Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการ เพิลกลาส หลังตัดเเต่งละลายเเละใบเหลือง  (อ่าน 9492 ครั้ง)
LD51UPx ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 16/09/14, [07:55:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

-สอบถามอาการ เพิลกลาส หลังตัดเเต่งละลายเเละใบเหลือง หลังตัดเเต่งได้ 1 อาทิตย์ อาการตามรูปครับ

เเต่บางจุดใบเปลี่ยนเป็นสีขาวออกนํ้าตาลนิดๆ ผมควรเเก้ไขยังไงครับ พยายามค้นหาข้อมูลเเล้ว มันดุไม่ค่อยเข้าเค้าเท่าไหร่

-ปุ๋ยฝัง หรือ ปุ๋ยฉีดใต้พื้น จะใช้ประมาณเท่าไหร่ครับ เเละในกรณีที่ต้นไม้ขึ้นเต็มมากๆจะฝังยังไงครับ

เเละอัตตราผสม ปุ๋ย เผื่อฉีดลงใต้พื้น, ผมใช้หลอดฉีดยาขนาด ใหญ่กับเข็มยาว เกือบ 2 ฟุตฉีด หลายครั้งฉีดไม่ออก

เพราะใช้ดินเม็ดเล็ก ดินมักจะอุดที่ปลายเข็ม ฉีดออกบ้างไม่ออกบ้าง มีวิธีเเก้อย่างไร

เรื่องของปริมาณ ปุ๋ยนํ้าที่ใช้ฉีดใต้พื้น เท่าที่ผมลองค้นหาข้อมูล ยังไม่มีข้อมูลที่เเน่ชัดรวมถึง จําพวกปุ๋ยที่ใช้

ยังไงรบกวนพี่ๆด้วย ผมเชื่อว่ามีอีกหลายท่านที่ต้องการรู้เช่นผม

ผมใช้ aquabase ผสมนํ้าฉีดครับ เเต่ฉีดได้ไม่เยอะเพราะปัญหาเรื่อง เม็ดดินอุดปลายเข็ม ฉีดเเล้วลอยเชื่อมระหว่างเข็มกันหลอดฉีด หลุดปุ๋ยกะเด็นใส่หน้า เลยเลิกไปก่อน

ผมเลยกําลังมองหา เเคปซูนขนาดเล็ดมาใช้เเทน เเต่ยังหาไม่ได้เลยครับเจอเเต่ เเคปซูนขนาด 500mg ขายตามร้านขายยา

*ปล ตู้ นี้ตั้งเเต่ตั้งมาเจอตะไคร่นํ้าตาลน้อยมากครับ ตอนนี้ส่วนใหญ่เป็นตะไคร่สีเขียวเกาะตามกระจก เเละ สีเขียวจุด ตามหิน

เเละกระจก

ผมเคยได้ยินเรื่องของ ตะไคร่นํ้าตาลที่เกาะตามใบของเพิลกลาสทําให้หยุดการเจริญเติบโตเเละละลายในที่สุด T T เข้าเคสนี้

ไหม๊ครับ ผมพยายามตัดกิ่งที่เกิดกรณีนี้ออกด้วย

ข้อมูลตู้

ตู้อายุ 75 วัน

- ตู้  24 นิ้ว aqua mind
-Co2 2BPS & ISTA กระบอกปั่น size M
-ดิน BE ลองพื้นด้วย Green base XR 2 เเละ พัฟมิส โรย nice bat เเละ aqua base นิดหน่อย
-ไฟ T5Ho aqua Flora 24 W  4 หลอดครับ
-อุณภูมิ 27 - 27.5 ควบคุมด้วย temp ctrl
-กรอง 2213 ใส่ หินคริก้า เเละ พัฟมิส เบอร์ใหญ่
-หยด ใบโอไดเจส ทุกครั้งหลังเปลี่ยนนํ้า
-คาบอลนํ้า aquamania
-Ferka Aquatizer สลับกับ ปุ๋ย พูล โลตัส  1 ML ทุกวัน
-Ferka Bal k 1 ปั้มทุกวัน
-เปลีย่นนํ้า 30% ทุก สามวัน ขัดตู้ เเละ กําจัดตะไคร่เขียวตามกระจก ครับ ใช้นํ้า RO ตลอด

