Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่องการซื้อขายของครับ  (อ่าน 2522 ครั้ง)
joobjob ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/02/14, [09:36:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอความคิดเห็นเรื่องการซื้อขายของครับ

เนื่องจากผมได้ประสบปัญหากับการซื้อขายของที่ Web นี้หลายครั้ง ที่เห็นๆ ระบุตัวได้ก็ 3 ครั้งครับ ที่เหลือไม่นับ ทั้งที่โทรมาเอง PM มาซื้อของแล้วหายไป ช่างมันเหอะ ใจจริงก็ไม่ได้อยากออกมาประจาร ID ผู้ใดแต่อยากให้มีศีลธรรม จรรยาบันกันนิดนึง ด้วยวุฒิภาวะผมว่าพวกเราก็โตๆกันแล้ว ครับ เริ่มกันเลย

ครั้งที่ 1
ID         AOF NURSE  
สินค้า   โคม atman T5*3 ตู้36  โคมละ 600 บาท
ปัญหา   มีการตกลงซื้อขายกัยเรียบร้อย คุณอ๊อฟ อยู่จังหวัดขอนแก่น หรืออะไรประมาณนี้ มีการโอนเงินให้เรียบร้อย เจ้าของบอกว่าจะทำการส่งสินค้าให้ในวันรุ่งขึ้น ผมก็รอๆๆๆๆ การแจ้งการส่งสินค้า สรุปเงียบ เป็นผมที่เป็นผู้ติดตาม โทรไปเค้าบอกว่าส่งให้แล้ว โดยขนส่งเอกชน ผมก็สบายใบแต่ขอเลขที่ใบเสร็จ หรือถ่ายรูปใบเสร็จ เค้าบอกว่าไม่อยู่บ้านเดี๋ยวจัดการให้ ผ่านไปอีก 2 วันผมก็โทรไปตามเค้า ให้แฟนรับสาย เค้าบอกว่าของตีกลับไปที่บ้านเค้า แจ้งเนื่องจากไม่สามารถส่งของได้อาจจะเกิดจากม็อป บอกว่าให้ผมส่งเลขที่บัญชีมาเค้าจะโอนเงินคืนให้ สรุปเสียเวลาเปล่าครับ
*** ID นี้กับผมก็ Fail กันไป***

ครั้งที่ 2
ID       gogogogo
สินค้า  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=246894.msg2878352#msg2878352
จอง ประการังทั้งหมดขอขาย 400 พร้อมส่งครับ
ปัญหา   มีการลงชื่อจองสินค้า ติดต่อกันทาง PM (ไม่มีหมายเลขติดต่อผู้ที่ขาย) เรียบร้อยตกลงซื้อขายในราคา 400 พร้อมส่งตามที่เจ้าของลงขายสินค้าไว้โดยไม่ได้ทำการต่อรองใดๆ พอคุยกันถึงเรื่องการรับสินค้า ผมบอกว่าอยู่จังหวัดชลบุรี เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะหาวิธีส่งสินค้าก่อน ผมก็หาช่องทางให้เรียบร้อย โดยเสนอเป็นการส่งสินค้าทางรถตู้แต่ค้าส่งส่วนต่างจะออกเอง จากนั้นก็เงียบหายไป 2 วัน PM ไปตามเค้าบอกว่าไม่กล้าส่งสินค้ส กลัวตาย แล้วก็ขายให้คนอื่นไป

