Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เรดบี RedBee By KFT อัพด้านล่างรูปกุ้ง และ ลูกๆ  (อ่าน 13871 ครั้ง)
ping666 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 17/06/13, [23:18:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวยน่ารัก

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 18/06/13, [19:28:02] »

1.ตู้YIDING12นิ้ว LID        1000 บาท
2.ดินBreederSoil powder        ถุง 9 ลิตร ผมเลือกใหญ่เพราะเก็บไว้ใช้ได้คุ้มกว่า ถุงเล็กก็มีนะครับ ราคาประมาณ1000กว่าบาท
3.graystone        1ก้อนกว่าๆ 150
4.ten Ball        3ลูก 300บาท
5.Nisso        1ชุด 560 ราคาแล้วแต่ละร้านครับ
6.PowerHouse       ประมาณ600
7.BEEMAX BEE3 MICRONEXTON        580  400  250 ราคาประมาณนี้นะครับ
อื่นๆ ก็มีไฟ600 ปั้มลม400 เสาแขวนทำเอง งบ 400  ขาเฟอร์วางตู้ 2000 สั่งทำพิเศษ

TONG01 ออฟไลน์
« ตอบ #32 เมื่อ: 18/06/13, [19:57:57] »

อุณหภูมิเท่าไรอือครับ
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 18/06/13, [20:30:03] »

24-27ครับ  27 จะช่วง 11โมง-บ่าย2 พอบ่าย3 ก็จะ25-26 และ24 ตอนดึกถึงเช้า
boytoplay ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #34 เมื่อ: 19/06/13, [11:04:46] »

สวัสดีครับน้อง พี่ที่เคยซื้อกุ้งมาจากน้องนะ 6ตัว

พี่ขอให้ความรู้เรานิดนึง พี่ว่าอุณหภูมิ กับปริมาตรน้ำมีผลโดยตรงกับตัวกุ้ง

ไม่ว่าจะเป็นการเลี้ยงหรือการส่งควรทำความเข้าใจให้ดี

เนื่องจากวันนั้นที่พี่รับกุ้งไป 2วันตายหมดครับ

เลยอยากจะมาให้ความรู้ตอนแพ็คกุ้งครับ
1. น้ำน้อยอุณหภูมิเปลี่ยนไว อันนี้เบสิคอยู่แล้ว
แต่ที่น้องใส่ถุงเอดีเอมุมโค้ง มีระดับน้ำแค่ สูงจากมุมโค้ง เพียงประมาณ นิ้วครึ้ง
ซึ่งพี่ว่าน้ำน้อยเกินไป  ปริมาตรของน้ำน้อย ทำให้น้ำร้อนไว (ทำให้สัตว์ต้องปรับตัว ใช้พลังงานมากขึ้น ทำให้อ่อนแอ)และO2ละลายในน้ำได้น้อยลง 
:ตรงนี้เข้าใจนะครับ
2. การมัดถุงไม่เป็น : อันนี้อาจจะพลาดกันได้  แต่เดินทางมาไกล ก็น่าจะให้คนอื่นมัดได้ เรื่องแบบนี้ควรทำให้เป็นครับ
 อันนี้ไม่เท่าไหร่
3. การใส่อาหารกุ้ง กับซากใบรากดำ ผมไม่เข้าใจว่าจะใส่ให้กุ้งกินหรือเกาะ
ในสภาวะ ที่สัตว์น้ำ ถูกขนส่ง จะเกิดสภาวะความเครียด ไม่อยากอาหาร  ส่งผลให้ของเสียในระบบเพิ่มมากขึ้น ยิ่งรวมกับปริมาณน้ำที่น้อย ยิ่งทำให้มีผลกระทบเร็วขึ้น  หมายความว่าแค่น้องใส่ กุ้งในน้ำแค่นั้นน้ำมันก็มีของเสียอยู่แล้วครับ ยิ่งไปใส่อาหาร ก็ยิ่งเพิ่มปริมาณสารอินทรียของเสียให้กับระบบ  ทำให้เป็นการซ้ำเติมกุ้งเข้าไปใหญ่   ( ไม่มีอากาศหายใจ  ตัวก็ต้องปรับอุณหภูมิ )แค่นี้กุ้งก็น๊อกได้ง่ายๆครับ

ขอให้เป็นความรู้ละกันนะครับ  ถึงแม้ว่ากุ้ง จะไม่ได้มีราคาแพงเป็นหลักพัน  แต่อยากให้นำความรู้รายละเอียดเล็กๆที่ไม่ควรมองข้ามครับ  พี่พูดแค่นี้ล่ะเวลาครั้งหน้าเราจะได้ส่งกุ้งให้ลูกค้าจะได้ ไม่เกิดการสูญเสียครับ
« ตอบ #35 เมื่อ: 19/06/13, [17:04:21] »