สมาชิกในตู้

เเฮร์โกล ใบมล
เพิลกลาส
หญ้าก้นหอย
ดาวน้อย
หอยเขา 10 ตัว
กุ้งเชอรี่ 25 ตัว
ซิวเพชรน้อย 20 ตัว

ผมเป็นมือใหม่ครับปกติ ศึกษาข้อมุลจาก ห้องสมุดใน web นี้ อุปกรณ์ทุกอย่างพยายามซื้อตามสิ่งที่ศึกษามาจากห้องสมุด
เดี๋ยวจะพยายามถ่ายรูปมาอีก จะได้เห็นชัดๆ ตอนนี้เริ่มเคลียดเพราะไม่รู้จะทําอย่างไงต่อไป

16/09/14  21:41 PM
Update อาการกลับมาบ้านเห็นเเทบเป็นลม เหมือนจะเเย่กว่าเดิมครับ เหมือนๆว่าอาการเหลือเเละละลายลามขยายวงกว้างกว่าเดิม ตอนนี้เริ่มเคลียดมากๆ

ไปไม่เป็นเลยครับ เเบบนี้ เคลียดเลย ท้อมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/14, [21:58:35] โดย LD51UPx »
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/09/14, [11:28:30] »

T T  cryingrun
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/14, [12:01:11] »

เคยวัดค่าน้ำไหมครับ
ผมสงสัยเรื่องหินที่ใช้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/09/14, [12:17:34] »

เคยวัดค่าน้ำไหมครับ
ผมสงสัยเรื่องหินที่ใช้

ยังไม่เคยวัดเลยครับท่าน ที่ท่านพูดถึงนี้ค่า PH ใช่ไหม๊ครับ ผมจะมีโอกาสได้ไป JJ วัน พฤหัสนี้ จะลองซือ้ เเบบทดสอบวัด
PH มาตรวจสอบดู เเต่จากการสอบถามร้านค้าที่ผมซื้อหินมา เค้าได้บอกชัดเจน ว่าสามารถเรียงได้เเน่นอน ไม่ใช่หินปูน<ร้านยอดฮิตที่ใครๆก้อรู้จัด มี อ่างไฟเบอร์ใหญ่ๆหน้าร้านเอาไว้พัก พวกอมเซอน เเละ ไม้ข้อ ตรงข้ามร้านเจ๊เล็ก>

เรื่องหินที่นํามาเลี้ยงเป็นอีกเรื่องนึงที่ผมกังวลครับ วัดจากชุดตรวจสอบ PH ได้เลยใช้ไหมีครับ ?
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/14, [14:09:34] »

ยังไม่เคยวัดเลยครับท่าน ที่ท่านพูดถึงนี้ค่า PH ใช่ไหม๊ครับ ผมจะมีโอกาสได้ไป JJ วัน พฤหัสนี้ จะลองซือ้ เเบบทดสอบวัด
PH มาตรวจสอบดู เเต่จากการสอบถามร้านค้าที่ผมซื้อหินมา เค้าได้บอกชัดเจน ว่าสามารถเรียงได้เเน่นอน ไม่ใช่หินปูน<ร้านยอดฮิตที่ใครๆก้อรู้จัด มี อ่างไฟเบอร์ใหญ่ๆหน้าร้านเอาไว้พัก พวกอมเซอน เเละ ไม้ข้อ ตรงข้ามร้านเจ๊เล็ก>

เรื่องหินที่นํามาเลี้ยงเป็นอีกเรื่องนึงที่ผมกังวลครับ วัดจากชุดตรวจสอบ PH ได้เลยใช้ไหมีครับ ?

