Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาเปนจุดขาว ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 21329 ครั้ง)
Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #30 เมื่อ: 08/04/13, [16:09:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใส่ให้น้ำสีเหลืองเข้มๆเลยครับ ยาเหลืองไม่อันตรายกับปลา วันหลังปลาตัวไหนเปนแผลแนะนำแช่ยาเหลืองเลยครับ ทั้งสมานแผล ทั้งค่าเชื้อครับ
guygame ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 08/04/13, [16:27:12] »

แช่กี่นาทีครับ ปกติผมใส่น้อยเเต่ใส่ทั้งวันจนหายอะ
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 08/04/13, [17:03:23] »

ยามีผลข้างเคียงเสมอครับอยู่ที่ว่ามากหรือน้อย ให้เป็นระดับไหน
อันนี้คือที่ผมอ่านเจอนะ
กลุ่มยาเหลือง และ คอปเปอร์ ในการตัดวงจร แผลภายในภายนอก ใช้ยาเหลือง / ส่งปรสิตภายในภายนอกใช้คอปเปอร์ จุณสีในการฆ่าเชื้อ .... เหมือนทุกร้านไม่่ว่าจะเป็น ปลาน้ำจืด หรือ ปลาทะเล ทุกๆ ที่ในประเทศไทย ... อัดยาเหลือง และ ถ่ายน้ำ ก่อนขาย
 ปลาจะดู ดี้ด้า... สดชื่น กลับบ้าน ... ผู้รับต่อไม่รู้เรื่อง ใช้ยาไม่เป็น..
วัดดวงเต็มเต็ม ... ตาดีได้ตาร้ายเสีย

ยาเหลือง มาลาไคท์ ไม่ใช้เพราะเป็นสารก่อมะเร็ง และ ราคาถูกมาก เป็นยากดประสาทปลาให้ดูร่าเริง แต่จริงๆป่วย

ต้องรอผู้ชำนาญหลายๆท่านมาฟังธง
i_pop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 08/04/13, [17:20:22] »

ยังไม่จบอีกเหรอ กระทู้นี้
« ตอบ #34 เมื่อ: 08/04/13, [18:16:26] »

ยามีผลข้างเคียงเสมอครับอยู่ที่ว่ามากหรือน้อย ให้เป็นระดับไหน
อันนี้คือที่ผมอ่านเจอนะ
กลุ่มยาเหลือง และ คอปเปอร์ ในการตัดวงจร แผลภายในภายนอก ใช้ยาเหลือง / ส่งปรสิตภายในภายนอกใช้คอปเปอร์ จุณสีในการฆ่าเชื้อ .... เหมือนทุกร้านไม่่ว่าจะเป็น ปลาน้ำจืด หรือ ปลาทะเล ทุกๆ ที่ในประเทศไทย ... อัดยาเหลือง และ ถ่ายน้ำ ก่อนขาย
 ปลาจะดู ดี้ด้า... สดชื่น กลับบ้าน ... ผู้รับต่อไม่รู้เรื่อง ใช้ยาไม่เป็น..
วัดดวงเต็มเต็ม ... ตาดีได้ตาร้ายเสีย

ยาเหลือง มาลาไคท์ ไม่ใช้เพราะเป็นสารก่อมะเร็ง และ ราคาถูกมาก เป็นยากดประสาทปลาให้ดูร่าเริง แต่จริงๆป่วย

ต้องรอผู้ชำนาญหลายๆท่านมาฟังธง
อ่านละงงมาก และสำหรับยาเหลือง ทำให้ปลาดี้ด้า กดประสาทปลา ผมไม่เห็นมันจะเป็นเลยนะ จากการใช้มาก้พบว่า ยาเหลืองค่าเชื้อ และสมานแผลปลาได้ดี ส่วนเรื่องมะเร็ง ผมก้เคยอ่านพบเหมือนกัน แต่ที่ผมอ่านเจอมันก่อมะเร็งในคน แต่ปลาก้มีอวัยวะต่างๆ คงมีส่วนในเรื่องมะเร็งและคงต้องทำใจ เพราะผมคงไม่ให้มันตายเพราะตัวเป็นแผลจนติดเชื้อแน่ๆ
« ตอบ #35 เมื่อ: 08/04/13, [18:23:41] »

ไม่รุผมเห็นเลยเอามาแชร์แต่จริงๆกระทู้นี้หน้าจะจบได้นานแล้ว
Out Layer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 08/04/13, [21:11:29] »

ถามว่าถ้าปลาหายโดยการใช้ยาแล้ว.  เอากลับไปลงตู้อีก คิดว่าปลาจะเป็นอีกปะครับ........
« ตอบ #37 เมื่อ: 08/04/13, [23:51:25] »

ถามว่าถ้าปลาหายโดยการใช้ยาแล้ว.  เอากลับไปลงตู้อีก คิดว่าปลาจะเป็นอีกปะครับ........
มีโอกาสเป็นอีกครับ หากเชื้อหรือปรสิตก้ยังไม่ได้ตายไปจากตู้เรา การที่ผมแนะให้เอาออกมาแช่ยาเหลือง เพราะว่าปลาเป็นแผล และจะเกิดอาการติดเชื้อครับ และนำกลับไปเมื่อปลาหายเป็นแผลและปลาแข็งแรง ซึ่งถ้าไม่แข็งแรงพอ ปลาก้จะมีโอกาสกลับไปเป็นเหมือนเดิมได้อีกครับ
guygame ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 09/04/13, [08:29:10] »

