Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้มาร้องทุกข์แต่มาเตือนภัยการหลอกลวงเพื่อหาผลประโยชน์จากการสร้างเครดิตในเวป  (อ่าน 23889 ครั้ง)
kreangrit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 16/12/14, [20:53:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

"เหมิดคำสิเว่า".....ไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว. ทำผมอึ้งไปเลย
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 16/12/14, [21:26:05] »

ถ้าคนที่เริ่มเล่นเว็บตั้งแต่เป็นเว็บคลับอควาแพลนท์ อาจจะจำได้ เพราะน้องคนนี้เค้ามาโพสถามเรื่องการตั้งระดับตู้ตั้งแต่แรกๆ ของเว็บ ซึ่งเค้ามีปัญหากับการตั้งระดับของตู้ ซึ่งเค้าเพิ่งเริ่มเลี้ยงไม้น้ำ ซึ่งมันก็นานมากแล้วนะ น้องเค้าก็ชอบโพสว่าปุ๋ยอะไรได้จากสูตรเคมีตัวไหน เนี่ยแม่เค้าเป็นนักวิจัยอยู่แลป อะไรของมันไม่รู้ ก็ไม่ได้ไปสนใจอะไร เพราะมันดูโม้ๆ หลายปีผ่านมาจน เค้ามาเป็นแอดมินห้องทะเล เพื่อนที่เพื่อนบ้านอย่างรีฟไทยแลนด์ ก็ส่งมาให้ดูว่าใครรู้จักไหม เค้าบอกว่าจบดร.มาจากเมืองนอกมาทำอาหารปะการังขาย เราก็บอกว่า เอ้า อีน้องตอนนั้นนี่หว่า ที่เราเตือนเรื่องการตั้งระดับตู้ เฮ้ย มันจบดร.เร็วจังวะ เฮ้ยมันบอกเลี้ยงปลาทะเลเป้นสิบปี แล้วมีกระทู้นึงมันบอกว่าพ่อแม่เป็นคนซื้อปลาทะเลมา เค้าเลยต้องไปจ้างร้านในสวนมาจัดให้เลยนี่ พอย้อนไปจะหาหลักฐานมาให้เพื่อนก็หายไปละ น่าจะตัวเค้าเองแหละที่ลบทิ้งไป เหลือแค่กระทู้ตั้งระดับตู้หรือไงเนี่ยแหละ ลองไปค้นกระทู้เก่าๆมันดูแล้วจะรู้ว่ามันกำมะลอ
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 16/12/14, [21:32:58] »

กรรมแท้ ผมขออึ้งด้วยคน  036

ที่ผมเริ่มเลี้ยงตู้ทะเลก็เพราะบทความตู้ทะเลงบน้อยเหมือนกันครับ ไม่นึกเลยว่าจะเป็นแบบนี้ dea02
golf24040 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 16/12/14, [21:35:43] »

ความจริง หรือ?   [mo_001]
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 16/12/14, [22:04:37] »

[mo_001] SHOCK!!!
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #35 เมื่อ: 16/12/14, [22:20:32] »

ตาคนข้างบนยังเล่นอยุ่หรือนี่  [lol]
ไม่มีเรื่องล่ะไม่โพสให้เห็นเลยนะเพ่
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 16/12/14, [22:22:07] »

[mo_001]
lmul ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 16/12/14, [23:00:46] »

ช๊อคเลย! [mo_001]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 16/12/14, [23:33:03] »

เห็นเค้าช๊อกกันเป็นเทรนด์ ขอช๊อกด้วยคน

O_o!!!!
parin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #39 เมื่อ: 16/12/14, [23:39:07] »

หุหุ  [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #40 เมื่อ: 16/12/14, [23:39:44] »

ต้องทำหน้าแบบนี้ด้วย
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 17/12/14, [00:04:46] »

[on_008] มีเรื่องช็อคที่นี่แล้ว เข้าเวปมาด้วยความคิดถึง ก็ช็อคซ้ำสองอีก  [mo_001]
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 17/12/14, [00:52:44] »

Stun 3 sec.