ไม่ใช่ครับ
ผมสนใจเรื่อง GH กับ KH มากกว่า
มันจะมีชุดวัดแยกแบบน้ำ กับแบบ 5 in 1 หรือ 6 in 1
แบบแยกก็ได้ค่าชัดหน่อย แต่ยุ่งนิดนึง แบบหลังค่าหยาบหน่อยแต่ใช้งานสะดวก
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/14, [14:53:32] »

ไม่ใช่ครับ
ผมสนใจเรื่อง GH กับ KH มากกว่า
มันจะมีชุดวัดแยกแบบน้ำ กับแบบ 5 in 1 หรือ 6 in 1
แบบแยกก็ได้ค่าชัดหน่อย แต่ยุ่งนิดนึง แบบหลังค่าหยาบหน่อยแต่ใช้งานสะดวก

อ๋อ ค่าความกระด้างของนํ้านี้เอง T T ไม่เคยวัดเลยครับ มีกรณีอื่นที่ส่งให้เกิดปัญหานี้ไหมีครับ

ค่า GH เเละ KH มีวิธี วัดวีธีอื่นไหม๊ครับ นอกจากชุดทดสอบ คือผมยังไม่ว่างไปซื้อเลยครับ ใจก้อเป็นห่วง

เพิ่งมาเเสดงอาการต้อน สองเดือน เคียด กําลัง 3  cryingrun
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/14, [15:00:57] »

ลองดูว่าจุดที่ใกล้หินกับจุดที่ไกลหิน มีอะไรต่างกันไหม

แล้วก็พยายามเล็มๆส่วนที่ละลายทิ้งไปเลย ให้ตัดย้อนขึ้นไปถึงส่วนที่ดีสักนิดนึงนะครับ

แล้วสังเกตอาการ
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/09/14, [15:11:09] »

ลองดูว่าจุดที่ใกล้หินกับจุดที่ไกลหิน มีอะไรต่างกันไหม

แล้วก็พยายามเล็มๆส่วนที่ละลายทิ้งไปเลย ให้ตัดย้อนขึ้นไปถึงส่วนที่ดีสักนิดนึงนะครับ

แล้วสังเกตอาการ

ผมเล็มออกไปเยอะเเล้วครับ ตอนเเรก เพิลกลาสปกคลุม หินหมดเลย สังเกตว่า ตรงที่เหลืองๆส่วนใหญ่ ราก เดินบนหินมาก่อนครับ พอตัวเเล้วเหลืองเลย  ตามรูปที่เห็น ตอนเเรกหนามาก ก้อเขียวปกติ เเต่ตัดลงไปนิดเดียวเจอ เหลืองเเล้ว ตอนเเรกคิดว่าเเสง
ไม่พอครับ เเต่ จุดที่เป็น ห่างจากโคมไม่ถึง 10 นิ้วเลยครับ ผมเลยตัดปัญหานี้ออกไป  n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/14, [15:13:32] โดย LD51UPx »
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/09/14, [16:05:39] »

แสดงว่าตอนแรกดูดีไม่มีอะไร แต่พอตัดแล้วถึงเห็นว่าเหลือง ถูกไหมครับ

คราวนี้สงสัยว่าตัดปุ๊บก็เห็นเลยว่าข้างล่างเหลือง
หรือว่ายังไม่เหลืองแต่พอทิ้งไว้สักพักค่อยเหลือง
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/09/14, [16:17:53] »

แสดงว่าตอนแรกดูดีไม่มีอะไร แต่พอตัดแล้วถึงเห็นว่าเหลือง ถูกไหมครับ

คราวนี้สงสัยว่าตัดปุ๊บก็เห็นเลยว่าข้างล่างเหลือง
หรือว่ายังไม่เหลืองแต่พอทิ้งไว้สักพักค่อยเหลือง

ตอนตัดตอนเเรกเเทบไม่เหลืองครับ ทิ้งไว้ 2 -3 วันเริ่มเหลือ ครับ บางจุดออกสีเทาๆออกขาวเหมือนๆละลาย
ปกติผมใช้นํ้า RO ตลอดครับ เลยไม่ได้วัด GH เเละ KH <พลาดมากๆ>ตอนนี้เหลืองเรื้อยๆ ตอนนี้ผมทดสอบด้วยการสลับ
ปุ๋ย ด้วยครับ โดน ใส่ Aquatizer 1 ML สลับ กับ ปุ๋ย พูล 1ML ทุกวัน ส่วน Bal K ใส่ ทุกวัน 1 ปั้ม ครับ ตามด้วย Aquamania 3 ปั้มครับ ที่พูดมาคือปริมานต่อวันที่ผมใส่นะครับ ตอนนี้ เพิ่งสั่ง Viita plant มาครับ จะลองใส่ดู

