Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ไร้ความรู้ ตามอ่านมาทั้งวันแล้วผมห่วงปลาผมมาก  (อ่าน 2512 ครั้ง)
bankkadae ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/02/13, [22:36:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเมื่ออาทิตก่อนได้ตู้และอุปกรณ์ทำตู้ทะเลมาแบบเซอไฟร์  ตู้ขนาด 45*29*30
เลยไปถามร้าน ปลาทะเล จากแห่งขายสัตว์เลี้ยงแถวบ้าน
เค้าก็ให้ผมรันตู้เตรียมน้ำมาจนถึงเมื่อวาน ผมจึงนำปลาลง
ผมจึงเริ่มมาอ่าน และหาความรู้จากกูเกิ้ลจนวันนี้มาเจอเวปนี้ พออ่านมาหลาย ชม
ผมจึงเริ่มห่วงปลาผม
ผผมจึงอยากขอคำแนะนำและติติง เกี่ยวกับตู้ของผม ว่าขาดอะไร ต้องเพิ่มอะไรบ้าง
ช่วยทีครับขอบคุณครับ

http://youtu.be/QiOigCAh4lY

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/13, [00:15:56] โดย bankkadae »
i_pop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/02/13, [23:29:33] »

ลองอ่านดูครับ ผมว่าคล้ายๆกัน http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=205523.0
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/02/13, [00:05:24] »

ลองอ่านดูครับ ผมว่าคล้ายๆกัน http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=205523.0

แล้วปลาผมจะรอดไหมครับ

ผมมีแค่  กาตูน สี่ ตัว หนอนท่อ หอยนม และ พยาบาล

ห้องผมเปิดแอร์ 19.00-10.00
รบกวนดู คลิบที่ผมลงที  อาการของเจ้านีโม มันคือ อาการที่ไม่ควรเอามาหรือเปล่าครับ ว่ายขึ้นๆลงๆ

เพิ่มเติม  วันแรกที่เอามาลงตอนแรกก็ว่ายวนเล่นแต่พอเช้ามาก็อยุ่แต่่มุมเหมือนในคลิบอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/13, [00:16:16] โดย bankkadae »
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/02/13, [00:42:28] »

แล้วปลาผมจะรอดไหมครับ

ผมมีแค่  กาตูน สี่ ตัว หนอนท่อ หอยนม และ พยาบาล

ห้องผมเปิดแอร์ 19.00-10.00
รบกวนดู คลิบที่ผมลงที  อาการของเจ้านีโม มันคือ อาการที่ไม่ควรเอามาหรือเปล่าครับ ว่ายขึ้นๆลงๆ

เพิ่มเติม  วันแรกที่เอามาลงตอนแรกก็ว่ายวนเล่นแต่พอเช้ามาก็อยุ่แต่่มุมเหมือนในคลิบอะครับ

ใจเย็น ๆ นะครับ ปัญหาเกิดขึ้นก็ต้องค่อย ๆ ปรับแก้ไข ... ตู้ทะเลอาจต้องอาศัยความเข้าใจในการจำลองระบบทะเล ย่อส่วนลงมาในตู้ปลา หลัก ๆ คือการคุมของเสียในระบบ  ซึ่งของเสียก็ได้แ่ก่ขี้ปลา เศษอาหารที่เหลือ เมือกปลา ตะไคร่ และอื่น ๆ

การกำจัดของเสียโดยหลักคือ หินเป็นในระบบที่เป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย ดังนั้นจึงควรมีหินเป็นในระบบให้มีปริมาณที่มากพอ หรือใช้อุปกรณ์ดักของเสียพวกโปรตีนสกิมเมอร์ หรือแม้แต่ถุงกรองในการกรองพวกของเสียหยาบ

ที่เกริ่น ๆ มา คือ อยากกล่าวว่าการตั้งตู้ทะเล อาจต้องรอให้ระบบการควบคุมและกำจัดของเสียของตู้ปลาอยู่ในสภาวะที่เป็นปกติ ค่า no2 no3 อยู่ในระดับต่ำ

ผมเห็นตู้ จขกท. แล้ว ก็อาจจะขออนุญาตแสดงทรรศนะว่า ระบบการควบคุมของเสียอาจจะยังไม่ค่อยสมบูรณ์นัก เนื่องจากไม่มีโปรตีนสกิมเมอร์ มีกรองแขวนตัวเล็กใส่เศษปะการังหัก ส่วนหินในตู้ผมไม่รู้ว่าเป็นหินเป็นหรือไม่อย่างไร ถ้าเป็นหินตายก็อาศัยเวลารันระบบอีกนาน