อัพเดทตู้พี่บ้างสิครับ อยากเห็น ยังใช้ moving media อยู่มั้ยครับ พี่เป็นไอดอลผมคนนึงเลยครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #43 เมื่อ: 17/12/14, [01:36:50] »

ผมกำลังจะตั้งตู้ทะเลเลยนะครับ อ่านบทความของเขาซ้ำไปซ้ำมา เพื่อเพิ่มเติมความรู้ของตัวเอง

คงต้องขอบคุณเขาในสิ่งดีๆที่ทำไว้ให้คลับของเรา

อึ้งเหมือนกันครับ [on_007]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 17/12/14, [01:53:41] »

ถ้าคนที่เริ่มเล่นเว็บตั้งแต่เป็นเว็บคลับอควาแพลนท์

เออ…ไม่บอกก็ไม่สังเกตุนะว่าชื่อเปลี่ยนไป  บุ๊คมาร์คในเครื่องยังเป็น club aquaเลย [on_007]
hayday ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 17/12/14, [02:16:18] »

ระแคะระคายมาพักใหญ่จึงรวบรวมข้อมูลยืนยันจนแน่ใจอย่างที่สุดจึงนำมาเล่าให้ฟังครับรับรองข้อมูลได้มีผู้เสียหายนอกเวปอีกเพียบ
พอจะทราบรายละเอียดบ้างไหมครับว่ารูปแบบการโกง หรือการหาผลประโยชน์ของเค้าเป็นแบบไหน จะได้ไม่ต้องมีคนตกเป็นเหยื่อ n032
jezzy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 17/12/14, [02:46:43] »

ไม่ได้ติดตามอะไรเท่าไหร่

ขอแสดงความเสียใจกับความรู้สึกหลาย ๆ คนด้วยครับ
Joni2k ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 17/12/14, [05:35:33] »

[on_008] [on_008] [on_008]

แอบได้ความรู้จากบทความเค้ามาเยอะอยู่นะเนี้ย
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 17/12/14, [05:42:50] »

ต้องทำหน้าแบบนี้ด้วย

ขุ่นพระ
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 17/12/14, [06:34:37] »

[mo_001]
B_TEE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 17/12/14, [11:12:45] »

ไม่ได้มาอ่านเลย ผมเล่นเวปนี้มานานมาก4ปีได้ความรู้จากเวปนี้  ไม้น้ำยันทะเล ไม่น่าเขื่อจริงๆเลยโลกนี้อยู่ยาก [เอ๊ะ!!!]
Puigoodman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 17/12/14, [11:59:03] »

เข้ามาอึ้งด้วยคน  036
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #52 เมื่อ: 17/12/14, [13:23:37] »

ขออึ้งด้วยคนครับ คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจจริงๆๆ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #53 เมื่อ: 17/12/14, [13:35:07] »

[เจ๋ง]จำได้ครับเสี่ยเพชร เราเคยแอบสงสัยตั้งแต่เแล้ว แต่เค้าเปิดตัวแรงสร้างโปรไฟล์ดูดี เลยมิอยากแช่มแต่เคยมีคนบ่นๆถึงความแปลกๆมานานละนะ ปอ.เพื่อนตามให้มาแช่มอิอิ
slektich ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 17/12/14, [16:52:00] »

ทะเลเอ๋ยทะเล ช่วงนี้ช่างปั่นป่วนเหลือเกิ๊น sick1
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 17/12/14, [18:59:42] »

บุคคลประเภทนี้นี่ นักต้มตุ๋นมืออาชีพระดับ con artist เลยนะครับ ใช้ระยะเวลาปนความรู้สร้างภาพเพื่อผลประโยชน์แอบแฝงที่หวังไว้ตั้งแต่เริ่ม อันตรายจริงๆครับ ที่กล่าวมาไม่ได้ชื่นชมนะครับ ถ้าคนมันไม่เฮียจริงๆนี่ทําไม่ได้นะครับ อ่านแล้วโมโหแทน
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #56 เมื่อ: 17/12/14, [21:28:51] »

ผมคิดอยู่นานมากว่าจะมาโพสดีหรือไม่ เนื่องจากอายขายขี้หน้าเสียเหลือเกินกับกรณีนี้
ผมเป็นคนนึง ที่เป็นควายตัวนึงที่หลงชื่อมันมาตลอด 1 ปีเต็ม

