Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ตู้ร้อน เชิญชมครับ  (อ่าน 56719 ครั้ง)
Tong~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #60 เมื่อ: 15/04/13, [17:36:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Wow.~ [เจ๋ง]
iice_karin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 16/04/13, [00:38:30] »

ว้าว เยี่ยมมากๆเลยครับ คนคิดน่าจะหร่อมาก ผมว่าภาพแรกที่ลงคงเปนโมเดลต้นแบบ อาจมีการพัฒนาไปแล้วก็ได้ตอนนี้ ดูอย่างชุดไอรอนแมนจิ ยังมีหลาย รุ่นเลย อิอิ
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #62 เมื่อ: 16/04/13, [01:47:28] »

ก็ชื่อท่านกรินขึ้นอยู่หน้า โฟมไง  [on_065]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #63 เมื่อ: 16/04/13, [09:59:14] »

น้ำแข็งผสมเกลือทำความเย็นได้มากสุดราวๆ -12 องศาเซลเซียส น้ำเกลือ1% จุดแข็งตัวที่ -10 องศาเซลเซียส

สายยางแบบ pvc อ่อนบาง แลกเปลี่ยนอุณหภูมิได้ดีสุดแต่พับง่ายชิบ สายแก๊สแลกเปลี่ยนความร้อนได้ห่วยสุด

-70 นั่นน้ำแข็งแห้ง  และ - 195 เป็นไนโตรเจนเหลว ตู้แช่แข็งทั่วไปอุณหภูมิตั้งไว้ที่ -20 แต่ตู้แช่แข็งศพหรือซากปศุสัตว์ จะอยู่ที่ -30 ถึง - 40 องศาเซลเซียส

เป็นเกร็ดความรู้เอามาฝาก
สุราษฯ ฝนตกแล้วครับ โคตรดีใจเลยหายร้อน
« ตอบ #64 เมื่อ: 16/04/13, [10:36:36] »

น้ำแข็งผสมเกลือทำความเย็นได้มากสุดราวๆ -12 องศาเซลเซียส น้ำเกลือ1% จุดแข็งตัวที่ -10 องศาเซลเซียส

สายยางแบบ pvc อ่อนบาง แลกเปลี่ยนอุณหภูมิได้ดีสุดแต่พับง่ายชิบ สายแก๊สแลกเปลี่ยนความร้อนได้ห่วยสุด

-70 นั่นน้ำแข็งแห้ง  และ - 195 เป็นไนโตรเจนเหลว ตู้แช่แข็งทั่วไปอุณหภูมิตั้งไว้ที่ -20 แต่ตู้แช่แข็งศพหรือซากปศุสัตว์ จะอยู่ที่ -30 ถึง - 40 องศาเซลเซียส

เป็นเกร็ดความรู้เอามาฝาก
สุราษฯ ฝนตกแล้วครับ โคตรดีใจเลยหายร้อน

บางแสนฝนตกทุกวันเลยพี่เอก แทบมีสาวๆ ลุมปะแป้งเต็มไปหมดเลยยยย  emb01
ปล. ขอบคุณความรู้ครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #65 เมื่อ: 16/04/13, [11:38:18] »

เห็นหลายคนคิดว่า การใส่เกลือ ทำให้น้ำแข็งอยู่ได้นานขึ้น

มันไม่ใช่นะครับ ตรงกันข้ามเลย

การใส่เกลือจะทำให้น้ำแข็งละลายเร็วขึ้นครับ แต่จะได้ความเย็นมากขึ้น
เราใช้เทคนิคนี้ในการผลิตไอศครีม ทุกวันนี้ก็ยังใช้กันอยู่ในไอติมถังหมุนๆ
ถ้าใช้น้ำแข็งแช่เฉยๆ ไอติมจะไม่มีทางแข็งได้เลย เพราะอุณหภูมิไม่ถึง ก็เลยต้องมีการใส่เกลือ
และใช้การหมุนๆเขย่าๆถังเพื่อเร่งให้เกลือผสมกับน้ำแข็งเร็วขึ้น ให้ได้ความเย็นเพิ่มขึ้นอีก
เกลือจะไปทำให้จุดเยือกแข็งของน้ำเพิ่มขึ้น เร่งให้กลายเป็นของเหลวเร็วขึ้น ดึงอุณหภูมิเร็วขึ้น
สังเกตจากการโรยเกลือลงไปบนน้ำแข็ง น้ำแข็งจะแหว่งเป็นรูตรงเม็ดเกลือเลย
« ตอบ #66 เมื่อ: 16/04/13, [12:23:56] »

