Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องสูตร DIY คาร์บอนยีส ครับ  (อ่าน 2236 ครั้ง)
Crystal Prince ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/07/15, [14:34:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากผมมีความคิดแปลกอยากลองทำสูตรคาร์บอนยีสที่ฟองแรงๆ จึงทดลองผสมสูตรใหม่ดังนี้ครับ
ส่วนผสม
ข้าวสารข้าวเหนียว 1 ถ้วยตวง
น้ำตาลทรายแดง 1 ถ้วยตวง
ยีส 1 ช.ต.
น้ำ 1 ลิตร
นำทั้งหมดใส่ขวด แล้ว เขย่าให้เข้ากัน ไม่ได้ต้ม
ผลที่ได้คือ หลังจากผ่านไป 2 วัน ฟองออกมาเยอะมาก แต่ผมไม่แน่ใจว่า แก๊สที่ได้เป็นก๊าซคาร์บอน ที่พืชใช้สังเคราะห์แสง หรือ ก๊าซไข่เน่ากันแน่ เพราะเมื่อเช้า ปลาในตู้พากันลอยหัว หาอากาศหายใจกันใหญ่ ซึ่งปกติไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนครับ
ข้อมูลตู้
อุปกรณ์ : ตู้ไทย 20 นิ้ว กรองนอก ไฟ PL พัดลม
ต้นไม้ : เฟิร์นรากดำ อเมซอน สาหร่ายหางกระรอก บัวแดง
สิ่งมีชีวิต : ซาลามานเดอร์ 6 ตัว ปลาหางนกยูง 8 ตัว ปลาเทวดาจิ๋ว 2 ตัว ปลาแพะเผือก 2 ตัว
คำถามคือ :
1. สูตรที่ผมใช้ มันให้ก๊าซคาร์บอน หรือ ก๊าซอย่างอื่นครับ
2. ทำไมปลาถึงมีอาการเหมือนขาดอ๊อกซิเจนครับ หรือผมให้คาร์บอนเยอะเกินไป ต้นไม้เอาไปใช้ไม่หมด ปลาเลยขาดอ๊อกซิเจน
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/07/15, [21:01:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องลองสังเกตุมีต้นไม้คลายฟองให้เห็นไหมครับ ถ้ามีต้นไม้คลายฟอง ก็น่าจะได้รับเป็น co2 แต่ในปริมาณที่มันพุ่งออกมามาก หรือ มีดรอปเช็คติดไว้ดูก็น่าจะดี แต่ถ้าน้ำในตู้ขุ่นขาวด้วยแล้ว!!! ปลาลอย ต้นไม้ไม่มีการคายฟอง ก็คงไม่ใช่ co2 อย่างเดียวแล้วครับ
*ปล.ต้นไม้แต่ละชนิด การคายฟองไม่เท่ากันแล้วไม่เหมือนกันนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์