Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: @@@Kunming RedbeeTank@@@, 2nd Tank รันครบเดือน 21/10/13(Updateหน้า2 ครับ)  (อ่าน 13888 ครั้ง)
Salee(o'___'o) ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/05/13, [20:24:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวอควา ครับ ก่อนหน้านี้รับปากว่าจะ ลงรูปตู้กุ้งที่จีน พอดีตั้งตู้ ได้ประมาณ 3 เดือนแล้วว่าจะลง ปรากฎว่าเน็ต เมืองจีน มันบล็อกเว็บนี้ ซะงั้น แต่ วันนี้ พอดีกลับมาเล่นได้ เลยขอ อัพ รูปตู้ให้ดูกันนะครับ

ข้อมูลตู้
ตู้ยี่ห้อ - ย่าเฟิง 亚峰(เป็นยี่ห้อของจีนเค้าบอกว่าคุณภาพเค้าสู้ ADA ได้) 45*30*30 cm
กรองใต้กรวด - ยี่ห้ออะไรไม่รู้ครับ หานิสโซ ที่นี่ไม่ได้ ครับแต่ ร้านที่นี่เค้าใช้ทุกตู้เลยจัดมา
ปั้มลม - TEION 3500co ของจีนครับ
Substrate -ELOS Bottom Base(หา Power Sand ไม่ได้ครับ)+ ADA amazon powder (9L)  + bacter 100 + clear super +  bacter ball
Filtration - UP External120
Filtration Media - PH soft (1L)
Heater - EHEIM 100 W
อุณหภูมิ- ตั้งฮีทเตอร์เอาไว้ ที่ 23-24 องศา
แร่ธาตุ-ใส่ เทนบอล ของเบนิ กับ เม็ดส้มๆ อะไรไม่รุ้ เค้าบอกว่า คือ neckton

ใส่แบคทีเรีย ของ Bio Digest กับ ใส่ Black Water + Fulvic ของ Shirakura ครับ

ให้ดูอุปกรณ์เติมน้ำของที่นี่ สะดวกใช้ได้เลย มีร่องเอาไว้ วางขอบตู้ไม่หล่นด้วยครับ เวลาเติม ก็ เปิดวาวล์ให้มันค่อยๆหยด

รันน้ำยาวๆ เดือนนึง เต็มๆ เพื่อความชัวร์ ระหว่างรัน ก็มี ใส่ ปลากับ ยามาโต๊ะ ไป เพื่อให้ เกิดระบบ แบคทีเรีย

ครบหนึ่งเดือนแล้วไว เหมือนโกหก ใส่น้องเรดบี ลงไป 9 หน่วย แต่ที่นี่ ตัวเมีย หายากก มว้ากกก เลยมี แค่ สองตัว ที่เหลือคัดเด็กๆ มารอลุ้น ตอนโต n032

รูปหน้าตู้แบบ เต็มๆ ครับ

ไอ้ตัวเล็กนี่ ยังดู เพศไม่ออกเลย

ยืมกล้องเพื่อนมาจัดไปยาวๆครับ

หลังจากนั้นประมาณหนึ่งอาทิตย์ ก็มีไอ้ตัวน้อยออกมาให้เห็น  sho01

Credit: ขอบคุณคุณ วี wewe มากๆนะครับ ที่คอยให้คำปรึกษาเรื่อยมา แล้วก็ ขอบคุณ นนท์ The Nature ที่แนะนำ ในหลายๆ เรื่อง ทั้งไม้น้ำและเรดบี นะครับ

ลูกๆ เริ่มโต แล้ว แต่กล้องไอโฟนถ่าย แสบตามากกก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/13, [11:43:10] โดย Salee(o'___'o) »
Elinois(mick) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/05/13, [22:43:43] »

อิจฉาจังครับไม่ต้องซื้อชิลเลอ [on_024] ขอให้ได้ลูกกุ้งเยอะๆนะครับ [เจ๋ง]
KrubKrib ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/05/13, [23:43:47] »