เห็นหลายคนคิดว่า การใส่เกลือ ทำให้น้ำแข็งอยู่ได้นานขึ้น

มันไม่ใช่นะครับ ตรงกันข้ามเลย

การใส่เกลือจะทำให้น้ำแข็งละลายเร็วขึ้นครับ แต่จะได้ความเย็นมากขึ้น
เราใช้เทคนิคนี้ในการผลิตไอศครีม ทุกวันนี้ก็ยังใช้กันอยู่ในไอติมถังหมุนๆ
ถ้าใช้น้ำแข็งแช่เฉยๆ ไอติมจะไม่มีทางแข็งได้เลย เพราะอุณหภูมิไม่ถึง ก็เลยต้องมีการใส่เกลือ
และใช้การหมุนๆเขย่าๆถังเพื่อเร่งให้เกลือผสมกับน้ำแข็งเร็วขึ้น ให้ได้ความเย็นเพิ่มขึ้นอีก
เกลือจะไปทำให้จุดเยือกแข็งของน้ำเพิ่มขึ้น เร่งให้กลายเป็นของเหลวเร็วขึ้น ดึงอุณหภูมิเร็วขึ้น
สังเกตจากการโรยเกลือลงไปบนน้ำแข็ง น้ำแข็งจะแหว่งเป็นรูตรงเม็ดเกลือเลย
เข้าใจผิดๆมาตั้งนานนึกว่าเพิ่มความเย็นจะอยู่ได้นานขึ้นซะอีก ขอบคุณพี่บังมาช่วยถอดเขาให้ผมนะครับ  hah1
mincontrol ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #67 เมื่อ: 17/04/13, [02:43:19] »

ใช้น้ำแข็งที่ตู้เย็นที่บ้านก็ได้ครับไม่ต้องเสียตังซื้อ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #68 เมื่อ: 17/04/13, [10:32:00] »

คุณบัง พูดถูกเผง เพราะเวลา ละลายน้ำแข็งในตู้แช่แข็ง หรือคอนเทนเนอร์แช่แข็งใหญ่ๆที่ไม่สามารถจะ ปิดเครื่องได้เพราะมีอาหารหรือแช่อะไรอยู่ ก็จะใช้วิธีลดความเย็นเล็กน้อยแล้ว โรยเกลือลงไป ให้น้ำแข็งละลายค่อยกวาดหรือดูดออกไป

ถ้าเอาน้ำแข็งผสมเกลือ ความเย็นมากขึ้น ละลายเร็ว
แต่ถ้าเอาน้ำเกลือไปทำให้เป็นน้ำแข็งได้ ก็จะได้น้ำแข็งที่มีความเย็นมากขึ้นครับ การละลายก็เหมือนๆน้ำแข็งทั่วไป
เวสป้า ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 17/04/13, [12:45:35] »

มินบัง มาเสริมได้แจ่มฝุดๆงับ น้ำทะเลพึ่งท่วมบ้านผมไปหมดกรองล่าง กลางสงกรานต์
น้ำแข็งก้อนละลายปลายสายยางเลื่อนออกมานอกกรอง

เดี๋ยวผมจะไปทำแท่งเจลเย็นมาใส่แทนน้ำแข็ง อิๆๆขี้เกียจถ่ายน้ำออกเวลาน้ำแข็งละลาย

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

[on_055] [on_055] [on_055] [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
เวสป้า ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 17/04/13, [14:58:07] »

