Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงเล่น ๆ อัพเรื่อย ๆ ครับ  (อ่าน 12722 ครั้ง)
AquaClubOhm ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #60 เมื่อ: 25/10/13, [23:31:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวยทุกตัวทุกตู้จริงๆครับ สุดยอดมากๆเลยอะ  [เจ๋ง]
NanoBoy ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #61 เมื่อ: 27/10/13, [21:08:51] »

สวยมากเลยครับ
ไม่ทราบว่าหิ้วไปหรือว่าส่งไป ผมอยู่อังกฤษเห็นแล้วอยากเลี้ยงบ้าง
ที่นี่มีแต่เกรดต่ำๆครับ สู้กุ้งไทยไม่ได้เลย
kung1512 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #62 เมื่อ: 28/10/13, [15:23:05] »

สวยมากเลยครับ
ไม่ทราบว่าหิ้วไปหรือว่าส่งไป ผมอยู่อังกฤษเห็นแล้วอยากเลี้ยงบ้าง
ที่นี่มีแต่เกรดต่ำๆครับ สู้กุ้งไทยไม่ได้เลย

หิ้วมาครับ ใส่กระเป๋าเสื้อผ้ามา ถ้าส่งผมกลัวกุ้งตาย มาหิ้วเองสิครับ ปกติผมไม่ได้เลี้ยงขาย แต่ถ้าอยากได้ไปเลี้ยงจะแบ่งให้  ผมซื้อมาตัวละหมื่น แต่จะแบ่งลูกๆ ให้ตัวละ 2 พัน
แต่ที่เยอรมันก็มีนะครับ ลองดูเว็บนี้  

http://www.rendo-shrimp.de/epages/62701010.sf/de_DE/?ObjectPath=/Shops/62701010/Categories/CSKY_Garnelen
แต่แพงมากนะครับ ถ้าเป็นเกรดเท่าของผมและมีใบรับรอง  ประมาณ 2 หมื่นบาท  เกรดล่าง ลงมาหน่อยก้อมี แต่อย่าให้เขาส่งนะครับ ไปหิ้วเองจะดีกว่า เพราะผมสั่งไป 3 ครั่งกุ้งตายตั้งแต่อยู่ในถุงทั้ง 3 ครั้งการส่งกุ้งของเขาในถุงไม่มีใส่อะไรมาให้เลย มอส ก็ไม่มี มีแค่น้ำใส่ถุงมากับกุ้ง ถ้าไม่เชื่อลองสั่งเกรดถูก ๆ ก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียตังเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/10/13, [16:17:53] โดย kung1512 »
NanoBoy ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #63 เมื่อ: 29/10/13, [08:54:37] »

หิ้วมาครับ ใส่กระเป๋าเสื้อผ้ามา ถ้าส่งผมกลัวกุ้งตาย มาหิ้วเองสิครับ ปกติผมไม่ได้เลี้ยงขาย แต่ถ้าอยากได้ไปเลี้ยงจะแบ่งให้  ผมซื้อมาตัวละหมื่น แต่จะแบ่งลูกๆ ให้ตัวละ 2 พัน
แต่ที่เยอรมันก็มีนะครับ ลองดูเว็บนี้  

http://www.rendo-shrimp.de/epages/62701010.sf/de_DE/?ObjectPath=/Shops/62701010/Categories/CSKY_Garnelen
แต่แพงมากนะครับ ถ้าเป็นเกรดเท่าของผมและมีใบรับรอง  ประมาณ 2 หมื่นบาท  เกรดล่าง ลงมาหน่อยก้อมี แต่อย่าให้เขาส่งนะครับ ไปหิ้วเองจะดีกว่า เพราะผมสั่งไป 3 ครั่งกุ้งตายตั้งแต่อยู่ในถุงทั้ง 3 ครั้งการส่งกุ้งของเขาในถุงไม่มีใส่อะไรมาให้เลย มอส ก็ไม่มี มีแค่น้ำใส่ถุงมากับกุ้ง ถ้าไม่เชื่อลองสั่งเกรดถูก ๆ ก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียตังเยอะครับ

น่าสงสารกุ้งจัง
เรื่องราคาผมทำใจไว้ละครับ
เดี๋ยวผมลองหาทางดูครับ
เพราะจริงๆผมอยากเลี้ยงกุ้งสายที่คนไทยพัฒนามันขึ้นมาน่ะครับ
ขอบคุณครับ
-= PeeTaro =- ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #64 เมื่อ: 31/10/13, [12:54:04] »

เผลอแป๊ปเดียวไปไกลกว่าผมมากเลยครับพี่กุ้งงง :)
« ตอบ #65 เมื่อ: 01/11/13, [08:55:32] »

เผลอแป๊ปเดียวไปไกลกว่าผมมากเลยครับพี่กุ้งงง :)
ขอบคุณครับน้องพี
PT เ ต็ ม ถั ง ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 09/11/13, [01:26:08] »

คุณภาพ กุ้ง สุดยอดเลยครับผม

แน่นๆ บึก ๆ

สอบถามหน่อยครับ แล้ว อุปกรณ์ ที่นู่นแพงไหมครับ นั่น เค้านิยม กันไหมครับ ทั้งไม้น้ำ และ เรดบี
« ตอบ #67 เมื่อ: 10/11/13, [21:13:06] »

คุณภาพ กุ้ง สุดยอดเลยครับผม

แน่นๆ บึก ๆ

สอบถามหน่อยครับ แล้ว อุปกรณ์ ที่นู่นแพงไหมครับ นั่น เค้านิยม กันไหมครับ ทั้งไม้น้ำ และ เรดบี
อุปกรณ์ทั้งหมดต้องสั่งจากเยอรมัน และญี่ปุ่น ครับ แพงกว่าเท่าตัวเลย ทั้งค่าส่ง บวกภาษีอีก ยกเว้นตู้อย่างเดียวที่มีขายครับ  ที่นี่ผมยังหาคนเลี้ยงไม่เจอสักคนเลยครับ ไม่มีใครเลี้ยงทั้งไม้น้ำ และเรดบี  มีผมเลี้ยงอยู่คนเดียวครับ
ตอนนี้มีสายพี่บวรเยอะมากแล้ว เริ่มเบื่อ ๆ แล้วยังไม่รู้จะเอาไปไว้ไหนเลย ตอนนี้ผมกำลังเริ่มเลี้ยงเครฟิชครับ ตัวมันใหญ่มากกินอาหารเก่งนั่งดูเพลินเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/13, [17:03:21] โดย Longhairguy »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #68 เมื่อ: 22/11/13, [17:04:06] »

ถ้าอยู่เยอรมันหรือประเทศที่มีกลุ่มคนเลี้ยงน่าจะขายระบายออกไปได้ แต่อยู่ประเทศที่ไม่มีกลุ่มคนเลี้ยงก็จะลำบากเวลามีจำนวนแล้วไม่สามารถระบายออก เข้าใจเลยเรื่องนี้

ปล. ตะกี๊กดผิดจะไปกดตอบดันเผลอกดเข้าไปแก้ไขในrepบนซะงั้น
« ตอบ #69 เมื่อ: 13/12/13, [01:45:29] »

สาย Bowon-redbee  เลี้ยงๆ ไปถ้าไม่คัดตัวสวยๆ ออกมาบรีด แยกตู้ ลูกที่เกิดมาเริ่มหลุดกายเป็นเกรดธรรมดาไปแล้ว

ผมกล้ารับรองใครที่บอกว่าสายเลือดนิ่ง ไม่หลุด  ผมบอกได้เลยว่าหลุด แน่นอน 100 % ถ้าอยากได้กุ้งสวยๆ ต้องคัดตัวสวย ๆ ไปผสมกันพยามไคว้สายกัน ไม่งั้นหลุด แคระ แกน แน่นอน ที่ผมกล้าพูด เพราะผมลองมาแล้วคับ ตัวอย่างหลุด ๆ ตามภาพด้านบนเลยครับ [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/13, [05:24:25] โดย kung1512 »
savagepong ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 13/12/13, [07:50:04] »