ครั้งที่ 3
ID      iamsak1234
สินค้า http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=248227.msg2890808#msg2890808
- กระดุมเล็กใหญ่ก้อนใหญ่ประมาณ 5 นิ้ว 200 บาท
- ไม่แน่ใจว่าเรียกอะไร ขนฟูๆสีน้ำตาลก้อนเท่าครึ่งลูกเทนนิส 150 บาท
- เห็นขนเขียวใหญ่กว่าแผ่นมินิซีดี 100 บาท
- เพลท 2 ปากกำลังจะแยกตัวเป็นสองตัว เล็กกว่าแผ่นซีดีนิดหน่อย 200 บาท
ปัญหา  ครั้งนี้สดๆร้อนๆ มีการจองสินค้าเรียบร้อย เจ้าของโทรติดต่อมาเค้าบอกว่าผมได้ลงข้อมูลการจองสินค้าไว้ ผมก็บอกว่าใช่ คุยไปคุยมาคล้ายๆจะเข้าอิหลอบเดิม บอกว่าอยู่จังหวัดชลบุรี เค้าบอกว่าเดี๋ยวหาวิธีส่งสินค้าก่อน (ผมก็ได้แจ้งในกระทู้แล้วว่า รับสินค้าที่ไหนนี่นา) แล้วก็ไปปิดกระทู้แน็บ

สรุปที่กล่าวมาข้างต้นจะบอกว่า การซื้อการขายควรที่จะมีจรรยาบันกันนิดนึง หรือถ้าไม่สะดวกส่งต่างจังหวัด รับเองที่บ้านเจ้าของ หรือว่ากลับคนต่างจังหวัดไม่มีเงินซื้อ รบกวนระบุมาเลยครับ ไม่ต้องทำนิ่ง แล้วเงียบหาย ไม่ต้องทำจัดฉากทำการส่งสินค้ามาแล้วตีกลับ การส่งสินค้าไปต่างจังหวัด ผมบอกเลยครับ ผมได้ผ่านมาเยอะพอสมควรทั้งที่เป็นผู้ซื้อ และผู้ขาย ส่งของผ่านรถตู้โดยสารเร็วที่สุดไม่ต้องกลับของเสียหาย ผมเคยซื้อปลาอโรวน่าจากฟาร์มปลาที่กทม เป็นทองมาเลย์ค่าตัว 12000 บาท ส่งรถตู้มาก็ไม่ตาย ตอนนี้ก็ยังเลี้ยงอยู่ อย่าอ้างว่ากลัวของตายและเสียหายครับ

ปล.ถ้ากระทบกระเทือนใจผู้ใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

maxxes ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/02/14, [18:55:27] »

คิดในทางที่ดีอย่างน้อยก็ไม่โดนโกงครับ ยังดีกว่าอีกหลายคนเจอเยอะครับ [on_065]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/02/14, [19:06:23] »

เรื่องปกติครับแบบนี้ มีทุกที่
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/04/14, [14:47:33] »

คำปฏิเสธ มีมากมาย การบอกว่า เดียวหาวิธีส่งก่อน คือการปฏิเสธ อย่างสุภาพ  ถ้าจะบอกว่าผมไม่ส่ง ไม่ขาย ส่งไม่ได้ก็จะดู ตรงเกินไป  แบบนี้ผมก็เคยเจอนะ  แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก  คือ  ขายของ มีคนจอง พอถึงใกล้วันนัดจริงๆ ก็ บอกขอยกเลิกไปก่อน  เป็นต้น   เท่าที่อ่านๆ ดู เป็นเรื่องปรกติมากครับ  ถ้าโกง โอนเงินไปแล้วไม่ได้ของ  ส่งของไปแล้วไม่ได้เงิน อันนี้อีกเรื่องเลย
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/04/14, [15:02:53] »

เรื่องพวกนี้เล้กมากๆครับ

บางคนต่อราคาเสร็จพอผมตกลง บอกถามเมียก่อน สรุปเมียไม่ให้ซื้อ โคตรเสียเครดิตตัวเองเลย ไม่มีปัญญาซื้อบอกตรงๆก็ได้ ไม่ว่ากัน

บางคนนัดส่งของไปให้ถึงบ้านบอกไม่เอา ไปดูราคามาแล้วหน้าร้านตอนนี้มีโปรโมชั่น บอกเด๋วไปซื้อมือ 1 ดีกว่า สรุปแม่งก็รอซื้อมือสองเหมือนเดิมตอแหลมากๆคนๆนี้ ตอนนี้มันยังขายของอยู่ในเวปเลยคนๆนี้