ในส่วนที่ ตัดไป กิ่งส่วนใหญ่ เเตกใบอ่อนเเล้วครับ เเต่ตรงช่วงที่เหลือง บางจุด เป็นสีเท่า ออกนํ้าตาลอ่อนหรือละลายไปเลย
ตอนนี้ ในส่วนนี้ คิดเป็นอัตราส่วนให้ตู้ประมาน 10 % ของตู้ครับ 

« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/14, [16:23:48] »

ตอนตัดตอนเเรกเเทบไม่เหลืองครับ ทิ้งไว้ 2 -3 วันเริ่มเหลือ ครับ บางจุดออกสีเทาๆออกขาวเหมือนๆละลาย
ปกติผมใช้นํ้า RO ตลอดครับ เลยไม่ได้วัด GH เเละ KH <พลาดมากๆ>ตอนนี้เหลืองเรื้อยๆ ตอนนี้ผมทดสอบด้วยการสลับ
ปุ๋ย ด้วยครับ โดน ใส่ Aquatizer 1 ML สลับ กับ ปุ๋ย พูล 1ML ทุกวัน ส่วน Bal K ใส่ ทุกวัน 1 ปั้ม ครับ ตามด้วย Aquamania 3 ปั้มครับ ที่พูดมาคือปริมานต่อวันที่ผมใส่นะครับ ตอนนี้ เพิ่งสั่ง Viita plant มาครับ จะลองใส่ดู

ในส่วนที่ ตัดไป กิ่งส่วนใหญ่ เเตกใบอ่อนเเล้วครับ เเต่ตรงช่วงที่เหลือง บางจุด เป็นสีเท่า ออกนํ้าตาลอ่อนหรือละลายไปเลย
ตอนนี้ ในส่วนนี้ คิดเป็นอัตราส่วนให้ตู้ประมาน 10 % ของตู้ครับ 

อีกนิดครับ พอดีถามเพื่อนอีกคนที่เลี้ยงมาพร้อมกัน ถูกรึป่าวไม่เเน่ใจ เค้าบอกว่ามันเกิดจากการบอบชํ้า ตอนที่เราตัดเเต่ง

คือผมใช้กรรไกรปกติเลย ไม่ใช้กรรไกร ตัวเเต่งไม้นํ้า  T T
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/14, [21:40:05] »

อีกนิดครับ พอดีถามเพื่อนอีกคนที่เลี้ยงมาพร้อมกัน ถูกรึป่าวไม่เเน่ใจ เค้าบอกว่ามันเกิดจากการบอบชํ้า ตอนที่เราตัดเเต่ง

คือผมใช้กรรไกรปกติเลย ไม่ใช้กรรไกร ตัวเเต่งไม้นํ้า  T T

เรื่องปุ๋ย ไม่ออกความเห็นละกันครับ ผมไม่เคยใช้ปุ๋ยพลู
แต่ผมคิดคล้ายเพื่อนคุณ เรื่องการบอบช้ำจากการตัด กับการติดเชื้อที่รอยตัด
กรรไกรตัดไม้น้ำควรจะคมมากๆ ฉับเดียวให้ขาดเลย
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/09/14, [21:54:58] »

เรื่องปุ๋ย ไม่ออกความเห็นละกันครับ ผมไม่เคยใช้ปุ๋ยพลู
แต่ผมคิดคล้ายเพื่อนคุณ เรื่องการบอบช้ำจากการตัด กับการติดเชื้อที่รอยตัด
กรรไกรตัดไม้น้ำควรจะคมมากๆ ฉับเดียวให้ขาดเลย

