Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ** รู้ถึงและแก้ปัญหาแล้ว ** ตะไคร่ฝ้าเขียว ถ้าทิ้งไว้ 20 วันจะหายไปเองหรือครับ  (อ่าน 8231 ครั้ง)
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/11/13, [23:02:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

** รู้ถึงและแก้ปัญหาแล้ว ** ตะไคร่ฝ้าเขียว ถ้าทิ้งไว้ 20 วันจะหายไปเองหรือครับ

!!! ผมแก้ปัญหาโดยเอากรองมาเพิ่มอีกตัวนึงครับ ATMAN 3336 อาการหายเป็นปลิดทิ้งแค่ข้ามคืนเท่านั้น ตอนนี้ผ่านมา 3 วัน ตะไคร่ไม่มีเลยครับ แม้จะใส่ไฟไปถึง 5 หลอด ( 54*5 ) !!!

นี่คือรูปล่าสุดที่ไม่ได้ขัดตะไคร่มา 3 วันครับ ( จากเดิมที่ขัดตะไคร่เขียววันต่อวัน ) เพิ่มกรองแค่ตัวเดียว นอกนั้นเหมือนเดิม

ขอบพระคุณข้อมูลความรู้จากพี่ rommy / พี่ coffman / พี่ wsquare เป็นอย่างสูงครับ

*** ขออนุญาตินำ PM จากพี่ wsquare มาเผยแผ่แก่ท่านที่ประสบปัญหาคล้ายๆผมครับ ***

ผมว่ามีอยู่สองเรื่องหลักๆนะครับ
1. กรองควรมีอัตราไหลเวียนของน้ำ เป็น 6-10 เท่าของปริมาณน้ำในตู้ เมื่อเริ่มแรก 2217 ตัวเดียวอาจจะดูว่าพอ แต่ เทื่อปริมาณของเสียสะสมเพิ่มขึ้น ก็อาจจะกำจัดของเสียไม่เพียงพอ ดูง่ายๆครับ ที่บอกว่า เขากวางเกิดในเดือนแรก ก็พอจะอธิบายได้แล้วครับ ว่า กรองไม่สามารถเปลี่ยนแอมโมเนียเป็นไนเตรทได้ทัน ทำให้แอมโมเนียในน้ำมีสูงอันเป็นต้นเหตุของเขากวางครับ  โดยปรกติแล้วเดือนแรกไม่ควรมีครับเขากวาง

2. ผมคิดว่า ADA Special Light เป็นสาเหตุนะครับ เพราะเป็นตัวที่มี ฟอสฟอรัสสูง เหมาะแก่พืชที่ต้องการแสงสว่างมาก ตอนที่ให้ ADA Special Light นี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นช่วงเดียวกับตะไคร่จุดเขียวที่หายไปหรือเปล่าครับ เจ้านี้มันแพ้ทาง P ครับ ขนเขียวมาก็ยิ่งชัดว่ากรองเปลี่ยนของเสียไม่ทัน บวกกับปริมาณสารอาหารที่สะสมอีก

รวมๆน่าจะเป็นความไม่สมดุลของ กรอง และ สารอาหารครับ  

ถ้าเป็นผมนะ
1. เพิ่มกรอง และวัสดุกรอง
2. ให้ปุ๋ยรายวัน แต่จะให้น้อยๆ แบ่งโดสให้ตามฉลาก K ให้ค่อนไปทางเยอะ
3. เมื่อผ่านไปซัก 2 อาทิตย์ ถ้ายังไม่หาย ให้เปลี่ยนน้ำทุกวัน เปลี่ยนเสร็จค่อยใส่ปุ๋ยนะ คือให้มั่นใจว่ากรองเรามีประสิทธิภาพเต็มร้อยก่อน แล้วค่อยทำนะข้อนี้

หวังว่าจะช่วย ไม่มากก็น้อยนะครับ

Happy Aquascaping นะครับ
ม้อด

ตะไคร่ฝ้าเขียวที่กระจก ( ไม่ใช่จุดเขียว ) อ่านจากเว็บนอก ค้นว่า dust algae เขาบอกว่าถ้าปล่องทิ้งไว้โดยไม่ขัดออก 20 วัน พอครบอายุมัน มันจะหลุดหายไปเองจริงหรือเปล่าครับ ท่านใดมีประสบการ์ณบ้างเอ่ย

