Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อชุด co2 จากยีสต์โดยใช้จุกยาง  (อ่าน 63105 ครั้ง)
CHOKCLS ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #90 เมื่อ: 23/07/09, [23:42:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าต้องการจริงๆร้านที่ขายอุปกรณ์เลี้ยงปลาน่าจะมีนะ hide2
ampmykun ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #91 เมื่อ: 24/07/09, [10:56:49] »

ระบบยีสต์ที่บ้าน ทำตามที่เจ้าของกระทู้ทำไว้อ่ะค่ะ ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร (( เพิ่มตัวกันย้อนไปที่สายยางระหว่าง ขวดยีสต์กะขวด ด่างทับทิม และก็ ระหว่างขวดด่างทับทิมกะ ดิฟ )) แต่ตอนไปซื้อจุกยางเบอร์ 10 มันหารูเดียวไม่ได้ มีแต่2รู กะ ไม่มีรู เลยเอา 2รูมา2อัน อันที่เป็นขวดยีสต์อิกรูไม่ต้องเจาะ มันก็ไม่รั่วนะคะ แต่เวลาเสียบท่อแก้วต้องระวังนิดนึง มันใส่ยากอยู่ ไม่ระวังอาจเกิดอันตรายได้ ขอบคุณเจ้าของไอเดียมากๆค่ะ

ปล.ค่าอุปกรณ์ไม่กี่ตังเอง 50 ยังไม่ถึงเลยมั๊ง แต่ภูมิใจที่ได้ทำเอง  [เย้ะ]
chadow009 ออฟไลน์
« ตอบ #92 เมื่อ: 25/07/09, [20:31:00] »

อ่านแล้วอยากจะลองทำมากเลยคับ
อยากลองเลี้ยงไม้น้ำมากๆเลยคับ แต่คงจะลองจากมอสดูก่อนนะคับ ถ้าเกิดทำco2 ยีส สำเร็จนะคับอิอิอิ
fat-chocobo ออฟไลน์
« ตอบ #93 เมื่อ: 02/12/09, [02:36:45] »

ขอบคุณครับ  ผมทำได้แล้ว  ตอนนี้ผ่านไป 4ชม. ฟองก็พากันทยอยออกมาเรื่อยๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/12/09, [03:04:25] โดย fat-chocobo »
« ตอบ #94 เมื่อ: 02/12/09, [02:54:23] »

ถามหน่อยครับ  ไิอ้ขวดเล็กๆอ่ะ  ต้องใส่น้ำอะไรหรอครับ 036
ด่างทับทิม หรือเกลือ ก็ได้..ป้องกันยีสจากขวดใหญ่ไหลลงตู้
ขวดนี้จะช่วยกักไว้ และถ้าเกิดมันยังไหลลงตู้อีก ก็ไม่เป็นไรเพราะด่างทับทิม หรือเกลือช่วยฆ่ายีสให้ตายก่อนไหลลงตู้แล้ว [แคะขี้มูก]
fat-chocobo ออฟไลน์
« ตอบ #95 เมื่อ: 02/12/09, [03:22:45] »

ด่างทับทิม หรือเกลือ ก็ได้..ป้องกันยีสจากขวดใหญ่ไหลลงตู้
ขวดนี้จะช่วยกักไว้ และถ้าเกิดมันยังไหลลงตู้อีก ก็ไม่เป็นไรเพราะด่างทับทิม หรือเกลือช่วยฆ่ายีสให้ตายก่อนไหลลงตู้แล้ว [แคะขี้มูก]

ขอบคุณครับ 
ตอนแรกผมทำก็ใส่น้ำเปล่า  แต่กลับมาอ่านดูอีกที  เขาบอกว่าเอาไว้กักยีส  ผมเลยถามขึ้นมา
พอดีผมพึ่งทำตอน 5ทุ่มเมื่อกี้  ตอนนี้ฟองออกมาเรื่อยๆครับ [เจ๋ง]