ขอบคุณมากครับ ผมเพิ่ง update รูปใหม่เมื่อกี้ครับ ลองชมครับ ว่าเป็นยังไง
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/09/14, [07:55:36] »

จากการสังเกตเมื่อคืนรวมถึงตัดเพิ่มในส่วนที่ละลาย สังเกตว่า กิ่งที่เหลืองล้วนเป็น กิ่งที่ถูกตัด<บางจัดเป็นบางจุดไม่เป็น> เลยทัาให้ผมค้อนข้างมั่งใจว่า อาการนี้เกิดกับ กิ่งที่โดนตัดซะส่วนใหญ่ เอาละสิ เเบบนี้จะเเก้ยังไงครับ หรือ ร้องเพลงรออย่างเดียว T T

กลัว เเหว่ง อ่าครับเรื่องของเรื่อง T T ตัดเเต่งครั้งเเรกก้อได้เรื่องเลย ด้วยความงกของผมเอง เพราะเคยมีคนบอกว่าหลังจากตัดเเต่งให้หยด ADA green gin เเต่ราคานี้เลือดซิปๆเลยผมเลยยังไม่ได้ซื้อ  ตอนนี้ได้เเต่ใส่ Viita1 ไปก่อน หวังว่าพอจะทดเเทนกันได้ T T
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/09/14, [10:00:03] »

จากการสังเกตเมื่อคืนรวมถึงตัดเพิ่มในส่วนที่ละลาย สังเกตว่า กิ่งที่เหลืองล้วนเป็น กิ่งที่ถูกตัด<บางจัดเป็นบางจุดไม่เป็น> เลยทัาให้ผมค้อนข้างมั่งใจว่า อาการนี้เกิดกับ กิ่งที่โดนตัดซะส่วนใหญ่ เอาละสิ เเบบนี้จะเเก้ยังไงครับ หรือ ร้องเพลงรออย่างเดียว T T

กลัว เเหว่ง อ่าครับเรื่องของเรื่อง T T ตัดเเต่งครั้งเเรกก้อได้เรื่องเลย ด้วยความงกของผมเอง เพราะเคยมีคนบอกว่าหลังจากตัดเเต่งให้หยด ADA green gin เเต่ราคานี้เลือดซิปๆเลยผมเลยยังไม่ได้ซื้อ  ตอนนี้ได้เเต่ใส่ Viita1 ไปก่อน หวังว่าพอจะทดเเทนกันได้ T T

ถ้ามองมุมนี้ Green Gain จะช่วยได้บ้างเรื่องเร่งยอดใหม่ แต่เรื่องใบเหลืองช้ำมันไม่ได้ช่วยอะไร
อาจจะต้องมองไปที่การหากรรไกรใหม่ที่ดีๆ คมๆ มากกว่า
ถ้าจะตัดเพิ่มก็ทำเลยครับ ไม่ตอ้งกลัวแหว่ง รอแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็โตมาคลุมเอง

ปล.แต่ผมก็ยังไม่ทิ้งเรื่องค่า GH KH ของน้ำนะ
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/09/14, [10:44:07] »

ถ้ามองมุมนี้ Green Gain จะช่วยได้บ้างเรื่องเร่งยอดใหม่ แต่เรื่องใบเหลืองช้ำมันไม่ได้ช่วยอะไร
อาจจะต้องมองไปที่การหากรรไกรใหม่ที่ดีๆ คมๆ มากกว่า
ถ้าจะตัดเพิ่มก็ทำเลยครับ ไม่ตอ้งกลัวแหว่ง รอแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็โตมาคลุมเอง

ปล.แต่ผมก็ยังไม่ทิ้งเรื่องค่า GH KH ของน้ำนะ

ผมก้อสงสัยครับ ว่าเเต่ชุดทดสอบนี้ผม ต้องซือ้คู่กันทั้ง 2 อย่างเลยใช่ไหม๊ครับ ?
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/09/14, [10:50:07] »

ผมก้อสงสัยครับ ว่าเเต่ชุดทดสอบนี้ผม ต้องซือ้คู่กันทั้ง 2 อย่างเลยใช่ไหม๊ครับ ?