ผมรันน้ำใส่ถังไว้เเล้วครับ จาเปลี่ยนน้ำทุกวันวันละ 30 เปอร์ อุณหภูมิ 30.3-30.6 ตลอด เเต่ตอนนั้นที่บอก 32 เพราะฮีทเตอร์ไม่ดีครับ ปรับไว้ 30 ขึ้น 32 เฉย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/13, [08:31:20] โดย guygame »
« ตอบ #39 เมื่อ: 09/04/13, [23:14:43] »

ผมรันน้ำใส่ถังไว้เเล้วครับ จาเปลี่ยนน้ำทุกวันวันละ 30 เปอร์ อุณหภูมิ 30.3-30.6 ตลอด เเต่ตอนนั้นที่บอก 32 เพราะฮีทเตอร์ไม่ดีครับ ปรับไว้ 30 ขึ้น 32 เฉย
เปลี่ยนทุกวันก้เยอะไปครับ เปลี่ยนอาทิตละครั้งพอ ส่วนปลาแช่ยาเหลืองจนกว่าจะหายจนดูดีครับ เปลี่ยนน้ำออกแล้วใส่ยาเพิ่มบ้างก้ดีครับ
iamsak1234 ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 14/04/13, [06:29:39] »

ไม่รุผมเห็นเลยเอามาแชร์แต่จริงๆกระทู้นี้หน้าจะจบได้นานแล้ว

พอเจอคนรู้จริง ตัดจบดื้อๆ   [on_026]
« ตอบ #41 เมื่อ: 14/04/13, [10:45:42] »

พอเจอคนรู้จริง ตัดจบดื้อๆ   [on_026]
อันนี้ผมเอามาจากเฟสบุ๊คร้านๆนึง ซึ่งผมเขียนบอกไปแล้ว 
วิธีรักษาแบบไม่ใช้ยาก็เขียนบอกไปแล้ว ซึ่งมันใช้ได้ผลแทบจะทุกคนที่รักษาระดับอุณหภูมิ งดลงปลา ไม่จำเป็นต้องใส่ยาเลย ใส่ยาควรเป็นเคสหนักจริงๆ
แล้วยาทุกต้วมีผลข้างเขียงเสมอ ลองไปหาความรู้ใส่หัวดูนะครับ ยามันมีผลต่อตับปลาทุกตัวนั่นแหละ
Kabio ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 14/04/13, [11:16:16] »

คคหสต... ไม่ใช้ยาครับยามีผลต่อตับปลาไม่ว่ายาตัวไหนบนโลก มันจะไม่ตายทันทีครับ แต่มีผลระยะยาว
ปล. บทความเรื่องยาเหลืองเคยเห็นเฟสบุ๊คของชลบุรีอควอเรียมเชื่อได้หูไว้หูครับแกเป็นพวกเสริมเติมแต่ง ความรู้แกเอามาจากพวกกรมประมงชายฝั่งผมเจอแกบ่อย hahaha
« ตอบ #43 เมื่อ: 14/04/13, [13:01:06] »

ยามีผลระยะยาว แต่สำหรับผม ถ้าปลาดูมีอาการไม่ดีแล้ว ผมเอาให้มันรอดจากอาการที่จะคราดชีวิตมันในระยะสั้น ดีกว่าไม่ทันจะมีชีวิตจนเจอผลระยะยาวครับ ผมไม่ได้ชอบใช้ยาจนเป็นชีวิตจิตใจนะ แต่บางที ถ้าเรารอจนปลาอาการหนัก ถึงจะรู้ว่าต้องหยดยา ปลาอาจจะมีอาการบอบช้ำและเครียดจนไม่กินอาหาร และตอนนั้นก้อาจจะสายไปที่จะเยียวยาให้มันรอดจนไปเจอกับผลระยะยาวได้นะครับ ฝากไว้คิดนิดนึงนะครับ ผมเองไม่ใช่ผู้รู้ แต่ก้เคยเครียดที่ปลามีโรคออดๆแอดๆทั้งตู้ ทั้งๆที่ติดคอยล์ไทเทเนี่ยมทำความเย็นได้คงที่ มีโอโซนรีแอคเตอร์ มีสกิมเมอร์เทพๆ มีฟอสเฟสรีมูว มีคาร์บอน มีถุงกรองดีๆ มีระบบการโฟลน้ำที่ดี จนหาสาเหตที่ปลาจะเป็นโรคไม่เจอ ทั้งที่รักษาโดยวิธีต่างๆที่ไม่ใช้ยาก้รักษาไม่หายขาด จนต้องหยดไบโอน็อคเบอร์2ในตู้ ช่วยได้ดีมากเรื่องจุดขาวสำหรับตู้ผม แต่ยังมีปัญหาปรสิตประปราย จนมีปลาตัวหนึ่งถูหินจนเป็นตามตัวทั้ง2ข้าง จะช้อนออกก้ช้อนไม่ได้ ผมจึงตัดสินใจหยดคอปเปอร์ จึงรักษาชีวิตมันไว้ได้ ถ้าปล่อยให้มันหายเองโดยธรรมชาติ ป่านี้มันก้กลับไปเฝ้าบ้านเกิดละแน่ๆครับ นานาจิตตังนะครับ เพราะตัวผมเองรับได้กับปัญหาระยะยาว และเป็นตู้ปลาล้วนครับ
« ตอบ #44 เมื่อ: 14/04/13, [13:26:58] »