เมืองไทยต้องใช้ชิลเลอร์ แต่เมืองจีนต้องใช้ฮีตเตอร์ 036

ตู้สวยมากคับ กุ้งสวย ขอให้ลูกเยอะๆคับ [เจ๋ง]
ดุกดุ๋ย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/05/13, [07:06:53] »

[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/05/13, [07:47:51] »

อิจฉาจังครับไม่ต้องซื้อชิลเลอ [on_024] ขอให้ได้ลูกกุ้งเยอะๆนะครับ [เจ๋ง]

คร้าบขอบคุณคร้าบ แต่หน้าหนาว ก็ หนาวมหาโหดเหมือนกันนะครับ

เมืองไทยต้องใช้ชิลเลอร์ แต่เมืองจีนต้องใช้ฮีตเตอร์ 036

ตู้สวยมากคับ กุ้งสวย ขอให้ลูกเยอะๆคับ [เจ๋ง]

เฉพาะเมืองคุนหมิง อ่ะครับ เมืองอื่นในจีน หน้าร้อนก็ ร้อนพอตัว แต่ที่นี่ ชิลเลอร์ถูกกว่าไทยหน่อยอ่ะ

[เจ๋ง]

lau01
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/06/13, [18:13:08] »

อุ๊ยกุ้งจีนก็สวยใช้ได้นะแม้อุปกรณ์จะขาดๆไปบ้างแต่ก็ผสมได้ลงตัวเลยเชียวแถมไม่นานได้ลูกกุ้งมาเชยชมอีกเจ๋งไปเลยครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/06/13, [21:02:50] »

อุ๊ยกุ้งจีนก็สวยใช้ได้นะแม้อุปกรณ์จะขาดๆไปบ้างแต่ก็ผสมได้ลงตัวเลยเชียวแถมไม่นานได้ลูกกุ้งมาเชยชมอีกเจ๋งไปเลยครับ

แหม่ๆๆ ตั้งตู้นี้ได้ ก็เพราะ คุณวีช่วย ด้วยแหละครับ ถ้ามีโอกาส ตู้หน้า จะขออุปกรณ์ครบๆ หน่อยละกันครับ  [เจ๋ง]
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/06/13, [22:09:15] »

ตู้สวยดีครับ ราคาของที่นั้นต่างกับไทยใหมครับ
อากาศเย็นติด ลบ อย่างงี้ เลี้ยงสบายเลยครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/06/13, [23:00:56] »

ตู้สวยดีครับ ราคาของที่นั้นต่างกับไทยใหมครับ
อากาศเย็นติด ลบ อย่างงี้ เลี้ยงสบายเลยครับ

ฮ่าๆๆ ที่อากาศติดลบ นั้น ตอนช่วงหน้าหนาวครับ หน้าร้อน ที่นี่ 16-24 ขึ้นๆลงๆ ครับ ส่วนราคาของที่นี ก็ ถือว่าถูกกว่าไทย อย่างละ นิดหน่อยครับ ร้อยสองร้อยบาท แต่ ซื้อรวมๆ ก็เซพกว่าเมืองไทยพอสมควร ครับ ของเล่นก็เยอะกว่าไทยด้วยนะผม ว่า  ้hahaha
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/06/13, [23:06:33] »

อยากได้ที่เติมน้ำจัง อันละเท่าไหร่ครับ  ขอถามอีกนิด ตู้ที่ใช้  งานเนียบดีมั๊ยครับ ราคาเท่าไหรอ่ะ ถ้าตีเป็นเงินไทยอ่ะ
kung1512 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/06/13, [02:35:45] »

ตัวเติมน้ำ [on_066] ตู้สวยงามมาก
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/06/13, [18:42:30] »

ติดเป๋ากลับมาขายเลย
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/06/13, [21:51:36] »

ติดเป๋ากลับมาขายเลย

ฮ่าๆ คุณวี รอบนี้ ผมติดกลับไปขายชัวร์ครับ   ้hahaha
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/06/13, [18:53:35] »