จริงๆเรื่องมันยาวมากและมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมากมาย
เรียกได้ว่า... เป็นหนังสือ 1 เล่มได้เลยทีเดียว สำหรับวีรกรรมต่างๆที่ มันได้ฝากไว้กับผมและเพื่อนๆพี่น้องผม
ทำให้ผมได้รับความอับอาย เสียชื่อเสียง เสียเครดิต เสียเงินทอง เสียเวลา เสียโอกาส
ทุกอย่างไม่สามารถกลับคืนมาได้ ได้แต่โทษตัวเอง อายจนแทบแทรกแผ่นดินหนี
เสียความน่าเชื่อถือกับญาติ เสียเดรดิตกับลูกค้า
จึงมาเล่าสู่กันฟังและฝากไว้เป็นบทเรียน

มันได้เข้ามาหาผมโดยอ้างว่าจะช่วยเหลือ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ มาเกาะผมกินโดยโก่งราคาค่าวัตถุดิบที่แพงกว่าท้องตลาดหลายเท่าตัวโดยอ้างข้อมูลต่างๆ...

บอกว่าช่วยเหลือเงินผมหลายแสนบาท ซึ่งไม่มีความเป็นจริงเลย มีแต่ผมที่ออกเอง พยายามรวบรวมเงินตัวเอง ไม่ได้ได้รับจากมันแม้แต่แดงเดียว

มันเที่ยวไปบอกใครต่อใคร ว่าช่วยผมเพื่อส้รางเครดิตให้ตนเอง เที่ยวโกหกคนนั้นคนนี้ แตกต่างกันไป ตามแต่ที่จะสรรหามาโกหกได้ เพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือ
เช่น โกหกผมว่ารู้จักคนนี้มาเป็น 4-5 ปี คุยกันตลอด แล้วก็ไปบอกอีกคนแบบเดียวกัน
ทำให้ผมและอีกคนที่โดนบอกไม่คิดสงสัย เพราะเข้าใจแบบเดียวกันคือ ทางนั้นรู้จักมันดี

มันเที่ยวสร้างเฟสปลอมขึ้นมาต่างๆนานา เพื่อหลอกลวงคนอื่น สร้างตัวเองให้มีตัวตน และหลอกหว่านล้อมให้แฟนผมโพสสิ่งของต่างๆ โดยอ้างคำว่าพี่ ช่วยหน่อยนะ โพสให้หน่อย
ด้วยความไม่รู้ เราจึงสนับสนุนโจรโดยไม่รู้ตัว!!

มันเที่ยวบอกให้ผมขายหลายอย่างมากมาย ให้ผมไปโพส ขอยกตัวอย่างเลย เช่น แบคทีเรียตู้ทะเล แล้วก็มาอาหารปะการัง ซึ่งข้อความทั้งหมดเป็นมันพิมพ์ส่งมาให้ผม
ผมก็บอกแล้วว่าจะชนกับน้องคนนึงในเว็บ ก็โดนหว่านล้อมว่าคนละกลุ่ม(ผมผิดมากที่หลงเชื่อมัน)
พอลงไปมันก็ไม่ทำ และเงียบ จนผมเกิดความละอายใจจึงต้องออกจากกลุ่มต่างๆ รับผิดชอบในความผิด และไม่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกเลย
จนเป็นขี้ปากชาวบ้าน ซึ่งตัวผมก็ต้องยอม

แต่มันก็เที่ยวเอาเฟสปลอมคือเฟส วายุมาศ ราชพิทักษ์ ไปเที่ยวยุแยง ด่าคนโน้นทีคนนี้ที เอาปลามังกรไปข่ม เอาเรื่องต่างๆไปด่า จนทำให้ผู้นไม่พอใจ สรุปผมก็ซวย เพราะคนคิดว่าเป็นพวกเดียวกัน ทั้งๆที่ผมอยู๋เฉยๆ พยายามทำมาหากิน แต่ก็ซวยไปด้วยเพราะผลกรรมที่รู้จักมัน
มันไปด่าจนเพื่อนผมคนนึงเข้าใจผิด และเลิกคบผมไปเลย ซึ่งผมก็ไม่มีโอกาสอธิบาย

แล้วมันก็ยังเอาเฟสปลอมไปหลอกลวงน้องอีกคนเพื่อให้มาขายของให้มันอีกด้วย แถมยังพยายามสร้างเครดิตหาช่องทางขายของหรือหาเหยื่อต่อไป

ผมไม่สามารถลืมตาอ้าปากได้เลย เพราะโดนมันโก่งค่าใช้จ่ายต่างๆตลอดเวลา แต่ที่ยังไม่สงสัย เพราะคิดว่ามันเป็นพี่ แต่เปล่าเลย มันเป็นโจร

