Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT10: "SADO island dungeon_floor_07" by Suchart Subsin  (อ่าน 11859 ครั้ง)
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 09/12/15, [00:30:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เครดิตภาพจาก http://www.amanotakashi.net/portfolio/sado/
บรรยากาศป่าที่ทำให้รู้สึกเสียวสันหลัง แต่ในขณะเดียวกันก็ยังมีสิ่งต่างๆรอให้ค้นหาอยู่มากมาย....  wuuuu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/16, [10:08:31] โดย Near »
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/15, [16:01:44] »

รายละเอียดตู้
     Tank size:          45x30x30 cm.     
     Lighting System:          Chihiros A-Series (A451) x 2     
     Filtration System:          EHEIM Classic250 (2213)     
     Substrate:          Black Earth Premium (Extra Fine)     
     Base Substrate:          Green Base XR     
     CO2 Diffuser:          NEO Diffuser mini     
     Inflow-Outflow:          VIV Glassware     
     Fertilizer:          FERKA Fertilizer Set (Aquabase, Balance - K, Aquatilizer, Aqua Shade, Stemma, Rosetta)     
     Algae Control:          Aquamania, Azoo(Hair Algae control)     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/15, [19:10:10] โดย RK` »
Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/15, [19:47:27] »

ฝีมือวางเลย์เอาท์ระดับนี้ ผมนี่รอติดตามชมผลงานเลย [ปิ๊งๆๆ]

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/15, [20:34:23] »

sick1
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/12/15, [17:07:35] »

วัตถุดิบที่ใช้ในการจัดตู้ใบนี้

1.ขอนไม้

ขอนไม้ที่ผมใช้ส้่วนใหญ่99%เป็นขอนไม้สด ขอนไม้สดในที่นี้หมายถึงขอนที่ยังไม่ได้ผ่านการแช่น้ำ ลอกเปลือก หรือต้มแต่อย่างใด ข้อดีคือไม่ต้องรอสามารถใช้ได้เลย วันไหนนึกสนุกอยากจัดตู้ สามารถเลือกหยิบจับใส่ลงตู้ได้ทันทีเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลาเตรียมตัวเป็นอย่างมากก ส่วนข้อเสียของการใช้ขอนไม้สดที่พอนึกออกมีดังนี้

ปัญหาของขอนไม้สดที่มักเจอคือ

1.ขอนไม่จม จัดlayoutเสร็จเรียบร้อย ใส่ดิน ปลูกต้นไม้ เติมน้ำ ลอยเฉยยยยยย

2.ปัญหาน้ำเหลืองในช่วงแรก เหลืองมากเหลืองน้อยแล้วแต่ชนิดของไม้ ไม้บางตัวต่อให้แช่น้ำมานานแค่ไหนแต่ก็ยังขับสีออกมาไม่หมดอยู่ดี เหลืองตลอดเวลา

3.วุ้นใสๆขาวๆที่ออกมาจากไม้ หรือที่เราเรียกกันว่ายางไม้ มักจะออกมาเยอะในช่วง2อาทิตย์แรกที่ใส่น้ำ

ขอนไม้บางส่วนที่จะนำมาใช้ในตู้ใบนี้
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/12/15, [19:39:27] »

ขอนอย่างงามเลยครับ idea1
่่jerd ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/12/15, [13:03:55] »

[เจ๋ง]ขอนต้นอะไรครับ  ติดตามครับ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/12/15, [19:53:03] »

ขอนอย่างงามเลยครับ idea1
ขอบคุณครับพี่แซน ผมรอสูบเท็คนิคพี่อยู่นะครับ 55
[เจ๋ง]ขอนต้นอะไรครับ  ติดตามครับ
ขอนต้นเกร็ดปลาหมอครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/12/15, [16:21:41] »

2.หิน

ตู้ใบนี้ผมอยากได้บบรรยากาศแบบเย็นๆจึงเลือกใช้หินที่มีสีเข้ม จึงเลือกใช้หินน้ำตกเพราะรูปทรงดูกลมๆมนๆ+เป็นหินสีเข้มเข้าทางพอดี