ตู้ 48 น้ำ 200 ลิตร ไฟ 54*5 เปิด 8 ชั่วโมง ต้นไม้เต็มตู้ สมช 30 ตอนนี้ขัดออกทุก 2 วันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/13, [19:22:34] โดย nouvo »
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/11/13, [23:04:19] »

รูปจากในเน็ตครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 07/11/13, [23:05:38] »

ลืมบอกไปครับ อายุตู้ 4 เดือน ทั้งตู้ไม่มีตะไคร่อื่นเลย มีแต่ไอ้ตัวนี้อย่างเดียว

ปล.ใส่ปุ๋ย ada ต่ำกว่าโดส
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/11/13, [23:40:21] »

แสดงว่า 2-3 วัน ขูดที่ ปรกติใช่ไหมครับ หาข้อมูลการขัดตู้ในบอร์ดส่วนใหญ่ขัดกันอาทิตย์ที สองอาทิตย์ที ครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/11/13, [23:42:33] »

อีกทีครับอ่านแล้ว งง จ้า

" โดยหลายๆท่านก็เเนะนำว่าให้ขัดกระจก3บาน เว้นบานหน้าเพื่อให้คงตะไคร่ชนิดนี้ไว้ (เเละตะไคร่อื่นๆจะได้ไม่มายุ่ง) "

" มองจากกระจกหน้าอาจจะใส เเต่ถ้ามองจากด้านข้างจะเห็นว่าจะมีตะไคร่ชนิดนี้เกาะอยู่ซึ่งเกาะเเน่นดีครับ "

ประโยคไหนพิมพ์ผิดคร๊าบบ
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/11/13, [00:22:37] »

ขอบคุณครับเข้าใจแล้วจ้า
diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/11/13, [00:22:49] »

ตะไคร่ฝ้าเขียวที่กระจก ( ไม่ใช่จุดเขียว ) อ่านจากเว็บนอก ค้นว่า dust algae เขาบอกว่าถ้าปล่องทิ้งไว้โดยไม่ขัดออก 20 วัน พอครบอายุมัน มันจะหลุดหายไปเองจริงหรือเปล่าครับ ท่านใดมีประสบการ์ณบ้างเอ่ย

ตู้ 48 น้ำ 200 ลิตร ไฟ 54*5 เปิด 8 ชั่วโมง ต้นไม้เต็มตู้ สมช 30 ตอนนี้ขัดออกทุก 2 วันเลยครับ
เจ้าตะไคร่ตัวนี้เคยเจออยู่ครับ ลามเร็วมาก ปล่อยทิ้งไว้ไม่หายนะครับ ยิ่งปล่อยทิ้งมันยิ่งลาม
และล่างๆที่ติดกับต้นไม้มันจะกลายร่างเป็น Blue Green
แนะนำให้ขัดตะไคร่เปลี่ยนน้ำ และหาไม้ข้อมาลง ช่วยดูดสารอาหารในตู้
diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/11/13, [00:27:27] »

เพิ่งนึกออกเคสเจอ 2 เคสนะ เคสแรกลามเร็ว มาก อาจเป็นเพราะสารอาหารในตู้ด้วยมั่ง
เคส 2 ค่อยๆลามตามปรกติ ขัดอาทิตย์ละครั้งก็เอาอยู่
แต่เคสแรกนี้ 2-3 วันเต็มตู้เลย
ปล ตู้ 18 นิ้วนะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/11/13, [00:29:26] »

เจ้าตะไคร่ตัวนี้เคยเจออยู่ครับ ลามเร็วมาก ปล่อยทิ้งไว้ไม่หายนะครับ ยิ่งปล่อยทิ้งมันยิ่งลาม
และล่างๆที่ติดกับต้นไม้มันจะกลายร่างเป็น Blue Green
แนะนำให้ขัดตะไคร่เปลี่ยนน้ำ และหาไม้ข้อมาลง ช่วยดูดสารอาหารในตู้

ถ ถ ถูกต้องเลยท่าน diff อาการนี้เลยครับ ด้านล่างผิวดินติดกัยกระจกเป็น blue green
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/11/13, [03:36:48] »

