Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพ ..เรื่องควรรู้ของ Protein Skimmer หรือ Foam Fractionator .. การทำงาน+เลือกซื้อ+ข้อสงสัย ??  (อ่าน 96187 ครั้ง)
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 09/06/13, [16:04:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผมใช้เป็น Boyu DG-2520 อยู่ครับ
กำลังปั้ม 1600 L/Hr
ขนาด  21.2 x1 3.1 x 50 cm

เดิมใช้กับตู้24 นิ้ว ตอนนี้ผมกำลังขนาดทำตู้ใหม่ 36นิ้ว อยากจะยกตัวเดิมไปใช้ เพราะเพิ่งซื้อได้เดือนกว่าๆเองครับ
หรือมีข้อแนะนำอะไรเพิ่มเดิม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ (ปริมาณตู้ใหม่ น้ำ 600L)

อ่อครับ ตัว Boyu 2520 เป็นสกิมเมอร์แบบ Needle Wheel อยู่แล้ว (ลองไปดูคำอธิบายแต่ละชนิดครับ)

ตามคำถามคืออยากเอาไปใช้กับตู้ใหม่ขนาดน้ำรวมประมาณ 600 ลิตร นั้น ในทรรศนะตามตรรกะแล้ว แม้่ว่า Boyu 2520 จะมีคำ claim ตามบริษัทผู้ผลิตว่าสามารถทำน้ำได้ถึง 600 ลิตรนั้น ผมว่าไม่น่าจะถึงครับ

อีกทั้ง การที่เราขยายตู้ ก็เพื่อบรรจุ สมช. เพิ่มขึ้นค่า Bio loading ก็ย่อมเพิ่มขึ้น ของเสียเพิ่มขึ้น ผมว่าตัว Boyu ไม่น่าจะรับระบบไหว

ยกเว้น ท่านเลี้ยงตู้ 36 น้ำขนาด 600 ลิตร ลงการ์ตูนสักคู่ กุ้งพยาบาลสักตัว หรือเอาง่าย ๆ คือ ลงสิ่งมีชีวิตน้อย ๆ เมื่อ สมช. น้อย ค่า Bio loading ก็น้อย ของเสียน้อย แบบนี้ก็พอถูไถกับสกิมเมอร์ตัวเก่าได้ครับ

ถ้าท่านอยากใช้ตัวสกิมเมอร์ตัวเก่า เพราะซื้อมาแค่ 1 เดือน ก็สามารถใช้ได้ครับ จะแขวนข้างตู้ตามสเปค หรือ DIY ยัดลงกรองล่างก็ไม่ปัญหาใด หรือ โมปั๊ม Needle Wheel กำลังแรงขึ้นก็เพิ่มปริมาณฟองได้ดีระดับหนึ่ง หรือ ขายมือสองเก็บเงินอีกนิด ถอยสกิมเมอร์ตัวใหม่ก็เป็นทางออกที่ดีครับ

สิ่งที่ผมตอบไป เป็นการตอบตามตรรกะเท่านั้นนะครับ อาจแตกต่างตามประสบการณ์การเลี้ยงของสมาชิกแต่ละท่าน ซึ่งหวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง และทางที่ดีคือ ลองหาอ่านเยอะ ๆ ครับ และนำข้อมูลมาปรับให้เข้ากับบริบทของตู้เราครับ

NO ONE BEST WAY ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/06/13, [01:59:28] โดย copcong »
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #61 เมื่อ: 09/06/13, [17:34:06] »

อ่อครับ ตัว Boyu 2520 เป็นสกิมเมอร์แบบ Needle Wheel อยู่แล้ว (ลองไปดูคำอธิบายแต่ละชนิดครับ)

ตามคำถามคืออยากเอาไปใช้กับตู้ใหม่ขนาดน้ำรวมประมาณ 600 ลิตร นั้น ในทรรศนะตามตรรกะแล้ว แม้่ว่า Boyu 2520 จะมีคำ claim ตามบริษัทผู้ผลิตว่าสามารถทำน้ำได้ถึง 600 ลิตรนั้น ผมว่าไม่น่าจะถึงครับ

อีกทั้ง การที่เราขยายตู้ ก็เพื่อบรรจุ สมช. เพิ่มขึ้นค่า Bio loading ก็ย่อมเพิ่มขึ้น ของเสียเพิ่มขึ้น ผมว่าตัว Boyu ไม่น่าจะรับระบบไหว