บางคนชอบมาถามว่ามีของมั้ย พอตอบไปว่ามี ก็เงียบ มันจะถามทำห่าไรฟระ

บางคนจอง ก็เห็นมาอ้อนวอนว่าเงินยังไม่ออกให้จองข้ามสัปดาเลย พอถึงเวลาก็ไม่เอา

คนประเภทเหล่านี้ไม่มีสัจจะในตนเอง ขอใช้คำว่ากระจอกเลยละกันครับ

เอาเท่าที่จำได้ก่อนละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/04/14, [11:40:35] โดย จอมใจไร้รัก »
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/04/14, [18:00:24] »

เรื่องธรรมชาติมาก  เจอบ่อยๆจะชิน
ผมโดนแรกๆก็โมโหนะ
หลังมานี้  ระบุระยะเวลาเลย  เท่านั้นเท่านี้  ไม่เป็นไปตามที่เขียนไว้ยกเลิกทันทีด้วยข้อความที่ลงหรือคุยไว้
ไม่ตาม ไม่รอ  เสียเวลาเล่นเกม  [on_026]
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/04/14, [19:47:16] »

ทำแบบผมสิครับ ( หลังจากที่ผมเจอปัญหาแบบพวกพี่ๆ เจอจนเบื่อ )

1.ไม่รับจองใดๆทั้งสิ้น ไม่ว่าจะโทร / pm / ในกระทู้ที่ลงขาย

2.อยากได้สินค้าต้องโอนเงินจะมัดจำ จะโอนเต็มก็แล้วแต่ตกลงกัน คนจะซื้อก็ทำหน้าที่ตรวจสอบความมั่นใจเบื้องต้นก่อนโอน ส่วนผู้ขายก็ควักเครดิตที่พี่ๆมีในเว็บออกมาโชว์ จะเป็นกระทู้อดีตที่พี่ๆเคยขายอะไรไปบ้าง ก็งัดออกมาโชว์เลย

3.พิมพ์ในกระทู้ที่พี่ๆลงขายครับว่า การตัดสินใจจะขายให้ใคร ขึ้นอยู่กับ " ผู้ขาย " เพราะที่ผ่านมาจะทะเลาะกันมากในเรื่อง คนที่จองปากเปล่าจะคิดว่าตัวเองมาก่อนจองก่อนต้องได้ก่อน ( แต่ไม่โอนเงิน ) แต่คนที่สะดวกโอนก็โอนมาให้คนขายแล้ว ก็มานั่งทะเลาะกันว่าผมมาก่อนคุณมาทีหลัง

4.ต้องอย่าลืมว่าตามหลักสากล ลูกค้ามี 2 ประเภท คือ

4.1 ชอบเห็นสินค้าแล้วจ่ายเงิน ลูกค้าประเภทนี้เวลาเห็นในกระทู้ซื้อขายถ้าสนใจจะรีบจอง แต่เวลาผ่านไปสักพักอาจจะเปลี่ยนใจ อาจคิดว่าไม่เอาแล้วดีกว่า หรือ ไปเดินจตุจักรซื้อของใหม่ก็ได้

4.2 เห็นสินค้าในรูป กล้าโอนเงิน ผ่านประสบการ์ณซื้อของบนเน็ตมาแล้ว ประเภทนี้จะตัดสินใจเร็ว เห็นกระทู้สินค้าแล้วชอบ จะหาเบอร์โทรหาคนขายทันที แล้วมักจะตกลงกันทันทีทันใด หลังจากตกลงซื้อขายแล้วก็จะไม่คิดขวนขวายกันอีก

