Aqua.c1ub.net
*
  Fri 10/May/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากถึงคนขายกุ้งเครฟิชที่คลองหลอดหน่อยนะครับ  (อ่าน 14787 ครั้ง)
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #30 เมื่อ: 27/06/13, [12:51:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แรงจริงเล่นของจริง [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] กระทู้ร้องทุกข์กุ้งเครที่แรงที่สุดที่เคยอ่านมา
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #31 เมื่อ: 27/06/13, [14:15:56] »

[on_008] [on_008]
เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #32 เมื่อ: 27/06/13, [14:22:59] »

[on_008] [on_008] [on_008]
แม่ค้าขายกุ้งเครฟิตคลองหลอด ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 27/06/13, [14:38:01] »

รับจากไหนแล้วไง รับอยู่แล้วกุ้งไม่ได้ออกจากมดลูกดิฉันหรอกค่ะ พิมมาแบบนี้เจตนาอย่างไรค่ะจะได้ตอบกลับถูก
ป้ามีฟาร์มฉะเชิงเทราค่ะแล้วพี่ชายก็มีฟาร์มเล็กอยู่แถวบ้านด้วยค่ะ
ส่วนจตุจักรเคยไปซื้อสี่ครั้งค่ะครั้งละ2-3ตัว. เพราะลองเอามาทดลองเลี้ยงถึงความแตกต่างค่ะ
ข้องใจอะไรอีกหรือป่าวค่ะ

พูดมาตรงๆค่ะเวลาโพสพูดเลยเจนตนากวนตีนหรือไม่เจนตาเพราะตัวหนังสือที่พิม
มันบอกเจนตาไม่ได้หรอกนะค่ะ
ส่วนดิฉันมีเจนตาเกลียดพวกปยอ.   และก็เจนตนาดีกับคนดีทุกคนค่ะ
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 27/06/13, [14:55:39] »

ใจเย็นๆๆ ค่อยๆๆคุยกันนะครับ
แม่ค้าขายกุ้งเครฟิตคลองหลอด ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 27/06/13, [15:05:14] »

แล้วร้องทุกข์ไรปยอ. ถ้าหัวจะเป็นรู กูอยากรู้ใครช่วยมึงได้ จะร้องทุกข์อะมึงไปแจ้งความนู้นว่าโดนผู้ญด่าแล้วจะโดนกะทืบ ผมอายมากครับทำไรไม่ถูกเลยต้องเดินหนีขนาดผมจะซื้อกรอบโทสับยังไม่กล้าต้องเดินอ้อมร้านไม่กล้าสบตาครับ.  มึงไปลงบันทึกประจำวันไว้เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอะเผืีอตำรวจจะคุ้มกะลาหัวมึงให้

อกมึงมันเท่ารองเท้าแตะอะ. พอเจอของจริงไปน่าสงสารนะ
วันนั้นไม่เห้นเก่งแบบในเว็บเลยหมาลอบกัด ลูกหมาอย่างมึงอะ
เอาชีวิตที่เหลือไปดูดนมแม่ไป.

ข้องใจมาเลยกูนี่แหละด่ามึงร้านกุ้งคลองหลอดตัวจริง
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 27/06/13, [15:06:55] »

ขอบคุณนะค่ะทุกคนที่เข้าใจ

และก็ขอโทษคนที่ไม่เกี่ยวด้วยค่ะที่วาจาไม่สุภาพขออภัยด้วยนะค่ะที่โพสไม่สุภาพ.

ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับคนอื่นนะค่ะ
« ตอบ #37 เมื่อ: 27/06/13, [17:14:22] »

และก็ขอโทษคนที่ไม่เกี่ยวด้วยค่ะที่วาจาไม่สุภาพขออภัยด้วยนะค่ะที่โพสไม่สุภาพ.

ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีกับคนอื่นนะค่ะ
คุณ00000000พอจะเกริ่นๆเหตุการณ์วันนั้นแบบพอสังเขปได้มั้ยครับ แบบสนใจมาว่าต้นสายปลายเหตุเป็นมาอย่างไรบ้างจึงเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น อยากฟังแบบประโยคบอกเล่าไม่พ่วงอารมณ์อ่ะครับจะได้ช่วยกันพินิจพิจารณากันว่าแท้จริงเป็นเช่นไรกันใครถูกใครผิด  เพราะดูแล้วคู่กรณีคุณ00000000 คงไม่มาแล้วละดูเหมือนตั้งใจมาพิมพ์ๆติๆโดยเฉพาะเลย
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 27/06/13, [17:40:54] »

อยากรู้เหตุการ์ณจริงเช่นกัน ต้นสายปลายเหตุว่าอย่างไร ที่ทำให้คุณแม่ค้า โกรธเคืองได้เยี่ยงนี้
-ถ้าเกรงว่าพิมพ์ลงในกระทู้แล้วจะแรงไป ส่งเข้ามาในPMผมก็ได้
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 27/06/13, [19:05:18] »

คือคืนวันนั้นนะค่ะ โบยืนขายของอยู่. แล้วก็มีผู้สองคนเดินเข้ามาอีกคนเป็นเด็กเหมือนไม่โตมากค่ะส่วนอีกคนโตแล้วพอจะคุยภาษาคนรู้เรื่องแล้วค่ะแต่ไม่ถึงวัยทำงานนะค่ะ

