Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียกว่าร้องทุกข์ดีไหมเนี่ย...พี่กบโดนข่มขู่ ถึงร้านเลย !!! (ลงใบแจ้งความด้วย)  (อ่าน 41216 ครั้ง)
thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 18/08/13, [06:40:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากให้จบด้วยดีครับ พี่น้องกันทั้งนั้น ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเอง  หยุดกันตอนนี้ แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ
thevalit ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 18/08/13, [09:21:22] »

โทษทีคับพี่ เมื่อวันศุกร์ผมไปที่ร้านแล้วพี่ก็ชวนคุยเรื่องมีคนมาข่มขู่ที่ร้าน ไอ้ผมก็ไม่รู้เรื่องเลยงงเลย แต่ก็เห็นใจคับ
และอยากแสดงความเห็นนิดเดียว มันอดไม่ได้น่ะตามประสาคนบาป คือคอมเมนต์ของพี่ near เนี่ยก็ดีนะแต่ก็ไม่ดี  [on_065]
ว่ากันตรงๆนะเพราะเดาว่าเป็นผู้ใหญ่พอจะรู้ว่าแบบไหนคือหาเรื่องแบบไหนคือเหตุผล คือผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือนพี่อยากให้เว๊ปนี้เป็นสำนักปฏิบัติธรรม
แต่ผมก็ไม่ปฏิเสธโลกสวยนะ ผมเชื่อว่าต่อไปก็จะมีการทะเลาะกันแบบนี้อีกเลี่ยงไม่ได้หรอก คนมันร้อยพ่อพันแม่
ถ้าเป็นสังคมใหญ่ก็ต้องมีกฏหมายไว้คอยจักระเบียบ ส่วนในเว๊ปนี้ก็ใช้กฏกติกากับการรุมประณามก็พอ สำหรับเคสนี้มีการใช้วิธีแจ้งความก็ไม่ได้รุนแรงแค่เป็นเรื่องแปลกใหม่ ซึ่งอาจจะมีมากกว่านี้แต่ไม่ได้มาโพสต์ในนี้
เคสก่อนๆผมเคยคิดแบบพี่นะ แต่มาคิดอีกทีมันเหมือนกาซุกปัญหาไว้ใต้พรมแล้วทำหน้ายิ้มแย้มบอกคนอื่นว่าเรารักกัน ผมว่ามันดีได้ไม่นานอ่ะ
ที่อยากจะบอกก็คือเราอาจจะคิดผิดคราวนี้ แต่ต้องเรียนรู้ว่าคิดแบบนั้นมันดีจริงหรือและอะไรคือสิ่งที่ดีกว่า  [on_066]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 18/08/13, [11:00:40] »

โทษทีคับพี่ เมื่อวันศุกร์ผมไปที่ร้านแล้วพี่ก็ชวนคุยเรื่องมีคนมาข่มขู่ที่ร้าน ไอ้ผมก็ไม่รู้เรื่องเลยงงเลย แต่ก็เห็นใจคับ
และอยากแสดงความเห็นนิดเดียว มันอดไม่ได้น่ะตามประสาคนบาป คือคอมเมนต์ของพี่ near เนี่ยก็ดีนะแต่ก็ไม่ดี  [on_065]
ว่ากันตรงๆนะเพราะเดาว่าเป็นผู้ใหญ่พอจะรู้ว่าแบบไหนคือหาเรื่องแบบไหนคือเหตุผล คือผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือนพี่อยากให้เว๊ปนี้เป็นสำนักปฏิบัติธรรม
แต่ผมก็ไม่ปฏิเสธโลกสวยนะ ผมเชื่อว่าต่อไปก็จะมีการทะเลาะกันแบบนี้อีกเลี่ยงไม่ได้หรอก คนมันร้อยพ่อพันแม่
ถ้าเป็นสังคมใหญ่ก็ต้องมีกฏหมายไว้คอยจักระเบียบ ส่วนในเว๊ปนี้ก็ใช้กฏกติกากับการรุมประณามก็พอ สำหรับเคสนี้มีการใช้วิธีแจ้งความก็ไม่ได้รุนแรงแค่เป็นเรื่องแปลกใหม่ ซึ่งอาจจะมีมากกว่านี้แต่ไม่ได้มาโพสต์ในนี้
เคสก่อนๆผมเคยคิดแบบพี่นะ แต่มาคิดอีกทีมันเหมือนกาซุกปัญหาไว้ใต้พรมแล้วทำหน้ายิ้มแย้มบอกคนอื่นว่าเรารักกัน ผมว่ามันดีได้ไม่นานอ่ะ
ที่อยากจะบอกก็คือเราอาจจะคิดผิดคราวนี้ แต่ต้องเรียนรู้ว่าคิดแบบนั้นมันดีจริงหรือและอะไรคือสิ่งที่ดีกว่า  [on_066]

แต่สำหรับผม ผมคิดเหมือนพี่วงศ์นะครับ จะคิดว่าโลกสวยก็ใช่ เพราะผมคิดว่าการเลี้ยงไม้น้ำของผมเป็นงานที่ผมรัก มากๆ

แต่ผมก็เข้าใจนะ ผมเป็นคนเลี้ยง กับคนขายย่อมความคิดต่างกันครับ เพราะมันมีเรื่องผลประโยชน์ ผมว่าควรจบไปเลยดีกว่า

ไม่ต้องพูดกัน เหมือนกรณีเชียงใหม่ครับ ทั้งคู่จะได้ไม่ต้องปวดหัวครับ ไม่ต้องมีใครขอโทษใครหรอก เพราะทั้ง2 ผมคิดว่ามีเหตุผลส่วนตัวครับ
u4711188 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 18/08/13, [11:24:48] »

เป็นคนในเหตุการณ์พอดีเลยคับ ไปซื้อของที่ร้านพี่กบ

ไม่รู้ว่าเกิดเรื่องอะไรแต่เห็นแบบนี้มันน่ากลัวนะคับ

กลัวอะไร ผมกลัวว่าจะยิงกันหรือตีกันนะคับ

เอาเป็นว่าใจเย็นเถอะคับพี่ๆ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #34 เมื่อ: 18/08/13, [11:39:47] »