หินน้ำตกที่เลือกใช้เป็นไซต์ที่มีขนาดเล็ก-ใหญ่มาจากธรรมชาติ เพราะหินชนิดนี้เวลาทุบด้านในจะเรียบไม่มีลายละเอียดอะไรเลย
ตอนเลือกอย่าลืมฉีดน้ำที่หินด้วย เพราะสีของหินจะเปลี่ยนหลังจากโดนน้ำ จะได้คัดสีที่ใกล้เคียงกันมาใช้ครับ  [เจ๋ง]

ภาพก่อนฉีด มีฝุ่นมีสิ่งสกปรกติดมาตามธรรมชาติ

ฉีดเสร็จก็คัดเลือกตามสบายเลยครับ ^^
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/12/15, [23:43:39] »

เวลาไปซื้อที่ร้าน เอาน้ำฉีดก่อนเลือก ก็ได้ช่ายม่ะคับ  xxx2
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/12/15, [08:42:36] »

ขอนโหดมากกก [กัว]
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/01/16, [14:23:23] »

อัพเดตบ้างนะท่าน รอชมอยุ่ครับ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/01/16, [18:06:56] »

เวลาไปซื้อที่ร้าน เอาน้ำฉีดก่อนเลือก ก็ได้ช่ายม่ะคับ  xxx2
ฉีดเลยพี่ถูพื้นให้ผมด้วย555
ขอนโหดมากกก [กัว]
ของพี่หมีโหดกว่าเยอะเลยครับบบบบ
อัพเดตบ้างนะท่าน รอชมอยุ่ครับ
มาแล้วๆ555555
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/01/16, [18:32:08] »

หลังจากที่หายไปเพื่อนๆพี่ๆก็ไปกันไกลแล้ว เรามาต่อกันเลยดีกว่าครับ

วัสดุปลูกและระบบรองพื้นครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนจากCALAQUALABครับ

เริ่มต้นเรามาเทรองพื้นกันเลยครับ  GREENBASE XR

**ผมจะเว้นระยะหน้าตู้ไว้พอประมานนะครับ เวลาดูจากหน้าตู้จะได้ไม้่เห็นรองพื้นครับ**

เสร็จแล้วก็โรยด้วย SUBSTREX และ MULTI-R อย่างละ1ช้อนครับครับ

โดยเจ้าSUBSTREX จะทำหน้าที่ปรับปรุงคุณภาพน้ำในช่วงตั้งตู้ให้ดีขึ้น และมีผลดีกับสำหรับการตั้งตู้ในระยะยาว ยืดอายุของดินปลูกได้ และ

MULTI-R ทำหน้าที่ปล่อยแร่ธาตุและธาตุเหล็กที่มีความจำเป็นต่อไม้น้ำในระยะยาวคงความสมบูรณ์ของสีสันพรรณไม้ในระยะยาวเร่งการเจริญเติบโตและลดปริมาณตะไคร่น้ำได้    ****ขอบคุณข้อมูลจากพี่เก่งCoffmanด้วยครับ****

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/01/16, [18:44:20] »

จากนั้นผมจะค่อยๆเทดินเพียงเล็กน้อยเพื่อที่จะจัดวาง Layout หินขอนครับ

อันนี้ก็น้อยไป เพิ่มหน่อยดีกว่า

เกลี่ยๆดินทำสโลปนิดหน่อย แล้ววางหินที่จะทำเป็นฐานครับ

ค่อยๆก่อทีละนิดซ้ายขวา จัดตู้ไม้น้ำไม่ต้องรีบครับค่อยๆทำไปเรื่อยๆ555

****หินบางก้อนที่จะใช้เป็นโครงสร้างของLayout ผมจะใช้อีพอคซี่แบบปั้นครับเพื่อเพิ่มความแข็งแรงและกันถล่มเวลายกครับ แต่จะไม่ติดทุกก้อนนะครับเอาก้อนหลักๆก็พอ

ระหว่างนี้รอให้อีพอคซี่แห้งใช้เวลาประมาน1วัน เดี๋ยวพรุ้งนี้เราจะมาวางขอนและใส่ลูกเล่นของตู้ใบนี้กันนะครับ lau02
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/01/16, [17:37:42] »

อีพอคซี่แข็งแล้วเรามาต่อกันเลยครับ

จัดวางขอนหลักลงในตำแหน่งที่เราต้องการ ต่อด้วยเรียงหินต่อกันด้านหลังทีละชั้นโดนใช้อีพอคซี่เป็นตัวเชื่อมโดยเว้นช่องตรงกลางไว้ครับ

