Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 ... 5 6 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนนะค่ะ ใครที่จะโอนเงินกับคุณ LoveKz อ่านด้วยนะค่ะ  (อ่าน 28016 ครั้ง)
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #180 เมื่อ: 30/04/14, [09:20:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลืมบอกไปใบที่แจ้งความนี้ต้องเป้นหมายจับนะครับ
แป๊ะเทพารักษ์ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #181 เมื่อ: 01/05/14, [00:38:27] »

มันยังมาเดินสวนอยู่เลยครับ มีคนไปเจอมาไม่นานนี้เอง

บ้านมันก็อยู่แค่แฟลตดินแดง แต่เจ้าทุกข์ทั้งหลายแค่แจ้งความมันไม่เพียงพออยู่แล้ว

รวมเงินจ้างคนไปกระทืบง่ายกว่า
อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ถ้าเจอตัวใกล้ๆผม สกิดผมด้วยนะ  เดียวผมเปิดเอง ค่าปรับเทราะวิวาท500บาท ผมยอมจ่าย
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #182 เมื่อ: 01/05/14, [01:10:49] »

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ถ้าเจอตัวใกล้ๆผม สกิดผมด้วยนะ  เดียวผมเปิดเอง ค่าปรับเทราะวิวาท500บาท ผมยอมจ่าย

การต่อยเขาถ้าเขาไม่สู้มีพยานไม่เรียกว่าการทะเลาะวิวาทนะ เรียกว่าการทำร้ายร่างกาย
ponglertlam ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #183 เมื่อ: 02/05/14, [20:41:14] »

ไม่เสียแค่ 500 นะครับ  อาจติดคุกได้ หลบไปกลบดานสักพักเรื่องเงียบ เค้าก็ไม่ตามแล้ว  [on_026]
การต่อยเขาถ้าเขาไม่สู้มีพยานไม่เรียกว่าการทะเลาะวิวาทนะ เรียกว่าการทำร้ายร่างกาย
ถูกต้องนะคร๊าบบบบ
mintzzzzz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #184 เมื่อ: 06/05/14, [14:04:00] »

เรื่องไปถึงไหนกันบ้างแล้วคับ

ไอคนโกงหน้าตาแม่งก็เหี้ยดูไม่ได้เลย จิตใจยังเหี้ยกว่าหน้าตาอีก  สุดๆเลย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #185 เมื่อ: 06/05/14, [14:19:01] »

เรื่องไปถึงไหนกันบ้างแล้วคับ

ไอคนโกงหน้าตาแม่งก็เหี้ยดูไม่ได้เลย จิตใจยังเหี้ยกว่าหน้าตาอีก  สุดๆเลย

เจ้าทุกข์แจ้งความไปแล้ว แต่ตำรวจไม่ได้ตามเรื่องให้ตามสูตร เป็นเราจะยอมให้ค่าเสียเวลาอัดฉีดเข้าไป เรื่องจบไวขึ้นเยอะ

ทุกๆคนจำหน้ามันเอาไว้ เจอมันเดินในสวนก็ทักซะหน่อย
max_vorapon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #186 เมื่อ: 27/07/14, [14:07:00] »

ผมได้ความรู้เรื่องเลี้ยงไม้น้ำจากเว็ปนี้เยอะ แต่ไม่ค่อยมีเวลาหาบทความดีๆให้ แต่เรื่องกฎหมายพอมีความรู้อยู่บ้าง เพิ่งมาอ่านเจอยังไงหากอยากให้เป็นคดี แล้วตำรวจขอหมายจับจากศาลให้ผมแนะนำเป็นขั้นตอนดังนี้นะครับ มันอาจยาวหน่อยครับ

ขั้นที่1ก่อนไปแจ้งความ

1.ผู้ร้องทุกข์ต้องเป็นผู้เสียหาย (ในกรณีนี้เข้าความผิดฐานฉ้อโกงมัน  เป็นความผิดต่อส่วนตัวต้องร้องทุกข๋ตาม ก.ม.ก่อน อาจมีความผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ด้วย )
2.ต้องร้องทุุกข์กับ พนักงานสอบสวน ในเขตพื้นที่ที่การกระทำความผิดเกิด หรือ ผู้ต้องหามีที่อยู่ หรือถูกจับ
3.ต้องแสดงเจตนาในการร้องทุกข์ว่าต้องการเอาเรื่องให้ถึงที่สุดไม่ได้แค่มาแจ้งไว้เป็นหลักฐาน (เป็นองค์ประกอบที่กฎหมายกำหนดเกี่ยวกับการร้องทุกข์)