ยามีผลระยะยาว แต่สำหรับผม ถ้าปลาดูมีอาการไม่ดีแล้ว ผมเอาให้มันรอดจากอาการที่จะคราดชีวิตมันในระยะสั้น ดีกว่าไม่ทันจะมีชีวิตจนเจอผลระยะยาวครับ ผมไม่ได้ชอบใช้ยาจนเป็นชีวิตจิตใจนะ แต่บางที ถ้าเรารอจนปลาอาการหนัก ถึงจะรู้ว่าต้องหยดยา ปลาอาจจะมีอาการบอบช้ำและเครียดจนไม่กินอาหาร และตอนนั้นก้อาจจะสายไปที่จะเยียวยาให้มันรอดจนไปเจอกับผลระยะยาวได้นะครับ ฝากไว้คิดนิดนึงนะครับ ผมเองไม่ใช่ผู้รู้ แต่ก้เคยเครียดที่ปลามีโรคออดๆแอดๆทั้งตู้ ทั้งๆที่ติดคอยล์ไทเทเนี่ยมทำความเย็นได้คงที่ มีโอโซนรีแอคเตอร์ มีสกิมเมอร์เทพๆ มีฟอสเฟสรีมูว มีคาร์บอน มีถุงกรองดีๆ มีระบบการโฟลน้ำที่ดี จนหาสาเหตที่ปลาจะเป็นโรคไม่เจอ ทั้งที่รักษาโดยวิธีต่างๆที่ไม่ใช้ยาก้รักษาไม่หายขาด จนต้องหยดไบโอน็อคเบอร์2ในตู้ ช่วยได้ดีมากเรื่องจุดขาวสำหรับตู้ผม แต่ยังมีปัญหาปรสิตประปราย จนมีปลาตัวหนึ่งถูหินจนเป็นตามตัวทั้ง2ข้าง จะช้อนออกก้ช้อนไม่ได้ ผมจึงตัดสินใจหยดคอปเปอร์ จึงรักษาชีวิตมันไว้ได้ ถ้าปล่อยให้มันหายเองโดยธรรมชาติ ป่านี้มันก้กลับไปเฝ้าบ้านเกิดละแน่ๆครับ นานาจิตตังนะครับ เพราะตัวผมเองรับได้กับปัญหาระยะยาว และเป็นตู้ปลาล้วนครับ
ถ้าปลาล้วนก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าคุณดิวลองดูตู้พี่ป้องสิครับ อุณหภูมิแกว่งไม่มีระบบทำความเย็นมีแต่พัดลม แต่มีการพักปลาเป็นเดือนก่อนลงตู้หลัก ตู้หลักแกมีอชิด้วยก็อยู่รอดมา9เดือนแล้ว ตู้นั้นไม่เคยเกิดจุดขาวหรือโรคอะไรเลย นี่อาจจะเป็นปัญหาคุณดิวก็ได้
« ตอบ #45 เมื่อ: 14/04/13, [15:39:07] »

ถ้าปลาล้วนก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าคุณดิวลองดูตู้พี่ป้องสิครับ อุณหภูมิแกว่งไม่มีระบบทำความเย็นมีแต่พัดลม แต่มีการพักปลาเป็นเดือนก่อนลงตู้หลัก ตู้หลักแกมีอชิด้วยก็อยู่รอดมา9เดือนแล้ว ตู้นั้นไม่เคยเกิดจุดขาวหรือโรคอะไรเลย นี่อาจจะเป็นปัญหาคุณดิวก็ได้
พี่ป้องก้หยดยานะครับ ผมยังเคยเห็นพี่ป้องมาแนะนำเรื่องหยดยาเลย เหอะๆ คุณพงสทรเครียดไปป่ะครับ เรื่องสารตกค้างเนี่ย และปลาตู้ผมแทบทุกตัวเอามาจากบ้านพี่ไอซ์ ซึ่งแน่นอนว่าพักมาแล้ว และตอนนี้ผมก้เลิกหยดยาแล้ว เพราะไม่มีปัญหาอะไร แม้ลงปลาใหม่ก้ตาม ปัญหาตู้ผมที่ผมนึกได้ก้แค่ข้อเดียวคือ ผมใช้น้ำทะเลตอนเซตตู้ และอาจจะมีเชื้อโรคติดมา
« ตอบ #46 เมื่อ: 14/04/13, [15:54:48] »

ก็แค่อยากจะให้มือใหม่รักษาเบื่องต้นคือการคุมอุณหภูมิ แล้วรอดูสักระยะการใช้ยาควรเป็นวิธีสุดท้ายไม่อยากให้ติดนิสัยปลาป่วยหยดยาๆ มันแก้ที่ปลายเหตุ ปลาจากบ้านไอซ์มันไม่เป็นโรคหรอกตู้เค้าโดนแดดจุดขาวยังไม่เคยเป็นเลยมั้ง ถ้าจะเตือนเด็กใหม่ก็อยากจะให้รักษาที่ต้นเหตุไม่ใช่ปลายเข้าใจไหมครับคุณดิว มันมีเยอะนะพวกคนที่ตอนแรกเลี้ยงปลาล้วยหลังๆนึกสนุกอยากลองก้นตู้แต่ดันพลาดหยดคอปเปอร์ไปแล้วเนี่ย 
« ตอบ #47 เมื่อ: 14/04/13, [16:43:47] »

