Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องตัวกันย้อนหน้อยครับ  (อ่าน 2433 ครั้ง)
" Legrock " ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/13, [23:14:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือพอดีไปซื่อของมาเตรียมทำคาร์บอนยีสซะดิบดีเลย กลับมาดันนึกได้ว่าลืมกันย้อน
อยากทราบว่าแก้ไขยังไงบ้าง มีปัญหาหนักไหม แล้วพอจะมีอะไรมาทดแทนได้บ้างครับ เครียดเลย หาย้อนไปดูกระทู้เก่าๆไม่เจอ รบกวนทีครับ asspain
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/13, [23:19:18] »

วางขวดยีสต์ให้สูงกว่าผิวนํ้าในตู้ ก็ไม่ต้องใช้กันย้อนละครับ  [เจ๋ง]  ไว้ค่อยไปซื้อมาใส่ทีหลังได้ครับ
เเนะเพิ่มว่า ใส่วาว์วปรับความเเรงก๊าซ ก่อนเข้ากันย้อนครับ เพราะถ้าเราจะถอดหัวดิฟ หรือถอดกันย้อน ใส่กันย้อน เราสามารถปิดวาว์วก่อน เเละถอดจากขั้วหนึ่งของวาว์วครับ พอเราต่อใหม่ ก็เปิดวาว์วทำให้ไม่เสียเเรงดันครับ ไม่งั้นถ้าเปิดให้co2ที่อัดเเน่นในขวด ออกหมด ก็ต้องรอนานครับกว่าจะสะสมอัดกันจะดันออกหัวดิฟได้ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/13, [23:54:26] »

วางขวดยีสต์ให้สูงกว่าผิวนํ้าในตู้ ก็ไม่ต้องใช้กันย้อนละครับ  [เจ๋ง]  ไว้ค่อยไปซื้อมาใส่ทีหลังได้ครับ
เเนะเพิ่มว่า ใส่วาว์วปรับความเเรงก๊าซ ก่อนเข้ากันย้อนครับ เพราะถ้าเราจะถอดหัวดิฟ หรือถอดกันย้อน ใส่กันย้อน เราสามารถปิดวาว์วก่อน เเละถอดจากขั้วหนึ่งของวาว์วครับ พอเราต่อใหม่ ก็เปิดวาว์วทำให้ไม่เสียเเรงดันครับ ไม่งั้นถ้าเปิดให้co2ที่อัดเเน่นในขวด ออกหมด ก็ต้องรอนานครับกว่าจะสะสมอัดกันจะดันออกหัวดิฟได้ครับ

ขอบคุนมากๆครับแล้วอย้างนี้ก๊าซมันจะออกหรอครับเพราะน้ำมันเอ่อเต็มสายอ็อกเลยสายที่อยู่ในน้ำน่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/08/13, [23:59:37] »

ขอบคุนมากๆครับแล้วอย้างนี้ก๊าซมันจะออกหรอครับเพราะน้ำมันเอ่อเต็มสายอ็อกเลยสายที่อยู่ในน้ำน่ะครับ
ออกครับ เเต่ออกเบากว่าไม่มีตัวกันย้อนครับ เพราะถ้ามีกันย้อนจะทำให้นํ้าไม่สามารถดันเข้ามาในสายได้ครับเนื่องจากลมกักอยู่ เเต่จะว่าไปเเล้วถ้าผสมดีๆ ยังไงก็ออกครับผม  [เจ๋ง] ...  ใช้เเก้ขัดไปก่อนครับ เเล้วรีบไปหากันย้อน กับวาว์วที่ผมบอก ช่วยได้เยอะครับ ปรับความเเรงได้ด้วยครับ เเต่อย่าปิดหมดนานๆนะครับ ไม่งั้นบึ้ม  [on_026]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/08/13, [00:04:46] »

ผมว่าต้องตัดใจทำใหม่แล้ว 1 ชม.ได้แล้ว ยังไม่ออกเลย พรุ้งนี้ถ้าไม่ออกจะเริ้มใหม่ตั้งแต่ต้นพร้อมอุปกรณ์ครบครัน
ขอบคุนคำชี้แนะครับ [on_066]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/08/13, [00:09:00] »

แล้วปกติน้ำหมักจะมีเสียงซูซ่าๆในขวกรึเปล่าครับเนี่ย

036
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/08/13, [00:10:50] »

แล้วปกติน้ำหมักจะมีเสียงซูซ่าๆในขวกรึเปล่าครับเนี่ย

036

มีเสียงฟองครับ เพราะปกติถ้าผสมดีๆ จะมีฟองเกิดเพียบเลยครับ //เเนะว่าตัวกันย้อนติดไว้ให้สูงๆนะครับ เเบบใกล้ๆขอบตู้ยิ่งดีครับ เพราะถ้าติดตํ่าๆเเถวๆขวด ใต้ตู้ นํ้ามันจะย้อนลงมาเต็มสาย(เหนือกันย้อน) พอco2มา จะเคลื่อนผ่านยากกว่าครับ ทำให้ออกเบา  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์