Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ จากเซียนรุ่นพี่ ที่เคยเลี้ยงโรทาล่าได้แดงแปร๊ด หน่อยครับผม  (อ่าน 25153 ครั้ง)
artikich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #60 เมื่อ: 01/08/13, [19:42:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แดงแล้วครับ ตู้สะอาดสวยดีครับ ตัดแต่งสักสามสี่รอบก็ไม่ยืดแล้วครับ อย่าเผลอไปฝังปุ๋ยเยอะอ่ะครับ ต่อไปมันจะเข้าหมวดการประคองต้นไม้ให้อยู่ทรงครับ

ขอบคุณมากๆครับผม 
เริ่มมีสีอ่อนๆ แซมมา ก็ยังดี
เมื่อก่อน ใต้ใบ ยังเขียวเลยครับ

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่ามันใช่ เวียดนามหรือเปล่าหนะครับ

hah1
« ตอบ #61 เมื่อ: 01/08/13, [19:44:58] »

ตู้สวยสะอาดมากครับ

ผมว่าเรื่องระยะไฟกับผิวน้ำมีผลอยู่นะ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

โคมที่เห็นในรูป เป็นโคมด้านหน้าครับ ใช้ขาโคมวางบนขอบไม้สีขาว

ส่วนโคมด้านหลัง ผมไม่ใช้ขาครับ  วางพาดไปกับ ขอบไม้เลย แล้วใช้ขาโคม เป็นตัวล๊อคไม่ให้เคลื่อนอีกที

ส่วนตัว ก็คิดอยู่ว่า คงเป็นเพราะ ช่วงเดือนแรก ใช้โคมเดียว ไฟคงไม่พอ บวกกับไปตัดแต่งบ่อย

เลยทำให้ต้นไม้ , ราก ..  ยังไม่สมบูรณ์ดีครับ (มั่วครับ)

เขียวปั๊ด ตั้งแต่โคนยันยอด ยันหลังใบเลยครับ

Hormones วัยว้าวุ่น ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 01/08/13, [21:51:38] »

ดีใจด้วยนะครับ เริ่มแดงแล้ว เอถ้าอย่างนี้พอจะเพิ่มไฟไปอีกได้ไหมน้า
ไม่ก็เปลี่ยนเป็น เมทัล อิอิ เพราะโดยส่วนตัวผมว่าไฟดีเห็นผลเร็วดีครับ
« ตอบ #63 เมื่อ: 01/08/13, [22:18:58] »

ดีใจด้วยนะครับ เริ่มแดงแล้ว เอถ้าอย่างนี้พอจะเพิ่มไฟไปอีกได้ไหมน้า
ไม่ก็เปลี่ยนเป็น เมทัล อิอิ เพราะโดยส่วนตัวผมว่าไฟดีเห็นผลเร็วดีครับ

ตอนนี้ 39W x 8 แล้วนะครับ ยังไม่พออีกหรอครับผม  [on_008]

ตอนนี้สองโคมก็ปิดมิดแล้วครับ ไม่มีที่จะวางลงไปแล้ว

ผมถึงต้องยกโคมให้ลอยขึ้นมาโคมนึง อีกโคมนึงพาดขอบไม้ไว้

ไม่งั้นไม่มีที่ระบายอากาศเลยครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #64 เมื่อ: 02/08/13, [20:58:27] »

ตอนนี้ 39W x 8 แล้วนะครับ ยังไม่พออีกหรอครับผม  [on_008]

ตอนนี้สองโคมก็ปิดมิดแล้วครับ ไม่มีที่จะวางลงไปแล้ว

ผมถึงต้องยกโคมให้ลอยขึ้นมาโคมนึง อีกโคมนึงพาดขอบไม้ไว้

ไม่งั้นไม่มีที่ระบายอากาศเลยครับ

โคมเดี๋ยวนี้รีเฟล็คมันไม่ค่อยดีครับ ไม่แยกหลอด แสงมันไม่ค่อยพุ่ง
ถ้าเป็นเมทัลก็จะได้แสงไปถึงที่ต้นไม้จริงๆมากกว่าฟลู แม้บางครั้งเมทัลจะใช้วัตต์น้อยกว่า
แล้วเมทัลมันมี UV เยอะกว่า กระตุ้นให้ต้นไม้ขับสีได้ดีกว่า บางต้นนี่โดนเมทัลล่ะใบสีเข้มเป็นมันเลย

พูดถึงเรื่องหลอดและแสงเฉยๆนะ ไม่ได้หมายความว่าต้องเมทัลถึงจะแดง
บางทีไฟไม่เยอะมากแต่ปัจจัยอื่นๆมันได้ มันก็แดงเถือกได้เหมือนกันครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #65 เมื่อ: 02/08/13, [22:33:45] »