เหตุการณ์มันผ่านมานานแล้วค่ะอาจจะไม่เป๊ะมากนะค่ะแต่ก็ไม่ผิดเพี้ยนไปจากนี้นะค่ะ

เค้าเดินมาขนาดที่ลูกค้าเต็มร้านเลยนะค่ะลูกค้ากำลังตัดสินใจซื้ออยู่ แล้วเค้าก็ถามว่า
กุ้งตััวเท่าไหร่ โบก็ตอบว่า 70จ้ามีไซค์120 150 200 ค่ะขนาดที่ตอบอารมดีมากเต็มตอบลูกค้าทุกคนซื้อไม่ซื้อไม่เป็นไร
ตัวเหี้ย: แพงว่ะ
โบ.    : อ๋อคือที่นี่จะรับประกันเรื่องการเดินทางนะค่ะ ถ้าพี่ซื้อไปตายในถุงยังไม่ถึงบ้านตายก็มาเปลี่ยนได้นะค่ะ ซื้อกลับต่างจังหวัดก็รับประกันค่ะ
           ถ้าซื้อที่นี่ไปพี่มาเอาสาหร่ายได้ฟรีตลอดนะค่ะ. (สาหร่ายให้กุ้งกินสำหรับคนไม่มีเวลาเลี้ยงจะมีขอแนะนำเพิ่มเติมค่ะ)
           อารมยังปกติอยู่เพราะเจอคำว่าแพงบ่อยทำใจได้นานแล้วไม่ซีเรียสไม่ผิดที่จะคิดว่าแพงแต่โบจะอธิบายให้ลูกค้าฟังเสทอสาเหตุอะไรโบขายแพง
ตัวเหี้ย: ผมซื้อได้ถูกกว่านี้อีก ประมานว่าสาหร่ายไรไม่จำเป็นไร้สาระประมานนี้นะค่ะจำข้อความเป๊ะๆไม่ได้
ตัวเหี้ย: จตุจักรอะตัว20 30 ถูกกว่านี้อีก. ( โกรธมากอยากจะถีบปากแต่ระงับอารมไว้เผื่อมันไม่ได้ตั้งใจ )
ตัวเหี้ย: รู้จากบ้านเครฟิตหรืออะไรเครฟิตนี้แหละ ซึ่งโบไม่รู้จักก็งงแล้วเงียบมันก็ใส่ใหญ่เลยพอเราไม่พูด
 แฟนโบ: อ๋อครับ
ตัวเหี้ย;  ที่นั้นอะขายถูกกว่านี้เยอะ ขณะที่ลูกค้ายืนอยุ่แล้วได้ยินคำพวกนี้แล้วเราจะขายของได้ไหม ลูกค้าส่วนนึงเดินออกเลย
โบ.    :  พอเห็นลูกค้าเริ่มเดินออกเพราะเราขายแพง คราวนี้ก็เลยไม่ไว้หน้าแล้ว ไม่สนใจเหี้ยแล้วค่ะอยากถีบหน้า
 โบ.   :  นี่มึงกวนตีนใช่ปะกูจะได้ตอบถูก อีเหี้ยมึงก็ซื้อจตุจักรนู้นมึงนั่งรถไปซื้อกุ้งตัวละ20อะ  ที่นี่คลองหลอดอีเหี้ยไม่ใช่จตุจักรมึงข้องใจเหี้ยไรมากป่าว
           บ้านเครฟิตเหี้ยไรไม้รู้จัก ไปไกลๆตีนไปปัญญาอ่อน อีเหี้ยมึงไปซื้อ20พอยังไม่ถึงบ้านมันตายมึงไปเปลี่ยนเค้าเค้าจะให้เปลี่ยนไหม ควายก็.        อธิบายอยู่ยังไม่เข้าใจ ไม่ซื้อกูไม่ว่าถามได้แต่อย่ากวนตีนขนาดด่าเสียงดังมันก็เริ่มอายเพราะมีแต่คนมองยังพูดไม่สุดเสียงมันก็เริ่มเดดินหนีแล้ว ตอนนั้นตัวสั่นแล้วระงับอารมไม่อยู่มันเงียบแล้วรีบเดินไปทำหน้าเว๋อ. แต่ไม่ได้ถีบหน้าเพราะเหมือนจะรู้สึกตัวแล้วเพราะมันเงียบแล้วถ้าวันนั้นมันเสียงดังหรือพูดไม่หยุดคิดว่าคงโดนแทงตายตรงนั้น. ขนาดที่มันเดินไปลูกค้าส่วนนึงที่ยืนอยู่ก็บอกพี่ใจเย็นๆแล้วลูกค้าส่วนที่เหลือก็ซื้อกุ้งแพงๆของกูนี่แหละ. ลูกค้าที่ยืนอยู่เข้าใจ บอกกับโบว่า เค้าก็รู้จตุจักรถูกแต่เค้าพอใยจะซื้อกับโบซื้อของมันไม่ได้อยู่ที่ราคามันอยู่ที่ใจพี่ว่าอยากซื้อไหม

แฟนโบ: บอกไม่เป็นไรโบอย่าคิดมากแค่นี้ไม่ได้เสี้ยวของโบหรอก
โบ.    : โบก็เริ่มลงไม่อะไรเท่าไหร่เพราะคิดว่าถ้ามันแน่คงไม่เดินหนีหรอกข้องใจกันก็เอาแม้งตรงนั้้นคงไม่มีไร ไม่คิดว่าเหี้ยจะมานอบกัดให้กูเสียชื่อแบบนี้ถ้ารู้คงไม่ปล่อยให้มีปากมาเห่าหอนแบบนี้หรอก

ผ่านไปสักพัก. มันเดินอ้อมไม่ให้ผ่านร้านโบมาเลือกกรอบโทสับข้างร้าน. ทั้งๆทีตอนแรกน้องมันบอกเหมือนอยากได้กรอบให้พาไปร้านนี้มันไม่พาพาเดินหนี พอโบเห็นมัน มันก็ไม่มองแล้วเลือกกรอลแอบๆไม่เข้าใกล้ร้านโบ พอมันจะเดินออกก็ไม่ผ่านร้านโบ มันก็ยิ้ม โบเลยถามยิ้ม้หี้ยไรข้องใจควยไรมันก็รีบเดินหนี

พี่โบร้านโทสับถามโบว่าเป็นไร. โบก็บอกให้เหี้ยนี่มันกวนตีน พี่บอกเอาเลยไหมโบบอกไม่เป็นไรขนาดโบมันยังไม่กล้าเลยทำมันสงสารมันมีน้องมา พี่ถามทำไมไม่บอกตั้งแต่แรก โบเลยบอกไม่อยากให้พี่เสียลูกค้าเพราะเรื่องส่วนตัวโบแล้วอีกอย่างที่ไม่บอกเพราะยังไม่อยากทำมันได้เรื่องใหญ่ไรมาก เพราะถ้าโดนมาวั้นเหี้ยคงได้ไปเกิดเพราะข้างร้านคงไม่ยอม