เค้าเรียกว่า"ตะไคร่จุดเขียว"ครับจะเกิดในตู้ที่สภาพค่อนข้างจะโอเค ซึ่งการที่มีตะไคร่จุดเขียวก็ทำให้ตะไคร่อื่นๆไม่ค่อยเกิดขึ้นครับ โดยหลายๆท่านก็เเนะนำว่าให้ขัดกระจก3บาน เว้นบานหน้าเพื่อให้คงตะไคร่ชนิดนี้ไว้ (เเละตะไคร่อื่นๆจะได้ไม่มายุ่ง)

ส่วนที่ถามว่าทิ้งไว้20วันจะหายไปเองมั้ย ผมดูๆเเล้วไม่หายไปเองครับ เเต่เเนวโน้มที่ผมสังเกตคือพอตู้เริ่มมีอายุนิดนึง 3เดือนขึ้นไป ตะไคร่ทุกชนิดจะไม่ค่อยมี จะมีก็เเต่จุดเขียวเนี่ยเเหละครับ เเต่ตะไคร่จุดเขียวมันก็จะมีน้อยกว่าช่วงเเรก ๆ ดังนั้นก็ใช้ที่ขูดตะไคร่จัดการขูดเลยครับ (มองจากกระจกหน้าอาจจะใส เเต่ถ้ามองจากด้านข้างจะเห็นว่าจะมีตะไคร่ชนิดนี้เกาะอยู่ซึ่งเกาะเเน่นดีครับ หอยเขาก็กิน เเต่มันกินเป็นเส้นทาง ลายเเทง ดังนั้นต้องช่วยขูดทิ้งครับเพื่อกระจกที่ใสๆ)

รอมพิมผิด ขัดกระจก3บานเว้นบานหน้าคือ บานหน้าไม่ขัดนะ อ่านดีดี

ตระใคร่ตัวนี้ต้องขูดครับ

ตัวบลูกรีนระวังให้ดีนะครับ ขึ้นมากๆต้นไม้ตายหมด
1 ลองเอาแบคเทอ100ใส่ดู 2 เอายาแก้อักเสบใส่ดู แต่2อย่างนี้ทำอะไรบลูกรีนบ้านผมไม่ได้
ให้เอาฟอริสเอ็กเซลฉีดจะตายหมด
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/11/13, [14:19:29] »

ผมว่ามันน่าจะคนละตัวกันนะครับ

จุดเขียวนี่ขัดยากหน่อย เพราะเกาะแน่นเลย แต่โตช้า

ฝ้าเขียวนี่เอาออกง่ายมือลูบก็ออกแล้ว แต่เวลาขัด ละอองปลิวไปตามน้ำ กลับมาภายในหนึ่งคืน

ผมเคยเจอทั้งสองตัวนะ

จุดเขียวนี่ไฟแรง มาแน่

ฝ้าเขียว น่าจะกรองไม่เซ็ต หรือ เปลี่ยนน้ำเยอะ กรองล่ม น้ำมีคลอลีน

ที่ว่า 20 วันหาย ผมว่ากรองเริ่มเซ็ตตัวมากกว่าครับ  ของผมมันก็หายไปเองนะ  แต่จุดเขียวต้องลดไฟอย่างเดียวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/11/13, [14:23:16] โดย หมาน้อย »
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/11/13, [14:26:24] »

ขอบคุณทุกทานจ้า สรุปเดี๊ยวขัดแต่บานหน้าละกัน  ้hahaha
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/11/13, [15:37:03] »

น้ำยังไม่ค่อยใสเลยครับ ตอนเลี้ยงตู้ 20 ใสกว่านี้มากเลย

Zeedzad ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/11/13, [19:28:44] »

ตู้ผมก็เป็นครับ แต่คงไม่ใช่จุดเขียวเพราะมาที่ มาเพียบเลยภายใน 1 วัน  เห็นในนี้ก็เคยมีบอกครับว่าให้รอ 20 วันแล้วขัดออก ได้ผมไงบอกด้วยนะครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/11/13, [22:50:10] »

To คุณ nouvo เเละทุกๆท่านที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้
ก่อนอื่นขออภัยที่ตอนเเรกผมดูรูปเเล้วคิดว่าเป็นจุดเขียวครับ เพราะว่าลักษณะคล้ายกัน(ถ้าดูจากรูปจะเเยกยาก) เเต่ผมได้ไปหาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับ ว่าตะไคร่ Green dust algae  , Green spot algae , Blue Green  มันต่างกันยังไง เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง เเละผมได้ลบคอมเม้นท์ที่ผมบอกว่าเป็นจุดเขียวเเล้วนะครับ ต้องขออภัยจริงๆครับ (รีบมาเเก้ เดี๋ยวใครอ่านเเล้วจำความรู้ ผิดๆไป =.= ขอโทษค้าบบบบ)  

