Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 1491 ครั้ง)
ambition ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/12/14, [16:20:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ปลาผม สาหร่ายสีแดง น้ำตาล ขึ้นเกาะเต็มไม้น้ำ ขอนไม้หมดเลยครับ  อยากทราบจะกำจัดยังไงดีครับ รบกวนทีครับ อีกอย่างตอนนี้บานกระจกด้านใน ตะไคร้เหลือง เริ่มขึ้น กระจกมัวไปหมด ทั้งที่ติดตั้งปั้ม UV Sun Sun แบบ ปั้มแล้วพ่นน้ำออกไปแล้วอะครับ เป็นกรองนอกครับ ขนาดตู้ 60 นิ้วครับ กรอง 20 นิ้วได้
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/14, [16:46:28] »

ตู้ใหม่เหรอครับ
ตะไคร่เหลือง ตะไคร่น้ำตาล ที่เกาะกระจกขัดออกครับ แล้วถ่ายน้ำ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/14, [16:54:23] »

แล้วตะไคร้สีน้ำตาลเป็นเส้นๆที่ติดตาม ต้นไม้น้ำหละครับ ตรงขอนไม้เหมือนจะเป็น พุ่มๆสีขาว คล้ายราเลย ต้องทำไงครับ
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/14, [17:21:00] »

แล้วตะไคร้สีน้ำตาลเป็นเส้นๆที่ติดตาม ต้นไม้น้ำหละครับ ตรงขอนไม้เหมือนจะเป็น พุ่มๆสีขาว คล้ายราเลย ต้องทำไงครับ
คงเป็นตะไคร่ขนหรือเปล่า ตรงขอนเดาว่าน่าจะเป็นเมือกจากขอนครับ พวกนั้นปล่อยสักพักจะหายไปเอง ถ้ารีบก็กุ้งแคระครับกินอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าตู้เพิ่งตั้งไม่แนะนำให้ลง สมช เยอะนัก สงสารเขา  asspain
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/12/14, [13:05:51] »

ใช่ครับตู้เพิ่งตั้ง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์