ผ่ายไปไม่นานก็ลืมไม่ได้ติดใจใคร แล้วพอมาเมื่อวานนึกไงไม่รู้ลองเขียนดูเกี่ยวกับร้านกุ้งคลองหลอดมันก็ขึ้นมาก็เลยสมัครสมาชิกมาด่า

ขอบคุณที่รับฟังนะค่ะทุกคน ขออภัยหากข้อความไม่สุภาพ

เหี้ยมึงมายันกับกูสิว่าอันไหนเรื่องจริงอันไหนตอแหล
บรรทัดไหนที่กูพูดเกินไปมึงบอกสิกูจะได้หาตะกั่วยัดรวยหยักในสมองมึงให้มันลึกขี้น

ข้อความพิมเป็นความจริงทุกประการไม่ได้ตอแหลเอาดีเข้าตัวค่ะ
กูเป็นแม่ค้าถ้าอยู่ๆด่าลูกค้ามั่วๆกูคงไม่มีแดกหรอกค่ะ

แล้วอย่างที่บอกขี้กองเดียวไม่แคร์ ต่อที่เข้ามาเพราะอย่างมีเรื่องอยากจะเอาเลือดหัวมึงออกว่ากูลับหลังกูเกลียดพูดต่อหน้ากูยังไม่แค้นเท่านี้เลย
ลูกค้าดีๆที่เข้าใจโบมีอีกเยอะ แล้วลูกค้าโบก็เต้มใจที่จะซื้อโบเพราะโบให้ได้มากกว่าสินค้า ทั้งความรู้และอัธยาศัย

ถ้ากูเหี้ยจิงอย่างมึงบอก กุ้งกูคงตายหมดแล้วพันๆๆตัวอะคงไม่มีอาหารแดกแบบทุกวันนี้หรอก.
คงไม่อยู่มาเป็นปีได้หรอกนะกูคงเจ๊งไปนานแล้วไอควาย

Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 27/06/13, [19:23:06] »

โบอะไม่อายหรอกบางคนหัวเราะมัน. มีแต่คนมัน ใครกันแน่ที่ต้องอายที่มึงพิมว่ากูแสดงกริรยาจนหน้าอาย วครกันแน่ี่อายไปคิดดีดีๆนะ กูอะไม่อายหรอกเพราะเวลานั่นใครกล้าด่ากูก็จะโดนเหมือนมึง  แล้วจะบอกให้นะถ้าใจไม่ถึงพออย่ามาทะลึ่งกับกู.  การที่กูไม่ยุ่งกับใครก่อนใช่ว่ากูจะกลัว แต่เพราะกูมีมารยาทพอกูรู้ตัวว่าเป็นแม่ค้า ส่วนมึงหน้าจะรู้ตัวบ้างนะ    เห็นกูไม่พูดไรใส่ใหญ่เลยพอถึงตากูบ้างมึงเหมือนหมาอยากมุดรูแม่เลย. บอกให้นะถ้าได้ด่าแล้วคือกุอยากมีเรื่องแล้ว กูไม่สนนะบ้านกูมีทนายประจำบ้านเพราะฉะนั้นถ้าจะทำไรมึงก็ไม่ต้องกังวลไร. อย่างมึงมันเรื่องเล็กว่ะ ไม่อยากเอาเงินเป็นแสนมาทึ้งกับชีวิต20บาทของมึงกูสงสารพ่อแม่มึงที่เลี้ยงมึงมาตั้งนาน.   

แล้วที่บอกอะมันพูดมากกว่านั้นนะถึงได้โมโหแต่จำไม่ได้เลยไม่กล้าพิม เด่วประโยตผิดเพี้ยนเค้าจะหาว่ากูตอแหล

แล้วน้ำเสียงหรืออาการที่แสดงมันไม่ใช่แบบอาการคนเจนตนาดีอยากทราบขัอมูล. คนเราทำไมจะแนกประสาทสัมผัสไม่ออกว่ากวนตีนหรือเหี้ยไร

ขออภัยหากพูดไม่สุภาพมันอดโมโหไม่ได้ค่ะ ขอบคุณคนที่เข้าใจ.ไม่ได้ต้องการให้มาเข้าข้างแต่ต้องการให้รู้ความจริงไม่ใช่กูโดนรอบกัดอย่างนี้

แต่กูคนทำมาหากินจะมาเสียชื่อกับอีขี้กองเดียวกูไม่ยอม. ไม่ใช่เีื่องจริง. ถ้ากูผิกูไม่หน้าด้านออกมาโพสนาอย่างนี้หรอก
เต้ง... ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 27/06/13, [19:24:42] »

คือคืนวันนั้นนะค่ะ โบยืนขายของอยู่. แล้วก็มีผู้สองคนเดินเข้ามาอีกคนเป็นเด็กเหมือนไม่โตมากค่ะส่วนอีกคนโตแล้วพอจะคุยภาษาคนรู้เรื่องแล้วค่ะแต่ไม่ถึงวัยทำงานนะค่ะ