ในส่วนของปลาของ จขกท. ผมมีทรรศนะว่า ที่ว่ายแบบปรู๊ดปร๊าด อาจเป็นเรื่องการปรับตัวเข้ากับน้ำในระบบของตู้ ซึ่งผมไม่ทราบข้อมูลว่า น้ำในตู้มีระดับของเสีย no2 no3 อยู่ในระดับใด ถ้าของเสียอยู่ระดับสูงก็อาจส่งผลกระทบต่อปลา ตามที่ จขกท. ห่วงใยครับ อาจต้องนำไปฝากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเพื่อป้องกันการสูญเสีย หรือ รีบปรับแก้ระบบตู้เป็นการเร่งด่วน

ส่วนการปรับแก้นั้น อาจต้องรบกวน จขกท. ศึกษาองค์ประกอบการตั้งตู้ทะเล จากกระทู้รวมสำหรับมือใหม่ครับ เพื่อให้เกิดความเข้าใจในการจำลองระบบนิเวศทางทะเล ส่วนเทคนิคการตั้งตู้ว่าควรทำอย่างไร 1 2 3 จนสำเร็จนั้น

เพื่อนสมาชิกเราเองมีการใช้เทคนิคหลากหลายวิธีครับ ซึ่งตามอ่านได้ในกระทู้ต่าง ๆ อาทิ ใส่กุ้งตาย ใส่แบคทีเรียพิเศษ หรือไม่ใส่กุ้งตาย ใส่แต่แบค รันน้ำแบบเปิดไฟ ไม่เปิดไฟ หรือสุดแล้วแต่เทคนิคเฉพาะตน ซึ่งแต่ละคนที่ได้มาเสนอแนวทางไว้ก็นำมาจาก ประสบการณ์ที่แต่ละท่านได้จากการตั้งตู้ทะเลมา ส่วนจะผิดถูก หรือแนวทางใดเป็นเลิศที่สุดนั้น ผมคงมิกล้าเสนอแนะ เพราะผมเองก็ใช้แนวทางเฉพาะของตัวเอง ที่ปรับมาจากแนวทางที่ได้ศึกษาตามเวปเหล่านี้หล่ะครับ

การวางระบบ หรืออุปกรณ์ที่ต้องใช้ จขกท. ตามไปดูกระทู้เพื่อน ๆ ในห้องโชว์ตู้ทะเลก็ได้ครับ มีการนำเสนอไว้หลากหลายแนวทาง ซึ่ง จขกท. สามารถนำมาปรับใช้ได้ตามเหมาะสม

ผมอาจตอบได้ไม่ตรงกับคำุถาม ของ จขกท. แต่ก็มาด้วยความห่วงใย ในการก้าวเดินสู่วงการตู้ทะเลของ จขกท. อยากให้มีกำลังใจ และพร้อมที่จะปรับแก้ไขระบบตู้ของตัวเองให้มีความเหมาะสมตามบริบทของตนเอง ไม่เครียด ไม่กังวลกับมันจนเกินเหตุ เป็นงานอดิเรก มีความสุขในการเลี้ยง โดยทำให้สมาชิกในตู้มีความเป็นอยู่ที่สมบูรณ์ตามความต้องการของแต่ละชนิด

การที่ จขกท. มีความเป็นห่วงปลาในตู้ ก็เป็นจุดเริ่มที่ดีในการแก้ไขปรับประยุกต์ตู้ของ จขกท. ให้มีระบบที่เหมาะสม เพื่อความเป็นอยู่ของน้องปลาเหล่านั้นครับ

สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/02/13, [00:53:55] »

การที่ จขกท. มีความเป็นห่วงปลาในตู้ ก็เป็นจุดเริ่มที่ดีในการแก้ไขปรับประยุกต์ตู้ของ จขกท. ให้มีระบบที่เหมาะสม เพื่อความเป็นอยู่ของน้องปลาเหล่านั้นครับ

สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผม คงหาตัววัดไนเตรท มาเชคสภาพน้ำ
เพราะว่า ปลาเพิ่งลงได้ หนึ่งวันเองครับ ผมว่าเรื่อง ของเสียคงมีไม่เยอะ

ส่วนหินผมซื้อมาร้านไม่ได้บอกว่าเป็นหรือตายแต่ผมดูแล้วน่าจะตายครับ

แบคทีเรียผมก็ลงไว้ตั้งแต่รันน้ำช่วงวันที่สอง

ส่วนอาการปลาผม พอผมเอาหนังสือไปปิดตู้ด้านมุมตรงนั้น ปลาผมก็เลิกว่ายปรูดปราดตรงนั้นทันที่เลยครับ

ผมคาดเดาว่าอาจเพราะเค้าไม่เห็นเงาตัวเอง 036 เป็นการเดาล้วนๆๆนะครับ

เวลาคงช่วยผมได้ ถ้าคราวนี้ไม่รอดผมคงพักไว้ก่อนเลย สงสารปลาครับไว้พร้อมทำตู้ใหญ่ดีกว่า
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/02/13, [00:55:05] »