ก็แค่อยากจะให้มือใหม่รักษาเบื่องต้นคือการคุมอุณหภูมิ แล้วรอดูสักระยะการใช้ยาควรเป็นวิธีสุดท้ายไม่อยากให้ติดนิสัยปลาป่วยหยดยาๆ มันแก้ที่ปลายเหตุ ปลาจากบ้านไอซ์มันไม่เป็นโรคหรอกตู้เค้าโดนแดดจุดขาวยังไม่เคยเป็นเลยมั้ง ถ้าจะเตือนเด็กใหม่ก็อยากจะให้รักษาที่ต้นเหตุไม่ใช่ปลายเข้าใจไหมครับคุณดิว มันมีเยอะนะพวกคนที่ตอนแรกเลี้ยงปลาล้วยหลังๆนึกสนุกอยากลองก้นตู้แต่ดันพลาดหยดคอปเปอร์ไปแล้วเนี่ย 
ผมก้แค่ไม่อยากให้เด็กใหม่เลี้ยงแล้วท้อเพราะลงปลาเท่าไรก้ตายเพราะโรค รอมีประสปการณ์ก่อน พร้อมจะรับมือกับโรคต่างๆแล้วค่อยเลี้ยงแบบไร้ยา ผมว่านี่แหละครับ ลดการสูญเสียได้ดีที่สุด ดีกว่าปลาตายแทบทุกอาทิตย์นะ หรือคุณพงสทรไม่เห็นด้วยครับ และตู้โดนแดดเกี่ยวไรกับไม่เป็นโรคครับ ผมคาใจ และคนที่รู้ว่าหยดคอปเปอร์ส่วนมากคงไตร่ตรองดีแล้วที่จะห่างจากก้นตู้ และต้องมีความรู้เพียงพอสำหรับการใช้ เพราะถ้าใช้คอปเปอร์ไม่เป็น จากยาที่มีประโยชมากจะกลายเป็นโทษมาก หากเราไม่ศึกษาวิธีการใช้ให้ดีก่อน และถ้าคุนพงสทรตั้งตู้เม่อไหร่ก้เอาตู้แบบไร้โรคตามวิถีคุนพงสทรมาโชว์ทีนะครับ ผมขอขอบคุนไว้ล่วงหน้าเลยครับ
« ตอบ #48 เมื่อ: 14/04/13, [17:04:17] »

ผมก้แค่ไม่อยากให้เด็กใหม่เลี้ยงแล้วท้อเพราะลงปลาเท่าไรก้ตายเพราะโรค รอมีประสปการณ์ก่อน พร้อมจะรับมือกับโรคต่างๆแล้วค่อยเลี้ยงแบบไร้ยา ผมว่านี่แหละครับ ลดการสูญเสียได้ดีที่สุด ดีกว่าปลาตายแทบทุกอาทิตย์นะ หรือคุณพงสทรไม่เห็นด้วยครับ และตู้โดนแดดเกี่ยวไรกับไม่เป็นโรคครับ ผมคาใจ และคนที่รู้ว่าหยดคอปเปอร์ส่วนมากคงไตร่ตรองดีแล้วที่จะห่างจากก้นตู้ และต้องมีความรู้เพียงพอสำหรับการใช้ เพราะถ้าใช้คอปเปอร์ไม่เป็น จากยาที่มีประโยชมากจะกลายเป็นโทษมาก หากเราไม่ศึกษาวิธีการใช้ให้ดีก่อน และถ้าคุนพงสทรตั้งตู้เม่อไหร่ก้เอาตู้แบบไร้โรคตามวิถีคุนพงสทรมาโชว์ทีนะครับ ผมขอขอบคุนไว้ล่วงหน้าเลยครับ
พงศธร หาญตา ครับไม่มีใครใช้ตัวอักษรแบบนี้ในชื่อหรอครับเวลาจะเรียกชื่อใครหรือจะพยามสะกดชื่อใครแนะนำว่าควรเรียกให้ถูกมันเป็นมารยาท "พงสทร"  [on_045]

ผมไม่ได้บอกว่าตู้ผมจะไม่มีโรคซึ่งมันไม่ควรมี ไม่มีใครอยากมีครับ ผมแค่แนะนำวิธีเบื้องต้นแค่นั้นเองซึ่งตู้เก่าผมเคยเป็นใช้น้ำทะเลด้วยแล้วลองใช้วิธีที่เคยแนะนำกันไปก็โอเครดีนะ ขอบคุณครับคุณธนัต ถ้าจะให้เกรียรติเรียกชื่อผมให้ถูดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ แค่นี้นะครับไม่อยากสาวความยืด
Out Layer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 14/04/13, [17:16:15] »

ผมว่าควรที่จะหาสาเหตุก่อนดีกว่าไหมครับว่าเพราะอ่ะไรลงปลาไปแล้วเจอแต่โรค ไม่ใช่ผมไม่สนับสนุนใหใช้ยานะครับ แต่ผมอยากให้มองปัญหาที่ต้นเหตุมากกว่า  ส่วนเรื่องยานั้นถ้าปลามันไม่ไหวจริงๆ ถึงจะใช้ครับ ไม่ใช่ว่าลงปลาไปเจอโรคๆก็ยาๆ โดยไม่ได้ดูถึงสาเหตุว่าเพราะอ่ะไรถึงเกิดโรค ถ้าเป็นแบบนั้นต่อให้คุณลงปลาอ่ะไรไปมันก็จะเจอแต่โรคๆแล้วก็ต้องมายาๆ อยู่ดีนั่นแหละถ้าเราไม่แก้ที่ต้นเหตุ ผมเชื่อว่าถ้าตู้ระบบนิ่งๆแล้วมีการดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดี คุณจะไม่ค่อยเจอเรื่องพวกนี้ แล้วก็ลืมเรื่องยาไปได้เลยครับ. คคหสต นะครับ 036
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/13, [17:20:46] โดย TRANSFORMERS »
« ตอบ #50 เมื่อ: 14/04/13, [17:27:46] »

พงศธร หาญตา ครับไม่มีใครใช้ตัวอักษรแบบนี้ในชื่อหรอครับเวลาจะเรียกชื่อใครหรือจะพยามสะกดชื่อใครแนะนำว่าควรเรียกให้ถูกมันเป็นมารยาท "พงสทร"  [on_045]