พวกที่ใช้ของหรูๆแพงๆ ส่วนมากจะคิดว่านอกจากจะเลี้ยงเพื่อความสนุกแล้ว ของดีๆก็มีค่าทางจิตใจ มองแล้วมันสวย สุขใจที่มี

ส่วนพวกที่งบน้อยๆไม่สามารถมีอย่างคนอื่นได้ บางคนก็หลอกตัวเองด้วยการไปเที่ยวคุยกันว่าคนซื้อยี่ห้อนี้ยี่ห้อนั้นโง่ ใช้อันนี้ก็ได้ใช้อันนั้นก็ได้ ส่วนลึกพวกนี้จริงๆคืออิจฉา อยากใช้เหมือนกันแต่ไม่ได้ใช้ ก็มักจะหลอกตัวเองไปว่าของที่ใช้อยู่ดีแล้ว ใครใช้ของนอกเหนือจากนี้โดนหลอกฟัน โดนหลอกนั่นหลอกนี่

ลองเอาของยี่ห้อหรู แพง มาขายราคาเท่าของถูก ถามหน่อยว่าพวกนี้จะเลือกซื้อมั้ย ? ทั้งสวยกว่าดูดีกว่าซะขนาดนั้น

ถ้าบอกถูกลงเท่าของทั่วไปก็ไม่ซื้อนี่โคตรหลอกตัวเองกันเลย ไม่เชื่อเด็ดขาด  [เอิ๊กๆ]

หรือจะเถียง ? [แอ๊บตุ๊ด]

[on_018]
« ตอบ #66 เมื่อ: 03/08/13, [00:38:14] »

โคมเดี๋ยวนี้รีเฟล็คมันไม่ค่อยดีครับ ไม่แยกหลอด แสงมันไม่ค่อยพุ่ง
ถ้าเป็นเมทัลก็จะได้แสงไปถึงที่ต้นไม้จริงๆมากกว่าฟลู แม้บางครั้งเมทัลจะใช้วัตต์น้อยกว่า
แล้วเมทัลมันมี UV เยอะกว่า กระตุ้นให้ต้นไม้ขับสีได้ดีกว่า บางต้นนี่โดนเมทัลล่ะใบสีเข้มเป็นมันเลย

พูดถึงเรื่องหลอดและแสงเฉยๆนะ ไม่ได้หมายความว่าต้องเมทัลถึงจะแดง
บางทีไฟไม่เยอะมากแต่ปัจจัยอื่นๆมันได้ มันก็แดงเถือกได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับคุณ บัง  lau01
« ตอบ #67 เมื่อ: 07/09/13, [00:02:48] »

มาส่งการบ้านครับ รูปถ่ายซักสองสัปดาห์ที่แล้ว .. [on_026]
« ตอบ #68 เมื่อ: 07/09/13, [00:10:20] »

จากนั้นก็เกิดอาการคัน ตัดแต่ง เปลี่ยน Layout นิดหน่อยครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: 07/09/13, [00:13:41] »

ยังแดงไม่สุด แต่ก็เริ่มมาถูกทางแล้ว   

จะคอยมาอัพ รายงานผลเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆท่านนะครับ

รูปอาจไม่ชัดมาก สีสันไม่สดใส เพราะใช้มือถือถ่ายล้วนๆ ไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้นครับ

diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #70 เมื่อ: 07/09/13, [02:16:04] »

ยังแดงไม่สุด แต่ก็เริ่มมาถูกทางแล้ว   

จะคอยมาอัพ รายงานผลเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆท่านนะครับ

รูปอาจไม่ชัดมาก สีสันไม่สดใส เพราะใช้มือถือถ่ายล้วนๆ ไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้นครับ

แดงมาก [เจ๋ง]
tazan ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 07/09/13, [04:10:41] »

ตู้สวยครับ มีพื้นฐานตัดแต่งต้นไม้ด้วย อีกหน่อยเทรินโปรเเน่นอนครับ  [เย้ะ]

Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #72 เมื่อ: 07/09/13, [08:57:17] »

อั๊ยย่ะ [กู้ดครับ!]
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #73 เมื่อ: 07/09/13, [09:05:08] »

แดงแล้วๆ ดีใจด้วยครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #74 เมื่อ: 07/09/13, [13:43:15] »

แดงมาก [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ คุณแบงค์

วันนี้ยังแดง แต่อนาคต ไม่รู้จะกลายเป็นเขียวอีกหรือเปล่าหน่ะครับ

ตอนนี้กลุ่มทางขวามืิิอ เพิ่งปักได้ไม่นาน อีกอย่างก็ห่างจากไฟ พอดูครับ
« ตอบ #75 เมื่อ: 07/09/13, [13:46:13] »

ตู้สวยครับ มีพื้นฐานตัดแต่งต้นไม้ด้วย อีกหน่อยเทรินโปรเเน่นอนครับ  [เย้ะ]

ขอบคุณมากครับ คุณวิท ผมคงค้องสะสมประสบการณ์ ความรู้ไปเรื่อยๆก่อนครับ
« ตอบ #76 เมื่อ: 07/09/13, [13:47:32] »

อั๊ยย่ะ [กู้ดครับ!]