ตัวเติมน้ำ [on_066] ตู้สวยงามมาก

ครับตอนแรกที่ผมเห็นก็ ปิ๊งเลย เจ๋งดีคิดได้ไง ที่นี่ เค้าใช้กันเกือบทุกที่เลย  [on_055]
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/06/13, [08:19:41] »

อยากไปเที่ยวเมืองจีนบ้างจัง   n032

ขอให้ได้ลูกกุ้งเยอะๆนะคับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/06/13, [14:49:35] »

อยากไปเที่ยวเมืองจีนบ้างจัง   n032

ขอให้ได้ลูกกุ้งเยอะๆนะคับ

มีโอกาส มาเที่ยวเลยครับ หลังๆมาจีนเริ่มยากขึ้นมาหน่อยแล้วครับ การขอวีซ่าเริ่มเข้มงวดขึ้นแล้ว สาธุ ขอให้ลูกกุ้งเยอะๆ สมพรปากเพี้ยงงง   ้hahaha
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/06/13, [15:27:10] »

พอดีไปซื้อของให้ พี่น้องๆ ในเว็บเพื่อเอากลับไทยเลยขอเค้าถ่ายใหม่แบบละเอียดๆหน่อยครับ เจ้าของร้านใจดีให้ถ่ายตามสบายเลย อิอิ

เรามาดูบรรยากาศเจเจคุณหมิงก่อนดีกว่าครับ ทางเดินเป็นแบบตามภาพเลย มีอยู่สองสามซอยที่เป็นร้านแบบนี้ กับมีตลาดส่งปลาชั้นใต้ดินใหญ่มากกก แต่ไม่ได้ถ่ายครับ ลืมลงไป อิอิ

กำลังจะเข้าร้านเรดบี แอบเห็นร้านไม้น้ำข้างๆ แอบถ่ายซะหน่อย

รู้สึกว่าสวยดีเลยขอเขาถ่ายหน้าร้านเลยครับ คุยไปคุยมา เจ้านี้ เค้าเน้นขาย ตู้ เค้ารับรองว่าตู้เค้าคุณภาพดีที่สุดในคุนหมิง เค้าบอกว่าของเค้า ดีกว่า ADA ผมว่าก็น่าจะจริง เพราะคุณภาพผมดูมาแล้ว ดีเลยนะ ไม่แพงมากพอรับได้

พอหอมปากหอมคอเลยหันหน้ามาถ่ายหน้าร้านเจ้าประจำผมเจ้าของใจดีมาก แต่ พนักงานแม่งเสียงดังมากกสมเป็นคนจีน แล้วแม่งชอบมา กวนตีนผมด้วย ฮ่าๆๆๆๆ  ้hahaha

เดินเข้ามาในร้านมองด้านขวาเจอ ADA ครบชุด กรอง ไฟ ตู้ อะไรต่อมิอะไร ADA หมด ชุดนี้ สนนราคา อยู่ที่ หมื่นหยวน ห้าหมื่นกว่าบาทแล้วครับ ค่าเงินไทยอ่อนอยู่ช่วงนี้

มองข้างๆ ชุด ADA เจอเจ้ากุ้ง สุราเวสี ที่นี่เลี้ยงเจ้านี่ หินมากเลยครับ เพราะ อากาศที่นี่ เย็นเจี๊ยบ ต้องใช้ฮีทเตอรอย่างแรงเลยตู้นี้

เพื่อนร่วมตู้มันชื่อว่า กุ้ง ช็อคโกแล็ต ไม่เคยเห็นที่ไทยอ่ะ

เข้ามาหน่อยเจอตู้หน้าตาแบบเดียวกับ ADA เลย ขาตั้งตู้เอย ตู้เอย สรุปคือ ยี่ห้อจีนทำสู้กับ ADA ยี่ห้อนี่ผมใช้อยู่ 亚峰 ตู้เกรดดีทีเดียวนะ ผมว่า แถมถูกกว่ากันเยอะเลย