ไอ้น้ำแข็งเทียมหรือ Cold pack แบบใช้ซ้ำได้นี่ ทำเองก็ได้นะครัฟ

น้ำเปล่า 3 ส่วน ผสมกับแอลกอฮอลล์ล้างแผลหรือว๊อดก้า 1 ส่วน ใส่ถุงหรือขวด ปิดให้สนิท ผสมสีทำอาหารลงไปหน่อยก็ได้ เวลามันรั่วจะได้มองเห็น

หรือน้ำเกลือก็ได้ครับ เอาน้ำมาละลายเกลือจนอิ่มตัว (เกลือไม่ละลายอีกแล้ว) แล้วก็ใส่ขวดใส่ถุง

แอลกอฮอลล์หรือเกลือ จะลดจุดแข็งตัวของน้ำลงไปอีก ทำให้น้ำในนั้นไม่แข็งเป็นน้ำแข็ง และเก็บความเย็นมาได้มากกว่า ปล่อยความเย็นช้ากว่า (นิดหน่อย ไม่ค่อยเห็นผลหรอก)

ถ้าอยากให้เป็นเจลก็หาซื้อ sodium carboxymethyl cellulose หรือตามร้านจะเรียกว่า CMC ซื้อได้ตามร้านและแผนกเบเกอรี่ในห้าง เป็นสารให้ความหนืดแบบกินได้ ใส่ในไอติมทำให้เนื้อนุ่มเนียน ไม่หยาบโลน กะๆใส่ไปพอหนืด แล้วแต่ว่าชอบหนืดแค่ไหน ถ้าเอาแค่พอขลุกขลิกก็น้ำขันนึงใส่ไปสัก 1 ช้อนชาก็พอ ไม่ต้องต้มไม่ต้องอุ่น ละลายได้ในน้ำอุณหภูมิปกติ ขวด 100-200 กรัมก็ร้อยกว่าบาท ผสมได้เป็นถังๆ

สมัยก่อนทำบ่อย ไม่มีงบซื้อโคลด์แพ็คให้น้องๆ ก็ล่อกันลูกทุ่งๆแบบนี้แหละ

สอบถามหน่อยครับ แล้วแบบนี้มันจะเย็นนานกว่าน้ำแข็งธรรมดามากไหมครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #71 เมื่อ: 17/04/13, [19:25:46] »

สอบถามหน่อยครับ แล้วแบบนี้มันจะเย็นนานกว่าน้ำแข็งธรรมดามากไหมครับ  [เจ๋ง]

ไม่ครับ แค่เย็นกว่านิดนึง แต่ระยะเวลาไม่ต่างกับน้ำแข็งปกติ ขึ้นอยู่กับการถ่ายเทอุณหภูมิไปยังสภาพแวดล้อม
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 18/04/13, [01:03:56] »

ถ้าสมมตินะครับ เอาขวดพลาสติกใส่น้ำไปแช่ในช่องฟรีส จะใช้แทนน้ำแข็งได้รึป่าวครับ ความเย็นจะพอๆกันรึป่าวครับ ส่วนตัวคิดว่าคงจะดีกว่าซื้อน้ำแข็งก้อนวันล่ะ3ก้อน ถ้าเราหัมาใช้วัสดุที่รีไซเคิลได้คงประหยัดได้เยอะเลย จัดขวดใส่น้ำเป็น2ชุด แช่ชุดนึงใช้ชุดนึงสลับกันไป อยากให้เย็นเจี๊ยบๆก็ใส่ไปหลายๆขวดแช่ไว้เยอะๆ เวลาละลายไม่ต้องเทน้ำทิ้งด้วย
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #73 เมื่อ: 18/04/13, [08:45:31] »

มาถึงเกาะสมุยตั้งแต่วันที่ 13 ฝนตกชุกๆๆๆ ตลอดเลย จนคืนวันที่16 น้ำเริ่มท่วม และมันก็ยังตกต่อ  [on_024]
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 18/04/13, [08:55:02] »

เสริมเรื่องเกลือนิดนึงครับ เป็นเกร็ดความรู้

ตามถนนในต่างประเทศที่หิมะตกจัด ก็ใช้การโรยเกลือ เพื่อละลายหิมะออกจากถนนครับ

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #75 เมื่อ: 18/04/13, [10:23:34] »