ขั้นที่2

1.ขออธิบายว่า เคยสงสัยไหมว่าทำไมตำรวจสอบปากคำเราเบื้องต้นแล้วเขียนกระดาษให้แผ่นเดียวแล้วเหมือนมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ?
ตอบ อาจมีหลายสาเหตุแต่หลักๆ 
                     (1) อาจจะไม่เข้าลักษณะร้องทุกข์แบบขั้นที่ 1 เป็นเพียงแค่ลงบันทึกประจำวันเท่านั้น หรือ
                     (2) ถ้าเจอตร.บางท่าน งานเยอะเห็นว่าคดีเล็กน้อยก็ดี ขี้เกียจก็ดี อยากจะเป่าคดีให้พ้นๆตัวไป

2.แล้วตำรวจไม่รับแจ้งความได้หรือไม่ถ้าเราผ่านเกณฑ์ขั้นที่1มาแล้ว ตอบว่าโดยหลักไม่ได้แต่ส่วนใหญ่เขาใช้ช่องว่างตาม ป.วิ.อ.(วิธีพิจารณาความอาญา) แบ่งเป็น

(1) มาตรา 140 คือไม่ปรากฎว่าผู้ใดเป็นผู้กระทำความผิดและความผิดนั้นมีอัตราโทษจำคุกอย่างสูง ไม่เกิน 3 ปี (กฎหมายกำหนดเลยว่า) ให้งดการสอบสวน

(2) มาตรา 141 คือรู้ตัวผู้กระทำความผิดแต่ยังเรียกหรือจับมาไม่ได้ ให้พนักงานสอบสวนทำความเห็นควรสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้องพร้อมสำนวนส่งไปยังพนักงานอัยการ มาตรานี้กฎหมายกำหนดให้ พนักงานสอบสวนส่งเรื่องไปให้อัยการสั่ง (ส่วนมากถ้าคดีเล็กน้อยอัยการมักสั่งตามความเห็นของพนักงานสอบสวน)

เมื่อเข้าใจพื้นฐานในระดับหนึ่งแล้ว เราต้องอุดช่องว่างให้ตำรวจมันรับเรื่องแล้วต้องเป็นคดีให้ได้ คือ

(a) พยามรวบรวมหลักฐานให้ได้มากที่สุด งานตำรวจจะได้น้อยลง ข้อความต่างๆเกี่ยวกับวันเวลาที่ประกาศขายของ ใบเสร็จโอนเงิน อื่นๆ (ช่วยตำรวจให้งานน้อยลง แต่หลักฐานบางอย่างเมื่อสำเนาแล้วต้องมีเจ้าหน้าที่รับรองด้วยจึงใช้ได้)
(b) สำเนาทะเบียนราษฎรในกรณีรู้ชื่อนามสกุลผู้ต้องหา  (ต้องใช้สำเนาใบแจ้งความและสำเนาบัตรประชาชนของเรา ไปขอคัดที่สำนักงานเขตได้ เขตไหนก็ได้ที่สะดวก) จะได้รู้ว่าผู้ต้องหาเป็นใครอยู่ที่ไหน อุดช่องว่า มาตรา 140
(c) ให้การกับตำรวจตามที่เข้าสอบถาม 

(a)-(c) ถ้าทำตามนี้ก็ต้องดูว่าตำรวจจะออกหมายเรียกผู้ต้องหาให้หรือไม่ ควรขอชื่อพนักงานสอบสวนและเบอร์โทรติดต่อไว้ และสอบถามว่าหากต้องการหลักฐานอะไรเพิ่มเติมก็ขอให้บอก (ซึ่งจริงๆแล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเรียกพยานหลักฐานหลายๆอย่างมาง่ายกว่าเราแต่ถ้าอยากให้เร็วก็ต้องทำอย่างนี้ล่ะครับ)

ที่ตำรวจออกหมายจับให้ไม่ได้เพราะ ตำรวจไม่มีอำนาจออกหมายจับเป็นอำนาจศาลเท่านั้น ตำรวจมีอำนาจออกหมายเรียกผู้ต้องหาเท่านั้น และศาลจะออกหมายจับให้ตามที่พนักงานสอบสวนต้องการ(ตร.ร้องขอต่อศาล)ถ้ามีพยานหลักฐานตามสำควรประกอบกับ....... (กลัวคนทำผิดมาอ่านแล้วจะรู้มันอาจไม่เข้าเงื่อนไขขอละไว้แล้วกัน) ศาลก็ออกหมายจับให้ได้