ผมไม่ได้ต้องการให้คนทั้งโลกรักกั หรือทุกคนรักกันครับ
เข้าใจว่าโลกจริงมันมีการติฉินนินทา รังเกียจรังงอนกัน
เพียงแต่ว่าถ้าต่างคนต่างอยู่ มันจะเป็นอะไรนักหนา
หรือการทะเลาะนั้นๆมันถกกันด้วยเหตุด้วยผล เพราะต่างก็อยู่ในวัยที่เรียกว่าเด็กไม่ได้แล้ว

คุณมีความรู้และประสบการณ์ในแบบของคุณ เขาก็มีความรู้และประสบการณ์ในแบบของเขา
ทำไมความรู้ของเขาต้องผิดหรือด้อยกว่าของคุณด้วย
ต่างคนต่างแนะนำความรู้ของตนโดยไม่ต้องไปพาดพิงคนอื่น มันจะเป็นอะไรนักหนา

ผมก็คิดอยู่แล้วว่าต้องมีคนมองว่าผมเป็นพวกโลกสวย ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่แบบนั้น
สิ่งที่ผมเสนอมันเป็นไปไม่ได้ในชีวิตจริงเลยหรือครับ มันสวยเกินไปหรือครับ

เอาเถอะถ้าจะถูกว่าๆเป็นพวกโลกสวยผมก็ขอรับไว้ก็แล้วกัน
เพราะถ้าโลกจริงมันเน่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากจะให้มันเน่าไปกว่านี้
ผมเป็นคนหนึ่งที่จะพยายามนั่งนึกหามุมสวยๆมาแบ่งกัน เผื่อว่าจะทำให้ใครหลายคนนึกขึ้นได้ว่า
มุมๆนั้นมันเคยมีอยู่จริง ไม่ใช่เพียงอยู่ในจินตนาการของผมคนเดียว
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 18/08/13, [11:41:54] »

กรณีพี่กบกับคุณ diffz ผมขอไม่ออกความเห็นนะครับ แต่ผมขอนุญาตเรียนพี่กบด้วยความเคารพนะครับ การที่พี่เอาพฤติกรรมลูกค้า มาโพสในเฟซบุคความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่นะครับ มันเหมือนเอาลูกค้ามานินทาครับ ถึงพี่จะไม่ได้เอ่ยชื่อก็ตาม แต่คนอ่านเค้ารู้ครับว่าหมายถึงใคร ไม่คุ้มหรอกครับที่เอาความสะใจชั่วครู่มาแลกกับชื่อเสี้ยงร้านที่พี่สร้างมาแรมปี.. ขออนุญาตพาดพิงกรณีที่พี่เคยเอาเฟสบุคคุณ k crayfish ที่พิมพ์ด่าผมในเฟสบุคของเค้าให้ดูพร้อมทั้งบอกกับบอกผมว่าทำ แบบนี้ไม่ดีเหมือนมาด่ากันลับหลังมีอะไรไม่มาคุยกันต่อหน้า เป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรกระทำตาม ผมยกตัวอย่างแค่นี้พี่กบที่เป็นผู้ใหญ่ในเวปนี้มีคนนับหน้าถือตา มีทั้งคุณวุฒิ วัยวุฒิพอ คงจะเข้าใจได้โดยไม่ยากนะครับ และขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับพี่กบ ที่พี่เคยโพส(แต่ลบไปแล้ว)มีลูกค้าท่านหนึ่ง มาถามว่าที่ร้านพี่ มีเครื่องแก้วชื่อดังยี่ห้อหนึ่งหรอ เหมือนจะดูถูกร้านพี่ ว่ามีของแพงๆขายไม่ได้หรอ...แล้วก็ไม่ซื้อเดินหัวเราะแล้วจากไป....นี่หมายถึงผมหรือเปล่่า ขอพูดตรงๆด้วยความจริงใจนะครับว่า เนื้อหาบิดเบี้ยวกับความจริงไปมาก ผมไม่ได้ติดใจอะไรนะครับแค่อยากรับทราบความจริงจะได้ไม่มีอะไรค้างคาใจ รบกวนพี่ช่วยสละเวลาชี้แจงจักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ จากลูกค้าคนหนึ่งที่ซื้อของร้านพี่ตั้งแต่เริ่มเล่นไม้น้ำ..

บอกกตรงๆครับ ผมไปร้านพี่กบทุกครั้ง พี่เขาก็จะเล่าว่ามีคนมาจะขโมยของร้านพี่เขาทุกครั้ง ไป 5 ครั้ง เล่าทุกครั้งว่าวันนั้นขโมยเข้า หรือ ผมบังเอิญไปวันเดียวกับขโมยทุกครั้งสิน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [11:46:15] โดย nouvo »
« ตอบ #36 เมื่อ: 18/08/13, [12:01:40] »

ที่พี่ near พูดไว้ถูกต้องเลยครับ ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างมีความรู้ ต่างคนต่างขาย ไม่ใช่ว่าจุดแข็งของตัวเองคือขายของถูกแล้วไปนั่งไล่บลัฟคนขายของแพงว่าซื้อไปก็โง่ แบบนั้นมันก็ไม่ไหวครับ ผมเองไม่ใช่คนรวยนะ แต่ผมยอมเก็บเงินนานหน่อยเพื่อซื้อของจากร้านอื่นที่ไม่ใช่ร้านปราณี  ใช่ครับผมเสียเงินมากกว่า แต่เสียครั้งเดียว
kenjomsuk ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 18/08/13, [13:57:11] »

สังคมไม้น้ำมันเริ่มแย่ลงทุกวัน คนเลี้ยงก็น้อยอยู่แล้ว ร้านค้าก็เริ่มอยู่กันยาก คนที่อยู่ในวงการก็มาทะเลาะกัน เฮ้อ เศร้า
 [on_007]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #38 เมื่อ: 18/08/13, [14:01:03] »

สังคมไม้น้ำมันเริ่มแย่ลงทุกวัน คนเลี้ยงก็น้อยอยู่แล้ว ร้านค้าก็เริ่มอยู่กันยาก คนที่อยู่ในวงการก็มาทะเลาะกัน เฮ้อ เศร้า
 [on_007]