เป็นเรื่องธรรมดาครับ ทุกสิ่งมีชีวิตในโลก ล้วนต้องเป็นไปตามกฏของเมนเดลครับ(อันนี้มั่ว555) เท่าที่อ่านมาทราบว่าเริ่มจากกุ้งแค่คู่เดียว แน่นอนครับว่ามันคือการผสมกันในเครือญาติแบบเลือดชิด โอกาศที่ยีนส์ที่เราไม่ต้องการจะมาชนกัน แล้วเกิดแสดงเป็นยีนส์เด่นออกมา มีมากครับ ยิ่งผสมซ้ำไปซ้ำมา ก็ยิ่งแสดงออกมาชัดขึ้น แนะนำว่าให้บินกลับมาเอาไปอีกคู่นึงที่สายเลือดห่างกันเยอะๆหน่อย หรือไม่ก็โล๊ะสายเดิม เริ่มทำสายใหม่อย่างมีประสบการ์ณครับ ถือว่ารอบนี้ใช้เงินซื้อความรู้ไปละกันครับ
« ตอบ #71 เมื่อ: 13/12/13, [21:25:23] »

เป็นเรื่องธรรมดาครับ ทุกสิ่งมีชีวิตในโลก ล้วนต้องเป็นไปตามกฏของเมนเดลครับ(อันนี้มั่ว555) เท่าที่อ่านมาทราบว่าเริ่มจากกุ้งแค่คู่เดียว แน่นอนครับว่ามันคือการผสมกันในเครือญาติแบบเลือดชิด โอกาศที่ยีนส์ที่เราไม่ต้องการจะมาชนกัน แล้วเกิดแสดงเป็นยีนส์เด่นออกมา มีมากครับ ยิ่งผสมซ้ำไปซ้ำมา ก็ยิ่งแสดงออกมาชัดขึ้น แนะนำว่าให้บินกลับมาเอาไปอีกคู่นึงที่สายเลือดห่างกันเยอะๆหน่อย หรือไม่ก็โล๊ะสายเดิม เริ่มทำสายใหม่อย่างมีประสบการ์ณครับ ถือว่ารอบนี้ใช้เงินซื้อความรู้ไปละกันครับ
คิดเหมือนกันเลย ว่าจะหาสายแจ่มๆ มาไค้วสักหน่อยครับ
บวร redbee ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #72 เมื่อ: 14/12/13, [08:58:02] »

ลูกๆ เริ่มหลุดเป็นเกรดธรรมดา.
ขอบคุณครับ
 สำหรับผมการที่จะพัฒนาสายพันธ์กุ้ง การเริ่มจากกุ้งแค่สองตัว ระยะเวลาร่วมปี ตีเข้ากันซ้ำๆซากๆ สุดท้ายมันก็ต้องกลับสู่ที่เดิม ผมเองซื้อกุ้งจากหลายที่ มาตีเข้ากัน ทุกวันนี้ยังมีซื้อกุ้งจากแดนไกลอยู่ แต่ไม่ได้แจ้งให้ทราบ  ดีใจครับที่น้องมาแจงให้ทราบ จะได้ไม่มีคนหลงทางกับแค่กุ้งสองตัว อาดัมกับอีฟ คนละเรื่องเลย  กุ้งที่น้องมาขอซื้อผม  ผมตักให้เกรดทีดีเล่นได้ครับ แต่ไม่ใช่สองตัวนี้ ที่จะเป็นทุกๆอย่างของเรดบี แค่สองตัว. ผมรักกุ้งเรดบีครับ ไม่ต่างอะไรกับครอบครัวผม  ผมขอให้น้องนั่งทบทวน  ลูกๆเกรดที่สวย แยกออกมาทำครับหาสายพันธุ์ที่ดีมาตีไคว้ครับ เหมือนกับนักเลี้ยงสัตว์ทุกๆชนิดมักพูดว่า ต้องเติม.  ตรงนี้จึงจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง กุ้งตัวละหมื่นสองตัวนี้ เป็นกุ้งที่ผมขายให้น้องจากความรักที่มีให้น้อง ที่น้องชื่นชอบในกุ้งพี่  เราต้องช่วยกันพัฒนาครับ ผมเองคัดกุ้งออกไปมากมาย แต่ไม่ได้แจ้ง ตั้งใจทำแบบเงียบๆ อย่างสุภาพ  ผมขอบคุณน้องอีกครั้งครับที่เป็นแนวทางให้อีกหลายๆท่าน
  http://www.bowon-redbee.com/webboard/index.php/board,220.0.html?PHPSESSID=117dc3871aca94b371c1ffb8ab6b342a
« ตอบ #73 เมื่อ: 14/12/13, [11:32:14] »