ยกเว้น ท่านเลี้ยงตู้ 36 น้ำขนาด 300 ลิตร ลงการ์ตูนสักคู่ กุ้งพยาบาลสักตัว หรือเอาง่าย ๆ คือ ลงสิ่งมีชีวิตน้อย ๆ เมื่อ สมช. น้อย ค่า Bio loading ก็น้อย ของเสียน้อย แบบนี้ก็พอถูไถกับสกิมเมอร์ตัวเก่าได้ครับ

ถ้าท่านอยากใช้ตัวสกิมเมอร์ตัวเก่า เพราะซื้อมาแค่ 1 เดือน ก็สามารถใช้ได้ครับ จะแขวนข้างตู้ตามสเปค หรือ DIY ยัดลงกรองล่างก็ไม่ปัญหาใด หรือ โมปั๊ม Needle Wheel กำลังแรงขึ้นก็เพิ่มปริมาณฟองได้ดีระดับหนึ่ง หรือ ขายมือสองเก็บเงินอีกนิด ถอยสกิมเมอร์ตัวใหม่ก็เป็นทางออกที่ดีครับ

สิ่งที่ผมตอบไป เป็นการตอบตามตรรกะเท่านั้นนะครับ อาจแตกต่างตามประสบการณ์การเลี้ยงของสมาชิกแต่ละท่าน ซึ่งหวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง และทางที่ดีคือ ลองหาอ่านเยอะ ๆ ครับ และนำข้อมูลมาปรับให้เข้ากับบริบทของตู้เราครับ

NO ONE BEST WAY ครับ

ขอบคุณมากนะครับ เป็นประโยชในการตัดสินใจมากเลยครับ
ถ้างั้น ขายสกิมเมอร์ตัวเก่า แล้วเพิ่มเงิน ซื้อตัวใหม่ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ ตู้ใหม่ 36*24*30 เล่นเอาเหนื่อยเลยอิอิ

Ebi - Esann ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #62 เมื่อ: 15/06/13, [16:54:32] »

รบกวนถามนิดนึงครับ ตอนนี้กรองล่าง กั้น3ช่อง ผมจะเอาสกิมเมอร์ไว้ช่องแรก ที่น้ำลงจากตู้ ซึ่งมีเฉพาะถุงกรอง

กระแสน้ำมันจะไหลเร็วจนน้ำเสียเข้าสู่สกิมเมอร์ทันบำบัดมั้ยครับ เหตุผลที่ไว้ช่องกลางไม่ได้ เพราะเอาไว้ทำเรฟูเจียม ครับ

« ตอบ #63 เมื่อ: 16/06/13, [13:22:22] »

รบกวนถามนิดนึงครับ ตอนนี้กรองล่าง กั้น3ช่อง ผมจะเอาสกิมเมอร์ไว้ช่องแรก ที่น้ำลงจากตู้ ซึ่งมีเฉพาะถุงกรอง

กระแสน้ำมันจะไหลเร็วจนน้ำเสียเข้าสู่สกิมเมอร์ทันบำบัดมั้ยครับ เหตุผลที่ไว้ช่องกลางไม่ได้ เพราะเอาไว้ทำเรฟูเจียม ครับ

การนำเอาสกิมเมอร์ไปติดตั้งไว้ยังช่องแรกนั้น มีความเหมาะสมที่สุดแล้วครับ ส่วนที่ว่าน้ำจะไหลลงเร็วมากจนสกิมเมอร์ไม่สามารถดึงน้ำเข้าไปบำบัดได้หรือไม่นั้น

ขอตอบว่า "มีส่วนครับ"

อย่าลืมครับว่า สกิมเมอรแต่ละประเภทมีลักษณะการดึงน้ำเข้าสู่การบำบัด รวมถึงประสิทธิภาพที่แตกต่างกัน อย่างเช่นแบบ Needle Wheel จะมีความสามารถดึงน้ำเข้าระบบบำบัด ต่ำกว่า Venturi เป็นต้นครับ

ส่วนสกิมเมอร์แบบติดตั้งภายนอกที่ต้องใช้ปั๊ม feed น้ำเข้าระบบสกิมฯ ก็มีประสิทธิภาพแตกต่างกับระบบที่ติดตั้งภายในช่องกรองด้วยเช่นเดียวกันครับ

ที่กล่าวมานั้น หมายถึงกรณี ปริมาตรการดึงน้ำเสียจากระบบเข้าสู่การบำบัดนะครับ แต่อย่างไรก็ตามการดึงน้ำเข้าสู่ระบบมาก ๆ ไม่ได้หมายความว่าจะบำบัดได้ดีนะครับ ยังมีปัจจัยอื่นอีก อาทิ ความสามารถการทำฟอง ความสามารถการจัดระเบียบฟองให้ดันของเสียลงสู่ถ้วยกัก ฯลฯ

ดังนั้น ต้องพิจารณาหลายปัจจัยครับ แต่การติดตั้งสหิมเมอร์ไว้ที่ช่องแรกนั้น เหมาะสมที่สุดแล้วครับผม

Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #64 เมื่อ: 27/06/13, [16:25:39] »

รบกวนถามครับ....