ช่องตรงกลางผมอยากให้มีถ้ำจึงใช้ตระแกรงอลูมิเนียมดัดเป็นทางเชื่อมจากนั้นเรียงต่อกันด้วยหินครับ

จากนั้นค่อยๆเรียงหินสูงขึ้นไปทีละชั้นและจัดวางขอนรองส่วนที่เหลือครับ

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/01/16, [18:02:36] »

ตกแต่งรายละเอียดของขอนด้วยรากไม้เพื่อให้ดูสมจริงครับ 

ค่อยๆติดค่อยๆทำไปครับไม่ต้องรีบ รากไม้ส่วนที่มาตกแต่งเพิ่มชิ้นไหนที่สามารถแทรกตัวไปกับขอนได้ก็ไม่ต้องใช้กาวยึดครับ

ถึงตอนนี้น่าจะผ่านไปได้ 80%แล้วส่วนที่จะทำเพิ่มเติมคือจัดการเรื่องทางน้ำตรงกลางไม่ให้ดูแข็งไป และเก็บรายละเอียดของต้นไม้ทุกต้นครับ จากนั้นจะลงต้นไม้ครับ ขอตัวไปลุยงานต่อก่อนนะครับไว้เจอกันใหม่โอกาศหน้าครับ สวัสดีครับ wuuuu
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/01/16, [18:05:19] »

ห่างหายจายการอัพไปหลายวันเรามาลุยกันต่อดีกว่าครับ

เก็บรายละเอียดเพิ่มจากของเก่าอีกเล็กน้อย จากนั้นก็พรมน้ำที่ขอนและดินให้เปียกเพื่อทำการติดมอสครับ

มอสหลักที่เลื่อกใช้กับตู้ใบนี้ได้แก่ วิปปิ้งนอกและมินิเพิลครับ

วิปปิ้งนอกเวลาโตจะย้อยลงพื้นครับ

มินิเพิลจะมีฟอร์มใบที่ละเอียด เป็นมอสที่ชอบเป็นพิเศษและเลือกใช้บ่อยที่สุดครับ

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/01/16, [18:56:47] »

ขั้นตอนในการติดครั้งนี้ผมจะใช้กาวสำหรับติดมอสเป็นหลักครับ  บีบกาวลงบนหิน/ขอน ใช้เพียงเล็กน้อยเพื่อให้มอสติดพอครับ 

ติดแล้วจะได้หน้าตาประมานนี้ครับ

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/01/16, [19:01:52] »

จากนั้นลงไม้พื้นบางส่วนครับ ด้านหน้าตู้ผมเลือกใช้เพิลกลาสครับ

อย่าลืมล้างเจลด้วยครับ

ด้านหลังบางส่วนผมเลือกใช้ขนนกญี่ปุ่นครับ

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/01/16, [12:47:35] »

เติมน้ำแล้วจะได้หน้าตาประมานนี้ครับ

หลังจากเติมน้ำแล้วสิ่งแรกที่ทำเลยคือเทสไฟในอุโมงครับ  ้hahaha

หลังจากนี้จะทยอยลงต้นไม้ที่เหลือไปเรื่อยๆ มีความคืบหน้าอะไรจะมารายงานนะครับ
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/01/16, [21:38:35] »

อุโมงมาอีกแล้ววววววววววว
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/01/16, [00:54:52] »

ไฟสวย ถ้าให้เงามันตกทอดยาวไปที่พื้นได้จะงามมาก  wuuuu
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/01/16, [16:22:23] »

มันต้องสีแดงซิไฟอะ [มือระเบิด]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/01/16, [13:22:04] »

อุโมงมาอีกแล้ววววววววววว
อิอิ
ไฟสวย ถ้าให้เงามันตกทอดยาวไปที่พื้นได้จะงามมาก  wuuuu
  เรื่องแสงวันใช้จริงต้องปรึกษาฝ่ายฉากครับพี่  ้hahaha
มันต้องสีแดงซิไฟอะ [มือระเบิด]
รอบนี้7สีอ่ะ [on_026]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/01/16, [13:51:55] »

เหมื่อเช่นทุกครั้งครับ การตั้งตู้ไม้น้ำจะต้องเจอปัญหาเพื่อให้เราได้แก้ไขแน่นอนจะมีมากจะมีน้อยก็คงแตกต่างกันไปในแต่ละตู้ครับ