เมื่ออกหมายจับ ก็สบายแล้วครับ เพราะหมายจับใช้ได้ทั่วราชอาณาจักรแล้วก็ใช้ได้จนกว่าจะหมดอายุความตามความผิดนั้นๆ ถ้าเพื่อนสมาชิกคนไหนเจอก็เรียกตำรวจแถวนั้นจับได้เลยครับ เพราะการจับ กับการสอบสวนมันแยกกันอยู่แล้วตำรวจที่ไหนจับก็ได้เดี๋ยวเขาส่งให้ตำรวจเจ้าของเรื่องเอง ถือเป็นกรณีเร่งด่วนครับ ไม่ต้องรอสำเนาหมายจับหรือต้นฉบับที่อยู่กับตำรวจท้องที่นั้นๆก็ได้ [on_018] ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ถามได้ครับ แต่ผมอาจตอบช้านะครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็ไม่เข้าเว็ปนี้มาหลายเดือนไม่ว่างเลยครับ (กรณีทั่วๆไปก็จะประมาณนี้เว้นแต่บางคดีก็อาจต้องทำมากกว่านี้หรือน้อยกว่านี้ก็เป็นคดีได้ครับ)
max_vorapon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #187 เมื่อ: 27/07/14, [19:26:20] »

ขอเพิ่มเติมนะครับ

พอดีเพิ่งดูวันที่ กรณีเครสนี้ มันนานแล้ว ถ้าความผิดต่อส่วนตัวต้องแจ้งความภายใน 3 เดือน แต่หากแจ้งความไปแล้วคดีดูนิ่งๆ (แจ้งภายใน 3 เดือนแล้ว) ก็ต้องสอบถามพนักงานสอบสวน ว่าตอนนี้คดีไปถึงไหนแล้ว ออกหมายเรียกผู้ต้องหามาให้การหรือยัง ถ้ายังติดปัญหาตรงไหนจะได้ช่วยให้ความร่วมมือกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ (ใช้คำพูดสุภาพกับเจ้าหน้าที่เขาหน่อยนะครับ ไม่ควรพูดแบบสั่งให้รีบๆทำ)

ถ้าอยากได้เอกสารหรือข้อมูลอะไรก็ยินดีให้ความช่วยเหลือเต็มที่ และถ้าตำรวจออกหมายเรียกผู้ต้องหาแล้วส่วนมากตำรวจก็จะออกหมายเรียกเรามาให้การด้วย ในฐานะพยาน (เป็นทั้งผู้เสียหายและพยาน)

จริงๆแล้วตำรวจจะขอออกหมายจับผู้ต้องหาไม่จำเป็นต้องรู้ชื่อผู้ต้องหาก็ขอให้ศาลออกให้ได้ แค่บอกรูปพรรณเท่าที่จะบอกได้กับหลักฐานต่างๆว่าผู้ต้องหาที่ขอหมายจับนั้นน่าจะได้กระทำความผิดจริง (คดีมีมูล) แต่คดีไม่ใหญ่ หรือไม่มีกล้องวงจรปิดเห็นหน้าผู้ต้องหาชัดเจน เขาไม่ค่อยขอให้หรอกครับ

วิธีการแจ้งความข้างต้นมันเป็นวิธีการแจ้งความด้วยวาจา(แจ้งด้วยปาก) ยังมีอีกวิธีคือการแจ้งความเป็นหนังสือ วิธีแจ้งความเป็นหนังสือจะยุ่งยากกว่าวิธีที่หนึ่ง แต่ก็ดีตรงที่ถ้าทำเป็นก็เหมือนเรารวบรวมพยานหลักฐานมาให้เจ้าที่เบื้องต้นแล้ว (ร้องทุกข์เป็นหนังสือ รูปแบบจะคล้ายๆสำนวนที่ทนายความหรืออัยการเขาร่างมายื่นฟ้องต่อศาล) แต่มันยากไปเลยไม่อยากแนะนำ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #188 เมื่อ: 27/07/14, [20:57:02] »

ถ้า LOvelyTae ไรสักอย่างนี่ผมเคยซื้อมิเดียจากเค้าครับ รับของที่อนุสาวรีย์ แต่หลังจากนั้นเห็นมีเรื่องหลายครั้งแล้ว ผมคิดว่าตัวเองยังโชคดี [on_051]
หน้า: 1 ... 5 6 7   ขึ้นบน
พิมพ์