ถ้าสมมตินะครับ เอาขวดพลาสติกใส่น้ำไปแช่ในช่องฟรีส จะใช้แทนน้ำแข็งได้รึป่าวครับ ความเย็นจะพอๆกันรึป่าวครับ

ได้สิครับใส่เกลือนิดหน่อยในขวดด้วยก็ได้ ไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่กว่าน้ำในขวดจะแข็งจัดก็หลายช.ม.อยู่นะควรเผื่อหลายขวด

มาถึงเกาะสมุยตั้งแต่วันที่ 13 ฝนตกชุกๆๆๆ ตลอดเลย จนคืนวันที่16 น้ำเริ่มท่วม และมันก็ยังตกต่อ  [on_024]
[เอ๊ะ!!!] เหรอ...เอาน่าจ่ายไปคืนละเกือบหมื่นอยู่แต่ในโรงแรมไปให้คุ้ม ตกๆไปเยอะๆปลายเดือนเกาะเต่าผมจะได้ฟ้าใส [on_055]
« ตอบ #76 เมื่อ: 18/04/13, [13:55:23] »

[เอ๊ะ!!!] เหรอ...เอาน่าจ่ายไปคืนละเกือบหมื่นอยู่แต่ในโรงแรมไปให้คุ้ม ตกๆไปเยอะๆปลายเดือนเกาะเต่าผมจะได้ฟ้าใส [on_055]

กะลังเล็งจะไปเกาะเต่าอยู่เหมือนกัน มันมีไรเด็ดๆมั่ง นอนที่ไหนดี ขอลอกการบ้านหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/13, [13:58:19] โดย บัง! »
mintzzzzz ออฟไลน์
« ตอบ #77 เมื่อ: 18/04/13, [14:03:07] »

เอาน้ำขวดใส่ตู้ สลับกันหลายๆชุด ตู้เย็นน่าจะทำงานหนักนะครับยิ่งช่องฟรีสนี่อาจทำพวกอาหารสดเสียหายได้ และค่าไฟก็ตามมาแน่นอนครับ เหมือนช่วงหน้าร้อนค่าไฟขึ้น จากอากาศร้อนกดอุณหภูมิในห้องไม่ลงตามที่เราต้องการไม่ว่าจะพัดลมหรือแอร์ ต้องคำนึงถึงหลายๆอย่างด้วยนะครับ ไปๆ มาๆ ผมจะบอกว่า ชิลเลอร์น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายครับ ลงทุนรอบเดียวจบ ไม่ยุ่งยาก รอจ่ายค่าไฟอย่างเดวครับ เลือกชิลเลอร์ให้เหมาะสมกับตู้ ชิลเลอร์จะได้ไม่ทำงานหนักมากค่าไฟก็ไม่เยอะ แลดูจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ  ผมคิดไปจนอยากจะย้ายประเทศไปเกาหลี ไปญี่ปุ่นละครับ เพียงเพราะอยากจะเลี้ยงเรดบีและเจออากาศเย็นนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/13, [14:07:46] โดย mintzzzzz »
TomCm ออฟไลน์
« ตอบ #78 เมื่อ: 18/04/13, [15:03:58] »

มีใครลองตู้ทำน้ำเย็นหรือยังครับ

นั่งคิดมาหลายวันแล้ว ว่าจะโมท่อสแตนเลสใส่ลงไปยังไงดี
มันจะเปลืองไฟไหม??

วิ่งไปดูมาแล้ว กินไฟ 100 วัตต์

ถ้าสมมติว่าเครื่องทำงานวันละ 10 ชั่วโมง คำนวนออกมาแล้ว ตามนี้???  [งง] [งง]  [งง]
ตู้กดน้ำเย็น ราคาเริ่มต้นประมาณ 4000 บาท
โปรแกรมคำนวน จากที่นี่ ---> http://www.baanlaesuan.com/apps/electricitycharge.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/13, [15:35:23] โดย TomCm »
Club Member
« ตอบ #79 เมื่อ: 18/04/13, [15:31:49] »