เมื่อตู้เจอปัญหาเราจะได้ลองหาวิธีมาแก้ไขกันครับ ปัญหาของตู้ใบนี้ตอนนี้ที่เจอคือ

1.เมือกจากขอนไม้สด

วิธีแก้ไขที่เลือกใช้คือ 1.ใช้สายยางเส้นเล็กดูดเมือกที่ขอนเวลาเปลี่ยนน้ำ ช่วงนี้อาจจะ

เปลี่ยนน้ำบ่อยซักหน่อยครับ 3วันครั้ง เปลี่ยนครั้งละ30% เมื่อเวลาผ่านไปประมาณ2-3อาทิตย์เมือกขอนไม้จะหมดไปเองตาม

ธรรมชาติครับ หรือ 2.ปล่อยปลาสอดลงไปกินครับ ปลาสอดธรรมดานี่เลยครับสีอะไรก็ได้กินเมือกขอนไม้เก่งมากๆ แต่ถ้าจะ

ปล่อยต้องระวังปลาดึงต้นไม้หลุดด้วยนะครับ ช่วงแรกรากต้นไม้ยังยึดเกาะกับดินได้ไม่เต็มที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/02/16, [14:29:02] โดย RK` »
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/01/16, [14:02:22] »

2.อีพอคซี่แบบปั้นละลาย !!!!!!   อันนี้เป็นปัญหาที่คิดไม่ถึงครับเพราะก่อนหน้านี้ผมใช้ก็ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ แต่สาเหตุที่

คราวนี้ละลายอาจจะเกิดจากการผสมตัวอีพอคซี่ไม่ได้สัดส่วนครับ อาการที่เจอคือมันไม่ยอมแข็งครับใส่น้ำเสร็จส่วนที่ผสมไม่ได้ที่

ค่อยๆละลายออกมาขาวเป็นหิมะตกเลยครับ ้hahaha

วิธีแก้ไขที่เลือกใช้คือ  ดึงส่วนที่ละลายออกเลยครับ เพราะผมลองใช้เวลารอแล้วมันไม่ยอมแข็งแน่นอนครับ มีแต่ละลายเพิ่มถ้าเราไม่ล้างมันออกครับ  

ดังนั้นสำหรับเพื่อนๆท่านไหนที่ต้องการจะใช้อีพอคซี่แบบปั้นในการสร้างlayout   ต้องระวังเรื่องส่วนผสมที่ใช้ให้ได้อัตราส่วนด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/16, [14:56:07] โดย RK` »
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 21/01/16, [18:26:10] »

อีพอคซี่ละลายเหมือนกันเลยพี่  555
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/01/16, [07:18:02] »

2.อีพอคซี่แบบปั้นละลาย !!!!!!   อันนี้เป็นปัญหาที่คิดไม่ถึงครับเพราะก่อนหน้านี้ผมใช้ก็ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ แต่สาเหตุที่

คราวนี้ละลายอาจจะเกิดจากการผสมตัวอีพอคซี่ไม่ได้สัดส่วนครับ อาการที่เจอคือมันไม่ยอมแข็งครับใส่น้ำเสร็จส่วนที่ผสมไม่ได้ที่

ค่อยๆละลายออกมาขาวเป็นหิมะตกเลยครับ ้hahaha

วิธีแก้ไขที่เลือกใช้คือ  ดึงส่วนที่ละลายออกเลยครับ เพราะผมลองใช้เวลารอแล้วมันไม่ยอมแข็งแน่นอนครับ มีแต่ละลายเพิ่มถ้าเราไม่ล้างมันออกครับ 

ดังนั้นสำหรับเพื่อนๆท่านไหนที่ต้องการจะใช้อีพอคซี่แบบปั้นในการสร้างlayout   ต้องระวังเรื่องส่วนผสมที่ใช้ให้ได้อัตราส่วนด้วยนะครับ

เลือกสีหัวข้อให้มันมองเห็นหน่อยสิ

[ไรเด้อคิก] [ไรเด้อคิก]
Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #29 เมื่อ: 22/01/16, [12:30:12] »

บอกแล้ว ให้ใช้วิธีธรรมชาติ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #30 เมื่อ: 02/02/16, [13:50:08] »

อีพอคซี่ละลายเหมือนกันเลยพี่  555
อ่อนไงแว่น hmmmm

เลือกสีหัวข้อให้มันมองเห็นหน่อยสิ

[ไรเด้อคิก] [ไรเด้อคิก]
   [เกาตูด]

บอกแล้ว ให้ใช้วิธีธรรมชาติ
อันนี้ธรรมชาติลงโทษไง  hide2
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 02/02/16, [13:55:38] »

ห่างหายไปนานวันนี้กลับมาแล้วครับ พร้อมกับปัญหาเดิมตะไคร่บุกกกกกกก !!!!!!!!!!!