เหตุการณ์มันผ่านมานานแล้วค่ะอาจจะไม่เป๊ะมากนะค่ะแต่ก็ไม่ผิดเพี้ยนไปจากนี้นะค่ะ

เค้าเดินมาขนาดที่ลูกค้าเต็มร้านเลยนะค่ะลูกค้ากำลังตัดสินใจซื้ออยู่ แล้วเค้าก็ถามว่า
กุ้งตััวเท่าไหร่ โบก็ตอบว่า 70จ้ามีไซค์120 150 200 ค่ะขนาดที่ตอบอารมดีมากเต็มตอบลูกค้าทุกคนซื้อไม่ซื้อไม่เป็นไร
ตัวเหี้ย: แพงว่ะ
โบ.    : อ๋อคือที่นี่จะรับประกันเรื่องการเดินทางนะค่ะ ถ้าพี่ซื้อไปตายในถุงยังไม่ถึงบ้านตายก็มาเปลี่ยนได้นะค่ะ ซื้อกลับต่างจังหวัดก็รับประกันค่ะ
           ถ้าซื้อที่นี่ไปพี่มาเอาสาหร่ายได้ฟรีตลอดนะค่ะ. (สาหร่ายให้กุ้งกินสำหรับคนไม่มีเวลาเลี้ยงจะมีขอแนะนำเพิ่มเติมค่ะ)
           อารมยังปกติอยู่เพราะเจอคำว่าแพงบ่อยทำใจได้นานแล้วไม่ซีเรียสไม่ผิดที่จะคิดว่าแพงแต่โบจะอธิบายให้ลูกค้าฟังเสทอสาเหตุอะไรโบขายแพง
ตัวเหี้ย: ผมซื้อได้ถูกกว่านี้อีก ประมานว่าสาหร่ายไรไม่จำเป็นไร้สาระประมานนี้นะค่ะจำข้อความเป๊ะๆไม่ได้
ตัวเหี้ย: จตุจักรอะตัว20 30 ถูกกว่านี้อีก. ( โกรธมากอยากจะถีบปากแต่ระงับอารมไว้เผื่อมันไม่ได้ตั้งใจ )
ตัวเหี้ย: รู้จากบ้านเครฟิตหรืออะไรเครฟิตนี้แหละ ซึ่งโบไม่รู้จักก็งงแล้วเงียบมันก็ใส่ใหญ่เลยพอเราไม่พูด
 แฟนโบ: อ๋อครับ
ตัวเหี้ย;  ที่นั้นอะขายถูกกว่านี้เยอะ ขณะที่ลูกค้ายืนอยุ่แล้วได้ยินคำพวกนี้แล้วเราจะขายของได้ไหม ลูกค้าส่วนนึงเดินออกเลย
โบ.    :  พอเห็นลูกค้าเริ่มเดินออกเพราะเราขายแพง คราวนี้ก็เลยไม่ไว้หน้าแล้ว ไม่สนใจเหี้ยแล้วค่ะอยากถีบหน้า
 โบ.   :  นี่มึงกวนตีนใช่ปะกูจะได้ตอบถูก อีเหี้ยมึงก็ซื้อจตุจักรนู้นมึงนั่งรถไปซื้อกุ้งตัวละ20อะ  ที่นี่คลองหลอดอีเหี้ยไม่ใช่จตุจักรมึงข้องใจเหี้ยไรมากป่าว
           บ้านเครฟิตเหี้ยไรไม้รู้จัก ไปไกลๆตีนไปปัญญาอ่อน อีเหี้ยมึงไปซื้อ20พอยังไม่ถึงบ้านมันตายมึงไปเปลี่ยนเค้าเค้าจะให้เปลี่ยนไหม ควายก็.        อธิบายอยู่ยังไม่เข้าใจ ไม่ซื้อกูไม่ว่าถามได้แต่อย่ากวนตีนขนาดด่าเสียงดังมันก็เริ่มอายเพราะมีแต่คนมองยังพูดไม่สุดเสียงมันก็เริ่มเดดินหนีแล้ว ตอนนั้นตัวสั่นแล้วระงับอารมไม่อยู่มันเงียบแล้วรีบเดินไปทำหน้าเว๋อ. แต่ไม่ได้ถีบหน้าเพราะเหมือนจะรู้สึกตัวแล้วเพราะมันเงียบแล้วถ้าวันนั้นมันเสียงดังหรือพูดไม่หยุดคิดว่าคงโดนแทงตายตรงนั้น. ขนาดที่มันเดินไปลูกค้าส่วนนึงที่ยืนอยู่ก็บอกพี่ใจเย็นๆแล้วลูกค้าส่วนที่เหลือก็ซื้อกุ้งแพงๆของกูนี่แหละ. ลูกค้าที่ยืนอยู่เข้าใจ บอกกับโบว่า เค้าก็รู้จตุจักรถูกแต่เค้าพอใยจะซื้อกับโบซื้อของมันไม่ได้อยู่ที่ราคามันอยู่ที่ใจพี่ว่าอยากซื้อไหม

แฟนโบ: บอกไม่เป็นไรโบอย่าคิดมากแค่นี้ไม่ได้เสี้ยวของโบหรอก
โบ.    : โบก็เริ่มลงไม่อะไรเท่าไหร่เพราะคิดว่าถ้ามันแน่คงไม่เดินหนีหรอกข้องใจกันก็เอาแม้งตรงนั้้นคงไม่มีไร ไม่คิดว่าเหี้ยจะมานอบกัดให้กูเสียชื่อแบบนี้ถ้ารู้คงไม่ปล่อยให้มีปากมาเห่าหอนแบบนี้หรอก

ผ่านไปสักพัก. มันเดินอ้อมไม่ให้ผ่านร้านโบมาเลือกกรอบโทสับข้างร้าน. ทั้งๆทีตอนแรกน้องมันบอกเหมือนอยากได้กรอบให้พาไปร้านนี้มันไม่พาพาเดินหนี พอโบเห็นมัน มันก็ไม่มองแล้วเลือกกรอลแอบๆไม่เข้าใกล้ร้านโบ พอมันจะเดินออกก็ไม่ผ่านร้านโบ มันก็ยิ้ม โบเลยถามยิ้ม้หี้ยไรข้องใจควยไรมันก็รีบเดินหนี

พี่โบร้านโทสับถามโบว่าเป็นไร. โบก็บอกให้เหี้ยนี่มันกวนตีน พี่บอกเอาเลยไหมโบบอกไม่เป็นไรขนาดโบมันยังไม่กล้าเลยทำมันสงสารมันมีน้องมา พี่ถามทำไมไม่บอกตั้งแต่แรก โบเลยบอกไม่อยากให้พี่เสียลูกค้าเพราะเรื่องส่วนตัวโบแล้วอีกอย่างที่ไม่บอกเพราะยังไม่อยากทำมันได้เรื่องใหญ่ไรมาก เพราะถ้าโดนมาวั้นเหี้ยคงได้ไปเกิดเพราะข้างร้านคงไม่ยอม