ผมไม่ได้บอกว่าตู้ผมจะไม่มีโรคซึ่งมันไม่ควรมี ไม่มีใครอยากมีครับ ผมแค่แนะนำวิธีเบื้องต้นแค่นั้นเองซึ่งตู้เก่าผมเคยเป็นใช้น้ำทะเลด้วยแล้วลองใช้วิธีที่เคยแนะนำกันไปก็โอเครดีนะ ขอบคุณครับคุณธนัต ถ้าจะให้เกรียรติเรียกชื่อผมให้ถูดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ แค่นี้นะครับไม่อยากสาวความยืด
ขอโทษทีนะครับ พอดีผมเองก้ไม่เคยชื่อพงศทรก้เลยเขียนไม่เป็นเหมือนที่คุนก้เขียนชื่อผมผิดไปจาก"ธนัตถ์"และน้ำทะเลที่คุนเคยตั้งตู้แล้วไม่เป็นโรคแล้วคุนมั่นใจนี่มาจากแหล่งเดียวกับผมหรอครับ คุนเลยเลยมาถมผมว่าคุนเลี้ยงแล้วไม่เป็นโรค ซึ่งผมเลี้ยงแล้วเป็นโรค และก่อนนี้ผมก้มีชื่อไว้ให้เรียกนะครับว่าดิว และผมก้เห็นคุนพงศทรเรียกผมว่าดิวด้วย อยู่ดีๆมาเรียกผมธนัตทำไมครับ เรียกก้ผิด อย่าพยามเลยครับ เรียกดิวเหมือนเดิมอ่ะดีแล้วครับ ขอบคุนครับ
« ตอบ #51 เมื่อ: 14/04/13, [17:38:34] »

ผมว่าควรที่จะหาสาเหตุก่อนดีกว่าไหมครับว่าเพราะอ่ะไรลงปลาไปแล้วเจอแต่โรค ไม่ใช่ผมไม่สนับสนุนใหใช้ยานะครับ แต่ผมอยากให้มองปัญหาที่ต้นเหตุมากกว่า  ส่วนเรื่องยานั้นถ้าปลามันไม่ไหวจริงๆ ถึงจะใช้ครับ ไม่ใช่ว่าลงปลาไปเจอโรคๆก็ยาๆ โดยไม่ได้ดูถึงสาเหตุว่าเพราะอ่ะไรถึงเกิดโรค ถ้าเป็นแบบนั้นต่อให้คุณลงปลาอ่ะไรไปมันก็จะเจอแต่โรคๆแล้วก็ต้องมายาๆ อยู่ดีนั่นแหละถ้าเราไม่แก้ที่ต้นเหตุ ผมเชื่อว่าถ้าตู้ระบบนิ่งๆแล้วมีการดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดี คุณจะไม่ค่อยเจอเรื่องพวกนี้ แล้วก็ลืมเรื่องยาไปได้เลยครับ. คคหสต นะครับ 036
ผมเห็นด้วยนะครับ กับแก้ปัญหาที่ต้นเหต ซึ่งผมก้เคยบอกให้เจ้าของกระทู้เข้าใจไปแล้ว อย่างปัญหาจุดขาวที่เจ้าของกระทู้เจอ ผมมั่นใจเลยว่าเกิดจากความเครียดของปลา เพราะไปยุ่งกับมันมากบวกกับอุณหพูมขึ้นลงในแต่ละวัน ซึ่งปัญหานี้ ไปติดuvก้แก้ปัญหาไม่ตรงจุด
 ต้องลดการเข้าไปยุ่งกับมัน บวกกับติดอุปกรช่วยควบคุมอุนหพูม และแยกปลาที่มีอาการถลอกออกมาแช่ยาเหลือง เพราะปล่อยไว้อาจเกิดอาการติดเชื้อและตายได้ครับ
« ตอบ #52 เมื่อ: 14/04/13, [17:51:06] »

สกิมเมอร์เทพๆ
อยากรู้จัง สกิมเทพๆนี่ของอะไร
มีระบบการโฟลน้ำที่ดี
แน่ใจเหรอครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่แน่ใจเลย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=167165.0
เอาตู้นี้ไปดูแทนละกัน อุปกรณ์ระดับกลางๆ คาร์บอนไม่มี รีมูฟไม่มี แบคไม่เติมมาปีกว่าละ  ใช้น้ำทะเลด้วย กรองล่างมีแค่ แนค7 ปั้มทำคลื่น 2ตัว ยูวีโง่ๆ 11 วัตต์ แล้วก็ถุงกรอง โรคไม่เคยมาเยี่ยมเยียนมากกว่าครึ่งปี  โดยไม่ต้องใช้ยา  แค่ทำตามที่แนะนำเจ้าของกระทู้ไปข้างต้น ก็แค่คุมอุณภูมิให้ได้  และถ่ายน้ำสม่ำเสมอ แค่นี้ก็จบแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/13, [17:59:56] โดย i_pop »
« ตอบ #53 เมื่อ: 14/04/13, [18:13:59] »