ไม่เห็นจะมีอะไรแย่ลงนิ เรื่องนี้เกี่ยวกับแค่กลุ่มคนไม่กี่คน ไม่ใช่ทั้งหมด

คนเลี้ยงไม่ได้น้อยลง มีแต่จะเพิ่มขึ้น
« ตอบ #39 เมื่อ: 18/08/13, [15:26:01] »

บางร้าน ประมาทด้วยคำว่า " ลูกค้าประจำ " แต่จะต้องปิดกิจการลงด้วยคำว่า " ปากต่อปาก "
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #40 เมื่อ: 18/08/13, [16:27:01] »

แต่สำหรับผม ผมคิดเหมือนพี่วงศ์นะครับ จะคิดว่าโลกสวยก็ใช่ เพราะผมคิดว่าการเลี้ยงไม้น้ำของผมเป็นงานที่ผมรัก มากๆ

แต่ผมก็เข้าใจนะ ผมเป็นคนเลี้ยง กับคนขายย่อมความคิดต่างกันครับ เพราะมันมีเรื่องผลประโยชน์ ผมว่าควรจบไปเลยดีกว่า

ไม่ต้องพูดกัน เหมือนกรณีเชียงใหม่ครับ ทั้งคู่จะได้ไม่ต้องปวดหัวครับ ไม่ต้องมีใครขอโทษใครหรอก เพราะทั้ง2 ผมคิดว่ามีเหตุผลส่วนตัวครับ

ในฐานะที่ผมก็นับถือพี่กบในฐานะผู้ใหญ่ที่มีน้ำใจ มีความรู้ และรักน้องๆ คนหนึ่ง
และผมก็รู้จักมักคุ้นน้องมันว่าเป็นคนที่ค่อนข้างจริงจังและซีเรียส

เรื่องกระทู้หลอดไฟผมก็ตามอ่านอยู่พอสมควร(จริงๆมันก็มีประเด็นเก่าๆอื่นๆด้วยน่ะนะ แต่ละมันไว้ละกัน)
ประเด็นมันอยู่ตรงที่คนจำนวนหนึ่งใช้ของที่มียี่ห้อและมีราคา คนจำนวนหนึ่งนำเข้าต้นไม้เข้ามาขายด้วยต้นทุนที่สูงกว่า
คนจำนวนหนึ่งเชื่อและมีประสบการณ์ว่าของที่ผ่านการวิจัยและพัฒนามาแล้วเป็นของที่มีคุณภาพ เหมาะะแก่การใช้งานของเขา

คราวนี้ก็มีคนอีกจำนวนหนึ่งที่คิดว่าไม่เห็นจำเป็นต้องใช้สินค้าแบบนั้นก็เลี้ยงให้ดีได้
คนจำนวนหนึ่งมีช่องทางการนำเข้าและเพาะพันธุ์ที่ถูกว่า จึงสามารถขายได้ในราคาที่ต่ำกว่า

คราวนี้ถ้าต่างคนต่างเชื่อในวิถีของตน ไม่ยุ่งเกี่ยว ข้องแวะ เหน็บแนมกันและกันมันก็จบ
หรือต่างคนต่างให้ความรู้และแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกันอย่างตรงไปตรงมา มีหลักฐานของตัว วงการมันก็พัฒนาได้

แต่ความจริงที่เกิดขึ้นคือ เมื่อคนหนึ่งแนะนำอย่างหนึ่ง อีกคนหนึ่งกลับไปบลัฟกลับ
ไอ้คนที่ถูกบลัฟก็ทนไม่ได้ก็เลยบลัฟกันไปกันมาไม่จบไม่สิ้น ไม่รู้ว่าทำกันไปเพื่ออะไร
มันก็เข้าสู่วังวนของการจองเวรกันก็เท่านั้น การเลี้ยงไม้น้ำที่ควรเป็นความสุนทรีย์ก็กลายเป็นเรื่องติฉินนินทากันไปเสียได้

ผมบอกตรงๆว่ากรณีนี้ผมรู้เรื่องก่อนที่น้องมันจะไปที่ร้านพี่กบ
มันติดใจประเด็นว่าทำไมถึงต่างคนต่างอยู่ไม่ได้ ทำไมต้องเกิดการบลัฟกันแบบนั้นด้วย
โดยเฉพาะในเฟสพี่กบที่บอกว่า
"อยากให้มาแหกตาดูที่ร้าน ว่าเลี้ยงได้จริงหรือไม่ ไม่ใช่แค่มุดอยู่ในรูใต้หินชั้นดินดานในโคลนตม"

ผมก็บอกว่าอย่าเลย พี่เค้าคงไม่ได้หมายถึงเราหรอก คงจะพูดไปลอยๆเฉยๆ
แต่มันก็เชื่อว่าอาจจะลอยมาโดนมันด้วย และก็บอกผมว่าไม่ได้จะไปอะไรกับพี่เค้า
แค่จะไปตามที่พี่เค้าเชิญก็เท่านั้น และจะบอกขอว่าต่างคนต่างอยู่จะได้ไหม

ก็ต้องยอมรับว่าผมไม่ได้ไปด้วย ใครจะคุยอะไรยังไง ข่มขู่หรือไม่ผมก็ไม่รู้
และผมก็ยังมองว่ากล้องวงจรปิดนั้นจะมีเสียงการสนทนาหรือไม่ ผมก็ไม่รู้

แต่แค่อยากจะบอกว่า ครั้งหนึ่งผมเคยเชื่อมาตลอดว่าวงการนี้มันสวยงาม
ทุกคนเข้ามาเพราะรักธรรมชาติ รักชีวิต และมีจิตใจอันดีงามที่อยากจะแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน

ผมเชื่อมาตลอดว่าธุรกิจในวงการนี้มันเป็นธุรกิจที่ดี เอื้อเฟิ้อเผื่อแผ่ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ไม่ปัดแข้งปัดขากัน
เพราะพี่ๆน้องๆทุกคนที่เปิดร้านอยู่ในสวนฯหรือที่อื่นๆก็ตาม ต่างก็รู้จักกันทั้งสิ้น เกือบทั้งหมดก็เริ่มจากเว็บแห่งนี้ทั้งนั้น

