Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: amazon with Corydorus and pleco  (อ่าน 3702 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 17/01/16, [17:26:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รายละเอียดตู้
ตู้ ขนาด กว้าง 60 ลึก20 สูง 20
กระจก4หุน ใส่คานล่างไม่ใส่คานบน
กรอง Gex 1215 Eheim 2217
มีเดี่ย เป็นซัปสเตรทโปรของEheim เกือบๆ3ลิตร และหินภูเขาไฟ ถ่านคาบอน1ถุง
ขาไฟสแตนเลสั่งทำเอาเองครับ
ไฟ สปอร์ตไลน์ LED ธรรมดา 20วัตน์ 2โคม
พัดลม Hopra 3 ตัว
ปลาในตู้ ผมจำจำนวนไม่ได้แต่ปลาแพะ อยู่ราวๆ 40-50 ตัว+ -ไม่เกินนี้
กับซัคเกอร์ อีก10-11ตัว
ตั้งตู้เมื่อวันที่ 1 1 59

ภาพตู้โดยรวมครับ

เป็นไงบ้างครับพอไปวัดไปวาได้บ้างรึป่าวเน้นเลี้ยงปลาแพะกับซัคเกอร์พันธุ์เล็กโดยเฉพาะเลยจัดแบบเรียบๆง่ายๆโล่งๆเพื่อมองปลาได้จากทุกๆส่วนของตู้คือ ด้านหน้าและด้านข้าง  ตั้งใจว่าเดือนหน้าจะลงปอมอีกซัก12ตัวก็พอแล้วแต่อาจจะมีเก็บแพะไปเลื่อยๆ ครับ
ตอนนี้พึ่งตั้งตู้ได้ไม่นาน ก็น่ากังวลมากๆเพราะผมเปลี่ยนมีเดียใหม่เกือบหมดและน้ำเก่าก็ใส่ไม่ถึงครึ่งตู้เลยด้วย เลยทำให้ระบบอาจจะยังไม่เซ็ทตัว เลยทำให้ปลาแพะแพนด้าตายรายวันเลยครับวันละตัวๆ ตอนนี้ตายไปแล้ว 3 ตัว ด้วยอาการควงสว่าน แล้วก็พวกไม้น้ำพวกรากดำบางต้นเป็นรู้ๆไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร แต่ได้ใส่น้ำEM ช่วยไปด้วย แล้วพยายามเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ2ครั้งส่วนโคมไฟผมตั้งใจว่าจะส่งไปให้ช่างทำเป็นแบบLEDที่เป็นดวงๆเพราะแบบนี้มันดูยังไงก็ไม่รู้บอกไม่ถูก ยังไงฝาก ติชมหรือคำแนะนำต่างๆด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/16, [17:29:55] โดย gameCory »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/16, [19:43:37] »

โล่งสบายตาเหมาะกับการเลี้ยงปลาแพะครับ แต่พวกต้นไม้ระยะยาวน่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/16, [19:56:20] »

โล่งสบายตาเหมาะกับการเลี้ยงปลาแพะครับ แต่พวกต้นไม้ระยะยาวน่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ขอบคุณครับมันไม่ค่อยดียังไรหรอครับรบกวนขอคำแนะนำหน่อยเพื่อจะได้เอาไปแก้ไขหรือป้องกันในระยะยาว
tanti ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/01/16, [20:37:40] »

ชอบ ขอนทางขวา อลังดี แต่เลย์เอ้าท์พื้นๆแบบนี้จะทำให้เบื่อง่ายหรือเปล่า
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/01/16, [20:41:00] »

ขอบคุณครับมันไม่ค่อยดียังไรหรอครับรบกวนขอคำแนะนำหน่อยเพื่อจะได้เอาไปแก้ไขหรือป้องกันในระยะยาว

ไม่มีระบบ Co2 ก็เลี้ยงพอได้เรื่อยๆครับ แต่ถ้าอุณหภูมิโดยรวมสูงพวกเฟิร์นก็จะไม่ไหว
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/01/16, [23:49:27] »

ไม่มีระบบ Co2 ก็เลี้ยงพอได้เรื่อยๆครับ แต่ถ้าอุณหภูมิโดยรวมสูงพวกเฟิร์นก็จะไม่ไหว
ครับช่วงนี้อากาศเริ่มร้อนเเล้ว ก็กะว่าจะเปิดพัดลมอีก2ตัว น่าจะพอช่วยได้อีกหน่อยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/01/16, [23:56:49] »

ชอบ ขอนทางขวา อลังดี แต่เลย์เอ้าท์พื้นๆแบบนี้จะทำให้เบื่อง่ายหรือเปล่า
ผมก็กลัวจะเบื่อง่ายเหมือนกันแต่ที่จัดแบบนี้เพราะมองดูแล้วมันดูปลาทั่วถึงดีครับ เคยจัดแบบไม้น้ำเยอะๆบางทีปลาแพะป่วยตาย ผมก็หาไม่เจอปลาบางตัวก็แอบอยู่แต่ในกอไม้น้ำบางตัวงซื้อมาบางทีไม่ออกมาให้เห็นเป็นเเดือนๆก็มี จริงๆตั้งใจว่าจะลงดินแล้วเอาทรายปูทับแล้วลงไม้น้ำเล็กๆน้อยๆด้วยแต่งบมันบานปลายด้วยครับเลยจัดแบบพื้นๆแบบนี้ดีกว่า แต่ก็กะว่าจะปรับตรงฝั่งด้านซ้ายใหม่เหมือนกันเพราะมันดูโล่งๆยังไงก็ไม่รู้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์