ผ่ายไปไม่นานก็ลืมไม่ได้ติดใจใคร แล้วพอมาเมื่อวานนึกไงไม่รู้ลองเขียนดูเกี่ยวกับร้านกุ้งคลองหลอดมันก็ขึ้นมาก็เลยสมัครสมาชิกมาด่า

ขอบคุณที่รับฟังนะค่ะทุกคน ขออภัยหากข้อความไม่สุภาพ

เหี้ยมึงมายันกับกูสิว่าอันไหนเรื่องจริงอันไหนตอแหล
บรรทัดไหนที่กูพูดเกินไปมึงบอกสิกูจะได้หาตะกั่วยัดรวยหยักในสมองมึงให้มันลึกขี้น

ข้อความพิมเป็นความจริงทุกประการไม่ได้ตอแหลเอาดีเข้าตัวค่ะ
กูเป็นแม่ค้าถ้าอยู่ๆด่าลูกค้ามั่วๆกูคงไม่มีแดกหรอกค่ะ

แล้วอย่างที่บอกขี้กองเดียวไม่แคร์ ต่อที่เข้ามาเพราะอย่างมีเรื่องอยากจะเอาเลือดหัวมึงออกว่ากูลับหลังกูเกลียดพูดต่อหน้ากูยังไม่แค้นเท่านี้เลย
ลูกค้าดีๆที่เข้าใจโบมีอีกเยอะ แล้วลูกค้าโบก็เต้มใจที่จะซื้อโบเพราะโบให้ได้มากกว่าสินค้า ทั้งความรู้และอัธยาศัย

ถ้ากูเหี้ยจิงอย่างมึงบอก กุ้งกูคงตายหมดแล้วพันๆๆตัวอะคงไม่มีอาหารแดกแบบทุกวันนี้หรอก.
คงไม่อยู่มาเป็นปีได้หรอกนะกูคงเจ๊งไปนานแล้วไอควาย

น่าเห็นใจครับ พวกไม่รู้ภาษา
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 27/06/13, [19:25:33] »

....แพงไม่แพงมันอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อและคนขาย ไม่มีใครบังคับ
กรณีนี้ตัวเองไม่ซื้อแล้วไปพูดให้เขาเสียลูกค้าอีก nono1

**ส่วนคนตั้งกระทู้ไม่เข้าเวปมาเดือนกว่าๆจะสองเดือนแล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/13, [19:30:00] โดย shalotorn »
« ตอบ #43 เมื่อ: 27/06/13, [20:01:33] »

น่าเห็นใจครับของงี้ไม่พอใจก็เก็บไว้ในใจไม่ต้องซื้อก็ได้นิ ไม่ใช่มาติประจานต่อหน้าลูกค้าเค้า ผมก็ขายของก็เข้าใจนะส่วนตัวยังไม่เคยเจอลูกค้าปีนเกลียวตอแยแบบนี้ ที่เจอส่วนมากก็แค่บอกว่า แพงต่อหน้าลูกค้าคนอื่น เพื่อนจะซื้อแต่ตัวเองไม่ซื้อค่อยแต่บ่นติจนเพื่อนลังเล ทำไมแพงจังประตูน้ำสำเพ็งถูกกว่าลดครึ่งนึงได้มั้ยไม่ได้ไม่เอา ของน้อยนะมีแค่นี้หรือไม่มีแบบให้เลือกเลย ไม่มีแบบใหม่ๆเลยหรือของใหม่มาเมื่อไหร่ละ ต่อราคาเล่นพอให้ก็ไม่เอา ต่อราคาด้วยคำว่าให้ได้เท่านี้แหละจะช่วยซื้อใจไม่อยากได้หรอกถ้าลดก็เอา ของก็อปปี้หรือป่าว เดินคุยโทรศัพท์มาในร้านเดินวนจับนั้นจับนี่แล้วก็เดินออกไป พฤติกรรมเหล่านี้เจอบ่อยมาก แต่ด้วยที่เราเป็นพ่อค้าต้องระงับนับเลขไว้ในใจทั้งๆที่สิ่งเหล่านี้วิญูชนทั่วไปน่าจะเข้าใจถึงหลักปฏิบัติและมารยาท
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 27/06/13, [20:07:12] »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะที่เข้าใจโบ

ใช่ค่ะคนไม่ใช่พ่อค้าแม่ค้าไม่รู้หรอกค่ะ  เราเป็นอาชีพที่มีความอดทนที่สุดแล้วค่ะ  เป็นอาชีพที่เจอคนหลากหลาย

เรารู้ตัวดีว่าสิ่งไหนควรไม่ควร อย่างที่บอกเลยอาการเหล่านั้นก็เจอบ่อยแต่เราหนีไม่ได้ก็ต้องปรับตัวยอมรับคนทุกคนให้ได้
เรามีมารยาทพอ

ขอบคุณนะค่ะสำหรับโพสดีๆของทุกคน   ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะค่ะ  โบขายอยู่ที่คลองหลอดค่ะยังไงมาเที่ยวทักกันได้นะค่ะ
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 27/06/13, [20:17:10] »

น่าเห็นใจครับของงี้ไม่พอใจก็เก็บไว้ในใจไม่ต้องซื้อก็ได้นิ ไม่ใช่มาติประจานต่อหน้าลูกค้าเค้า ผมก็ขายของก็เข้าใจนะส่วนตัวยังไม่เคยเจอลูกค้าปีนเกลียวตอแยแบบนี้ ที่เจอส่วนมากก็แค่บอกว่า แพงต่อหน้าลูกค้าคนอื่น เพื่อนจะซื้อแต่ตัวเองไม่ซื้อค่อยแต่บ่นติจนเพื่อนลังเล ทำไมแพงจังประตูน้ำสำเพ็งถูกกว่าลดครึ่งนึงได้มั้ยไม่ได้ไม่เอา ของน้อยนะมีแค่นี้หรือไม่มีแบบให้เลือกเลย ไม่มีแบบใหม่ๆเลยหรือของใหม่มาเมื่อไหร่ละ ต่อราคาเล่นพอให้ก็ไม่เอา ต่อราคาด้วยคำว่าให้ได้เท่านี้แหละจะช่วยซื้อใจไม่อยากได้หรอกถ้าลดก็เอา ของก็อปปี้หรือป่าว เดินคุยโทรศัพท์มาในร้านเดินวนจับนั้นจับนี่แล้วก็เดินออกไป พฤติกรรมเหล่านี้เจอบ่อยมาก แต่ด้วยที่เราเป็นพ่อค้าต้องระงับนับเลขไว้ในใจทั้งๆที่สิ่งเหล่านี้วิญูชนทั่วไปน่าจะเข้าใจถึงหลักปฏิบัติและมารยาท
ตามนี้เลย เจอมาเหมือนกัน ร้านข้างๆๆๆบอกลูกค้าว่าของเราแพงกว่า อดทนอย่างเดียวครับ
kane123 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #46 เมื่อ: 27/06/13, [21:51:11] »