แต่ทำไมหลังๆนี้มันดูวุ่นวายพิลึก ทำไมหลังๆนี้มันดูอะไรๆเป็นผลประโยชน์ไปหมด
อะไรๆมันเป็นการติฉินนินทา เป็นความแค้นเคือง เป็นความไม่พอใจซึ่งกันและกันไปเสียได้

ผมไม่คิดจะหาสาเหตุว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะคิดว่าไม่ใช่ประเด็น
และอยากจะบอกว่าผมยินดีที่จะเชื่อต่อไปว่าวงการนี้มันยังคงสวยงามและเปี่ยมด้วยน้ำใจเหมือนที่เคยเป็นมา
เหมือนที่เคยทำให้ผมอยากจะเอาเวลาจำนวนมากของชีวิตมาอยู่ที่นี่

ผมเป็นเพียงสมาชิกเล็กๆคนหนึ่งที่ไม่ค่อยรู้จักใครมากนัก แต่อย่างน้อยผมก็รู้จักกับพี่กบ
เลยอยากจะขอว่าให้อภัยน้องมันเถอะครับ บางครั้งด้วยวัยวุฒิที่ยังน้อยก็อาจทำให้พลุ่งพล่านไปบ้าง

ส่วนแบงค์ คุณก็ไม่ต้องออกมาตอบอะไรหรอกนะ
เรื่องที่ผ่านไปแล้วก็คือผ่านไปแล้ว คำอธิบายใดๆไม่สามารถช่วยอะไรได้ ทำสิ่งที่ต้องทำต่อไป

ขออนุญาตที่พาดพิงนะครับ
กรณีนี้ผมว่ามันเป็นกรณีเดียวกับเรื่องที่เชียงใหม่ในอดีตอันนานมาแล้ว
สุดท้ายปลายทางก็คือต่างคนต่างอยู่ ไม่ข้องแวะและใส่ใจในกันและกัน มันก็สงบสุขได้ไปโดยปริยาย
สักวันหนึ่งเมื่อเมฆหมอกมันจางลง ต่างคนต่างลดทิฐิลงไปจนสิ้น อะไรๆอาจจะกลับมาดีเหมือนเดิมก็เป็นได้

ถ้าวงการไม้น้ำคือความรัก ถ้าไม้น้ำคือสังคม ถ้าไม้น้ำคือบ้าน
เราจะเปิดบ้านที่เก็บกวาดอย่างเรียบร้อยดูสะอาดตาไว้รอรับแขก
หรือจะปล่อยให้บ้านรกรุงรัง พี่น้องทะเลาะกัน พ่อแม่ตีกัน ไว้รอรับแขก กันดีครับ

กรณีผมอย่าเหมาว่าเป็นจังหวัดเลยครับ  เลยป้ายจอดไปนานแล้ว

กรณีเชียงใหม่ตอนนี้ที่ต้องจับตามีงานเดียว ปลายปี งานแสดงพรรณไม้น้ำภาคเหนือครั้งที่ 3

งานประกวดตู้พรรณไม้น้ำ ในงานแสดงพรรณไม้น้ำภาคเหนือครั้งที่ 3
ขนาดไม่เกิน 55 ลิตร วันที่  4-9 ธันวาคม 2556
ขอกราบเรียนเชิญทุกท่านที่สนใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [16:33:10] โดย Coffman »
« ตอบ #41 เมื่อ: 18/08/13, [16:41:04] »

กรณีผมอย่าเหมาว่าเป็นจังหวัดเลยครับ  เลยป้ายจอดไปนานแล้ว

กรณีเชียงใหม่ตอนนี้ที่ต้องจับตามีงานเดียว ปลายปี งานแสดงพรรณไม้น้ำภาคเหนือครั้งที่ 3

งานประกวดตู้พรรณไม้น้ำ ในงานแสดงพรรณไม้น้ำภาคเหนือครั้งที่ 3
ขนาดไม่เกิน 55 ลิตร วันที่  4-9 ธันวาคม 2556
ขอกราบเรียนเชิญทุกท่านที่สนใจนะครับ

ขอโทษด้วยครับพี่ ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น hah1

เดี๋ยวไปจับตาถึงงานเลยละ [เดะแว๊น]
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 18/08/13, [16:41:50] »

เนียน
pete.chatchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 18/08/13, [17:14:22] »

ใจเย็นๆ กันนะครับ อย่าลืมนะครับว่า web นี้เด็กๆ ก็สามารถดูได้เน๊อ
« ตอบ #44 เมื่อ: 18/08/13, [17:40:44] »

ไม่ใช่อย่างง๊านนน ขอเรียกพี่เนียร์แล้วกันนะพี่วงศ์ (ไม่รู้จักกันเป็นส่วนตัวเลยไม่กล้าเรียกชื่ออื่นโดยไม่ได้รับอนุญาติ)
ผมไม่ได้ว่าพี่โลกสวยและผมเองก็จัดอยู่ในพวกโลกสวยด้วยและไม่คิดว่าโลกสวยน่ารังเกียจตรงไหน  
ไอ้ที่พี่น่าจะโกรธคือที่ผมเหน็บว่าพี่อยากให้เว๊ปนี้เป็นสำนักปฏิบัติธรรมมากกว่านะ หรือว่าอ่านถึงตรงนี้เลยโกรธแล้วก็พาลอคติไปเลย
ที่ผมต้องการจะสื่อคือไม่อยากให้เรื่องมันจบแบบไมเคลียร์ ที่ไหนๆก็ทะเฝาะกันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร ควรจะเอาคุยกันในนี้อย่างน้อยก็มีกติกาและคนดู (คนดูจะเป็นตัวบังคับให้คู่กรณีเถียงกันด้วยเหตผลเพราะทุกคนอยากสร้างภาพให้ตัวเองไม่มีใครอยากเป็นผู้ร้าย)
ถ้าไปเถียงกันข้างนอกผมว่ามีต่อยหรืออาจจะร้ายแรงกว่านั้น พี่น่าจะนึกภาพออก
อาจจะมีคนเห็นว่าการแจ้งความเป็นเรื่องเลวร้าย ทำให้วงการนี้เสื่อมเสียแต่ผมว่าไม่นะ มันแล้วแต่คนจะมอง
(อย่างน้อยคอมเม้นตืคุณเอก็ดูจะมองโลกในแง่ดี)
เท่าที่ผมรู้สึกได้จากสำนวนการเขียนของพี่ผมว่าพี่ก็น่าคบคนนึง ถ้าเลือกได้ก็อยากย้ายไปอยู่หมู่บ้านพี่ซะเลยก็เรามันพวกเดียวกันไง
ไม่แน่ใจว่าเขียนหมดยังแต่ขอไปดูวอลเล่บอลก่อน ไทยนำรัสเซียนึงเซ๊ตแล้วคับ