ถ้าเปลี่ยนจากลังโฟมเป็นลังสูญกาศ อันไหนมันจะโอเคกว่ากันหรอครับ

ส่วนเรื่องน้ำแช่ช่องฟรีส มันก็แล้วแต่ขนาดตู้เย็นด้วยล่ะครับ ถ้าคุณเอาน้ำร้อนไปแช่นี่ภาระตู้เย็นแน่ๆ แต่คิดว่าน้ำอุณหภูมิปกติ คงไม่หนักเท่าไหร่ หรอกครับ เรื่องของเรื่องที่DIY เพราะหาอะไรมาทดแทนชิลเลอร์นี่แหละครับ ถ้ามีชิลเลอร์หรือมีกำลังจ่ายค่าไฟ ก็คงไม่ต้องมานั่งคิดกันหรอก
Club Member
« ตอบ #80 เมื่อ: 18/04/13, [15:33:42] »

ลืม ปล. ความคิดเห็นของผมที่แสดงออกไปไม่ได้มีเจตนาจะไฝว้ กับใครนะครับ แค่อยากต่อยอดความคิดให้มันถึงจุดสุดยอด  [on_018]
« ตอบ #81 เมื่อ: 18/04/13, [19:32:56] »

อัพเดทผลครับ  พี่มิก หายป่วยแล้วเที่ยวให้สนุกนะครับ  [on_035]
เกี่ยวไหม 

ส่วนdiy ชิ้นนี้พี่ไอซ์ได้คิดมาเพื่อคนที่ยังไม่พร้อมสำหรับค่าชิวเลอร์ และสามารถอยู่เติมน้ำแข็งได้ทุกวัน  ถ้าตัดภาระที่ต้องเติมน้ำแข็งออกไปได้มันคืออุปกรณ์ที่เยี่ยมยอดเลยทีเดียว ถ้าใครที่มีคนอยู่บ้านประจำสามารถเปี่ยนน้ำแข็งได้ทุกวันผมว่าตัดเรื่องชิวเลอร์ได้เลยนะครับ
แต่มันยังคนที่ไม่มีเวลาอย่างผมไม่สามารถทำได้เลย เพราะผมออกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยมากเรื่องที่เติมน้ำแข็งทุกวันไม่มีทางทำได้
การใช้น้ำขวดแช่แข็งเป็นวิธีที่ดีมากๆเลยครับผมว่าใช้ได้เลย ถ้าเทียบกับซื้อน้ำแข็งสัก20บาท ต่อการนำน้ำไปแช่แข็งสัก2-3ขวดค่าไฟคงไม่กินถึง20บาทต่อวันหรอกครับ
แต่ผมไปนั่งกินข้าวมาข้างทาง ที่ร้านได้ใช้ถังน้ำแข็งเป็นพลาสติกใช้แช่ของผมถ้าว่ากี่วันเปลี่ยนน้ำแข็งเค้าบอกว่า3-5วันแล้วแต่ของที่แช่  แต่ไม่รู้ถ้านำมาใช้กับdiyชิ้นนี้ผลจะเป็นยังไง ถ้าจะใช้สแตนเลทแทนท่อควรจะใช้เกรดดีๆเพราะจะได้กันการกัดกรอนของน้ำทะเล หรือไม่ก็ท่อไทเทเนียม คิดว่าคงเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
« ตอบ #82 เมื่อ: 18/04/13, [19:43:26] »