มีกระทู้ดราม่าทีไร เป็นต้องมีคนส่ง link มาทุกทีสินะ  [on_065]

สั้นๆง่ายๆ แม่ค้าจะขายเท่าไหร่เป็นสิทธิ์ของเขาตามหลักการตลาด ขายถูกมากๆแล้วแม่ค้าจะเอาอะไรกิน ชีวิตนี้คงไม่ต้องลืมตาอ้าปากกันพอดี

แต่แม่ค้าครับ ใจเย็นๆดีกว่านะ มันไม่งามและเรื่องมันบานปลายได้ครับ
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 28/06/13, [00:23:49] »

เงิบกันหลาย  ้hahaha

เคยโดนกับตัวเองอยู่ที่  อารมณ์ขึ้นไปราวร้อยเก้าสิบองศา  แต่แฟนผมไปห้าร้อยแล้ว   ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/13, [00:27:14] โดย myboyvz »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #48 เมื่อ: 28/06/13, [01:04:44] »

เข้าใจนะ เคยเจอตั้งแต่สมัยทำงานTattooละ  เวลามีคนบอกที่นั่นที่นี่ถูกกว่า ผมเชิญไปที่อื่นหมด ถ้าบอกราคาแล้วต่อ พอลดราคาได้ก็ลดให้ แต่ถ้าเกริ่นมาว่าที่อื่นถูกกว่า งั้นเชิญไปที่อื่นทันที ยิ่งประเภทพูดว่า แพง ที่อื่นถูก แบบนี้ยิ่งไล่เลย

และขอแนะนำสำหรับพวกที่สอบถามราคา พอคนขายบอกปุ๊บ ร้องแพงๆ จะบอกให้ว่าเค้าไม่ได้เอามีดจ่อคอเอ็งอยู่ เค้าไม่ได้บังคับให้ซื้อ ถ้ารู้สึกว่าแพงก็เงียบๆไว้ ไม่ซื้อไม่มีใครว่า แต่ปากโพล่งพูดว่าแพงพูดว่าที่อื่นถูกกว่านี่ คนค้าขายเกลียดนัก อาจจะเจอดี ผมคนนึงละที่จะไม่ขายของให้เลยกับพวกนี้

ส่วนคนตั้งหัวกระทู้นี้มันไม่ได้ใช้ล็อคอินนั่นถาวรหรอก แค่สมัครใหม่เข้ามาว่าร้านค้าเท่านั้นแล้วก็ไป
ungo ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 28/06/13, [13:03:53] »

เด็กยังมีวุฒิภาวะไม่มากพอ ที่จะคิดได้ว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด
อย่าไปใส่ใจเลยครับ ทำมาหากินต่อดีกว่า

เป็นกำลังใจ
Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #50 เมื่อ: 28/06/13, [13:10:29] »

เมื่อก่อนก็มีเกรียนบางคน พอมีคนตั้งกระทู้ขายของ ก็เข้ามาบอกแพงหวะ ที่นั่นถูกกว่า ที่นี่ถูกกว่า

โดนแบนไปหมดละ  [on_026] [on_026] ้hahaha ้hahaha

แพงไม่แพงมันอยู่ที่ความพอใจของลูกค้า และ บริการของผู้ขายนะจ๊ะ
apple2528 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 28/06/13, [14:36:17] »

เป็นกำลังใจให้คุณ โบว์นะค่ะ
แล้วคุณโบว์ ทราบข่าว ได้ไงค่ะ

เปิ้ล ว่า  JJ เขาส่วนใหญ่ ขายตัดราคากันเนื่องจาก คู่แข่งเยอะ
แต่นี้ คู่แข่งไม่มี มันขึ้นอยู่ที่ความพอใจ แถมมีรับประกัน สินค้าด้วย ก็ถือร้านคุณโบว์ว่าไม่แพง
เปิ้ล ซื้ออาหารปลา ที่ JJ ซองละ 20 บาท แต่มาซื้อ แถวบ้าน ซองละ 25 บาท
เปิ้ล ก็ซื้อ เพราะ คนขาย หล่อ  [on_026] [on_026] และ เดินทางสะดวกไมต้องไปซื้อไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/13, [14:51:13] โดย apple2528 »
algren ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 28/06/13, [15:42:10] »

ไม่รู้ว่าเป็นไงมาไง จริงเท็จแค่ไหน
แต่ถ้าเป็นงั้นจริงก็อย่าไปใส่ใจเลย มันจะเครียดตัวเองเปล่าๆ
คิดซะว่าหมาเห่าละกัน
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 29/06/13, [15:20:35] »

ร้านคุณโบชื่อร้านอะไรหรอครับ นำชัยป่าว ถ้าใช่ ผมว่าร้านนี้ดีนะ ผมซื้อมาตั้งแต่เด็กๆ
Icrazy ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 30/06/13, [08:22:51] »

[mo_001] ไม่คิดว่ามันจะคดีพลิก
แต่ประโยค "ที่อื่นขายถูกกว่า" มันเป็นมารยาทที่ไม่ควรพูดสำหรับเราเวลาไปซื้อของที่ไหนก็ตาม
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 03/07/13, [00:06:34] »