ผมใส่
- น้ำตาล  1 ถ้วย
- ยีส  1ช้อนชา
- นมถั่วเหลือง 100มล. (อันนี้เขาบอกถ้าเพิ่มโปรตีนแล้วจะทำให้ใช้นานขึ้น  ผมก็เลยใส่ดูครับ)
- น้ำ(น้ำจากตู้ปลา)  4/5 ของขวดเป็ปซี่  2ลิตร

ผิดพลาดประการใดก็แนะนำด้วยนะครับ

ตอนครั้งแรกที่เลี้ยงไม้น้ำก็ซื้อมาเลย  ผมใช้ปุ๋ยบัว(ที่อุดรไม่มีุปุ๋ยไม้น้ำขายครับ)  กรองใต้กรวด  แล้วก็กรวดแม่น้ำ 3mm ครับ   mad1  ม่แค่นี้จริงๆ  อยากเลี้ยงแบบหัวชนฝาตอนนั้น
หลังจากนั้นใบก็เริ่มเหลือง  ปลาฟิชโช่ที่เลี้ยงไว้ก็ดันมาตายจากไป 2ตัว  ผมเลยรื้อตู้  เลยรู้ว่ามันตายเพราะปุ๋ยบัวครับ   asspain ผมคุ้ยกรวดออกมาคนแล้วน้ำฉุนเคมีมากเลย  n032 

หลังจากครั้งแรกไม่ประสบความสำเร็จ  ผมเลยเข้ามาศึกษาเวปนี้อย่างจริงจัง  ได้ความรู้เพิ่มมามากมายก่ายกองมหาศาลบานตะไทเลยล่ะครับ  ตอนนี้ผมมี  Co2 แล้ว  ที่เหลือก็ทำกรองใน(มีปั้มลมอยู่แล้ว  เห็นเขาทำแบบขวดโหลแล้วดูดีมีสไตล์เลยอยากทำบ้าง)  แล้วก็ไฟ(ทำวงจรต่อไม่เป็นอ่ะ  surrender )  ปุ๋ยอีกอันที่หายากมาก  จากนั้นผมค่อยได้เลี้ยงต้นไม้จริงๆจังๆซะที

ที่ต้องคุ่อยเป็นค่อยไปเพราะงบไม่มีจริงๆครับ  มีแต่ตู้เปล่าที่มีอยู่แล้ว  เลยพยายามทำเอง  ศึกษาจากพี่ๆในเวป  ก็มีความสุขสนุกดีครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกความรู้ในบอร์ดที่มีให้ครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #96 เมื่อ: 02/12/09, [13:03:40] »

ใส่ยีสมากไปครับ 1/4 ช้อนชาก็พอ..เพิ่มเบคกิ้งโซดาลงไปซัก 2 ช้อนชาก็ดีครับ(ช่วยปรับสภาพน้ำ..ยีสชอบ)
(ยีสใส่มากก็ออกเร็วและแรง..แต่ก็หมดเร็วเช่นกัน)
ปล.ถ้างบน้อยก็ศึกษามากๆครับ..จะได้ DIY.เอาเอง....สนุก ตื่นเต้นดีนะ
และก็เป็นกำลังใจให้ครับ...มีความสุขไปกับมัน [แคะขี้มูก]
gunang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #97 เมื่อ: 02/12/09, [13:30:19] »

ว่าแต่คุณ  fat-chocobo  อยู่ที่อุดร เหรอคับผมก็คนอุดร ยินดีที่ได้รู้จัก มีไรพูดคุยกันได้ครับ  [เขิลลลล]
the programmer error ออฟไลน์
« ตอบ #98 เมื่อ: 02/12/09, [14:13:19] »

เพิ่งหาซื้อจุกยางได้

พอลองเปลี่ยนปุ้บ

ออกดีมากๆเลยครับ

น่าจะเกิดจากฝาเก่าที่เจาะรูเอง มีรอยซึม

พอเอาจุกยางมาใช้แทนปุ้บ ออกเป็นฟองละเอียดยิบครับ [เจ๋ง]
TomCm ออฟไลน์
« ตอบ #99 เมื่อ: 03/12/09, [12:04:44] »