มาร้านเรดบีแต่ เรดบีน้อยชิบเป๋ง เหตุเพราะ ตัวแพงๆ โดนซื้อหมดไปแล้วขาดตลาดอยู่ตอนนี้ เลยเอาตู้แบล็คบีมาให้ชม ตู้นี้ เกรด 1500 บาท

ส่วนเรดบีแพงสุดอยู่ที่ 300 บาทหลงเหลืออยู่กระจุกหนึง ต้องรอล๊อตใหม่เข้ามา อีกสักพัก

มองไม่ชัดผมเลยเอากุ้งผมเกรดเดียวกันมาลงแทนละกัน

อันนี้ เป็นโซนตู้กุ้งครับ กุ้งเกรดสูงๆ น้อยมาก โดนถอยไปหมดแล้ว น่ามาเปิดแข่งเนอะ  [on_026]

อันนี้ส่วนของอุปกรณ์นะครับ ลองดูละกันครับ

จบการพาทัวร์นะครับ ขอบคุณพี่น้องๆ เว็บอควาที่เข้ามารับชมครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/13, [22:53:16] โดย Salee(o'___'o) »
KrubKrib ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/06/13, [16:12:15] »

เปิดทัศนียภาพใหม่ เจ๋งฝุดๆ เลยคับบบ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
umpoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/06/13, [18:22:10] »

แถมๆ ภาพร้านเรดบี ที่นี่ ถ้าไม่สนิทมันไม่ให้ถ่ายนะเนี่ยย
การจัดร้านกับ สินค้าของเค้าก็โอเคเป็นระเบียบดีครับ แต่บางสิ่ง ที่รับไม่ได้คือ มีลูกค้า ที่ตัวเหม็นๆเหมือนไม่อาบน้ำ สัก สี่ห้าวันมาเข้าร้าน นี่ผมแทบอ้วกกก ฮ่าๆๆๆบ

ขอถามคุณ Salee นะครับว่า ร้านเรดบีที่คุนหมิงมันอยู่ตรงแถวไหนครับ
ใช่แถว hua niao shi chang หรือเปล่าครับ ไปคราวที่แล้วไม่เจอซักร้านเลยครับ [on_024]
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/06/13, [19:35:59] »

เปิดทัศนียภาพใหม่ เจ๋งฝุดๆ เลยคับบบ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ครับ ยินดี ครับ อุตส่าห์ มาอยู่นี่ มีอะไร แปลกๆ ก็อยากมา แชร์กันหน่ะ ครับ รอบหน้า ว่าจะ ถ่ายร้านไม้น้ำที่นี่มาให้ดู ฝีมือใช้ได้เลย

Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/06/13, [19:39:18] »

ขอถามคุณ Salee นะครับว่า ร้านเรดบีที่คุนหมิงมันอยู่ตรงแถวไหนครับ
ใช่แถว hua niao shi chang หรือเปล่าครับ ไปคราวที่แล้วไม่เจอซักร้านเลยครับ [on_024]

อ่ออ hua niao shi chang ตรง หนางผิงเจีย ไม่มี ร้านเรดบีนะครับ ตรงนี้ อยู่ 世博园 ครับ ถ้าจะไปจริงก็บอกว่า 世博园花鸟市场(แค่ เติม shi bo yuan)เข้าไป แท๊กซี่ก็มาถูกแล้วครับ ที่นี่ ของเยอะกว่า เดินสะใจกว่าครับ คุณ umpoo เรียนอยู่ที่นี่ หรอครับ  [on_047]
ping666 ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/06/13, [01:09:13] »

ฮ่าๆ คุณวี รอบนี้ ผมติดกลับไปขายชัวร์ครับ   ้hahaha

เอา ด้วย 1ก๊าบ อิอิ
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/06/13, [09:35:03] »

เอา ด้วย 1ก๊าบ อิอิ

เอาจริงปะครับ คุณping666 ผมกำลังจะสั่งในวันสองวันนี้ ยังไง PM มาคุยก็ได้นะครับ
ping666 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/06/13, [09:54:24] »