ข้อมูลหลักๆมาจาก เว็บไซต์ "ADA nature aquarium philippines"ครับ ผมสรุปมาให้ดังนี้ครับ

เริ่มกันที่ สิ่งที่ผมสับสนเเละบอกไปผิดนะครับ
Green dust algae >> เกิดในตู้ที่มีco2เเละสารอาหารตํ่าครับ  
Green spot algae >> เกิดในตู้ที่มีco2เเละ phosphateตํ่าครับ

สิ่งที่เหมือนกันระหว่างตะไคร่สองตัวนี้คือ มันจะเกิดบนกระจกด้านในของตู้เราครับ เเละมีสีเขียวเหมือนกัน ดูเเล้วคล้ายๆกัน

สิ่งที่เเตกต่างระหว่างตะไคร่สองตัวนี้คือ เจ้าตัวGreen dust algae สามารถใช้นิ้วรูดออกจากกระจกได้เลย เเละมีลักษณะของตัวตะไคร่กระจายๆ เหมือนเอาสเปรย์ไปพ่น  ส่วนตะไคร่จุดเขียวGreen spot algae มันไม่สามารถใช้นิ้วรูดออกได้ เเต่ต้องใช้ที่ขูดตะไคร่(ที่มีใบมีด) เเละลักษณะของจุดเขียวจะมองเห็นเป็นจุดๆกลมๆครับ เหมือนเอาสีไปจิ้มๆ

ภาพนี้คือ green dust algae (มีสองรูป)

ภาพนี้คือ green spot algae

เเละอีกประเด็นคือตัว Blue Green จริงๆเเล้วมันไม่ใช่ตะไคร่ครับ !!!! เเต่มันเป็นรูปเเบบหนึ่งของเเบคทีเรีย (Cyanobacteria) ซึ่งจะเกิดได้ในตู้ที่มี ไนเตรทตํ่า เเละมีเเสงมากๆ ครับสำหรับการกำจัดคือเพิ่มปริมาณ nitrate  ครับ  ส่วนสาเหตุเเละความเกี่ยวข้องกันระหว่างตะไคร่เเต่ละชนิดผมไม่ทราบครับต้องขออภัย ^^ (เเต่จากที่เลี้ยงมาผมเคยมีตะไคร่green dust เเล้วอีกสักพักก็จะมี blue greenเกิดบนหน้าดินใกล้ๆกระจก[มันจะคลุมหวีดจิ่วไว้มิดเลยครับ] พอทิ้งไว้สักพักก็จะหายไปทั้งสองตัว) ดังนั้นที่คุณ diffบอกว่า green dust ที่อยู่ใกล้ๆผิวดินจะทำให้เกิด blue green ผมก็เห็นด้วยครับ เพราะมันเกิดจริงๆ เเต่ผมยังหาข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องความเกี่ยวข้องกันไม่พบเลยครับ(พยายามหาต่อ)  ^^ ครับ 

อ้างอิง
-เว็บADA ของphilippines   http://www.adana.com.ph/tips-and-techniques/the-war-on-algae
-http://www.aquascapingworld.com/algaepedia/full_view_algae.php?item_id=78
-http://www.guitarfish.org/algae
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/11/13, [00:36:50] โดย ROMMY »
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/11/13, [23:13:55] »

ขอบพระคุณพี่ rommy ครับ

Green dust algae >> เกิดในตู้ที่มีco2เเละสารอาหารตํ่าครับ 

ตอนนี้ co2 ของผมเปิดที่ 4ฟองต่อ 1 วิ ( นับฟองของ dazs ) / drop checker แตะเขียวๆจ้าๆ สมช.ปรกติดีครับ ถ้าเปิดอีกสเต๊ปน่าจะอมไปทางเกือบเหลือง ( ใช้น้ำยา drop ของ oista สูตรแบบเพียวๆไม่ต้องผสมน้ำในตู้ )

