ว
จะเลี้ยง ไตรคอป3 หอยหมวกทหาร 2 คาดินัลหรือเลมอน 8-10 ต้นไม้ปลอม สาหร่ายหางกระรอก กรองกระปุ๊ก หินตกแต่งเล็กน้อย ปูตู้ด้วยทรายขาว จะแน่นไปไหมคะ

ถ้าแน่นไปควรจะลดอะไร ของตกแต่ง กุ้ง ปลา
คาดินัล 5 ตัว เลมอน 5 ตัวจะเยอะไปไหมคะ

ไตรคอป กินอะไรบ้าง มีอาหารเสริมอะไรใช้ได้บ้าง
หอยหมวกทหาร ถ้าตู้ไม่มีตะไคร้เขาจะกินอะไร
คาดินัล กินอะไรนอกจากซากุระ ลูกน้ำอัดเม็ด และอาหารปลาเม็ด มีอาหารเสริมอะไรบ้าง

อาหารเสริมทั้งไตรออปและคาดินัลให้ในตู้เดียวกันจะเปนอะไรไหมคะ

ได้ตู้มาใหม่ ต้องทำยังไงบ้าง
ได้ปลามาใหม่ต้องทำไงบ้าง
สาหร่ายหางกระรอกต้องฆ่าเชื้ออะไรไหม

กรองกระปุ๊กอันเดียวจะพอไหมควรเพิ่มหัวทรายไหมคะ

รบกวนขอคำตอบด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/16, [19:50:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีตู้ 12 นิ้ว
จะเลี้ยง ไตรคอป3 หอยหมวกทหาร 2 คาดินัลหรือเลมอน 8-10 ต้นไม้ปลอม สาหร่ายหางกระรอก กรองกระปุ๊ก หินตกแต่งเล็กน้อย ปูตู้ด้วยทรายขาว จะแน่นไปไหมคะ

ถ้าแน่นไปควรจะลดอะไร ของตกแต่ง กุ้ง ปลา
คาดินัล 5 ตัว เลมอน 5 ตัวจะเยอะไปไหมคะ

ไตรคอป กินอะไรบ้าง มีอาหารเสริมอะไรใช้ได้บ้าง
หอยหมวกทหาร ถ้าตู้ไม่มีตะไคร้เขาจะกินอะไร
คาดินัล กินอะไรนอกจากซากุระ ลูกน้ำอัดเม็ด และอาหารปลาเม็ด มีอาหารเสริมอะไรบ้าง

อาหารเสริมทั้งไตรออปและคาดินัลให้ในตู้เดียวกันจะเปนอะไรไหมคะ

ได้ตู้มาใหม่ ต้องทำยังไงบ้าง
ได้ปลามาใหม่ต้องทำไงบ้าง
สาหร่ายหางกระรอกต้องฆ่าเชื้ออะไรไหม

กรองกระปุ๊กอันเดียวจะพอไหมควรเพิ่มหัวทรายไหมคะ

รบกวนขอคำตอบด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

ไตรออป สามารถกินอาหารปลาจมน้ำ เช่น เตตร้าบิท หรือ อาหารปลาลอยน้ำ อย่างอาหารปลาดุกได้สบายครับ

อย่างไรก็ตาม ไตรออป ไม่ถูกกับการเปลี่ยนน้ำในปริมาณมากๆ ดังนั้น อาจจะเป็นการง่ายกว่า ถ้าเลี้ยงสัตว์น้ำเล็กๆ

อื่นในจำนวนที่น้อย เพื่อช่วยให้น้ำเสียช้าลงครับ

*** แนะนำอาหารปลาจำพวก ฮิคาริ และ ตระกูลอาหารปลาเล็กๆ แบบแผ่น อย่าง Tetra ต่างๆ มากกว่า ซากุระนะครับ

ซากุระเป็นอาหารระดับปลาสวายบ่อพอกินเล่นๆได้  ปลาคาร์ดินัล แทบจะไม่สนใจเลยครับ  ราคาต่อปริมาณดูต่างกันมาก

แต่คุณภาพดีกว่าครับ ใช้ได้นาน เนื่องจากปลาพวกนี้กินอาหารปริมาณขนาดเล็ก จำนวนไม่มาก จึงใช้ได้นานต่อกระปุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/16, [19:54:21] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์