มีคำแนะนำ ขัดแย้ง ความเห็นหรือจะชี้ทาง เพื่อเป็นแนวทางให้ผมพาระบบตู้ทะเลนี้รอดก็ยินดีครับ
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/02/13, [07:47:50] »

กรองแขวน slim ผมว่าไม่เหมาะกับตู้ทะเลครับ  น้ำมันเบามากและ ใส่มีเดียได้น้อย  เพิ่มหินเป็นในตู้เยอะๆ เอาปลาไปคืนร้านก่อนครับ และเปลี่ยนกรองแขวนใหญ่ขึ้น หาปั๊มหรือทำคลื่นมา ทำให้ในตุ้ไม่มีจุดอัด   ถ้าเปิดแอร์ได้ไม่24 ผมแนะนำย้ายตู้ออกไปนอกห้องแอร์เลยครับ  น้ำร้อนยังดีกว่า ร้อนๆเย็นๆแกว่งไปแกว่งมา  และต้องรอหน่อยละ ผมเคยเริ่มต้นตู้ไซร์ประมาณนี้ แต่ใช้กรองล่างและเซ็ทนาน2เดือนก่อนจะเริ่มลงปลาเพาะตัวแรก และพวกก้นตู้ในอีกหลายเดือนต่อมา     ชุดวัด no2  ก็ซื้อไว้ครับ
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/02/13, [07:55:03] »

1.  เปลี่ยนกรองจร้า เด๋วก็ดีขึ้น  เป็นการดีมากเลยค่ะที่เริ่มศึกษาก่อนที่จะเลี้ยงอะไร  เพราะว่าตู้ทะเลนั้นเลี้ยงไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากเกินกว่าที่เราจะศึกษา  แนะนำว่าให้ใช้เป็นกรองล่างค่ะ   ลองศึกษาวิธีการทำกรองล่างดู

2.  เปิดแอร์ตั้งแต่ช่วงเวลา  19.00  -  10.00 น. ไม่ทราบว่าอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่คะ แล้วตอนปิดแอร์แล้วอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่  อุณหภูมิ ของแต่ละช่วงวัน  ไม่ควรหน่วงห่างกันมากเกิน  2  องศาต่อวันจ๊ะ

3.  การ์ตูนตัวนั้นใช่ลายปล้องหรืออานม้าอะป่าว มองเห็นไม่ชัด   ถ้าใช่ก็เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งนะคะ  จะเอาลายปล้องเลี้ยงไว้ก็ได้ แต่ควรเอาส้มขาวออก เพราะว่าลายปล้องหรืออานม้ามันดุ ไมงั้นส้มขาวอาจตายได้

4.  อ่านวิธีการเลี้ยงปลาทะเลเบื้องต้นเยอะๆ ค่ะ ตามลิงค์ที่พี่ป๊อบ i_pop  แนะนำอ่ะคะ  น่านแหละ ดีสุด  สู้ๆๆ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/02/13, [09:33:35] »

เอาเบื้องต้นที่เป็นตัวช่วยเรื่องค่าของเสียตอนนี้ก่อนนะอย่างอื่นไปไล่อ่านบทความเอา
เอาเศษปะการังออกจากกรองให้หมดแล้วใส่ถุงคาร์บอนแทนช่องมันเล็กก็ลองกะๆให้พอท่วม
เปลี่ยนใหม่ทุก 2 อาทิตย์ ล้างโดยเปิดน้ำผ่านเบาๆพลิกไปมาจนใสก็ใช้ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/02/13, [23:00:38] »

ตอนนี้ผม  ไปหาสกิมเมอร์มาใส่  ไม่รุ้แก้ตรงจุดไหม  ส่วนไอ คาร์บอน (ใครมีรูปของแล้ว วิธีใส่ลงให้ทีนะครับ)ผมหาไม่ได้เนื่องจากวันจันทร์และกว่าจะว่างก็สี่โมงกว่า
ดิ่งไปจตุจักรก็ปิดไปเยอะแล้ว

แต่พอใส่สกิมเมอร์แล้ว ฟองอากาศมันเยอะมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/13, [23:03:49] โดย bankkadae »
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/02/13, [23:10:47] »

ตอนนี้ผม  ไปหาสกิมเมอร์มาใส่  ไม่รุ้แก้ตรงจุดไหม  ส่วนไอ คาร์บอน (ใครมีรูปของแล้ว วิธีใส่ลงให้ทีนะครับ)ผมหาไม่ได้เนื่องจากวันจันทร์และกว่าจะว่างก็สี่โมงกว่า
ดิ่งไปจตุจักรก็ปิดไปเยอะแล้ว