ผมไม่ได้ต้องการให้คนทั้งโลกรักกั หรือทุกคนรักกันครับ
เข้าใจว่าโลกจริงมันมีการติฉินนินทา รังเกียจรังงอนกัน
เพียงแต่ว่าถ้าต่างคนต่างอยู่ มันจะเป็นอะไรนักหนา
หรือการทะเลาะนั้นๆมันถกกันด้วยเหตุด้วยผล เพราะต่างก็อยู่ในวัยที่เรียกว่าเด็กไม่ได้แล้ว

คุณมีความรู้และประสบการณ์ในแบบของคุณ เขาก็มีความรู้และประสบการณ์ในแบบของเขา
ทำไมความรู้ของเขาต้องผิดหรือด้อยกว่าของคุณด้วย
ต่างคนต่างแนะนำความรู้ของตนโดยไม่ต้องไปพาดพิงคนอื่น มันจะเป็นอะไรนักหนา

ผมก็คิดอยู่แล้วว่าต้องมีคนมองว่าผมเป็นพวกโลกสวย ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่แบบนั้น
สิ่งที่ผมเสนอมันเป็นไปไม่ได้ในชีวิตจริงเลยหรือครับ มันสวยเกินไปหรือครับ

เอาเถอะถ้าจะถูกว่าๆเป็นพวกโลกสวยผมก็ขอรับไว้ก็แล้วกัน
เพราะถ้าโลกจริงมันเน่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากจะให้มันเน่าไปกว่านี้
ผมเป็นคนหนึ่งที่จะพยายามนั่งนึกหามุมสวยๆมาแบ่งกัน เผื่อว่าจะทำให้ใครหลายคนนึกขึ้นได้ว่า
มุมๆนั้นมันเคยมีอยู่จริง ไม่ใช่เพียงอยู่ในจินตนาการของผมคนเดียว

Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 18/08/13, [17:49:36] »

"อยากให้มาแหกตาดูที่ร้าน ว่าเลี้ยงได้จริงหรือไม่ ไม่ใช่แค่มุดอยู่ในรูใต้หินชั้นดินดานในโคลนตม"

ถ้ายังหนุ่มกว่านี้สึก10ปี เจอใครมาพูดอย่างนี้ คงเอาปืนไปยิงแล้วอ่ะครับ นี่ถือว่าน้องมันกรุณาแล้ว
ก็เห็นแจ้งความแล้วไง ตอนโพสต์มันมือไปเองนี่ครับ นิสัยเหมือนเด็กท้าเขาแหยงๆแล้วพอเขามาจริง
วิ่งไปฟ้องครู จะมาร้องอะไรกันครับ  [on_009]

ประวัติเยอะนะครับ ที่ตายๆกันนะส่วนเยอะเพราะปากพาจน เจอยิงก่อนเคลียร์ที่หลังทั้งนั้น

นี่ไม่ใช่ครั้งแรก นิสัยเดิมไม่เปลี่ยนไม่เคยคิดว่าผิด คราวนี้ผิดคาดคิดว่ากระแสดราม่าจะหนุน
ผมไม่เป็นกลางครับผมไม่ชอบนิสัยพ่อค้าแบบคิเคียวยะซัง
 [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/13, [23:19:07] โดย Lolicon »
« ตอบ #46 เมื่อ: 18/08/13, [18:07:01] »

...
ที่ผมต้องการจะสื่อคือไม่อยากให้เรื่องมันจบแบบไมเคลียร์ ที่ไหนๆก็ทะเฝาะกันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร
ควรจะเอาคุยกันในนี้อย่างน้อยก็มีกติกาและคนดู
(คนดูจะเป็นตัวบังคับให้คู่กรณีเถียงกันด้วยเหตผลเพราะทุกคนอยากสร้างภาพให้ตัวเองไม่มีใครอยากเป็นผู้ร้าย)

ถ้าไปเถียงกันข้างนอกผมว่ามีต่อยหรืออาจจะร้ายแรงกว่านั้น พี่น่าจะนึกภาพออก
อาจจะมีคนเห็นว่าการแจ้งความเป็นเรื่องเลวร้าย ทำให้วงการนี้เสื่อมเสียแต่ผมว่าไม่นะ มันแล้วแต่คนจะมอง
(อย่างน้อยคอมเม้นตืคุณเอก็ดูจะมองโลกในแง่ดี)
...

เรื่องสำนักปฏิบัติธรรมอะไรนั่นช่างมันเถอะ อยากจะบอกตามตรงว่าผมไม่เคยปฏิบัติธรรมเลยสักครั้ง
แล้วผมจะมาสร้างสำนักปฏิบัติธรรมไปเพื่ออะไร

ผมอยู่เว็บนี้มา 5-6 ปี อาจน้อยกว่ารุ่นเก๋าอยู่หลายคนก็จริง
แต่ก็มากพอที่จะเห็นการทะเลาะเบาะแว้งแบบนี้ ซึ่งทุกครั้งก็จะมีคนอยากจะให้มันจบ
คนหนึ่งอยากให้จบจริงๆแบบน้ำใจนักกีฬา อีกคนหนึ่งอยากใจให้จบเพราะอยากรู้เบื้องลึกเบื้องหลังของแต่ละคน

แบบแรกนั้นเป็นทัศนคติที่ดีมากๆ แต่ผลที่ออกมาผมไม่เคยเห็นว่ามันจะเป็นแบบนั้น
คนดูตัดสิน แอ็ดมินตัดสิน แล้วยังไง สุดท้ายต่างคนก็ยังคงความคิดและความเชื่อของตัวเองไว้อย่างเหนียวแน่น
และหลายคนก็เกิดความเบื่อหน่ายแล้วเดินหันหลังออกไป ไม่ว่าจะมือใหม่หรือมือเก่า

