Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาโมแครปกับไบรท์ออเรนจ์ๆเลี้ยงรวมได้มั้ยครับ  (อ่าน 937 ครั้ง)
north crayfish ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/07/13, [23:01:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมไปซื้อกุ้งมาโมแครป1ตัวประมาณเกือบ2นิ้วและไบรท์ออเรนจ์2ตัวประมาณ1เศษมันเลี้ยงรวมกันได้มั้ยครับ
《★》WING《★》 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/13, [20:05:18] »

ระยะยาว มาโมเครปจะตัวเล้กกว่า ไบร์ทนะครับ ถ้าจะให้ดีก็กั้นไว้ก็ได้คับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/07/13, [15:52:12] »

ถ้ามีพื้นที่มากพอ ก็พอจะรวมๆกันได้ครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/13, [02:33:15] »

ผมไปซื้อกุ้งมาโมแครป1ตัวประมาณเกือบ2นิ้วและไบรท์ออเรนจ์2ตัวประมาณ1เศษมันเลี้ยงรวมกันได้มั้ยครับ
ในช่วงเเรก bright orangeจะตัวเล็กกว่า ทำให้อาจจะกลัวเเละไม่กล้าออกมากินอาหารครับ เเต่พอระยะยาวเเล้วไบรท์จะตัวใหญ่กว่าเเน่นอน เพราะมาโมเเครปโตเต็มที่ประมาณ 4นิ้วครับ เเต่Bright orange โตเต็มที่ 6-8นิ้วเลยนะครับ
ขนาดต่างกันมาก 55555 ผมว่ากั้นตู้ก็ดีครับ หรือไม่ก็เเยกตู้ไปเลย จะดีกว่าในระยะยาวครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/07/13, [10:57:14] »

ในช่วงเเรก bright orangeจะตัวเล็กกว่า ทำให้อาจจะกลัวเเละไม่กล้าออกมากินอาหารครับ เเต่พอระยะยาวเเล้วไบรท์จะตัวใหญ่กว่าเเน่นอน เพราะมาโมเเครปโตเต็มที่ประมาณ 4นิ้วครับ เเต่Bright orange โตเต็มที่ 6-8นิ้วเลยนะครับ
ขนาดต่างกันมาก 55555 ผมว่ากั้นตู้ก็ดีครับ หรือไม่ก็เเยกตู้ไปเลย จะดีกว่าในระยะยาวครับ

ไบรท์ ออเร็นทจ์ ไม่ใช่ขนาดโตเต็มที่ ได้ถึง 8 นิ้วนะครับ นั่นน่าจะเป็นพวกสาย C บางชนิด เช่น

บลู ล็อบสเตอร์ , เดสทรัคเตอร์ , บลูเพิร์ล มากกว่านะครับ สำหรับชนิดของไบรท์ออเร็นทจ์ นี่ขนาด

โตเต็มที่ตามสายพันธุ์ประมาณ 5 นิ้ว แต่ในที่เลี้ยงเฉลี่่ย จะอยู่ที่ประมาณ 4 นิ้วเศษๆ มากกว่าครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/07/13, [12:57:26] »

ไบรท์ ออเร็นทจ์ ไม่ใช่ขนาดโตเต็มที่ ได้ถึง 8 นิ้วนะครับ นั่นน่าจะเป็นพวกสาย C บางชนิด เช่น

บลู ล็อบสเตอร์ , เดสทรัคเตอร์ , บลูเพิร์ล มากกว่านะครับ สำหรับชนิดของไบรท์ออเร็นทจ์ นี่ขนาด

โตเต็มที่ตามสายพันธุ์ประมาณ 5 นิ้ว แต่ในที่เลี้ยงเฉลี่่ย จะอยู่ที่ประมาณ 4 นิ้วเศษๆ มากกว่าครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ สำหรับข้อมุลที่ผมบอกว่าprocanbarus clarkiiโตเต็มที่ได้ 6-8"
เนื่องจากผมไปอ่านในเว็บของบ้านเรา (Formนี้เลย ที่copyกันไปๆมาๆ) เช่น