ครับ ขอบคุณมากครับ ต้องขอโทษด้วยแล้วกันครับ เพราะผมไม่เคยขายกุ้งมาก่อน นี้เป็นครั้งแรก
ที่ผมใส่รากดำนั้น ผมเห็นร้านเรดบี ร้านหนึง ผมซื้อกุ้งเขา ผมเลยจำมาทำตามครับ
เรื่องมัดถุง ผมมัดไม่เป็นจริงๆครับ มัดอะไรไม่เป็นเลยซักอย่าง
เรื่องอาหารผมก็จำไม่ได้ว่าใส่ไปหรือป่าวครับ แต่ถ้าใส่ต้องขอโทษด้วยครับ เป็นความผิดพลาดของผมที่ไม่เคยไปส่งกุ้ง
เรื่องน้ำ ผมก็ไม่ได้กะครับ ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมซื้อกุ้งเห็นเขาใส่กันประมาณนี้ผมเลยจำมาทำตาม
เรื่องอุณหภูมิตอนที่กำลังเดินทางก็อยู่ในห้องแอร์ตลอดครับ เช่น แท็กซี่นั่งมาจากบ้าน แล้วต่อBTS มา แล้วผมมาถึงก็รีบเข้าเจเจมอล
เพื่อให้อุณภูมิเปลี่ยนน้อยสุด แล้วระหว่างรอพี่นั้นผมก็ได้เอาไปฝากกับร้านที่สนิทไว้ เขาเลยฝากไว้ อุณหภูมิ ก็จะแท้บไม่เปลี่ยนเลยครับ

ยังไงขอโทษด้วยแล้วกันครับ
boytoplay ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 19/06/13, [17:56:36] »

ครับ ขอบคุณมากครับ ต้องขอโทษด้วยแล้วกันครับ เพราะผมไม่เคยขายกุ้งมาก่อน นี้เป็นครั้งแรก
ที่ผมใส่รากดำนั้น ผมเห็นร้านเรดบี ร้านหนึง ผมซื้อกุ้งเขา ผมเลยจำมาทำตามครับ
เรื่องมัดถุง ผมมัดไม่เป็นจริงๆครับ มัดอะไรไม่เป็นเลยซักอย่าง
เรื่องอาหารผมก็จำไม่ได้ว่าใส่ไปหรือป่าวครับ แต่ถ้าใส่ต้องขอโทษด้วยครับ เป็นความผิดพลาดของผมที่ไม่เคยไปส่งกุ้ง
เรื่องน้ำ ผมก็ไม่ได้กะครับ ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมซื้อกุ้งเห็นเขาใส่กันประมาณนี้ผมเลยจำมาทำตาม
เรื่องอุณหภูมิตอนที่กำลังเดินทางก็อยู่ในห้องแอร์ตลอดครับ เช่น แท็กซี่นั่งมาจากบ้าน แล้วต่อBTS มา แล้วผมมาถึงก็รีบเข้าเจเจมอล
เพื่อให้อุณภูมิเปลี่ยนน้อยสุด แล้วระหว่างรอพี่นั้นผมก็ได้เอาไปฝากกับร้านที่สนิทไว้ เขาเลยฝากไว้ อุณหภูมิ ก็จะแท้บไม่เปลี่ยนเลยครับ

ยังไงขอโทษด้วยแล้วกันครับ
ครับผม ฝากไว้ล่ะกันเนอะ ใส่น้ำเยอะหน่อยก็ดี อุณหภูมิจะได้เปลี่ยนไม่ไว  การ ที่นั้งแทคซี่หรืออยู่ห้องแอร์ แค่การออกมาจากแทคซี่เจออากาศร้อนแบบนั้น  อุณหภูมิก็พุ่งขึ้นแล้วครับ  ถึง แม้ว่าจะเย็นได้สักพัก   เรื่องรากดำ หาอะไรมาใส่ก็ได้ครับให้เค้าเกาะ  กุ้งจะได้ไม่ช้ำ  แต่น้ำมันน้อยเกินแกว่งถุงนิดเดียวตัวก็ชนถุงมึนไปแล้วครับ    ครั้งหน้าใส่ใจรายละเอียดในการส่งหน่อยนึงนะ  ครั้งนี้ไม่เป็นไรๆ  เครๆ ยังก็ขอให้โชคดีเลี้ยงได้ลูกเยอะๆครับ
« ตอบ #37 เมื่อ: 19/06/13, [19:18:01] »