ส่วนเรื่องสารอาหารต่ำ ผมยังไม่เข้าใจว่าน่าจะเรื่องปุ๋ยน้ำใช่ไหมครับ ตอนนี้ใส่ครึ่งโดสอยุ่ตลอด ( ADA SPECIAL LIGHT 1 ปั๊ม / FERKA BALANCE-K 1 ปั๊ม : ตู้ 48 น้ำ 180 ลิตร ) ทีนี้ผมควรเพิ่มปุ๋ยเพื่อให้สารอาหารมากขึ้นใช่ไหมครับ หรือสารอาหารที่ว่าเป็นเรื่องอื่นจ๊ะ

« ตอบ #16 เมื่อ: 08/11/13, [23:14:57] »

ฝากถามพี่ rommy เรื่องการเพิ่ม nitrate ด้วยจ้า
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/11/13, [23:44:41] »

ขอบพระคุณพี่ rommy ครับ

ตอนนี้ co2 ของผมเปิดที่ 4ฟองต่อ 1 วิ ( นับฟองของ dazs ) / drop checker แตะเขียวๆจ้าๆ สมช.ปรกติดีครับ ถ้าเปิดอีกสเต๊ปน่าจะอมไปทางเกือบเหลือง ( ใช้น้ำยา drop ของ oista สูตรแบบเพียวๆไม่ต้องผสมน้ำในตู้ )

ส่วนเรื่องสารอาหารต่ำ ผมยังไม่เข้าใจว่าน่าจะเรื่องปุ๋ยน้ำใช่ไหมครับ ตอนนี้ใส่ครึ่งโดสอยุ่ตลอด ( ADA SPECIAL LIGHT 1 ปั๊ม / FERKA BALANCE-K 1 ปั๊ม : ตู้ 48 น้ำ 180 ลิตร ) ทีนี้ผมควรเพิ่มปุ๋ยเพื่อให้สารอาหารมากขึ้นใช่ไหมครับ หรือสารอาหารที่ว่าเป็นเรื่องอื่นจ๊ะ

ผมไปอ่านเจอมา http://www.aquariumslife.com/algae-control/gda/  บอกว่าทิ้งไว้21วันจะครบ life cycleของมัน เเล้วมันก็จะหายไปเอง ???  55555 ใครลองเเล้วบอกด้วยนะครับอยากรุ้จิจิ

เรื่องco2ผมว่าโอเคเเล้วครับ เพราะถ้าเราเปิดco2เยอะๆ ตะไคร่รวมๆจะไม่ค่อยมีเท่าไหร่ (ผมเปิดเยอะ ดรอปเหลืองตลอด 555) เเต่ตะไคร่ก็ไม่ค่อยมีจิจิ

ส่วนเรื่องสารอาหารผมไม่มั่นใจครับว่ามันหมายถึงธาตุตัวไหนเป็นพิเศษ

เเต่ที่ทำได้ผมว่าคือเปิดco2ให้เยอะกว่านี้อีกนิด ให้ดรอปเหลืองๆ เเล้วดูปลาด้วย ถ้าปลาลอยคอต้องลดลงนะครับ
(ถ้าตู้มีต้นไม้เยอะ เปิดco2เยอะ ปลาอยุ๋สบายครับ เพราะต้นไม้ช่วยๆกัน ผลิต o2)
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/11/13, [23:50:36] »

เออ ผมงงมานานละเรื่องเพิ่มไนเตรต มันเพิ่มยังไง

แต่มันก็มีหลายปัจใจ มันมาก็ฆ่าเอาละกันเนอะ
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/11/13, [23:54:12] »

ฝากถามพี่ rommy เรื่องการเพิ่ม nitrate ด้วยจ้า

ลองดูเเผนภาพนี้นะครับ (หามาให้ อันนี้น่าจะดูง่ายสุดครับ เพราะจริงๆเเล้วมันซับซ้อนซ่อนเงื่อน5555)

ความคิดผมนะครับ(ถูกผิดต้องขออภัย เเต่อยากจะวิเคราะห์ในมุมมองของผมครับ)
(เเผนผังนี้เเสดงการทำงานของเเบคทีเรียทั้งเเบบที่ใช้ออกซิเจนเเละไม่ใช้ออกซิเจน)