ปกติไม่ค่อยเข้ามายุ่งเรื่องห้องร้องทุกข์ (เพราะผมซื้อขายกันด้วยใจไม่เคยเบี้ยว [on_026])

แต่วันนี้เห็นกระทู้ร้องทุกข์เครฟิตเดือดปุดๆ เลยอยากเสนออะไรหน่อย

จากที่นั่งอ่านๆมา ดูท่าทาง เด็กหรือเจ้าของกระทู้น่าจะอายุประมาณ18-22 อยู่ในช่วง....อยู่ในวงการกุ้งน่าจะมาไม่มากแต่ก็ไม่น้อยพอสมควร อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็น แบบเช็คร้านในเว็ปแล้วไปเดิน สนามหลวง2 หรือสวน แล้วลองถามราคาดู พอได้คำตอบก็เกิดความรู้สึกที่ว่า "กูมีปัญญาหาถูกกว่านี้เยอะ" แต่ผมไม่ได้พูดออกมาครับ คงเพราะวัยวุฒิยับยั้งมั๊งครับ ก็ได้แต่ยิ้มแล้วดูๆเลือกไป ก่อนออกจากร้านก็ชวนเจ้าของร้านคุยนิดหน่อยแล้วบอกว่า คราวหน้าจะมาอุดหนุนล่ะกัน แฮปปี้ทั้ง2ฝ่าย การที่เว็ปนี้มีกฏเหล็กที่ว่า ห้ามติติงหรือดูถูกสิ่งของที่ผู้อื่นโพสขาย ผมว่าเป็นกฏที่ดีมากเลยครับ ถ้าเรารู้จักเอาไปใช้จริงกับตัวเองจะดีมากๆเลย น้องเค้าอยากโชว์พาวมั๊งครับ ว่า ข้านี่แหละมาจากเว็ปคลับกุ้งไม้น้ำ รู้หมด ยกเว้น อารมณ์คนขาย ฝากถึงน้อง คราวหน้าเวลาจะซื้อกุ้ง ดูที่ร้านกับคนขายด้วยนะครับ อย่างร้านที่เค้าใส่ตู้ คนขายให้ความรู้ข้อมูลได้ อันนี้อ่ะ น่าซื้อนะครับ แสดงว่าเค้าพิถีพิถันดูแลกุ้งของร้านเค้าดี ไม่ใช่ใส่กะละมัง ใบเล็กๆอัดกันครึ่งร้อยตัว(ไม่ได้ว่าป้าๆนะครับ [on_026]) เวลากุ้งลอกคราบคากะละมังเอาไม้เขี่ยๆ หรือเวลาไปซื้อแล้วถามตัวนี้พันธุ์อะไรแดงๆ แมร่งตอบ ซุปเปอร์เรด ทั้งๆที่มันเป็นไบร์ท ธรรมดาๆ หรือเดสน้ำเงินก้ามระเบิดข้างเดียว อีกข้างเล็กนิดเดียวมันบอก น้องรู้จักกุ้งดีดขันป่ะ ตัวนี้มันผสมกับเดสทรัคเตอร์มา อันนี้ แล้วแต่น้องเลยครับถ้าไม่กลัวโดนถีบก็ด่าเข้าไป แต่ร้านดีๆที่ให้ความรู้กับโปรโมชั่น ลองคบหาสมาคมกับเค้าดูครับ กุ้งร้านราคาจะสูงกว่าในเว็ป แต่มันดีตรงที่ว่าเราได้เห็นกุ้งตัวเป็นๆ เราได้เห็นกุ้งมันกินมันเดิน ลักษณะการเดินการยืน ซื้อไปเลี้ยงจนออกลูกออกหลาน ที่เว็ปขายถูกกว่าเพราะ เราได้ดูแค่ในรูป ส่งems ก็รอลุ้นกันไป ถ้านัดเจอ เราถูกในสีแต่พอเอาไปเลี้ยง ก็มาโพสถามต่อว่า กุ้งผมทำไมไม่กินอะไรเลย กุ้งผมมันมุมท่อทั้งวัน กุ้งผมทำไมสลัดก้าม อยากให้ลองจุดดีและจุดด้อยกันดูครับ ถ้าเรารับได้ โอเครอุดหนุน จบ
ิbow_phum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 15/08/13, [17:06:38] »

สวัสดี่คะ โบว์ค่ะ  ขอบคุณความเข้าใจความคิดดีๆจากพวกพี่นะค่ะ

โบว์ไม่มีเวลาเข้ามา ซึ่งก็เลยจำรหัสเข้าไม่ได้

เพราะตอนนั้นโมโหเลยสมัครให้มันโพสได้ไปก่อนรหัสไม่ได้ใส่ใจค่ะ

เลยต้องสมัครเข้ามาใหม่เพื่อตอบพี่ๆๆทุกคนที่ให้ความรู้สึกที่ดีกับโบว์

เข้ามาเพื่อขอบคุณพี่ๆๆนะค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะพี่ๆ

โบว์
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #57 เมื่อ: 16/08/13, [15:04:33] »

กูพลาดทู้นี้ไปได้ไงวะ  [เหอะๆ]

บอกคนขายกันต่อหน้าว่าแพง ที่นู่นที่นี่ถูกกว่า มีลูกค้าอื่นอยู่ด้วยอีก...ก็สมควรโดนด่าอ่ะนะ  [อื่มมม...]
ของมันมีประกันพ่วง มีเซอร์วิสแถม ก็ต้องบวกกันหน่อยเด่ะ ไม่ชอบไม่เอาก็ซื้อที่อื่นที่เขาไม่มี ที่ราคาถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/08/13, [15:06:09] โดย บัง! »
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 16/08/13, [15:37:54] »

เข้าใจเลยครับ  ที่บ้านก็ค้าขายมาตั้งแต่เกิด  ไอ้ประเภทพูดแบบนี้นะครับ  ผมจะบอกมันเลยว่างั้นมึงไปซื้อมาให้กูเลยกูรับซื้อต่อจากมึงทั้งหมดถ้าแน่จริงถูกจริงอย่างมึงว่า  ถ้าไม่ใช่เจอ-ีนแน่มึง  รีบเดินหนีหมดเลยทุกราย  เกลียดนักหล่ะไอ้พวกชอบเปรียบเทียบแบบหมาๆ   [on_026]
narugakung ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 20/08/13, [02:57:23] »