ขอบคุณครับ โชคดีครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ShrimpLover ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/06/13, [23:56:03] »

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ เผื่อมีประโยชน์พอดีเมื่อก่อนผมจับกุ้งทะเลจากต่างจังหวัดกลับมาเลี้ยงบ่อยและไม่มีประวัติตายแม้แต่1ตัว ระยะเวลานานสุดก็ข้ามวัน (กุ้งPeppermint)

การแพคถุงจริงๆง่ายนิดเดียวครับ
1. ถุง จริงๆไม่ต้องADAก็ได้แต่ได้ก็สะดวกดี sizeถุงให้กะปริมาณจำนวนกุ้ง และระยะเวลาถึงที่หมายถ้าจำนวนเยอะและใช้เวลามากกว่า4ชั่วโมงให้ใช้ Oversizeนิดนึง แต่ADAนี่น่าจะเหลือๆ

2. ปริมาตรน้ำ ประมาณ1/5 - 1/4 แล้วแต่ปัจจัย น้ำน้อยไปบางทีกุ้งกระโดดติดถุงนานๆตายได้ ใส่อะไรให้มันเกาะหน่อยช่วยแก้ปัญหานี้ได้เช่น จอกญี่ปุ่นหรือมอส อุณภูมิก็สำคัญแต่ปริมาณอ๊อกก็สำคัญเช่นกันต้องกะดีๆ

3. หนังสติ๊ก ใช้อย่างต่ำ2เส้นในการรัด เพราะอากาศซึมออกมาได้เรื่อยๆ วิธ๊มัดไม่ตายตัวแต่จบท้ายหักปากถุงมารัดอีกทีให้แน่นเป็นพอ

4. อ๊อกซิเจน  ไม่จำเป็นต้องใช้ถังอ๊อกหากไม่มี ใช้ปั๊มลมอ๊อกซิเจนของปลานี่ล่ะดึงหัวฟู่ออกแล้วเอาสายยางใส่ไปในถุงบีบถุงให้แน่นรออากาสเต็มถุงแล้วนำสายออกแล้วรัดหนังยางซะ ห้ามเป่าลมจากปากเด็ดขาดเพราะมันคือcarbon ไม่ใช่ Oxygen.  วิธีนี้หากถุงใหญ่หน่อย กุ้ง30ตัว 14ชั่วโมงก็รอดมาแล้ว อ๊อกหมดหรือไม่สังเกตุจากถุงเริ่มยุบตัวลงรึเปล่าตึงถึงแค่ไหนก็นั่นแหละอ๊อกที่ยังเหลือ

5. อุณหภูมิ อันนี้สำคัญที่สุด อย่าโดนแดดนาน ที่เหลือสบายๆ วิตกมากก็กล่องโฟมรับประกันได้ดีสุดราคาไม่กี่สิบบาท แต่ออกจากtaxiเข้าห้างเฉยๆไม่มีผลแน่นอนครับ

6.อันนี้เคล็ดลับ ถ้าเป็นกุ้งทะเลใช้หินเป็นก้อนเล็กๆใส่ลงไป  เพราะมันช่วยให้ความสมบูรณ์ของระบบอยู่ได้นานขึ้นมาก แต่น้ำจืดคิดว่า PH 1เม็ดน่าจะช่วยได้นะ (กุ้งผมไม่เคยโดนหินทับตายนะก็ไม่ได้นั่งรถเมล์เขียวซะหน่อย) มันช่วยเรื่องDenitrificationแต่น้ำจืดอาจจะช่วยได้ไม่สมบูรณ์เท่าไหร่เพราะจะสมบูรณ์ PH ต้อง 7.5-9.0

ส่วนคนซื้ออันนี้ผมโดนเองประจำ สตาร์ทรถแล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้ซักครู่ เพราะรถที่จอดเจเจนี่ร้อนทุกคันเย็นแล้วค่อยขึ้นรถ ถ้าขึ้นทันทีอันนี้โอกาสเดี้ยงสูงมาก

สู้ๆครับ
« ตอบ #39 เมื่อ: 21/06/13, [16:46:04] »

ขอบคุณครับ เป็นความรู้อย่างมากครับ
ถุงADA มันสะดวกดีครับ พอดีผมมีเยอะ ยางใช้แบบหนา ของADA ผมเลยใช้แค่1เส้น
และเรื่องอ็อกซิเยน ผมใช้ถังอ็อกอัดเอาครับ
แล้วหมุนถุงให้แน่น เหมือนตามร้านอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/06/13, [16:47:37] โดย REDBEE BY KFT & AQUA DESIGN »
« ตอบ #40 เมื่อ: 18/07/13, [19:33:28] »