ถ้าเราต้องการเพิ่มปริมาณไนเตรท
-ไม่ถ่ายนํ้า ไม่เปลี่ยนนํ้า บ่อยเกินไป เพราะการเปลี่ยนนํ้าจะลดปริมาณไนเตรต(ดูจากภาพ)
ดังนั้นถ้าเป็นผมคือ ช่วงนี้จะไม่ถ่ายนํ้า2weeks ครับ

-เพิ่มอาหารปลา เพื่อให้มีของเสียเยอะขึ้น เเละมีเเอมโมเนียเยอะขึ้น เเล้วให้เเบคทีเรียเเบบใช้ออกซิเจนช่วย เปลี่ยนเเอมโมเนียให้เป็นไนไตรท์เเละไนเตรต
ดังนั้นถ้าเป็นผมจะให้อาหารปลาเยอะขึ้น เเละใส่เเบคทีเรียนํ้า(จุลินทรีย์นํ้า)ลงไปเยอะๆเลย (overdose)

-มองด้านล่างจะเห้นว่าเเบคทีเรียที่ทำงานในสภาพที่ไม่มีออกซิเจน จะคอยเปลี่ยนไนเตรต(ที่เราต้องการ) ให้เป็นไนโตรเจนอิสระ ดังนั้นเวลากลางคืนผมจะเปิดปั้มลม เพื่อบังคับให้เเบคทีเรียที่ทำงานเเบบใช้ออกซิเจนทำงานได้ดี ในขณะที่เเบคทีเรียเเบบไม่ใช้ออกซิเจนอาจจะทำงานได้(ใต้ดินลึกๆ) เเต่ก็ต้องทำงานได้น้อยลงเมื่อเทียบกับการไม่เปิดปั้มลมเพื่อเพิ่มปริมาณออกซิเจนที่ละลายในนํ้า  ... รวมทั้งถ้าตอนเราเปิดไฟ เปิดco2 เเล้วต้นไม้น้อย ทำให้ปริมาณการสังเคราะห์เเสงมันน้อย ต้นไม้ผลิตo2ได้น้อย  ผมจะเปิดปั้มลมเบาๆ เพื่อเพิ่มปริมาณo2 ในนํ้าด้วยครับ
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/11/13, [23:54:47] »

เออ ผมงงมานานละเรื่องเพิ่มไนเตรต มันเพิ่มยังไง

แต่มันก็มีหลายปัจใจ มันมาก็ฆ่าเอาละกันเนอะ

^เม้นบน
ผมลองวิเคราะห์ดูเองครับพี่ ... มาช่วยๆกันเสนอความเห็นดีก่าาาา  ้hahaha
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/11/13, [23:58:04] »

กลางคืน สองทุ่มถึง ตี 5 ตั้งเวลาเปิดอ๊อกเอาไว้ ไม่รู้เกี่ยวกันไหมหนอ ( ปิดไฟตอนห้าโมงเย็น )

เปลี่ยนน้ำ 1 อาทิตย์ ครั้งนึง 20% เปลี่ยนเสร็จใส่ biozym 2 เม็ด

กรอง 2217 media power house เต็มใบ โปะด้วยใยกรอง  [on_026] [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/11/13, [00:00:24] โดย nouvo »
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/11/13, [00:04:57] »

กลางคืน สองทุ่มถึง ตี 5 ตั้งเวลาเปิดอ๊อกเอาไว้ ไม่รู้เกี่ยวกันไหมหนอ ( ปิดไฟตอนห้าโมงเย็น )

เปลี่ยนน้ำ 1 อาทิตย์ ครั้งนึง 20% เปลี่ยนเสร็จใส่ biozym 2 เม็ด

กรอง 2217 media power house เต็มใบ โปะด้วยใยกรอง  [on_026] [on_026]

อันนี้คือที่ทำอยู่หรือที่คิดจะทำครับ ??
« ตอบ #23 เมื่อ: 09/11/13, [00:06:51] »

ทำมา4เดือนแล้วจ้า
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/11/13, [00:09:13] »

ทำมา4เดือนแล้วจ้า

5555 เเล้วตอนนี้จะทำยังไงต่อครับ ..?? เพื่อจัดการเจ้าตะไคร่ green dust
« ตอบ #25 เมื่อ: 09/11/13, [00:13:45] »