สกิมเมอร์เทพๆ
อยากรู้จัง สกิมเทพๆนี่ของอะไร
มีระบบการโฟลน้ำที่ดี
แน่ใจเหรอครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่แน่ใจเลยhttp://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=167165.0
เอาตู้นี้ไปดูแทนละกัน อุปกรณ์ระดับกลางๆ คาร์บอนไม่มี รีมูฟไม่มี แบคไม่เติมมาปีกว่าละ  ใช้น้ำทะเลด้วย กรองล่างมีแค่ แนค7 ปั้มทำคลื่น 2ตัว ยูวีโง่ๆ 11 วัตต์ แล้วก็ถุงกรอง โรคไม่เคยมาเยี่ยมเยียนมากกว่าครึ่งปี  โดยไม่ต้องใช้ยา  แค่ทำตามที่แนะนำเจ้าของกระทู้ไปข้างต้น ก็แค่คุมอุณภูมิให้ได้  และถ่ายน้ำสม่ำเสมอ แค่นี้ก็จบแล้ว

marine source rdc1600+nac9 เทพพอมะครับ สำหรับตู้600ลิตร ระบบการโฟลน้ำ ใช้ vortec mp40 ตัวเดียว เปิดแรงสุด+ถี่สุด ใช้พัดลมระบายความร้อนสำหรับ mp40 และจัดหินโปร่ง ไม่เคยเจอเศษคี่ปลาก้อนใหญ่ๆเกิน 1ชม. เพราะปั้มเป่าแรงจนคี่ปลาลอยและถูกดูดมาเข้าปั้มจนกลายเป็นผง โฟลน้ำดีไปมะครับ และอนาคตจะเพิ่มmp40 เป็น2ฝั่ง จะดีเกินความจำเป็นไปไหมครับ รอผมเปลี่ยนตู้ใหม่เสร็จจะเอามาให้ดูในห้องโชว์นะครับ ขอบคุนครับ
« ตอบ #54 เมื่อ: 14/04/13, [18:42:32] »

marine source rdc1600+nac9 เทพพอมะครับ สำหรับตู้600ลิตร ระบบการโฟลน้ำ ใช้ vortec mp40 ตัวเดียว เปิดแรงสุด+ถี่สุด ใช้พัดลมระบายความร้อนสำหรับ mp40 และจัดหินโปร่ง ไม่เคยเจอเศษคี่ปลาก้อนใหญ่ๆเกิน 1ชม. เพราะปั้มเป่าแรงจนคี่ปลาลอยและถูกดูดมาเข้าปั้มจนกลายเป็นผง โฟลน้ำดีไปมะครับ และอนาคตจะเพิ่มmp40 เป็น2ฝั่ง จะดีเกินความจำเป็นไปไหมครับ รอผมเปลี่ยนตู้ใหม่เสร็จจะเอามาให้ดูในห้องโชว์นะครับ ขอบคุนครับ
marine source rdc1600+nac9 
 ถ้าคุณคิดว่าสกิม 2 ยีห้อนี้เทพ    ก็ไปศึกษาเรื่องอุปกรณ์มาให้ดีกว่านะ  เทพๆกว่านี้มีอีก ผมเองก็รู้ไม่มากหรอกแต่รู้ว่ามีเทพกว่านี้
อีกอย่าง ตู้น้ำ 600 ลิตร ถ้าคิดแบบง่ายๆ สกิมสองตัวทำน้ำรวมกันไม่น่าจะต่ำกว่า 2500-3000 ลิตร  แต่ตู้ท่านมีปัญหาเคยมีปัญหาเรื่องจุดขาวที่เคยบอกไว้หาหาสาเหตุไม่เจอแล้วไปโทษน้ำทะเล   ผมว่าท่ามีปัญหาในเรื่องต่อไปแล้วละ
vortec mp40 ตัวเดียว
 แค่ปั้มเป่าแรงจนขี้กระจายไม่ได้หมายความว่า ระบบไหลเวียนน้ำของท่านดี   แค่ขี้กระจายแล้วหายไปไม่ได้หมายความว่า มันตกลงไปให้สกิมปั่น  ถ้าคุณบอกว่าระบบคุณดีก็คงไม่เป็นจุดขาว  แล้วดูจากปริมาณน้ำก็ตู้ประมาณ 48-60 นิ้ว (ผมใช้ประมาณเอาขี้เกียจคิด) ใช้แค่ mp 40 มันไม่พอหรอกครับ
« ตอบ #55 เมื่อ: 14/04/13, [18:58:42] »

อีกอย่าง  เรื่องตู้นะครับ  ถ้าคิดว่าระบบของตัวเองดีจริงไรจริง  ไม่จำเป็นต้องรอตู้ใหม่หรอกครับ  ถ้ามีตู้เก่าอยู่
อย่างตู้ผม พร้อม 24 ชม. ถ้าผมอยู่บ้าน ไม่เคยบอกว่าตู้นี้ดีกว่าใคร  ไม่เคยอวดอ้างว่าดีกว่าคนไหน  แต่อยากรู้ไร อยากถามไร ก็ว่ามา  รู้ก็จะบอก  ไม่รู้ก็บอกว่าไม่รู้   ถ้ารู้จะบอกวิธีที่ง่ายที่สุด เปลืองน้อยที่สุดให้ และปลอดภัยที่สุด(เท่าที่ผมรู้ให้)
ผมไม่เคยรั้น ไม่เคยคิดว่าตัวเองรู้ดีที่สุด ใครรู้มากกว่าผมสอนผมได้หมด
TuI_JunG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 14/04/13, [19:25:21] »