อัพเดทผลครับ  พี่มิก หายป่วยแล้วเที่ยวให้สนุกนะครับ  [on_035]
เกี่ยวไหม  

ส่วนdiy ชิ้นนี้พี่ไอซ์ได้คิดมาเพื่อคนที่ยังไม่พร้อมสำหรับค่าชิวเลอร์ และสามารถอยู่เติมน้ำแข็งได้ทุกวัน  ถ้าตัดภาระที่ต้องเติมน้ำแข็งออกไปได้มันคืออุปกรณ์ที่เยี่ยมยอดเลยทีเดียว ถ้าใครที่มีคนอยู่บ้านประจำสามารถเปี่ยนน้ำแข็งได้ทุกวันผมว่าตัดเรื่องชิวเลอร์ได้เลยนะครับ
แต่มันยังคนที่ไม่มีเวลาอย่างผมไม่สามารถทำได้เลย เพราะผมออกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยมากเรื่องที่เติมน้ำแข็งทุกวันไม่มีทางทำได้
การใช้น้ำขวดแช่แข็งเป็นวิธีที่ดีมากๆเลยครับผมว่าใช้ได้เลย ถ้าเทียบกับซื้อน้ำแข็งสัก20บาท ต่อการนำน้ำไปแช่แข็งสัก2-3ขวดค่าไฟคงไม่กินถึง20บาทต่อวันหรอกครับ
แต่ผมไปนั่งกินข้าวมาข้างทาง ที่ร้านได้ใช้ถังน้ำแข็งเป็นพลาสติกใช้แช่ของผมถ้าว่ากี่วันเปลี่ยนน้ำแข็งเค้าบอกว่า3-5วันแล้วแต่ของที่แช่  แต่ไม่รู้ถ้านำมาใช้กับdiyชิ้นนี้ผลจะเป็นยังไง ถ้าจะใช้สแตนเลทแทนท่อควรจะใช้เกรดดีๆเพราะจะได้กันการกัดกรอนของน้ำทะเล หรือไม่ก็ท่อไทเทเนียม คิดว่าคงเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

เอาขวดน้ำไปแช่ในตู้เย็น ตู้เย็นก็ทำงานนานขึ้นนะครับ อย่าลืม ค่าไฟเทียบกันก็คงไม่ต่างกับใช้ชิลเลอร์หรอก ตามกฎของพลังงาน

ถังแช่เนื้อแช่หมูมันอยู่ได้นานเพราะไม่ค่อยมีทางให้อุณหภูมิรั่วออก ใช้ลังโฟมก็ได้นานหลายวันเหมือนกันแหละ
ไอ้ที่ทำใส่ตู้แล้วละลายเร็วเพราะต่อท่อเข้าไปดึงความเย็นมันออกมาตลอดเน่อ เกือบจะไม่ต่างกับวางน้ำแข็งทิ้งไว้บนโต๊ะเฉยๆเลย
แต่ถัง pvc ส้มๆแดงๆมันจะเก็บดีกว่าหน่อยนะ ส่วนใหญ่โฟมข้างในมันจะเป็นโฟมฉีด เนื้อแน่นกว่า

ตู้กดน้ำเย็น ราคาเริ่มต้นประมาณ 4000 บาท

ถ้าคิดจะเริ่มที่ซื้อตู้กดน้ำราคา 4000 ผมว่าซื้อชิลเลอร์เลยเหอะ เพิ่มอีกนิดเดียว จบเลย
ถ้ารักจะ DIY เอาตังนี้ไปซื้อชุดคอมแอร์หรือคอมตู้แช่มือสองได้เลยนะ ประหยัดไฟกว่าเยอะ (คอมเพรสเซอร์ตู้กดน้ำทั่วๆไปมักจะเป็นประหยัดไฟเบอร์ 4 นะครับ ยิ่งรุ่นเก่าๆ EER บางตัวไม่ถึง 8 เบอร์ 3 ยังไม่ได้เลย จะเอมา DIY ก็ดูๆกันหน่อยเน้อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/13, [19:50:49] โดย บัง! »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #83 เมื่อ: 18/04/13, [19:48:38] »

กะลังเล็งจะไปเกาะเต่าอยู่เหมือนกัน มันมีไรเด็ดๆมั่ง นอนที่ไหนดี ขอลอกการบ้านหน่อย
hmmmm ผมไปนอนหาดทุ่งวัวแล่น เดินเล่นอ่าวบ่อเมา เล่นน้ำ snorkeling ที่เกาะไข่ก่อน 2 คืน
ขึ้นเรือ liveaboard ดำน้ำ กินนอนบนเรือมีขึ้นเกาะเต่าไปเดินเล่นเน้นอยู่ในทะเลอีก 3 คืน
กลับมานอนริมทะเลอีก 2 คืนค่อยกลับกรุงเทพค้าบ
ป.ล.ค่อนข้างเชี่ยวชาญแถว ชุมพร ระนอง จะสอบถามไรพอจะแนะนำได้อยู่โดยเฉพาะที่กิน [on_020]
« ตอบ #84 เมื่อ: 18/04/13, [19:52:11] »