คู่แรกเลยที่นำมา ให้ลูกสวยมาก สวยกว่าพ่อ แม่ มาก บางตัวก๊อปมาเลยครับ  แต่พอเอาลูกๆ ไปผสมกัน เริ่มไม่เวิคร์ครับ ส่วนใครจะบอกว่าของผมไม่เห็นหลุดเลยที่บ้านผมก็ซื้อมาสายเดียวกับของคุณเลยไม่เห็นมีหลุด โม้มากกว่าครับ เพราะคุณไม่ได้มีตู้เดียวผสมกันไปเรื่อย ๆ แบบผมครับ เพราะคุณมีหลายช่องหลายตู้ ผสมไปมา ก็ไม่หลุดหรืออาจจะหลุด อันนั้นผมไม่รู้ไม่เคยลองครับ [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/13, [11:43:54] โดย kung1512 »
« ตอบ #74 เมื่อ: 14/12/13, [11:49:26] »

คู่แรกเลยที่นำมา ให้ลูกสวยมาก สวยกว่าพ่อ แม่ มาก บางตัวก๊อปมาเลยครับ  แต่พอเอาลูกๆ ไปผสมกัน เริ่มไม่เวิคร์ครับ ส่วนใครจะบอกว่าของผมไม่เห็นหลุดเลยที่บ้านผมก็ซื้อมาสายเดียวกับของคุณเลยไม่เห็นมีหลุด โม้มากกว่าครับ เพราะคุณไม่ได้มีตู้เดียวผสมกันไปเรื่อย ๆ แบบผมครับ เพราะคุณมีหลายช่องหลายตู้ ผสมไปมา ก็ไม่หลุดหรืออาจจะหลุด อันนั้นผมไม่รู้ไม่เคยลองครับ [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
ส่วนใคร. คำนี้ คงไม่ใช่จากผม มีปัญหากับใครเป็นการส่วนตัวก็ลงชื่อเข้าไปหาเลยครับ  อย่าเอาเรื่องกุ้งของผมมาเป็นประเด็น  ไอ้คนที่บอกไม่หลุดน้องยังฟังเชื่ออีกหรือเพราะ.     . เขาจะขายกุ้ง. 
« ตอบ #75 เมื่อ: 14/12/13, [12:00:50] »

ผมต้องขอโทษพี่บวรด้วยครับ  แต่ผมขอจบดีกว่าครับเดี๋ยวทะเลาะกันครับ
ขอขอบคุณพี่บวรมากๆ ครับ 
« ตอบ #76 เมื่อ: 14/12/13, [12:37:57] »

ผมต้องขอโทษพี่บวรด้วยครับ  แต่ผมขอจบดีกว่าครับเดี๋ยวทะเลาะกันครับ
ขอขอบคุณพี่บวรมากๆ ครับ 

พี่ขอบคุณน้องกุ้งเช่นกันครับ มาถึงเมืองไทย โทรมาหาพี่นะครับ
« ตอบ #77 เมื่อ: 14/12/13, [12:52:48] »

พี่ขอบคุณน้องกุ้งเช่นกันครับ มาถึงเมืองไทย โทรมาหาพี่นะครับ
ครับพี่ครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์