ของผมอาศัยลูกง่าย สั่งซื้อมาเป็นชุดเลย ไม่ต้องตระเวนหาซื้อ

เย็นนี้น่าจะมาถึง คันไม้คันมือ อยากลองเต็มทีแล้ว
 lau01
zippo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #100 เมื่อ: 13/01/10, [02:33:03] »

แจ่ม มาก เลยคับ เด่ว จะลองไปทำดู อิอิ
ppultra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #101 เมื่อ: 15/02/10, [15:52:06] »

ขอบคุณครับจะเอาไปลองทำ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #102 เมื่อ: 12/03/10, [12:47:59] »

อันตรายจากการยัดแท่งแก้วนำก๊าส มันยัดยาก ถ้ารูมันฟิต อาจหักคามือและแทงทะลุมือได้ บาดเจ็มสาหัส วิธีง่ายๆคือทาวาสลีน เควายครีม(อันนี้เฉพาะกลุ่ม)หรือไม่มีจริงๆ ขโมยลิปมันเมียมาทาให้รอบแท่งแก้วก็ได้ การพันเทปประปาผมยังมองว่าไม่จำเป็นนะครับ ยกเว้นรูเจาะมันจะหลวมจริงๆ ถ้ามันคับจริงๆใช้คีมล๊คอช่างประปาคีบแล้วเอาสว่านเจาะไม้ดอกสัก ครึ่งหุนน้ำไปก้อนก็ได้ครับ
ด้วยรักและห่วงใย จุ๊บๆ emb01
rogue ออฟไลน์
« ตอบ #103 เมื่อ: 22/04/10, [20:18:21] »

ขอ คำ แนะ นำ หน่อย ครับ คือ ไม่ เคย เลี้ยง ไม้น้ำ มา ก่อน เลย

อยาก เลี้ยง ต้อง ทำ ยัง ไง บ้าง ครับ ใคร ก็ ได้ ช่วย บอก ที

หรือ ไม่ ก็ แอด เมลล์ ผม มา ก็ ได้ นะ ครับ rogue_nabon@hotmail.com

ขอบคุงคราปปปปปปปปป
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #104 เมื่อ: 22/04/10, [20:37:13] »

ขอ คำ แนะ นำ หน่อย ครับ คือ ไม่ เคย เลี้ยง ไม้น้ำ มา ก่อน เลย

อยาก เลี้ยง ต้อง ทำ ยัง ไง บ้าง ครับ ใคร ก็ ได้ ช่วย บอก ที

หรือ ไม่ ก็ แอด เมลล์ ผม มา ก็ ได้ นะ ครับ rogue_nabon@hotmail.com

ขอบคุงคราปปปปปปปปป

เข้าไปอ่านในหมวด "ห้องสมุดไม้น้ำ" ครับ ลองหาดู
rogue ออฟไลน์
« ตอบ #105 เมื่อ: 23/04/10, [00:15:17] »

เข้าไปอ่านในหมวด "ห้องสมุดไม้น้ำ" ครับ ลองหาดู

อ่อ ครับ ขอบ คุณ ครับ
Aqua🐠 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #106 เมื่อ: 12/08/11, [20:48:24] »

สุดยอดมาก ฟองออกมาดีมากเลยครับลองแล้ว แต่เพิ่มอุปกรณ์เข้าไปอีก ไปเจอที่ ศึกษาภัณฑ์เป็นเหมือนก้นกรองของบุหรี่เอาใส่ในหลอดฉีดยาแล้วต่อสายยางเข้าไป ฟองออกมาละเอียดมากๆ สุดยอด

เป็นเเบบไหนคะ อยากได้ฟองละเอียดๆบ้างจัง emb01ลงรูปให้ดูได้ไหมคะ
rpglove ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #107 เมื่อ: 21/03/13, [11:01:01] »

น้ำที่อยู่ใน ตัวกักไหลย้อน คือน้ำอะไรครับ
interpass ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #108 เมื่อ: 02/08/13, [10:05:46] »

ขอบคุณมากๆครับ กำลังศึกษา อยู่ มีข้อสงสัยนิดนึงครับ จะเอาวาล์วกันย้อนต่อตรงไหนหรอครับ ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์