ปล.....ดูอย่างผมก็ได้ ผมเป็นพ่อค้าในโลกออนไลน์มาสิบกว่าปี ( ไม่ใช่ที่นี่นะ ) ต้องให้คนโอนแล้วส่งของให้ทีหลัง
         แต่ผมจะไม่ชอบซื้อของออนไลน์ เพราะผมขี้เกียจรอวันเวลา ขับรถขึ้นทางด่วนลงจตุจักรจ่ายเงิน มันง่ายกว่าเยอะ  [on_026]

kenaqua ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/04/14, [19:56:23] »

โชคดีน่ะครับมีโอนตังกลับมาด้วย  บางคนโอนไปเเล้วคนขายหายจ้อย
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/04/14, [20:02:22] »

โชคดีน่ะครับมีโอนตังกลับมาด้วย  บางคนโอนไปเเล้วคนขายหายจ้อย

แสดงว่ายังไม่เคยเจอแนว " ขอเงินมาหมุนสองสามวันก่อน...เดี๊ยวค่อยแกล้งบอกว่าของชำรุดแล้วค่อยโอนเงินคืนให้ "

้hahaha ้hahaha
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/04/14, [21:03:02] »

จริงๆ แล้ว ไม่มีอะไรหรอกครับ ถ้าจอง ถ้านัด ก็บอกเลยถ้า จองก็โอนเงินมามัดจำไว้  ถ้าบอกจองปากเปล่า ถ้ามีคนมาขอซื้อ ผมก็ขายเลย  ไม่ค่อยได้สนใจ ว่าจองแล้วนะ จองก่อนนะ   ขี้เกียจจำ คือ อ่อจอง ok ok แค่นั้น ไม่ได้สนใจ อะเพิ่มเติม เอาเลยวันนั้น แล้วค่อยว่ากันอีกที
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/04/14, [21:44:06] »

แสดงว่ายังไม่เคยเจอแนว " ขอเงินมาหมุนสองสามวันก่อน...เดี๊ยวค่อยแกล้งบอกว่าของชำรุดแล้วค่อยโอนเงินคืนให้ "

้hahaha ้hahaha

มีเวปนึงครับ   เอาเงินเค้าไปเจ็ดหมื่นมั้ง   เกือบเดือนกว่าจะคืน
พอคืนปุ๊บกลายเป็นคนดี มีคนยกย่องทันที     ส่วนพวกที่ด่าๆๆไอคนที่เอาเงินไปหมุนแม่งเป็นคนเลวขึ้นมาเลย
เค้าคืนแล้วนะเว้ย  มึงจะอะไรอีก  เค้าเป็นคนดี ถ้าเป็นคนอื่นแม่งเชิดเงินไปแล้ว [on_065]
ชิปหาย  ความคิดมนุษย์  โลกนี้อยู่ยากจริงๆ
ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/04/14, [09:54:48] »

มีเวปนึงครับ   เอาเงินเค้าไปเจ็ดหมื่นมั้ง   เกือบเดือนกว่าจะคืน
พอคืนปุ๊บกลายเป็นคนดี มีคนยกย่องทันที     ส่วนพวกที่ด่าๆๆไอคนที่เอาเงินไปหมุนแม่งเป็นคนเลวขึ้นมาเลย
เค้าคืนแล้วนะเว้ย  มึงจะอะไรอีก  เค้าเป็นคนดี ถ้าเป็นคนอื่นแม่งเชิดเงินไปแล้ว [on_065]
ชิปหาย  ความคิดมนุษย์  โลกนี้อยู่ยากจริงๆ
ถูกต้องครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/04/14, [10:19:36] »

ผมขายของในเวปนี้โชคดียังไม่เคยโดนเลยเจอแต่ลูกค้าที่ดีๆ  [on_055]
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/04/14, [15:56:18] »

ผมขายของในเวปนี้โชคดียังไม่เคยโดนเลยเจอแต่ลูกค้าที่ดีๆ  [on_055]
ก็พี่ใจดี นิครับ 5555  เลยมีแต่ลูกค้าดีๆ 
ponglertlam ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/04/14, [20:57:22] »

[on_047]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์