ขออนุญาติให้ความคิดเห็นมุมต่างซักนิดนึงนะครับ เผื่อมีใครได้ประโยชน์บ้างนิดหน่อยก็ยังดี  hah1

ผมว่าการที่มีลูกค้าแบบนี้เข้าร้าน มันเป็นเรื่องปรกติมาก ซ้ำยังท้าทายดีด้วยซ้ำนะครับ

จริงอยู่มันคงจะกวนอารมณ์มากๆเลยแหละ แต่มันก็ฝึกให้เราควบคุมอารมณ์และรับมือลูกค้าได้ดีขึ้น

ลูกค้าที่จะเข้ามาร้านเราๆคาดเดาไม่ได้หรอกครับ ว่าจะเจอแบบไหนมีทั้งร้อยพ่อพันแม่

ความคิดเห็น มารยาททางสังคม ประสบการณ์ ฯลฯ ต่างๆกันออกไป ไม่รู้จะเจอะอะไรบ้างในวันๆนึง

จากประสบการณ์ที่ผมทำงานมา (ผมทำงานบริการครับ ซึ่งผมว่าการค้าปลีก ก็เป็นงานบริการอยู่กลายๆอยู่แล้ว)

เคยเจอลูกค้าที่งี่เง่ากว่านี้หลายเท่า (โดยเฉพาะพวกแขกดำ/แขกขาว เจอแรกๆแทบจะกระโดดแดกหัวแม่ง  [ต๊าๆๆๆๆ] [saywhat])

แบบว่าแทบจะให้เราเลียตีนมันๆถึงจะซื้อของ จะเอานู่นเอานี่ แต่ตังไม่อยากจะจ่ายเยอะ เอาถูกๆ

ยกตัวอย่างรอบโลกมาเปรียบเทียบกันกับเราเพียงเพื่อให้ตัวเองได้ราคาถูกลง

บางทีก็พูดดังๆ กะให้เราอายลูกค้าคนอื่นตามธรรมชาติคนไทย แล้วก็ปล่อยราคาลดสุดๆให้มันรีบไปๆซะ

หรือแม้แต่เอาราคาที่ตัวเองได้ถูกๆ มาโชว์ลูกค้าคนอื่นที่ก็เคยเจอ

บอกได้เลยเวลาเจอพวกนี้ทรมานกว่าที่คุณโบว์เจอหลายเท่าครับ

เพราะมันจะไม่มีความอายเลย จะยืนตื้อยืนเถียงอยู่นั่นจนกว่าจะชนะ ถ้าเราอิ๊อ๊ะ ออกอาการก็เสร็จโจร

รายงานหัวหน้าเราทันที หรือถ้ายิ่งไปทำร้ายมันยิ่งแล้วใหญ่ เป็นคดีความเรื่องบานปลายกันเข้าไปอีก

เพื่อนผมคนนึงเคยโดน มันถึงขนาดจับนมเพื่อนผมเลย เพื่อนผมก็ตบดิ เอาไว้ทำไม

แต่พอเรื่องถึงหัวหน้า มันปฏิเสธหน้าตาเฉยว่าไม่ได้ทำ หลักฐานก็ไม่มี สุดท้ายเพราะเป็นลูกค้า

ก็ต้องชนะไป สรุปเพื่อนผมโดนไล่ออก dea02

ในวงการการค้าขายทุกอย่างอ่ะ ลูกค้าคือพระเจ้า เพราะถ้าไม่มีลูกค้า ธุรกิจก็เดินไม่ได้

การจะขายราคาไหน อยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ขายก็จริง

แต่ก็ต้องอย่าลืมด้วยว่าก็ต้องมีความพอใจของคนซื้อประกอบกันด้วย ถึงจะเกิดการซื้อขายได้

ลองนึกดูเล่นๆนะครับ ว่าถ้าเกิดคุณแม่ค้าไม่ได้มาเจอกระทู้นี้คุณจะเสียลูกค้าไปกี่คน โดยที่ไม่รู้ตัวเสียด้วยซ้ำ

หรือถ้าไอ้หนุ่ม จขกท เอาร้านคุณโบว์ไปบอกปากต่อปาก ก็ไม่รู้ว่าตอนนี้เสียลูกค้าไปมากน้อยเท่าไหร่แล้ว?

เพราะงั้นวิธีที่ดีที่สุดที่จะรับมือกับลูกค้าพวกนี้ก็คือ ใช้ความสามารถที่พ่อค้าแม่ค้าทุกคนมีกันอยู่แล้วไม่มากก็น้อย

นั่นก็คือการโน้มน้าวใจลูกค้าครับ โน้มน้าวให้พวกนี้มาเป็นพวกเราให้ได้ ถ้าทำได้ คุณก็ได้ลูกค้าประจำเพิ่มมาคนนึง

สะสมไปเยอะๆ ขี้คร้านเค้าจะไปแนะนำค่อให้คนอื่นมาซื้อ

ถ้าไม่ไหวหรือไม่ว่างจริงๆ ก็แค่ไล่ๆไปอย่าให้มันบานปลาย เพราะไงๆเราก็มีแต่เสียกับเสียครับ จะดูไม่ดีซะป่าวๆ

ยาวหน่อยนะครับ สำหรับท่านที่อ่านจบก็ขอบคุณมาก หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกๆคนนะครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ กับเรื่องนี้นะครับ แค่คิดว่าถ้าทุกคนคิดแบบนี้กันหมด

พ่อค้าแม่ค้าเก่งๆก็จะน้อยลงไปเยอะเลย พวกที่เก่งจริงๆตอนนี้ก็นั่งแท่น CEO

เอากลยุทธ์พวกนี้มาหลอกขายของเราอยู่ในทีวีทุกวันๆอยู่แล้ว รู้ให้ทันอ่ะครับ โลกสมัยนี้อยู่ยาก....
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์