เอาขวดน้ำไปแช่ในตู้เย็น ตู้เย็นก็ทำงานนานขึ้นนะครับ อย่าลืม ค่าไฟเทียบกันก็คงไม่ต่างกับใช้ชิลเลอร์หรอก ตามกฎของพลังงาน

ถังแช่เนื้อแช่หมูมันอยู่ได้นานเพราะไม่ค่อยมีทางให้อุณหภูมิรั่วออก ใช้ลังโฟมก็ได้นานหลายวันเหมือนกันแหละ
ไอ้ที่ทำใส่ตู้แล้วละลายเร็วเพราะต่อท่อเข้าไปดึงความเย็นมันออกมาตลอดเน่อ เกือบจะไม่ต่างกับวางน้ำแข็งทิ้งไว้บนโต๊ะเฉยๆเลย
แต่ถัง pvc ส้มๆแดงๆมันจะเก็บดีกว่าหน่อยนะ ส่วนใหญ่โฟมข้างในมันจะเป็นโฟมฉีด เนื้อแน่นกว่า

ถ้าคิดจะเริ่มที่ซื้อตู้กดน้ำราคา 4000 ผมว่าซื้อชิลเลอร์เลยเหอะ เพิ่มอีกนิดเดียว จบเลย
ถ้ารักจะ DIY เอาตังนี้ไปซื้อชุดคอมแอร์หรือคอมตู้แช่มือสองได้เลยนะ ประหยัดไฟกว่าเยอะ
ขอบคุณมากครับคุณบัง   จะได้ไม่มีใครลองผิดๆถูกๆ  [เจ๋ง]
hmmmm ผมไปนอนหาดทุ่งวัวแล่น เดินเล่นอ่าวบ่อเมา เล่นน้ำ snorkeling ที่เกาะไข่ก่อน 2 คืน
ขึ้นเรือ liveaboard ดำน้ำ กินนอนบนเรือมีขึ้นเกาะเต่าไปเดินเล่นเน้นอยู่ในทะเลอีก 3 คืน
กลับมานอนริมทะเลอีก 2 คืนค่อยกลับกรุงเทพค้าบ
ป.ล.ค่อนข้างเชี่ยวชาญแถว ชุมพร ระนอง จะสอบถามไรพอจะแนะนำได้อยู่โดยเฉพาะที่กิน [on_020]
55555 เน้นด้วยตรงเรื่องกิน ้hahaha
« ตอบ #85 เมื่อ: 18/04/13, [19:57:54] »

โปรแกรมน่าสนใจมั่ก แต่เอาไว้ก็อปตอนไปกะเพื่อนแล้วกัน
ไปกะเมียเน้นกิน ช็อปปิ้ง และนอน สมบุกสมบันไม่ได้ (เดิน(แบบไม่ใช่ช็อปปิ้ง)เกิน 500 เมตรนี่ถือว่าโหดทรมานระดับฝึกเนวี่ซีลและ สำหรับคุณเค้า)
กะว่าไปนอนบนเกาะ แดก นอน แดก นอน แล้วกลับ  [lol] มีแบบ ที่นอนเด็ดๆมั่งมะ บรรยากาศดีๆ ที่ถ่ายรูปเยอะๆ แบบ ให้แม่งถ่ายให้วิญญาณหลุดเข้ามือถือไปเลย  [สาดดดด!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/13, [20:12:17] โดย บัง! »
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
« ตอบ #86 เมื่อ: 18/04/13, [20:04:56] »

ขวดพลาสติก จะถ่ายเทความเย็นได้ดีกว่ายังไงครับ hur04
Club Member
« ตอบ #87 เมื่อ: 18/04/13, [20:09:35] »

