Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Norwegian Wood  (อ่าน 1929 ครั้ง)
ibiker ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/05/14, [01:51:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

No.2 Norwegian Wood

เรื่องไม้น้ำคงไม่มีอะไรแปลกใหม่จากเดิม เลยขอย้ายตู้นี้มาคอยอัพเดทในห้องกุ้งแทนครับ อยากให้ลูกกุ้งรอดละครับ

ตู้เดิมอยู่ที่นี่ครับ เลี้ยงเรดบีมาระยะหนึ่งแล้วครับ แต่ลูกไม่รอดเลย ตอนนี้เลิกฝังปุ๋ยแล้วครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=239599.msg2817923#msg2817923

แรงบันดาลใจ: วิวทุ่งหญ้าสีเขียวสดที่พริ้วไหวตามลมที่พัดแรงตามเนินเขาจากหนังเรื่อง Norwegian Wood

วันที่ 1 พ.ค. 57 จากเดิมตั้งใจว่าจะซื้อตู้ซื้อหินมาวางแห้งก่อนเลยไม่ได้ตั้งซะที ไปๆมาๆกุ้งดันตายไม่หยุด เลยต้องปรับตู้เดิมที่ขาดการดูแลนิดหน่อยครับ จัดการตัดหญ้า กำจัดตะไคร่ ใส่หินลงไปเพิ่ม

19 พ.ค. ตัดหญ้าด้านหน้าตู้นิดนึง ใส่ใบหม่อนล่อซะหน่อย ถ่ายรูปสมาชิก

เรดบีมีอยู่ 3 ตัวครับแต่ถ่ายได้แค่ 2 ตัว เป็นตัวผู้ทั้งคู่ อีกตัวแอบอยู่ถ่ายไม่ได้เป็นตัวเมียครับ

แบลคบีมีอยู่ตัวนึงเป็นตัวผู้ อยู่ด้วยกันมานานละ อึดฝุด ผ่านมรสุมมามากมาย

ไทเกอร์ซื้อมา 2 ผ่านไป 3 วันเหลืออยู่ 1 แอบมีอานที่หลังละ เผื่อได้ลุ้นลูกกุ้งลายแปลกๆ

หลังจากคอยปรับเพิ่ม gh ลูกกุ้งยังอยู่รอดครับ เห็นอยู่ 2 ตัวครับ

26 พ.ค. เริ่มจากไว้อาลัยแด่ black bee ผู้จากไปด้วยรูปตอนหนุ่มๆ มองโลกในแง่ดี สันนิษฐานว่าตายด้วยโรคชรา

ได้กุ้งมาเพิ่มจำนวนหนึ่งครับ 2 วันก่อนลูกกุ้งหายหมดแล้ว มาวัด ph ดูปาเข้าไปประมาณ 6.4 ถึง 6.7 เลยเดาว่าน่าจะเป็นที่ค่า ph ที่สูงเกินไปทำให้ลูกกุ้งไม่รอด แก้ปัญหาโดยการเอาไทเกอร์มาลงเพิ่มลองทำ hybrid ซะเลย

มีประมาณนี้อยู่ 3 ตัว

ได้ red bee มาเพิ่มอีกตัว จงเติบโตขึ้นมาเป็นตัวผู้ที่แข็งแรง

ที่เหลือถ้ามีโอกาสถ่ายรูปจะมาอัพอีกทีครับ ตอนนี้หลบกันหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/05/14, [01:29:19] โดย ibiker »
NokKe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/05/14, [10:16:02] »

กุ้ง สวยจัง ของผม ไข่ แต่ยังไม่ฟักซะที ของพี่ ฟักนาน ไหม ครับ
ibiker ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/05/14, [14:48:11] »

กุ้ง สวยจัง ของผม ไข่ แต่ยังไม่ฟักซะที ของพี่ ฟักนาน ไหม ครับ
ขอบคุณครับ ของผมใช้เวลา 27 วัน ที่อุณหภูมิ 25 องศาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์