ใช่ครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/09/14, [11:19:19] »

ใช่ครับ

ราคาประมานเท่าไหร่ครับ ?
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/09/14, [11:27:08] »

ราคาประมานเท่าไหร่ครับ ?

ไม่แน่ใจนะครับ
แต่ซื้อที่ร้านเจียง(ตรงข้ามกับร้าน AZOO) ราคาไม่แพงครับ เหมือนจะชุดละร้อยต้นหรือไม่ถึงร้อยเนี่ยแหละ
บอย@สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/09/14, [14:07:04] »

อาการเหมือนผมเลยครับแต่ของผมเป็นหวีดจิ๋วพอหลังตัดแต่งได้ประมาณ3วันเริ่มมีใบเหลืองแล้วต้นเหลืองอะครับแล้วจะเป็นเฉพาะบริเวณที่ตัดน่ะครับส่วนที่ไม่ได้ตัดก็เขียวปกติไม่เหลือง (ใช้กรรไกรตัดไม้น้ำอะครับ) ตอนนี้ก็ได้แต่คอยดูแลกันไปรอให้เขัยวเหมือนเดิม เลื้อยช้าซะด้วยหวีดจิ๋ว
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/09/14, [14:56:15] »

อาการเหมือนผมเลยครับแต่ของผมเป็นหวีดจิ๋วพอหลังตัดแต่งได้ประมาณ3วันเริ่มมีใบเหลืองแล้วต้นเหลืองอะครับแล้วจะเป็นเฉพาะบริเวณที่ตัดน่ะครับส่วนที่ไม่ได้ตัดก็เขียวปกติไม่เหลือง (ใช้กรรไกรตัดไม้น้ำอะครับ) ตอนนี้ก็ได้แต่คอยดูแลกันไปรอให้เขัยวเหมือนเดิม เลื้อยช้าซะด้วยหวีดจิ๋ว

-ขอบคุณมากๆครับ สําหรับการ share ประสบการณ์ ผมพยายามหาข้อมูล สัาหรับ ผลกระทบหลังตัดเเต่ง ไม้คลุมดิน เเต่ result
ยังคงเป็น 0 อยุ่ครับ T T ไม่มี ข้อมูลเลย
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/09/14, [15:22:33] »

-ขอบคุณมากๆครับ สําหรับการ share ประสบการณ์ ผมพยายามหาข้อมูล สัาหรับ ผลกระทบหลังตัดเเต่ง ไม้คลุมดิน เเต่ result
ยังคงเป็น 0 อยุ่ครับ T T ไม่มี ข้อมูลเลย

มีอยู่หนึ่งประโยคเล็กๆในหนังสือ Aqua Journal เล่ม maintenance พูดถึงการตัด เเละ โรคบางอย่างความเคลียดของต้นไม้ Bra Bra ขายของ ขายของ Green Gin

« ตอบ #22 เมื่อ: 17/09/14, [16:04:14] »

มีอยู่หนึ่งประโยคเล็กๆในหนังสือ Aqua Journal เล่ม maintenance พูดถึงการตัด เเละ โรคบางอย่างความเคลียดของต้นไม้ Bra Bra ขายของ ขายของ Green Gin

heaven
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/09/14, [10:47:17] »

Update อาการตอนนี้ ฝบอ่อนเเตก ใบ เยอะเลยครับ
เเต่จุดที่เหลือง ตอนนี้เริ่มละลายเเล้ว ละลานกินวงกว้าง พอสมควรเลย T T
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/09/14, [10:51:22] »

Update อาการตอนนี้ ฝบอ่อนเเตก ใบ เยอะเลยครับ
เเต่จุดที่เหลือง ตอนนี้เริ่มละลายเเล้ว ละลานกินวงกว้าง พอสมควรเลย T T

ขอความรู้เรื่องปุ๋ยฉีด หน่อยครับ ว่าต้องผสมอย่างไร เเละ ฉีดใต้ดิน ยังไง
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/09/14, [13:48:38] »