ปูเสื่อฟังด้วยคนครับ
« ตอบ #57 เมื่อ: 14/04/13, [19:35:44] »

marine source rdc1600+nac9  
 ถ้าคุณคิดว่าสกิม 2 ยีห้อนี้เทพ    ก็ไปศึกษาเรื่องอุปกรณ์มาให้ดีกว่านะ  เทพๆกว่านี้มีอีก ผมเองก็รู้ไม่มากหรอกแต่รู้ว่ามีเทพกว่านี้
อีกอย่าง ตู้น้ำ 600 ลิตร ถ้าคิดแบบง่ายๆ สกิมสองตัวทำน้ำรวมกันไม่น่าจะต่ำกว่า 2500-3000 ลิตร  แต่ตู้ท่านมีปัญหาเคยมีปัญหาเรื่องจุดขาวที่เคยบอกไว้หาหาสาเหตุไม่เจอแล้วไปโทษน้ำทะเล   ผมว่าท่ามีปัญหาในเรื่องต่อไปแล้วละ
vortec mp40 ตัวเดียว
 แค่ปั้มเป่าแรงจนขี้กระจายไม่ได้หมายความว่า ระบบไหลเวียนน้ำของท่านดี   แค่ขี้กระจายแล้วหายไปไม่ได้หมายความว่า มันตกลงไปให้สกิมปั่น  ถ้าคุณบอกว่าระบบคุณดีก็คงไม่เป็นจุดขาว  แล้วดูจากปริมาณน้ำก็ตู้ประมาณ 48-60 นิ้ว (ผมใช้ประมาณเอาขี้เกียจคิด) ใช้แค่ mp 40 มันไม่พอหรอกครับ
เหอๆ อย่าว่าผมโน้นนี้เลยนะ ตู้36 คุนใช้ nac7 ว่าปรานกลาง ทำน้ำได้ 700 ทั้งๆที่ตู้คุนมีน้ำอยู่ไม่เกิน 400 ลิตร อันนี้ต่ำมาตรถานไปมากสำหรับผม และแถมคุนยังบอกว่า nac7 ของคุนปรานกลาง ทั้งที่โอเวอเสป็คไปแค่เกือบหนึ่งเท่า แต่ตู้ผมโอเวอเสป็คไปเกือบ 5 เท่า เหอๆ หรือจะให้ผมใช้บับเบิ้ลคิงโอเวอเสป็คสักสิบเท่ามาปั่นคี่ปลาล้วนหละครับ หุๆ และเรื่อง mp40 ปั่นคี่ปลาก้อนใหญ่ยังเป็นผงมันก้ลอยลงกรองล่างสิ และตอนนี้ตู้ผมไม่ได้ต้องพึ่งยานะครับ และปัญหาที่ผมเคยเจอแล้วแก้ไม่ตกก้มีอยู่เรื่องเดียวคือปรสิตที่แก้ไม่หายสักที ซึ่งก้มาจบที่คอปเปอร์ ถ้าตู้คุนเจอปลาขูดหินจะทำไงหละครับ จับมาแช่น้ำเปล่า หรือ รอมันขูดจนปรสิตตายหรือปลาตายดีหละ หึๆ นานาจิตตังนะ เทพของผมกับเทพของคุณมันก้ต่างกัน แต่เทพ้มีเทพกว่า และผมไม่ได้บอกนะว่ามารีนซอสเทพที่สุด แค่เทพเฉยๆนะครับ และเทพที่สุด สักวันก้ต้องมีเทพกว่า มันแล้วแต่นิยามของแต่ละคนที่จะจัดเรทว่าอะไรอยู่ในกลุ่มไหนครับ

อีกอย่าง  เรื่องตู้นะครับ  ถ้าคิดว่าระบบของตัวเองดีจริงไรจริง  ไม่จำเป็นต้องรอตู้ใหม่หรอกครับ  ถ้ามีตู้เก่าอยู่
อย่างตู้ผม พร้อม 24 ชม. ถ้าผมอยู่บ้าน ไม่เคยบอกว่าตู้นี้ดีกว่าใคร  ไม่เคยอวดอ้างว่าดีกว่าคนไหน  แต่อยากรู้ไร อยากถามไร ก็ว่ามา  รู้ก็จะบอก  ไม่รู้ก็บอกว่าไม่รู้   ถ้ารู้จะบอกวิธีที่ง่ายที่สุด เปลืองน้อยที่สุดให้ และปลอดภัยที่สุด(เท่าที่ผมรู้ให้)
ผมไม่เคยรั้น ไม่เคยคิดว่าตัวเองรู้ดีที่สุด ใครรู้มากกว่าผมสอนผมได้หมด
ผมบอกว่ารอเปลี่ยนตู้ใหม่ก้เพราะผมได้ตู้หนา 12มิล มาตู้เก่าหนา 10มิล ผมกลัวตู้จะแตกเพราะน้ำโยกแรงเกิน และกำลังตั้งขายตู้ 10มิล อยู่ ลองไปหาดูในห้องซื้อขายอุปกรณ์ตู้ทะเลได้ ในนั้นก้มีรูปตู้เก่าผมอยู่เหมือนกัน และผมก้ไม่ได้อวดอ้างตู้ผมว่าเทพว่าอะไร แต่ตู้ผมขนาดพร้อมกว่าคนอื่นบางคน ยังมีโรคต่างๆมาคุกคาม ทั้งที่อุณหพูมนิ่ง + เทสno3ก้ใสแจ๋ว ถ้ามีเครื่องเทสปรสิตก้คงเจอแหละครับ และผมเองไม่ใช่คนปิดกั้นความรู้ ไม่ได้บอกว่าดีกว่าคนนั้นคนนี้ และผมเองก้ยินดีให้คำปรึกษาเหมือนกันครับ แต่ปัญหาทุกครั้งที่เจอก้คือแนวทางผมไปทับหางแนวทางไคร ลองสังเกตดู ผมเองหน่ะชอบแนะนำเรื่องการรักษาโรค เพราะเมื่อก่อนก้แก้ปัญหาได้ไม่จบ จนเครียดนั่งหาอ่านอยู่หลายเว็ปจนสามาดรักษาให้หายเลยอยากมาแชร์ประสปการณ์ที่จะรักษาชีวิตปาเหล่านั้นไว้โดยไม่ต้องเสียเวลาไปหาอ่านการรักษา เพราะมีแต่คนบอกว่า ปล่อยมันๆๆๆ เดี๋ยวมันก้หาย แต่มันก้หายไปจากตู้ผมจริงๆ
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 14/04/13, [19:40:05] »