ชื่อทางวิทยาศาสตร์ : Procambarus clarkii
แหล่งกำเนิด : Louisiana (United States)
ขนาด : 15-20 ซ.ม. (6-8 นิ้ว)
อุณหภูมิน้ำ : 16-26° C
ค่า pH : 6.5-7.5
อุปนิสัย : ค่อนข้างก้าวร้าว
ระดับความยากในการเลี้ยง : ง่าย

Procambarus clarkii เป็นกุ้งเครฟิชที่นิยมเลี้ยงในบ้านเรา มีหลายสีและเพาะพันธุ์ได้ไม่ยาก ชื่อเรียกแตกต่างไปตามสีสันของกุ้ง เช่น สีแดง - กุ้งแดงญี่ปุ่น, สีส้ม - Bright Orange, สีขาว - Snow White, สีฟ้า - Blue Spot การเลี้ยงรวมกันหลายตัวในตู้เดียวควรจัดหาที่หลบซ่อนอย่างพอเพียงเพื่อลดโอกาสการต่อสู้กัน
การเลี้ยงร่วมกับสัตว์ชนิดอื่น :

ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกับปลา เครฟิชอาจจับปลากินเป็นอาหาร
อาหาร :

โดยปรกติกุ้งเครฟิชเป็นนักกินเศษอาหาร สามารถกินอะไรก็ตามที่มันหาเจอทั้งพืชและสัตว์ ผู้เลี้ยงอาจเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดสำหรับกุ้ง, หนอนแดง, ผักต้มต่าง ๆ เช่น แครอท, มันฝรั่ง, แตงกวา ฯลฯ
การขยายพันธุ์ :

สามารถทำได้เมื่อกุ้งเริ่มมีขนาด 2 นิ้วขึ้นไป โดยตัวเมียจะใช้เวลาฟักไข่จนออกเป็นตัวประมาณ 30 วัน
ข้อควรระวัง :

ธรรมชาติของกุ้งเครฟิชทุกชนิดนั้นมีพฤติกรรมการกินกันเอง ดั้งนั้นควรจัดหาที่หลบซ่อนให้กุ้งอย่างพอเพียง เช่น ขอนไม้, ถ้ำ, กระถางดินเผา, ท่อพีวีซี ฯลฯ ลูกกุ้งต้องการที่หลบซ่อนอย่างมากโดยเฉพาะในช่วงที่มีการลอกคราบ
 อ้างอิง http://student.nu.ac.th/jame_pug/Netpro/p-10.html
อ้างอิง http://www.mornorfishclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=147&page=1
--------------------------------------------------------------------------------
เเละในเว็บของต่างประเทศ ก็มีข้อมุลที่คลาดเคลื่อนเช่นกันครับ

อ้างอิงจาก http://www.fishchannel.com/freshwater-aquariums/invertebrates/crayfish.aspx

-------------------------------------------------------------------------------
ส่วนข้อมุลของเว็บที่เชื่อถือได้ของต่างประเทศ
Size   
Total lenght usually between 10,5-11,8 cm (35 to 56 g wet weight respectively). Maximum size up to 20 cm.
 คือประมาณ4-5"ครับ
http://www.fao.org/fishery/species/3454/en
-------------------------------------------------------------------------------
ต้องขอโทษสำหรับการที่ผมไปอ่านข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง เเละนำมาใช้ด้วยความไม่รอบคอบ ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้เเละพี่เเอดมินจริงๆครับ .. ขอบคุณมากๆครับ พี่เเอดมินที่มาเเก้ข้อมุลให้  [on_055]

ผมว่าน่าจะมีคนทำ Crayfish Database ที่ถูกต้องเเละน่าเชื่อถือบ้างนะครับ ในไทย เพราะเท่าที่ค้นๆดูไม่ค่อยะมีเลยครับ เเละถึงมีก็ไม่ค่อยครบเท่าไหร่ครับ  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/13, [12:59:08] โดย Nature Aquarium :: ROM™ (~ ̄▽ ̄)~ »
north crayfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/07/13, [22:27:13] »

ขอบคุณมากครับ [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์