เรื่องนี้ผมระแคะระคายมากว่า 4-5 เดือนแล้ว ตั้งแต่เริ่มสังเกตุพฤติกรรม ก็พยายามฉีกตัวออกมา แต่ก็ยังติดปัญหาคือ เงินที่ฝากไว้กินดอกเบี้ยธนาคารที่มันอ้างว่าได้ดอกสูง มันไม่ยอมคืน และพอถึงเวลาที่จะคืนก็โยกโย้

ผมจึงได้แต่เงียบและรอเวลา แต่ช่วงหลังมาคือแทบจะไม่มีการพูดคุยอะไรอีก

หลังจากที่ผมได้เงินคืนบางส่วน ผมจึงคุยกับพี่ป๊อบว่าพฤติกรรมมันแปลกๆ ก็ถึงบางอ้อว่ามันโกหกหลายเรื่อง ตอนแรกก็คิดว่าแค่มันเป็นคนไม่ดีที่ขูดเลือดกับปู....
แต่พอค้นดูก็พบว่ามัน เฮียมาก....

การศึกษาไม่ได้จบ ดร.
บ้านหลังต่างๆไม่มี
เที่ยวไปโกหกคนนั้นนี้ เพื่อให้เข้าใจคนละอย่าง
จะได้มีเหตุผลในการสนับสนุนคำพูดตน
มันไม่เคยมีบ่อปลาคาร์พใหญ่ ไม่มีปลามังกร ไม่มีเสือสิงกะทิง มีแต่แรด
ไม่เคยเลี้ยงตู้ทะเลใหญ่ อย่างมากก็ตู้ใบเล็กมีแต่ของไทย
สัตว์เลี้ยงไม่มี มีแต่หมา 2 ตัว อยู่บ้านจะพังที่ลาดกะบัง อ้างบ้านน้อง

มันใช้วิธีสกปรก ไปก๊อบรูปจากเว็บต่างๆ เอารูปเพื่อนๆ ที่ส่งให้ดูมามโนเป็นของตัวเองทั้งสิ้น
ทุกวันนี้ทำงานอยู่บริษัทcosmetics อยู่แถวสมุทรปราการ
ไม่ได้เป็นตำแหน่งใหญ่โตอะไร

พฤติกรรมทุกอย่างเข้าข่าย 18มงกุฎ
ผมอาจจะเล่าทุกอย่างโดยสั่น แต่เรียนด้วยความสัตย์จริง
ผมไม่มีความจำเป็นจะต้องโกหกใดๆ....

และขอโทษ พี่ๆน้องๆหลายท่านด้วย หากความเชื่อที่เคยผิดของผมไปล้ำเส้นใคร
ด้วยความตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ตาม
ปกติผมจะอยู่คนเดียวและไม่เคยอยากไปยุ่งเกี่ยวกับใคร หากท่านเข้าใจผิดจากเฟสปลอมของมัน
ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร เพราะผมก็โดนกระทำเหมือนกัน ทั้งๆที่นั่งอยู่เฉยๆ
ทุกวันนี้ผมยังรู้สึกแย่มากจริงๆ ไม่คิดว่าจะมีคนแบบนี้บนโลกได้

จึงเรียนมาเพื่อให้ทราบเป็นบางส่วน แต่ขอยืนยันชัดเจนครับ ไอ้นี้มันเลวยิ่งกว่าใดๆ
ขออย่าให้มันได้ไปหลอกลวงใครอีกเลย เพราะคนนี้ๆเลวร้ายมาก
โกหกได้ทันทีตลอดเวลา และยังอ้างเครดิตบุคคลอื่นเพื่อยกระดับตนเอง

ผมไม่ได้มีความเกี่ยวข้อใดๆเลยกับสิ่งที่มันกระทำ ยืนยัน 100% ว่าผมก็ถูกมันหลอกแบบเป็นควายตัวนึง
ทุกวันนี้ก็ยังเป็นแผลอยู่ในใจเสมอ ผมกับแฟนเครียดมากกับสิ่งที่มันทำให้ผมโงหัวไม่ขึ้น
หากท่านใดจะซ้ำเติมผมยินดีรับ หากจะคิดสงสารผมก็ขอขอบคุณ
ที่อยากจะมาแฉมันเพราะอยากให้มันจบที่ผม อย่าให้มันได้ไปหลอกลวงวงการไหนอีก