แบบที่สองทั้งคู่ต่างขุดคุ้ยความชั่วร้ายของฝ่ายตรงข้ามและแอบอ้างความดีของตัวกันอย่างเมามัน
คนดูสะใจ ได้รู้เบื้องหลัง แล้วยังไง ต่างก็เสียหายกันทั้งสองฝ่าย เจ็บตัวกันทั้งคู่

เพราะความจริงของโลกใบนี้คือไม่มีใครที่ดีอย่างสมบูรณ์แบบ และไม่มีใครเลวอย่างสมบูรณ์แบบเช่นกัน
ทุกคนมีเรื่องเสียให้ถูกวิพากษ์วิจารณ์กันทั้งนั้น
ถึงแม้บางเรื่องจะไม่ใช่เรื่องเสียหาย แต่พอเกลียดกันแล้วมันก็กลายเป็นเรื่องขึ้นมาได้

เรื่องบางเรื่องผมว่ามันไม่จำเป็นต้องเคลียร์ถ้าเราไม่รู้ว่ามันจะจบลงที่ไหน เป้าหมายคืออะไร
กรณีนี้เมื่อเคลียร์แล้วจะรักกันไหม สามัคคีกันไหม ผมพนันได้ว่ามันไม่ใช่

ดังนั้นจะดีกว่าไหมที่ต่างคนต่างเดิน ต่างคนต่างใช้ชีวิต แต่เอาไม้น้ำเป็นศูนย์กลาง
เอาคนรุ่นใหม่ๆที่เค้าต้องการความรู้จริงๆเป็นศูนย์กลาง เอาวงการเป็นศูนย์กลาง
« ตอบ #47 เมื่อ: 18/08/13, [21:42:52] »

เรื่องสำนักปฏิบัติธรรมอะไรนั่นช่างมันเถอะ อยากจะบอกตามตรงว่าผมไม่เคยปฏิบัติธรรมเลยสักครั้ง
แล้วผมจะมาสร้างสำนักปฏิบัติธรรมไปเพื่ออะไร

ผมอยู่เว็บนี้มา 5-6 ปี อาจน้อยกว่ารุ่นเก๋าอยู่หลายคนก็จริง
แต่ก็มากพอที่จะเห็นการทะเลาะเบาะแว้งแบบนี้ ซึ่งทุกครั้งก็จะมีคนอยากจะให้มันจบ
คนหนึ่งอยากให้จบจริงๆแบบน้ำใจนักกีฬา อีกคนหนึ่งอยากใจให้จบเพราะอยากรู้เบื้องลึกเบื้องหลังของแต่ละคน

แบบแรกนั้นเป็นทัศนคติที่ดีมากๆ แต่ผลที่ออกมาผมไม่เคยเห็นว่ามันจะเป็นแบบนั้น
คนดูตัดสิน แอ็ดมินตัดสิน แล้วยังไง สุดท้ายต่างคนก็ยังคงความคิดและความเชื่อของตัวเองไว้อย่างเหนียวแน่น
และหลายคนก็เกิดความเบื่อหน่ายแล้วเดินหันหลังออกไป ไม่ว่าจะมือใหม่หรือมือเก่า

แบบที่สองทั้งคู่ต่างขุดคุ้ยความชั่วร้ายของฝ่ายตรงข้ามและแอบอ้างความดีของตัวกันอย่างเมามัน
คนดูสะใจ ได้รู้เบื้องหลัง แล้วยังไง ต่างก็เสียหายกันทั้งสองฝ่าย เจ็บตัวกันทั้งคู่

เพราะความจริงของโลกใบนี้คือไม่มีใครที่ดีอย่างสมบูรณ์แบบ และไม่มีใครเลวอย่างสมบูรณ์แบบเช่นกัน
ทุกคนมีเรื่องเสียให้ถูกวิพากษ์วิจารณ์กันทั้งนั้น
ถึงแม้บางเรื่องจะไม่ใช่เรื่องเสียหาย แต่พอเกลียดกันแล้วมันก็กลายเป็นเรื่องขึ้นมาได้

เรื่องบางเรื่องผมว่ามันไม่จำเป็นต้องเคลียร์ถ้าเราไม่รู้ว่ามันจะจบลงที่ไหน เป้าหมายคืออะไร
กรณีนี้เมื่อเคลียร์แล้วจะรักกันไหม สามัคคีกันไหม ผมพนันได้ว่ามันไม่ใช่

ดังนั้นจะดีกว่าไหมที่ต่างคนต่างเดิน ต่างคนต่างใช้ชีวิต แต่เอาไม้น้ำเป็นศูนย์กลาง
เอาคนรุ่นใหม่ๆที่เค้าต้องการความรู้จริงๆเป็นศูนย์กลาง เอาวงการเป็นศูนย์กลาง
แหม่ ไทยแพ้รัสเซีย 2 ต่อ 3 เซ๊ต เสียดายเกือบชนะ
เริ่มตรงคำว่าเคลียร์ของผมก่อนแล้วกัน คือเคลียร์ในความหมายของผมไม่ได้จบลงด้วยการจับมือแล้วคืนดีกันเสมอไป และเป้าหมายผมก็ไม่ได้อยู่ที่แค่คู่กรณีแต่เป็นคนที่เข้ามาอ่าน เพราะคนพวกนี้อาจจะซื้อขายกันในอนาคต มันหนีไม่พ้นต้องมีซักคู่ทะเลาะกัน ถ้าให้จบแบบต่างคนต่างอยู่มันจะไม่มีการเรียนรู้ และก็จะมีคู่ใหม่มาเรื่อยๆ ถ้ากลัวคนจะเบื่อหน่ายการทะเลาะแล้วหายไปจากเว๊ป ผมว่าเค้าหนีไม่พ้นหรอก
สังคมไหนถ้าประกอบไปด้วยคนมันต้องทะเลาะกันจนได้นั่นแหละ มันจึงไม่ใช่เหตุผลที่คนจะหายไปจนรู้สึกได้ว่าคนน้อยลง

