Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตั้งตู้ ยาว 72 นิ้ว กว้าง 9 นิ้ว ลึก 11 นิ้ว ครับ  (อ่าน 2533 ครั้ง)
TUM ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« เมื่อ: 10/10/16, [19:49:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ห่างหายไปนานมาก เมื่อก่อนก็เคยเลี้ยงอยู่บ้าง 3-4 ตู้ แต่พองานยุ่งๆ ธุระเยอะๆ ไม่ค่อยมีเวลาดูแล ปล่อยทิ้งให้ตะใคร่บุกจนเละก็มี ก็ลดๆจำนวนตู้ลงไปเรื่่อยจนตู้หมดบ้าน กลับมาดูๆอีกทีไปเดิน เจเจ เห็นร้านขายต้นไม่น้ำหายไปเยอะมากเลยครับ เหลือน้อย + ต้นไม่ก็มีให้เลื้่อกน้อย

ตอนนี้พอดีซื้อห้องที่ติดกันเพิ่ม ก็พอมีเนื้อที่บ้าง กำลังคิดๆถึงตู้ยาวๆ กินเนื้อที่น้อยๆซักใบครับ ที่กะๆไว้ จะเป็นขนาด ยาว 72 นิ้ว กว้าง 9 นิ้ว ลึก 11 นิ้ว จุน้ำประมาณ 117 ลิตร จะสอบถามคือ

1. ขาตั้งตู้จะต้องสูงถึง 42 นิ้ว เพื่อให้อยู่ระดับสายตา ตู้ยาวๆ แต่แคบๆ และขาตั้งสูง แบบนี้ โอกาสที่ตู้จะล้มมีไหมครับ
2. รางไฟ LED มันมี 72 นิ้วขายหรือยังครับ ถ้ามๆ เหมือนจะยาวสุดที่ 60 นิ้ว ถ้าเอา 2 ชุดต่อกัน ก็แพงอีก
3. ระบบกรอง ที่ผ่านมาผมใช้แต่กรองใต้ตู้ และกรองข้าง ตู้เล็กก็ใช้กรองแขวน ถ้าตู้ยาวๆใบนี้ ใช้กรองนอก จะเหมาะสุดไหมครับ ถ้าดูดน้ำออกมุมนึง เอาน้ำเข้าอีกมุม มันจะไหวไหมครับ แล้วรุ่นไหนดี ราคาเท่าไหร่ครับ
4. ถังคาร์บอน ผมมีชุดเก่าเหลืออยู่ ถัง 9 ลิตร ก็น่าจะเอาใช้ต่อได้ ถ้าวางไว้ในขาตั้งได้คงดี
5. ร้านไหนตัดตู้ดี และทำขาดี ราคาไม่แพงครับ ผ่านมาสั่งตัดแต่นิศาชล แต่หลังๆเหมือนราคาจะสูงขึ้นมาก

ขอบคุณคร้าบ  [on_055]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/10/16, [19:59:13] »

1 ชิดผนังก็ยากที่จะล้มครับ
2 ยังไม่มีครับ ต้องใช้แบบแขวน
3 เหมาะสุดแน่นอน ถ้างบถึงแนะนำกรองนอก chihiros ตัวใหญ่สุด
4 สบาย
5 มีหลายร้านครับ ที่ผมใช้ประจำคือของ Aqu@Mind
TUM ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/10/16, [20:16:46] »

ขอบคุณครับ
Golfer ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/10/16, [00:19:24] »

ตอบข้อ1

ตุ้ผมมีขนาด 48x8x20นิ้ว กลส
วางตู้สูงระดับสายตาเหมือนกัน (ก้นตู้สูงจากพืนประมาณ 110ซม)
ขาตู้ผมไม่ได้วางไว้ที่พื้นครับ
แต่ผมเอายึดกับกำแพงบ้านเลย

ทำเหมือนfurniture build-in ลอยตัวครับ
สั่งทำโครงเหล็ก แล้วใช้ปุ๊กตะกั่วยึดกับกำแพงบ้าน
แล้วก็เอาตู้วทงไว้บนโครงเหล็กครับ

ปล. วิธีของผมสวยจริง ทำความสะอาดพื้นง่าย
ใช้มาจะ2ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหานะครับ
ถ้าคิดจะทำจริงๆ
ลองปรึกษาพวกช่างเหล็ก ว่ามันสามารถรับน้ำหนักตู้คุณได้มั้ย

แต่ตู้ผม น้ำความจุประมาณ120ลิตร กรองนอก ชิลเลอร์ ถังco2
รวมๆแล้วหนักประมาณ 200-250 กก.  ครับ

**** การทำแบบนี้มีความเสี่ยง ไม่ขอรับประกันนะครับ
TUM ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/10/16, [13:00:42] »

ขอบคุณครับ

จุดที่จะตั้งตู้ครับ ด้านหลังจักรยาน ชิดผนังครับ แต่ต้องสูงขนาดพ้นจักรยานขึ้นมาครับ

cryingrun
TUM ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/10/16, [13:01:45] »

ตอนนี้พอมีเวลา ก็อยากมีอะไรเขียวๆไว้ในห้องบ้าง (อยู่คอนโดครับ) ก็มีตั้งขึ้นใหม่มา 1 ตู้ ตั้งมาได้ซักพักแล้ว ขนาด ยาว 18 กว้าง 8.5 สูง 10 นิ้วครับ กรองแขวน ไฟ LED คาร์บอนถังเล็ก ดิน ADA มีต้นไม้ 3 ชิ้น คือ อเมซอน เทเนรูส และ แฮร์กลาสครับ เน้นไม้หัวดูแลง่ายๆ ไม่ต้องตัดแต่งบ่อยครับ

[on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์