อัพ
❤▇[C]Cube Aquarium[A]▇❤ ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 19/07/13, [21:19:04] »

อยากเหงภาพลูกๆจังครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #42 เมื่อ: 27/07/13, [14:15:06] »

สวัสดีครับ หายไปนานพอสมควร เนื่อจาก ต้องเรียน และ สอบกลางภาค
วันนี้มาอัพรูปกุ้ง และ1ในตู้ทั้งหมดให้ดูกันครับ และ เตรียมพบกับโปรเจคใหม่ เร็วๆนี้
โปรดติดตามครับ

Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 27/07/13, [20:50:59] »

ขาเฟอร์ฯ สวยดีครับน้อง
CeeBee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 31/07/13, [21:11:17] »

ไอสี่เหลี่ยมสีน้ำตาลในตู้ ที่อยุ่ด้านขวา คืออะไรหรอครับ เห็นมีใส่หลายตู้  สงไส  [on_026]
« ตอบ #45 เมื่อ: 02/08/13, [22:32:41] »

มันคือ I TEM แรครับ

Benibachi Zero Alfa

มีผลในการดูดซับ แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท โลหะหนัก ไม่ใช่แค่นั้นยังแก้ปัญหาน้ำขุ่นขาวกับตระไคร่น้ำตาล
มีผลดูดซับสิ่งอันตรายในตู้
    * แอมโมเนีย ไนเตรท กรดไนตรัสที่เกิดจากการเลี้ยง
    * โลหะหนักที่เจือปนมา กับน้ำประปา , แมกนีเซียม
มีผลปรับปรุงคุณภาพน้ำ
    * กำจัด น้ำขุ่นขาวในตอนจะเปลี่ยนน้ำหรือเวลาตั้งตู้
    * กำจัดกลิ่นที่เกิดใน น้ำที่เลี้ยงอันมาจากการดูดซับแอมโมเนีย
    * ทำให้น้ำบริสุทธิ์ด้วยการ ควบคุมการเกิดตระไคร่น้ำและการเกิดเชื้อโรค
มีผลช่วยเสริม
    * ละลาย แร่ธาตุธรรมชาติที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตของสิ่งมีชีวิต
มีผลต่อระบบกรองชีวภาพ
    * เป็นผลิตภัณฑ์ที่ในตัวมีรูพรุนสูง แบคทีเรียสามารถไปอาศัยอยูได้ (วัสดุกรองชีวภาพนั่นเอง)

porann17 ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 03/08/13, [22:02:34] »

มันคือ I TEM แรครับ

Benibachi Zero Alfa

มีผลในการดูดซับ แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท โลหะหนัก ไม่ใช่แค่นั้นยังแก้ปัญหาน้ำขุ่นขาวกับตระไคร่น้ำตาล
มีผลดูดซับสิ่งอันตรายในตู้
    * แอมโมเนีย ไนเตรท กรดไนตรัสที่เกิดจากการเลี้ยง
    * โลหะหนักที่เจือปนมา กับน้ำประปา , แมกนีเซียม
มีผลปรับปรุงคุณภาพน้ำ
    * กำจัด น้ำขุ่นขาวในตอนจะเปลี่ยนน้ำหรือเวลาตั้งตู้
    * กำจัดกลิ่นที่เกิดใน น้ำที่เลี้ยงอันมาจากการดูดซับแอมโมเนีย
    * ทำให้น้ำบริสุทธิ์ด้วยการ ควบคุมการเกิดตระไคร่น้ำและการเกิดเชื้อโรค
มีผลช่วยเสริม
    * ละลาย แร่ธาตุธรรมชาติที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตของสิ่งมีชีวิต
มีผลต่อระบบกรองชีวภาพ
    * เป็นผลิตภัณฑ์ที่ในตัวมีรูพรุนสูง แบคทีเรียสามารถไปอาศัยอยูได้ (วัสดุกรองชีวภาพนั่นเอง)

ราคาเท่าไหร่เหรอ  [on_018]
« ตอบ #47 เมื่อ: 04/08/13, [20:21:28] »

500 บาทครับ
มีจำหน่ายที่
AquaMart
Egg E Egg Egg
Shimp House ThaiLand
« ตอบ #48 เมื่อ: 17/08/13, [09:51:07] »

up up up
« ตอบ #49 เมื่อ: 02/11/13, [23:15:46] »

อัพหน่อย [on_026]
do3photo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 21/11/13, [19:16:20] »

[เจ๋ง] ตู้สวยเลยครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์