5555 เเล้วตอนนี้จะทำยังไงต่อครับ ..?? เพื่อจัดการเจ้าตะไคร่ green dust

ทำตามที่พี่บอกครับ

ขัดแต่กระจกหน้า อีก 3 บานปล่อยไว้อย่างงั้นดูสัก เดือนนึง

หรือ

เพิ่ม co2 อีกติ๊ดดดนึง + ให้อาหารปลาเยอะขึ้น + เปลี่ยนน้ำจาก 1 อาทิตย์ ลองเป้น 2 อาทิตย์ หรือ 1 อาทิตย์แต่ 10% ครับ

แล้วเดี๊ยวมาดูกันอีกที

ปล..ช่วงเดือนแรกผมเจอตะไคร่เขากวาง สักพักก็หายไป ตามด้วยจุดเขียว แล้วก็หายไป ตอนนี้เจอ dust แทน ก็สู้กับมันไปครับ เลี้ยงไม้น้ำแล้วมันไม่มีอุปสรรคมันไม่สนุกครับ ( ในความคิดผมนะ ) เพราะเคยมีช่วงนึง ตู้นิ่งมากๆ วันๆให้แต่อาหารปลา มันจะอิ่มตัวเอา เจอแบบนี้ บ่องตง แฮปปี้ ก๊า  [on_026] [on_026]
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/11/13, [00:28:08] »

ทำตามที่พี่บอกครับ

ขัดแต่กระจกหน้า อีก 3 บานปล่อยไว้อย่างงั้นดูสัก เดือนนึง

หรือ

เพิ่ม co2 อีกติ๊ดดดนึง + ให้อาหารปลาเยอะขึ้น + เปลี่ยนน้ำจาก 1 อาทิตย์ ลองเป้น 2 อาทิตย์ หรือ 1 อาทิตย์แต่ 10% ครับ

แล้วเดี๊ยวมาดูกันอีกที

ปล..ช่วงเดือนแรกผมเจอตะไคร่เขากวาง สักพักก็หายไป ตามด้วยจุดเขียว แล้วก็หายไป ตอนนี้เจอ dust แทน ก็สู้กับมันไปครับ เลี้ยงไม้น้ำแล้วมันไม่มีอุปสรรคมันไม่สนุกครับ ( ในความคิดผมนะ ) เพราะเคยมีช่วงนึง ตู้นิ่งมากๆ วันๆให้แต่อาหารปลา มันจะอิ่มตัวเอา เจอแบบนี้ บ่องตง แฮปปี้ ก๊า  [on_026] [on_026]

5555 อยากมีกิจกรรมช่ายมั้ยครับ  wuuuu   เเนะนำเปิดไฟทิ้งไว้ 3-4วัน ปิดco2 ใส่ปุ๋ยover dose x 10เท่า รับรองงานงอก ได้งานทำเเน่นอนครับ ฮ่าๆๆๆ    [กู้ดครับ!]   //เเต่ก็จริงครับ เพราะมันต้องมีอะไรทำทุกวัน (หลังๆมาตะไคร่ผมก็ไม่ค่อยมี เเต่ก็ยังเอาที่ขูดกระจก ขูดกระจกทุกวัน555 ขูดไปงั้นๆ ไม่มีตะไคร่ ฮ่าๆๆ)  เเต่ล่าสุดผมไปเที่ยว4วันกลับมา timerอยู่โหมดon (มันเปิดไฟ4วันติดกัน) ตะไคร่บึมมมม เลยรีบเปลี่ยนํ้า ขูดตะไคร่ ลงAzoo ฝาเเดง เเบบ overdose (ฮ่าๆๆๆ โอเวอร์โดส สามเท่าด้วย เเต่ทะยอยๆใส่ในวันเดียวครับ กุ้งก็ปกติ ปลาก็ปกติ อิอิ) ตะไคร่เริ่มจะหายไป  [มือระเบิด]
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/11/13, [00:30:56] »

ไม่เอา ไม่อยากเลียนแบบ  ้hahaha ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 09/11/13, [00:42:27] »

ไม่เอา ไม่อยากเลียนแบบ  ้hahaha ้hahaha

lau01  ยังไงถ้าใช้วิธีไหนเเล้วได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วยนะครับ ^^ ขอบคุณค้าบบบ
« ตอบ #29 เมื่อ: 09/11/13, [00:47:19] »

ได้จ้า อีก 2 อาทิตย์เจอกัน  [on_066]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์