เห็นอวดอ้างว่าอุปกรณ์เจ๋ง นั้นดีนู้นดี สมัยพี่เลี้ยงเมื่อเกือบ10ก่อนพี่ก็ไม่ได้มีอุปกรณ์ดูดีแบบนี้หรอกนะแค่กรองข้างโรคจุดขาวหินมะลงตู้ออกจะบ่อยพี่ก็ไม่เคยใช้ยาเลย ยามันสำหรับพวกลูกคนลูกผี นี่มันปลาทะเลยไม่ใช่เลี้ยงปลาทองช้อนจากงานวัดเป็นโรคใส่ยา แล้วอุปกรณ์ก็ดีแต่ปลาเองยังเป็นโรค มันเหมือนเขียนแปะหน้าผากไว้ว่าข้านี่มือใหม่ น้ำทะเลคนเค้าใช้กันเยอะแยะไม่เห็นจะมีปัญหา การมีเงินไม่ใช่ว่าเราจะมีแล้วซื้อนู้นนี่โดยใช้ไม่เป็นเจียดเงินที่ใช้ซื้อของเลี้ยงปลามาซื้อหนังสืออ่านมั่งนะน้อง
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 14/04/13, [19:45:51] »

เหอๆ อย่าว่าผมโน้นนี้เลยนะ ตู้36 คุนใช้ nac7 ว่าปรานกลาง ทำน้ำได้ 700 ทั้งๆที่ตู้คุนมีน้ำอยู่ไม่เกิน 400 ลิตร อันนี้ต่ำมาตรถานไปมากสำหรับผม และแถมคุนยังบอกว่า nac7 ของคุนปรานกลาง ทั้งที่โอเวอเสป็คไปแค่เกือบหนึ่งเท่า แต่ตู้ผมโอเวอเสป็คไปเกือบ 5 เท่า เหอๆ หรือจะให้ผมใช้บับเบิ้ลคิงโอเวอเสป็คสักสิบเท่ามาปั่นคี่ปลาล้วนหละครับ หุๆ และเรื่อง mp40 ปั่นคี่ปลาก้อนใหญ่ยังเป็นผงมันก้ลอยลงกรองล่างสิ และตอนนี้ตู้ผมไม่ได้ต้องพึ่งยานะครับ และปัญหาที่ผมเคยเจอแล้วแก้ไม่ตกก้มีอยู่เรื่องเดียวคือปรสิตที่แก้ไม่หายสักที ซึ่งก้มาจบที่คอปเปอร์ ถ้าตู้คุนเจอปลาขูดหินจะทำไงหละครับ จับมาแช่น้ำเปล่า หรือ รอมันขูดจนปรสิตตายหรือปลาตายดีหละ หึๆ นานาจิตตังนะ เทพของผมกับเทพของคุณมันก้ต่างกัน แต่เทพ้มีเทพกว่า และผมไม่ได้บอกนะว่ามารีนซอสเทพที่สุด แค่เทพเฉยๆนะครับ และเทพที่สุด สักวันก้ต้องมีเทพกว่า มันแล้วแต่นิยามของแต่ละคนที่จะจัดเรทว่าอะไรอยู่ในกลุ่มไหนครับ
 ผมบอกว่ารอเปลี่ยนตู้ใหม่ก้เพราะผมได้ตู้หนา 12มิล มาตู้เก่าหนา 10มิล ผมกลัวตู้จะแตกเพราะน้ำโยกแรงเกิน และกำลังตั้งขายตู้ 10มิล อยู่ ลองไปหาดูในห้องซื้อขายอุปกรณ์ตู้ทะเลได้ ในนั้นก้มีรูปตู้เก่าผมอยู่เหมือนกัน และผมก้ไม่ได้อวดอ้างตู้ผมว่าเทพว่าอะไร แต่ตู้ผมขนาดพร้อมกว่าคนอื่นบางคน ยังมีโรคต่างๆมาคุกคาม ทั้งที่อุณหพูมนิ่ง + เทสno3ก้ใสแจ๋ว ถ้ามีเครื่องเทสปรสิตก้คงเจอแหละครับ และผมเองไม่ใช่คนปิดกั้นความรู้ ไม่ได้บอกว่าดีกว่าคนนั้นคนนี้ และผมเองก้ยินดีให้คำปรึกษาเหมือนกันครับ แต่ปัญหาทุกครั้งที่เจอก้คือแนวทางผมไปทับหางแนวทางไคร ลองสังเกตดู ผมเองหน่ะชอบแนะนำเรื่องการรักษาโรค เพราะเมื่อก่อนก้แก้ปัญหาได้ไม่จบ จนเครียดนั่งหาอ่านอยู่หลายเว็ปจนสามาดรักษาให้หายเลยอยากมาแชร์ประสปการณ์ที่จะรักษาชีวิตปาเหล่านั้นไว้โดยไม่ต้องเสียเวลาไปหาอ่านการรักษา เพราะมีแต่คนบอกว่า ปล่อยมันๆๆๆ เดี๋ยวมันก้หาย แต่มันก้หายไปจากตู้ผมจริงๆ
เด็กน้อยเอ่ยโลกนั้นกว้างใหญ่ ควรเปิดตา ถอดเขา ฟังให้มากๆ พูดให้น้อยๆ
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์