ขอความรู้เรื่องปุ๋ยฉีด หน่อยครับ ว่าต้องผสมอย่างไร เเละ ฉีดใต้ดิน ยังไง

เรื่องผสมเองผมไม่รู้นะ
แต่ถ้าปุ๋ยน้ำทั่วไป ให้ไปในน้ำเลยก็ได้ ไม่ต้องฉีดก็ได้
บอย@สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/09/14, [16:05:30] »

Update  ตอนนี้หวีดจิ๋วผมก็อาการเริ่มดีขึ้นแล้วครับ หลังจากตัดแต่งไปแล้วมีอาการเหมือนกัน ผมก้ใส่ปุ๋ยน้ำ Ferka Aquatilizer / Ferka Balance-K แล้วก็ฝังปุ๋ยครับส่วนปุ๋ยฝังผมใช้ปุ๋ยบัว บดแ้วใส่แคปซูนครับฝังไป5แคปซูน ผลตอนนี้ต้นไม้ไม่มีอาการใบเหลืองเพิ่มแล้วที่เหลืองก็ละลายไปบางกิ่งใบเหลืองแต่ตรงปลายแตกยอดใหม่สีของต้นไม้เขียวสดเลยครับตอนนี้ต้นไม้อยู่ในเกณที่ดีขึ้นครับ [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/09/14, [18:29:39] โดย บอย@สุพรรณ »
« ตอบ #27 เมื่อ: 22/09/14, [09:23:46] »

Update  ตอนนี้หวีดจิ๋วผมก็อาการเริ่มดีขึ้นแล้วครับ หลังจากตัดแต่งไปแล้วมีอาการเหมือนกัน ผมก้ใส่ปุ๋ยน้ำ Ferka Aquatilizer / Ferka Balance-K แล้วก็ฝังปุ๋ยครับส่วนปุ๋ยฝังผมใช้ปุ๋ยบัว บดแ้วใส่แคปซูนครับฝังไป5แคปซูน ผลตอนนี้ต้นไม้ไม่มีอาการใบเหลืองเพิ่มแล้วที่เหลืองก็ละลายไปบางกิ่งใบเหลืองแต่ตรงปลายแตกยอดใหม่สีของต้นไม้เขียวสดเลยครับตอนนี้ต้นไม้อยู่ในเกณที่ดีขึ้นครับ [เจ๋ง]

ตอนนี้ดีขึ้นเเล้วเหมือนกันครับ ผมเเก้ไขคล้ายๆกันเลย ผมฝัง Root V2 หักปัก เเละ ให้ BK เเละ ปุ๋ย พูลโลตัส สลับกับ Aquatizer

หยด VIITA Plant 1 ทุกวัน เเต่ในส่วนที่เหลืองตอนเเรกละลายไปเลย ผมเน้น ตัวเฉพาะ ส่วนที่เสียออก ตอนนี้ กลัวไปเลยไม่กล้า

ตัดเลย ตอนนี้คงรอให้ไม้ฟอร์ม ดีขึ้นก่อน เเล้ว ถึงจะเสี่ยงตัดอีกที ครับ ของคุณ ทุกๆ คําตอบ โดย เฉพาะ คุณ  NEAR ครับ

Teen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/10/14, [06:34:45] »

ตอบตามประสบการณ์ครับ

ที่เคยปลูกและตัดมา อาการที่ว่ามีผู้คร่าหวอดในวงการบอกมาให้ดูคาร์บอนน้ำครับ
ผมอคยทดลองแล้ว พบว่าแผลต้นไม้พวกเพิร์ล กรอสโซ่ ไม่ถูกกับคาร์บอนน้ำครับ

หลังตัดจะทำให้เกิดอาการเหมือนจขกท.ครับ
ทุกวันนี้ผมแทบไม่ใส่เลยคาร์บอนน้ำ ยกเว้นต้องการลดตะไคร่  [on_066]
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 27/12/14, [09:51:13] »

ผมเจออาการเดียวกันเลยครับ สังเกตุว่าจะเป็นตรงจุดที่ฝังปุ๋ยลงไป หรือจะบอบช้ำจากการโดนฝั่งปุ๋ย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์