ตอนนี้ตู้ผมเป็นตู้ 48" กรองข้างเต็มธรรมดา (เลี้ยงแต่ปลา) [on_024] กำลังจะขยับขยาย ทำกรองล่าง 48" เช่นกัน แต่จะเปลี่ยนตู้ใหม่เป็นตู้ 48" โล่งเลยอยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับสกิมเมอร์ครับว่าควรใช้ลักษณะไหนดี ยี่ห้อ+รุ่น+ราคา (ไม่ต้องแพงมากนะครับ)  sick1 น้องปลาจะได้อยู่อย่างมีความสุขซะที  [on_055]

ปล.ขอตัวเลือกสัก 2-3 รุ่นนะครับถ้าจะพออนุเคราะห์  beg1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/13, [16:33:46] โดย cicobman »
mokjang_kill ออฟไลน์
« ตอบ #65 เมื่อ: 16/07/13, [19:10:17] »

เป็นประโยชน์อย่างมากมาย ขอบคุณนะงับที่นำมาแบ่งปัน [เจ๋ง]
kung1512 ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 27/07/13, [10:29:24] »

[on_066] [on_066] [on_066] [เจ๋ง] [เจ๋ง] ต้องยกให้เป็นผู้ชำนาณการ เลย
•เจิ๊€วหวๅน ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #67 เมื่อ: 24/08/13, [21:38:02] »

ช่วยดันนคับบ เห็นให้ความรู้ดีดี สมาชิกใหม่จะได้รู้กันน
« ตอบ #68 เมื่อ: 14/09/13, [12:06:32] »

หายไปนาน เดี๋ยวมาเพิ่มข้อมูลครับ  [on_018]
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 26/09/13, [20:38:11] »

สอบถามครับ แกนปั๊มส่วนสีดำบวม ตอนนี้ดึงไม่ออก งัดแงะ แกะ ทึ้ง หักคา (Nac9 / atman 4000)
ขอ 2 คำถามครับ
1.เกิดจากอะไร
2.เอาออกยังไง

ขอบคุณครับ

ได้คำตอบมา 1
แกนปั๊มบวม เกิดจากน้ำเค็มเข้าไปทำให้ส่วนของเหล็กเป็นสนิม แล้วดันพลาสติกให้บวม
(http://www.reefthailand.com/webboard/t8706/ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/09/13, [20:49:42] โดย mai2610 »
Nay68 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #70 เมื่อ: 05/10/13, [16:48:19] »

ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์มากเลย แต่มีคำถามๆนึงที่ยังสงสัยครับว่า
การวางสกิมเมอร์ไว้ที่ช่องกรองช่องแรกที่น้ำไหลลง กับวางไว้ที่ช่องสุดท้ายมันจะต่างกันยังไงเหรอครับ
ในเมื่อน้ำในระบบมันไหลวนอยู่ดีน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Coral Reef House ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #71 เมื่อ: 16/10/13, [13:16:26] »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ [เจ๋ง]
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 17/10/13, [00:09:42] »

ขอบคุณ จขกท. มากคับ สุดยอดเลยคับ กระจ่างมากเลย  [on_066]
GMD ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #73 เมื่อ: 18/10/13, [17:18:05] »

ขอบคุณมากเลยค่ะ ได้ความรู้จากหัวข้อนี้มากๆ เลย จะรออ่านข้อมูลต่อๆ ไปนะคะ
 [เย้ะ]
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 20/11/13, [21:43:15] »

ขอบคุณครับความรู้ดีมากๆ
แมวเลี้ยงปลา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #75 เมื่อ: 24/12/13, [22:24:36] »

ขอบคุณมากครับผม สำหรับความรู้ดีๆ และสาระประโยชน์ในการเลี้ยงปลาครับผม
chavalit T ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #76 เมื่อ: 26/02/14, [01:30:56] »

ข้อความของคุณcopcongให้ความรู้มากเลยครับ สิ่งที่ผมอยากถามคือ ถ้าเราใช้ Nano  bubble เข้ามาแล้วสามารถเอามาใช้ในสกิมเมอร์ในน้ำจืดได้ไหมครับ
 chavalit  T
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #77 เมื่อ: 22/07/16, [20:52:52] »

up ครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์