ผมเข้ามาเล่นในนี้ทีหลังพี่แต่ก็พอเห็นพัฒนาการของการทะเลาะกัน ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้แต่อย่างน้อยคอนเซ็ปนี้ก็ไม่ใช่การซุกปัญหา
ปัญหาของผมก็ไม่ใช่แค่ของคู่กรณี อย่างการขุดคุ้ย ถ้าใช้วิธีการนี้จะใช้ได้ตลอดเหรอ เท่าที่ผมรู้สึกจากคอมเม้นต์ของหลายๆคน เขาคิดว่ามันไม่แมนเท่าไร ถ้าใครยังใช้วิธีการนี้คงหาพวกยาก แล้วอย่างคนที่กลัวเจ็บตัวเพราะโดนขุดคุ้ยก็ไม่น่าจะต้องกลัวคนอื่นจะมองว่าเราเลวร้าย พี่เองยังบอกว่าไม่มีใครเกิดมาสมบูรณ์แบบ คนอื่นเค้าก็คิดแบบพี่ได้หรือพี่ไม่คิดอย่างนั้น ถ้าจะมีคนที่คอยซ้ำเติมไอ้คนนั้นควรจะโดนประณามมากกว่า หรือถ้ากลัวไม่มีคนมาซื้อของเราด้วยสาเหตเพราะเรามีประวัติเบี้ยวมาก่อน เป็นพี่จะมั่นใจขนาดไหนถ้าจะสั่งของจากเขา ก็ต้องยอมรับสภาพแต่มันคงไม่เป็นอย่างงี้ตลอดหรอก คนเราพร้อมจะให้อภัยกันอยู่แล้วแหละ อย่างทะเลาะกันนานๆแต่หาทางลงไม่ได้ ไม่รู้ว่าลงแบบไหนถึงจะไม่เสีย และอย่างคนดูควรจะมีปฏิกิริยาแบบไหนเช่นถ้าคนผิดถูกจับได้แต่ไม่ยอมรับ จะเหยียบให้จมดินหรือเห็นใจกัน อย่างงี้เป็นต้น หรืออย่างเคสที่พี่พูดถึงมันจบไม่สวย ผมก็เห็นอะไรบางอย่างที่เราเรียนรู้ได้ ซึ่งอาจจะมีผมคนเดียวมั้ง ความคิดผมก็ประมาณนี้แหละคับ เอามาแลกเปลี่ยนกัน
« ตอบ #48 เมื่อ: 18/08/13, [21:59:43] »

แหม่ ไทยแพ้รัสเซีย 2 ต่อ 3 เซ๊ต เสียดายเกือบชนะ
เริ่มตรงคำว่าเคลียร์ของผมก่อนแล้วกัน คือเคลียร์ในความหมายของผมไม่ได้จบลงด้วยการจับมือแล้วคืนดีกันเสมอไป และเป้าหมายผมก็ไม่ได้อยู่ที่แค่คู่กรณีแต่เป็นคนที่เข้ามาอ่าน เพราะคนพวกนี้อาจจะซื้อขายกันในอนาคต มันหนีไม่พ้นต้องมีซักคู่ทะเลาะกัน ถ้าให้จบแบบต่างคนต่างอยู่มันจะไม่มีการเรียนรู้ และก็จะมีคู่ใหม่มาเรื่อยๆ ถ้ากลัวคนจะเบื่อหน่ายการทะเลาะแล้วหายไปจากเว๊ป ผมว่าเค้าหนีไม่พ้นหรอก
สังคมไหนถ้าประกอบไปด้วยคนมันต้องทะเลาะกันจนได้นั่นแหละ มันจึงไม่ใช่เหตุผลที่คนจะหายไปจนรู้สึกได้ว่าคนน้อยลง

ผมเข้ามาเล่นในนี้ทีหลังพี่แต่ก็พอเห็นพัฒนาการของการทะเลาะกัน ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้แต่อย่างน้อยคอนเซ็ปนี้ก็ไม่ใช่การซุกปัญหา
ปัญหาของผมก็ไม่ใช่แค่ของคู่กรณี อย่างการขุดคุ้ย ถ้าใช้วิธีการนี้จะใช้ได้ตลอดเหรอ เท่าที่ผมรู้สึกจากคอมเม้นต์ของหลายๆคน เขาคิดว่ามันไม่แมนเท่าไร ถ้าใครยังใช้วิธีการนี้คงหาพวกยาก แล้วอย่างคนที่กลัวเจ็บตัวเพราะโดนขุดคุ้ยก็ไม่น่าจะต้องกลัวคนอื่นจะมองว่าเราเลวร้าย พี่เองยังบอกว่าไม่มีใครเกิดมาสมบูรณ์แบบ คนอื่นเค้าก็คิดแบบพี่ได้หรือพี่ไม่คิดอย่างนั้น ถ้าจะมีคนที่คอยซ้ำเติมไอ้คนนั้นควรจะโดนประณามมากกว่า หรือถ้ากลัวไม่มีคนมาซื้อของเราด้วยสาเหตเพราะเรามีประวัติเบี้ยวมาก่อน เป็นพี่จะมั่นใจขนาดไหนถ้าจะสั่งของจากเขา ก็ต้องยอมรับสภาพแต่มันคงไม่เป็นอย่างงี้ตลอดหรอก คนเราพร้อมจะให้อภัยกันอยู่แล้วแหละ อย่างทะเลาะกันนานๆแต่หาทางลงไม่ได้ ไม่รู้ว่าลงแบบไหนถึงจะไม่เสีย และอย่างคนดูควรจะมีปฏิกิริยาแบบไหนเช่นถ้าคนผิดถูกจับได้แต่ไม่ยอมรับ จะเหยียบให้จมดินหรือเห็นใจกัน อย่างงี้เป็นต้น หรืออย่างเคสที่พี่พูดถึงมันจบไม่สวย ผมก็เห็นอะไรบางอย่างที่เราเรียนรู้ได้ ซึ่งอาจจะมีผมคนเดียวมั้ง ความคิดผมก็ประมาณนี้แหละคับ เอามาแลกเปลี่ยนกัน

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [22:02:50] โดย Near »
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 18/08/13, [22:25:56] »