โปรแกรมน่าสนใจมั่ก แต่เอาไว้ก็อปตอนไปกะเพื่อนแล้วกัน
ไปกะเมียเน้นกิน ช็อปปิ้ง และนอน สมบุกสมบันไม่ได้ (เดิน(แบบไม่ใช่ช็อปปิ้ง)เกิน 500 เมตรนี่ถือว่าโหดทรมานระดับฝึกเนวี่ซีลและ สำหรับคุณเค้า)
กะว่าไปนอนบนเกาะ แดก นอน แดก นอน แล้วกลับ  [lol] มีแบบ ที่นอนเด็ดๆมั่งมะ บรรยากาศดีๆ ที่ถ่ายรูปเยอะๆ แบบ ให้แม่งถ่ายให้วิญญาณหลุดเข้ามือถือไปเลย  [สาดดดด!]

ถ้านอนๆ กินๆ นอนๆ ซื้อของ ชิลๆ ริ่มทะเล เพิ่งเจอมาครับ ที่ Banyan Tree Samui   บรรยากาศดี ของเจริญตาเพียบ(ถ้าคุณบังชอบแนวยุโรปนะ) ที่ถ่ายรูปเยอะมาก อาหารอร่อย เฉพาะในรีสอทก็ถ่ายได้วิญญาณออกล่ะ 5555
แต่ที่ผม กินๆ นอนๆ ก็เพราะฝนแม่งตกทุกวันเลย...ตกจนป่วย นอนซมไปอีก2 วัน [on_065]
mintzzzzz ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 18/04/13, [20:12:16] »

ถ้ารักจะ DIY เอาตังนี้ไปซื้อชุดคอมแอร์หรือคอมตู้แช่มือสองได้เลยนะ ประหยัดไฟกว่าเยอะ (คอมเพรสเซอร์ตู้กดน้ำทั่วๆไปมักจะเป็นประหยัดไฟเบอร์ 4 นะครับ ยิ่งรุ่นเก่าๆ EER บางตัวไม่ถึง 8 เบอร์ 3 ยังไม่ได้เลย จะเอมา DIY ก็ดูๆกันหน่อยเน้อ)

ม้วนเดียวจบครับ เพราะผมเองก็ลอง ทุกวิถีทางแล้วถึงเอามาแนะนำ อยากให้หลายๆท่านนำประสบการณ์จากที่ตัวผมเคยได้เจอไปพิจารณาปรับใช้ หลายท่านอาจมีข้อโต้แย้งต่างๆนาๆ ก็ต้องลองไปทำกันดูเองแล้วครับ ลองผิดลองถูกกันดูเองจะดีกว่าครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น เจอเถียงๆแบบดื้อๆ คราวหลังคนอื่นคงไม่อยากเอามาแชร์เหมือนกับผมนี่แหละ  [on_026] [on_026]
« ตอบ #89 เมื่อ: 18/04/13, [20:13:23] »

ถ้านอนๆ กินๆ นอนๆ ซื้อของ ชิลๆ ริ่มทะเล เพิ่งเจอมาครับ ที่ Banyan Tree Samui   บรรยากาศดี ของเจริญตาเพียบ(ถ้าคุณบังชอบแนวยุโรปนะ) ที่ถ่ายรูปเยอะมาก อาหารอร่อย เฉพาะในรีสอทก็ถ่ายได้วิญญาณออกล่ะ 5555
แต่ที่ผม กินๆ นอนๆ ก็เพราะฝนแม่งตกทุกวันเลย...ตกจนป่วย นอนซมไปอีก2 วัน [on_065]

เดี๋ยวไปหาดูบันยันทรีก่อน ส่วนตัวผมไม่เลือกเชื้อชาติและเผ่าพันธุ์ จับๆดูดิ้นได้และไม่มีล้อก็เป็นอันใช้ได้
เล็งไอ้จามจุรีวิลล่าบนเกาะเต่าไว้อยู่ บ้านมันเฟี้ยวดี ไม่รู้จะได้เรื่องมั้ย ใครเคยไปแล้วมั่ง มาเมาท์หน่อยดิ๊
(จากนี้ไปเราจะยึดกระทู้นี้เป็นกระทู้นำเที่ยวทะเลแล้วนะครับ  [lol])
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์