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #32 เมื่อ: 02/02/16, [14:20:38] »

เห็นตู้เป็นสภาพนี้พี่ๆน้องๆมือใหม่หลายคนคงถอดใจรื้อเป็นแน่แท้ แต่เดี๋ยวก่อนครับถ้าผมจะบอกว่าปัญหาตะไคร่กับตู้ไม้น้ำมันเป็น

ของคู่กันครับ เมื่อตะไคร่มาย่อมมีวิธีแก้ไขอยู่แล้วครับ ตะไคร่ตัวที่ผมเจอถือเป็นตะไคร่ยอดฮิตของตู้ตั้งใหม่นั่นคือตะไคร่น้ำตาลครับ

วิธีแก้ที่ผมเลือกใช้คือ

1.ตอนเปลี่ยนน้ำผมจะใช้สายยางเล็กๆดูดออกให้มากที่สุดครับแต่ก็ไม่ต้องงัดแงะมันออกมาทุกซอกมุมครับ ส่วนที่มันเหลือติดๆอยู่

เดี๋ยวปล่อยให้กุ้งแคระจัดการครับ

2.ลงกุ้งแคระ จะเป็นกุ้งอะไรก็ได้ครับ ยามาโตะ เชอรี่ แต่ที่ผมเลือกใช้คือเชอรี่ธรรมดาครับตัวละ1บาท ผมใส่200ตัวเพื่อที่

อยากจะเคลียตะไคร่ให้ไวที่สุดครับเพื่อที่ต้นไม่จะได้เจริญเติบโตอย่างต่อเนื่องซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

*****ปล. การใส่กุ้งแคระผมจะไม่รีบใส่ตั้งแต่วันแรกครับ จะรอหลังจากปักต้นไม้แล้วประมาณ2อาทิตย์ครับ ปล่อยให้ต้นไม้ได้

โตก่อนรากเริ่มเดิมผมถึงเริ่มปล่อยครับ

2.การใส่กุ้งเยอะมีผลดีแต่ก็มีผลเสียนะครับ คือกุ้งจะมีของเสียเยอะยิ่งใสหลายๆตัวของเสียที่เพิ่มเข้าไปในระบบยิ่งเยอะตาม

ครับจะเป็นภาระให้กับระบบกรองครับ กรองรุ่นที่ผมเลือกใช้คือ Eheim classic 250 หรือที่เราเรียกกันว่าอีฮาม2213ครับ

ด้วยวัสดุกรองที่ให้มาบวกกับความแรงของน้ำที่เอามาใช้งานกับตู้45cmต้องบอกว่ารับได้สบายๆครับของเค้าดีจริงๆ [เจ๋ง]

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 02/02/16, [14:27:32] »

มาดูความเปลี่ยนแปลงหลังจากเวลาผ่านไป 3 วันกันครับ

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 05/02/16, [15:31:21] »

ได้เวลาเปลี่ยนน้ำครับเลยถ่ายรูปมาอัพเดท  heaven

Anubias nana "dwarf"

ขนนกญี่ปุ่นแคระ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/02/16, [15:33:09] »

โคมบางๆ แต่แสงแรงเหลือๆ

shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 11/02/16, [10:08:23] »

สุดยอดมากๆครับแค่ 3วันคืนสภาพ ตะไคร่หายวับไปเลย
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 12/03/16, [13:49:26] »

สุดยอดมากๆครับแค่ 3วันคืนสภาพ ตะไคร่หายวับไปเลย
ขอบคุณที่ติดตามครับ เพราะเป็นตะไคร่น้ำตาลด้วยครับเลยใช้เวลาเคลียน้อยครับ  [เจ๋ง]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 12/03/16, [13:49:58] »

หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์