มี "คน" พยายามจังเล๊ยย จะเป็นท่าน "เทพ" สงสัยจัง ว่าหลอดที่พี่ "กบ" แจกเนี่ย ว่าเลี้ยงไม้แดง ให้แดงได้จริงรึเปล่า
อยากให้มา "แหก" ตาดู ที่ร้านจังเลยยย ว่าเลี้ยงได้แดงจริงหรือไม่
ไม่ใช่แค่หมุดอยู่แต่ในรูใต้ชั้นหินดินดานในโคลนตม "ขำว่ะ

ถ้าเปลี่ยนเป็น

มี "คน" สงสัยว่าหลอดที่พี่ "กบ" แจกเนี่ย ว่าเลี้ยงไม้แดง ให้แดงได้จริงรึเปล่า
อยากให้มา "ดู" ที่ร้านจังด้วยตาเลยยย ว่าเลี้ยงได้แดงจริง

อะไรคงดีกว่านี้...ความแค้นเก็บไว้ในใจก็พอ [นะโม นะโม]
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 18/08/13, [23:19:21] »

ผมมือใหม่ครับ แต่ว่าพี่กบยังแจกอยู่เปล่าครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #51 เมื่อ: 18/08/13, [23:33:08] »

ยังแจกอยู่ครับ  เดินไปรับที่ร้าน หรือโทรไปหาพี่กบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [23:42:55] โดย nouvo »
function_wor ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 19/08/13, [02:02:59] »

ผมเชื่อว่าหลอดที่พี่กบนำมาแจก เลี้ยงได้จริงๆ เพราะคนขายของอย่างพี่น่าจะทดลองมาอย่างดีแล้ว

ถ้าอยากเชิญชวนให้ไปดูผลงานของหลอดไฟนั้น น่าจะใช้คำพูดดีๆ

แต่มันติดตรงคำที่โพสลงไปน่ะแหละครับ มันฟังรุนแรง  036

แค่ความเห็น คนๆหนึ่ง ถ้าล่วงเกินต้องขออภัยครับ
paoloth ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 19/08/13, [03:18:54] »

ประเด็นเป็นที่ facebook เห็นคนกัดดันเพราะมันมาเยอะและ เลิกเล่น แล้วไปเล่น hi5 กันเถอะ [on_026]

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน กดกระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน เจอคนไม่เข้าใจกันอีกแล้ว เห็นแล้วเครียดครับ ทุกวันนี้มีเรื่องให้เครียดกันมากมายอยู่แล้ว อย่าเอาเรื่องเล็กๆน้อยๆมาคิด มาใส่ใจกันเลย ปวดหัวป่าวๆ [on_018]
แต่มีข้อข้องใจ คนที่พี่กบบอกว่า บุกรุกต้องการจะไปหาเรื่องหรือแค่ไปเครียคุยกันตามประสา "ลูกผู้ชาย" ถ้าต้องปเครียไปคนเดียวก็ได้มั้งครับ หรือมีเจตณาเป็นอย่างอื่น ก็ถ้าไปคนเดี๋ยวคุยกันมันอาจจะง่ายกว่าเอาพวกไปนะครับ
สุดท้ายนี้...ที่พูดมาทั้งหมด ก็อยากเห็นแค่คนไทยรักกันก็เท่านั้นเองครับ [on_018]

ปล.ผมคนชลบุรีไม่ยิงเมียกับแม่ยายครับ [on_026] [on_026] [on_026]เกี่ยวกันป่าว้า
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 19/08/13, [08:29:54] »

"พูดดี ทำให้ศัตรูกลายเป็นมิตร
พูดไม่คิด ทำให้มิตรกลายเป็นศัตรู"

ไม่มีอะไรครับ ไปเจอมาในเฟสเหมือนกันเลยเอามาแชร์  
 [saywhat]
« ตอบ #55 เมื่อ: 19/08/13, [08:34:36] »

ขอให้จบลงด้วยดี เลี้ยงไม้น้ำกันอย่างมีความสุขนะคับ
Cube Garden ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 19/08/13, [09:09:20] »

ไม่ควรจะไปข่มขู่นะครับ คิดแล้วทำเลยครับ ลูกผู้ชาย ต่อยกันโลด แล้วไปเสียค่าปรับ ที่โรงพัก เคลียๆกันไป ทำร้ายร่างกาย เสียไม่กี่ร้อย นั่งพิมคีบอร์ดมันก็เท่านั้น ต่อความยาว สาวความยืด เสียความรู้สึก

ตอนเด็กๆ เพื่อนที่ต่อยกันนี่โตมา สนิทกันมากเลย ส่วนพวกที่คุยดีดี สุดท้าย แค่สร้างภาพ ไม่เคยจะช่วยเหลืออะไร

แบตไทยไปมวยโลกครับ ้hahaha
« ตอบ #57 เมื่อ: 19/08/13, [10:16:54] »

ผมเชื่อว่าหลอดที่พี่กบนำมาแจก เลี้ยงได้จริงๆ เพราะคนขายของอย่างพี่น่าจะทดลองมาอย่างดีแล้ว

ถ้าอยากเชิญชวนให้ไปดูผลงานของหลอดไฟนั้น น่าจะใช้คำพูดดีๆ

แต่มันติดตรงคำที่โพสลงไปน่ะแหละครับ มันฟังรุนแรง  036

แค่ความเห็น คนๆหนึ่ง ถ้าล่วงเกินต้องขออภัยครับ

หลอดแกใช้ได้จริงครับ  [on_026]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 19/08/13, [10:27:32] »

หลอดแกใช้ได้จริงครับ  [on_026]

เห็นมั๊ยครับ ของดีใช้ได้ดีจริง   คนที่ไปรับมาลองใช้แล้วยังบอกต่อกันเลยครับว่าแดงจริงดีจริง  เสียดายผมอยู่ ตจว. ไม่งั้นไปเอามาลองด้วยนะเนี่ย  [on_026]
« ตอบ #59 เมื่อ: 19/08/13, [11:54:15] »

เปิดให้หลานๆในบ้านดูกันบ่อย ฝึกการเข้าสังคม

<a href="http://www.youtube.com/v/csX6pH7mRoM" target="_blank">http://www.youtube.com/v/csX6pH7mRoM</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/13, [11:56:14] โดย nouvo »
หน้า: 1 2 3 4 ... 7   ขึ้นบน
พิมพ์