[on_055]
« ตอบ #77 เมื่อ: 07/09/13, [13:50:23] »

แดงแล้วๆ ดีใจด้วยครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณมากคร๊าบบ
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #78 เมื่อ: 07/09/13, [19:12:34] »

ตู้นี้ประสบผลสำเร็จจากการเอาใจใส่และได้ปุ๋ยดีๆมาใช้ครับ หลอดอะไรก็แดงได้ เห็นไหมๆ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #79 เมื่อ: 07/09/13, [22:38:00] »

พวกที่ใช้ของหรูๆแพงๆ ส่วนมากจะคิดว่านอกจากจะเลี้ยงเพื่อความสนุกแล้ว ของดีๆก็มีค่าทางจิตใจ มองแล้วมันสวย สุขใจที่มี

ส่วนพวกที่งบน้อยๆไม่สามารถมีอย่างคนอื่นได้ บางคนก็หลอกตัวเองด้วยการไปเที่ยวคุยกันว่าคนซื้อยี่ห้อนี้ยี่ห้อนั้นโง่ ใช้อันนี้ก็ได้ใช้อันนั้นก็ได้ ส่วนลึกพวกนี้จริงๆคืออิจฉา อยากใช้เหมือนกันแต่ไม่ได้ใช้ ก็มักจะหลอกตัวเองไปว่าของที่ใช้อยู่ดีแล้ว ใครใช้ของนอกเหนือจากนี้โดนหลอกฟัน โดนหลอกนั่นหลอกนี่

ลองเอาของยี่ห้อหรู แพง มาขายราคาเท่าของถูก ถามหน่อยว่าพวกนี้จะเลือกซื้อมั้ย ? ทั้งสวยกว่าดูดีกว่าซะขนาดนั้น

ถ้าบอกถูกลงเท่าของทั่วไปก็ไม่ซื้อนี่โคตรหลอกตัวเองกันเลย ไม่เชื่อเด็ดขาด  [เอิ๊กๆ]

หรือจะเถียง ? [แอ๊บตุ๊ด]

ถูกต้องเลยครับพี่เอ มันมีคุณค่าทางจิตใจมากๆนะ ตู้LID โคมไฟสวยๆ เครื่องแก้วของพี่ กรรไกรเวฟของลุง อันละ4000

ทุกอย่างมันมีคุณค่าทางจิตรใจครับ สำหรับผมไม่ได้รวยอะไร แต่ใช้ของพวกนี้แล้วมันสบายใจครับ

ไม่เคยดูถูกคนจน และก็ไม่ชอบให้ใครมาดูถูกว่าใช้ของพวกนี้แล้วโง่ครับ
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #80 เมื่อ: 08/09/13, [10:42:58] »

ถูกต้องเลยครับ ไม่งั้นรถเบ็นซ์มันก็ขายไม่ได้สิ มันก็รถเหมือนกัน แต่ได้ความสบายใจ

สมมุติยกตัวอย่าง รถขับโตโยต้า พอมองเห็นคนขับ รถเบ็นซ์ จะบอกว่า โห รถสวยอะ สักวันจะซื้อขับมั่ง แต่ถ้าเป็นเรื่องไม้น้ำ ดันบอกว่า แม่มซื้อไมวะแพงก็แพง ของถูกๆก็ใช้ได้ อย่าไปโง่ดี๊ ซะงั้นงะ   ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #81 เมื่อ: 08/09/13, [11:07:34] »

สุดท้าย ถ้ามีตังค์เหลือใช้

ก็อดรน ทนไม่ไหว อยากลองของแพงอยู่ดี ว่ามันจะดีกว่าแค่ไหน

สรุป เสียหลายซับ หลายซ้อน ..  036

รู้งี้ ....  hah1
diffz ออฟไลน์
« ตอบ #82 เมื่อ: 09/09/13, [15:14:30] »

ขอบคุณมากครับ คุณแบงค์

วันนี้ยังแดง แต่อนาคต ไม่รู้จะกลายเป็นเขียวอีกหรือเปล่าหน่ะครับ

ตอนนี้กลุ่มทางขวามืิิอ เพิ่งปักได้ไม่นาน อีกอย่างก็ห่างจากไฟ พอดูครับ
ไม้แดงที่บ้านก็เปนครับ อยู่ดีๆมันเขียวซะงั้น ้hahaha
 ส่วนเรื่อง ความห่างจากหลอดไฟ
อันนี้ผมว่าอาจจะมีส่วนนะครับแต่เด๋วมันเริ่มยาวมันก็แดงเองแหละครับ
 [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์