เอาจริงปะครับ คุณping666 ผมกำลังจะสั่งในวันสองวันนี้ ยังไง PM มาคุยก็ได้นะครับ

เอาครับพี่ สะดวกจริงๆ วางขอบตู้ได้ด้วยย [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/06/13, [11:05:00] »

อ่ออ hua niao shi chang ตรง หนางผิงเจีย ไม่มี ร้านเรดบีนะครับ ตรงนี้ อยู่ 世博园 ครับ ถ้าจะไปจริงก็บอกว่า 世博园花鸟市场(แค่ เติม shi bo yuan)เข้าไป แท๊กซี่ก็มาถูกแล้วครับ ที่นี่ ของเยอะกว่า เดินสะใจกว่าครับ คุณ umpoo เรียนอยู่ที่นี่ หรอครับ  [on_047]

ผมไม่ได้เรียนที่นั้นครับ เลยช่วงวัยเรียนมานานมากกกแล้วครับ
ช่วงนี้เดินทางไปธุระที่คุนหมิงบ่อยครับ และคุณแฟนก็เป็นคนที่นั้นครับ  [on_020]
เดี๋ยวเดือน ก.ค. จะไปเดินย่านที่คุณ salee แนะนำนะครับ :)
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/06/13, [13:22:13] »

ผมไม่ได้เรียนที่นั้นครับ เลยช่วงวัยเรียนมานานมากกกแล้วครับ
ช่วงนี้เดินทางไปธุระที่คุนหมิงบ่อยครับ และคุณแฟนก็เป็นคนที่นั้นครับ  [on_020]
เดี๋ยวเดือน ก.ค. จะไปเดินย่านที่คุณ salee แนะนำนะครับ :)

ครับลองบอกเค้าว่า เป็นคนไทย แล้วผมแนะนำมาเค้าอาจจะลดให้นะ อิอิ แล้วจะตั้งตู้ที่นี่ หรอครับ หรือว่าซื้อกลับไทยเอ่ยย
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 15/06/13, [16:50:51] »

ครับลองบอกเค้าว่า เป็นคนไทย แล้วผมแนะนำมาเค้าอาจจะลดให้นะ อิอิ แล้วจะตั้งตู้ที่นี่ หรอครับ หรือว่าซื้อกลับไทยเอ่ยย

สำหรับผมหมดโควต้าการตั้งตู้ใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ hur04
คิดว่าผมคงไปเดินเล่นดูเฉย ๆ ครับ ตลาดสัตว์เลี้ยงที่จีน ชอบมีอะไรแปลก ๆ ให้ประหลาดใจอยู่เรื่อย :P
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/06/13, [17:34:20] »

สำหรับผมหมดโควต้าการตั้งตู้ใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ hur04
คิดว่าผมคงไปเดินเล่นดูเฉย ๆ ครับ ตลาดสัตว์เลี้ยงที่จีน ชอบมีอะไรแปลก ๆ ให้ประหลาดใจอยู่เรื่อย :P

ครับ ถ้ามีโอกาสมา บอกผมก็ได้นะครับ นี่เบอร์ผมที่นี่ ครับ 15912441691 ถ้าผมอยู่ ยินดี พาไปครับ  [on_055]
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/06/13, [18:17:39] »

สินค้าหลายหลายกว่าเมืองไทยแยะเลยแสดงว่าจีนกำลังซื้อดีมาก
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 15/06/13, [21:37:21] »

สินค้าหลายหลายกว่าเมืองไทยแยะเลยแสดงว่าจีนกำลังซื้อดีมาก

กำลังซื้อมันเยอะจริงๆครับ เจอแต่ละคนที่เลี้ยง ซื้อกันบาน วันนั้น กุ้งตัวละ 3000 บาท พึ่งมาลง มี 300 ตัว ยังไม่ทันออกจากถุง คนจีนเหมาหมดไปแล้ว   036
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์