ตกหล่นตรงไหนผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ขอลาจากทุกอย่างจริงๆ กลับไปตั้งหน้าตั้งตาเริ่มใหม่
เพราะบุญคุณที่ได้รับจากผู้อื่น ยังต้องหามาทดแทน มาสะดุดเป็นควายเพราะผีร้ายตัวนึง
หากย้อนกลับไปได้ เหตุการณ์เหล่านี้คงไม่เกิดกับคนใกล้ตัวผม พ่อแม่พี่น้องผม
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 17/12/14, [23:11:24] »

ผมเล่นไม้นํ้า เเต่ชอบไปอ่านห้องปลาทะเลเป็นครั้งคราวก็เจอuserนี้ ตั้งเเต่เเรกๆที่เข้ามาในเว็บ
พอมาเจอกระทู้นี้ ช็อคเหมือนกันครับ คนเรานี่ไว้ใจไม่ได้จริงๆ  [ฮึ๊ยยย]  เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เกี่ยวข้องครับ
"อย่าไปรับรองใครว่าเขาดี ถึงเเม้จะรู้จักกันมานาน"
Wanganye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 17/12/14, [23:16:04] »

ผมเองก็พึงตั้งตู้ทะเลได้ไม่นานและเคยปรึกษา คนนี้หลายครั้ง และก็นึกสงสัยอยู่ว่าเค้าแปลกๆเพราะตอนแรกเห็นหลายคนเรียกอาจารย์mixer ผมก็เลยเรียกตาม เข้าใจว่าสอนเคมีที่ลาดกะบัง พอถามดูแกบอกว่าลาออกมาแล้ว และคุยถึงชุมพรและหาดทุ่งวัวแล่นแกก็บอกว่าเป็นเจ้าของชุมพรคาบาน่าแต่ผมก็ยังไม่ได้สงสัยอะไร พอถามถึงเสธ.โชคดีที่ทำชมรมและมีที่พักอยู่ข้างชุมพรคาบาน่าก็ไม่รู้จัก พอผมคุยถึงเรื่องม้าที่ผมเลี้ยงพี่แกก็คุยโม้ว่ามีเพื่อนส่งมาให้จากเมืองนอกเลี้ยงไว้ที่บ้านพักที่เชียงใหม่พอดีผมเองก็มีบ้านพักที่เชียงใหม่และกำลังจะไปเลยถามว่าจะไปเที่ยวชมแกก็บอกว่าเป็นบ้านพักไว้พักผ่อนในหน้าหนาว และม้าที่ส่งมาไม่รู้ว่าเป็นพันธุ์อะไร แกยังคุยโม้ว่าเป็นคนกรุงเทพแต่มีบ้านในกรุงเทพหลายหลังและมีบ้านพักตากอากาศอีกหลายจังหวัดมีบ่อปลาคราฟขนาดใหญ่จัดสวนเองตามรูป lineและ ปลาคราฟของพี่เค้าต้องบินไปประมูลจากฟาร์มที่ญี่ปุ่นตัวละหลายล้านบาทผมยังเล่าให้แฟนฟังว่า สงสัยคนนี้จะรวยมากนะ มาเจอเรื่องนี้เล่นเอางงเลยครับ
hayday ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 17/12/14, [23:26:54] »

ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ครับ ผมเกือบจะสั่งซื้อยาปลาไปแล้วจริงๆ ชื่อบัญชีนี้เลย ตามที่คุณป๊อบได้ออกมาโพสไว้ นี่ถ้าช้ากว่านี้สองอาทิตย์ คงจะแย่แน่ผม ต้องขอบคุณพี่เดียวมากที่มาเปิดเผยความจริง ขอบคุณมากๆครับ

ปล.แล้วพอจะบอกได้ไหมครับว่า ความเสียหายที่เกิดขึ้นได้รับชดใช้คืนอย่างไรบ้าง และยังติดต่อเจ้าตัว mixzer ได้ไหม เพราะเหมือนกะว่าเค้าหลอกขายยาผงหินภูเขาไฟราคาสูงลิบลิ่ว อะไรสักอย่างให้รุ่นน้องผมเหมือนกัน ก็คงคิดว่าน่าจะโดนหลอก
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์