แต่พอใส่สกิมเมอร์แล้ว ฟองอากาศมันเยอะมาก

มีสกิมเมอร์ก็ช่วยได้มากขึ้นครับ ส่วนคาร์บอน ถ้าหาซื้อมาได้แล้วก็ใส่ถุงผ้าแล้วยัดใส่ช่องกรองไปตามคุณป๊อบ แนะนำหล่ะครับ

หรือถ้าเม็ดคาร์บอนใหญ่ ก็จะใส่ที่ช่องกรองเลยโดยไม่ใส่ถุงผ้าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนฟองอากาศที่ถามนี่คือฟองอากาศละเอียด ๆ ในตู้ปลา ภายหลังใส่สกิมใช่ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/02/13, [23:15:52] »

สกิมเมอร์ครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/02/13, [23:17:00] »

มีสกิมเมอร์ก็ช่วยได้มากขึ้นครับ ส่วนคาร์บอน ถ้าหาซื้อมาได้แล้วก็ใส่ถุงผ้าแล้วยัดใส่ช่องกรองไปตามคุณป๊อบ แนะนำหล่ะครับ

หรือถ้าเม็ดคาร์บอนใหญ่ ก็จะใส่ที่ช่องกรองเลยโดยไม่ใส่ถุงผ้าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนฟองอากาศที่ถามนี่คือฟองอากาศละเอียด ๆ ในตู้ปลา ภายหลังใส่สกิมใช่ไหมครับ

ใช่ครับมันเยอะมากกก  สงสารกุ้งครับ  ว่ายหนีตลอดเลย ดูๆแล้วชั้นตั้งตู็ผมเองลงมาข้างหน้าด้วย
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/02/13, [23:22:06] »

ใช่ครับมันเยอะมากกก  สงสารกุ้งครับ  ว่ายหนีตลอดเลย ดูๆแล้วชั้นตั้งตู็ผมเองลงมาข้างหน้าด้วย

ผมไม่แน่ใจว่าจะแนะนำถูกไหม เพราะไม่เคยใช้สกิมแบบนี้ จขกท. ลองสังเกตทางน้ำออกดูครับว่าน้ำออกกระแทกน้ำในตู้จนเกิดฟองหรือไม่ หรือเป็นเพราะเกิดจากฟองอากาศในสกิม ลองปรับปริมาณอากาศกับช่องระดับน้ำในสกิม (ถ้ามี) ดูครับ

รอสมาชิกท่านอื่นเสริมครับ

สู้  ๆ ครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/02/13, [23:27:03] »

ผมไม่แน่ใจว่าจะแนะนำถูกไหม เพราะไม่เคยใช้สกิมแบบนี้ จขกท. ลองสังเกตทางน้ำออกดูครับว่าน้ำออกกระแทกน้ำในตู้จนเกิดฟองหรือไม่ หรือเป็นเพราะเกิดจากฟองอากาศในสกิม ลองปรับปริมาณอากาศกับช่องระดับน้ำในสกิม (ถ้ามี) ดูครับ

รอสมาชิกท่านอื่นเสริมครับ

สู้  ๆ ครับ

ลองปรับหรอครับ  ผมยังไม่เห็นจอุดถอดเลยมันถอดได้แต่กล่องด้านบน

ส่วนทางออกน้ำมันล้นมาเป็นสายพุ่งขึ้นเล็กน้อยแล้ว ไหล ลงไปมุมตู้ด้านตรงข้าม สิม ครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/02/13, [00:28:12] »

http://www.reefthailand.com/webboard/thread25971.html

ลองอ่านตามลิงค์ข้างบนครับ น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างครับ
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/02/13, [02:18:30] »

http://www.reefthailand.com/webboard/thread25971.html

ลองอ่านตามลิงค์ข้างบนครับ น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างครับ

ต้องโมเองสินะครับผมอ่านแล้ว จับใจความ แล้วถ้าผมจะทำคือ หากรอง  มา ปะตรงทางน้ำออกหรอครับ
maiboot ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/02/13, [02:36:42] »

หากรองฟองน้ำมาสวมตรงทางออกของสกิมเมอร์ครับ
 มีความตั้งใจในการแก้ไขปัญหาดีมากครับ เยี่ยม ส่วนเรื่องคาร์บอนก็อย่างที่เพื่อน ๆ บอก
 แล้วก็ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำซักอาทิตละ 10-20 % เพื่อลดของเสียโดยตรง ก่อนเปลี่ยนก็วัดความเค็มของน้ำที่จะเปลี่ยน ให้ตรงกับค่าความเค็มในตู้ด้วยนะครับ
 ปล. ที่การ์ตูนไปหลบมุมมมันโดนตัวอื่นไล่กัดรึปล่าว  ถ้ามีใครที่รู้จักหรือสนิทกันก็เอาปลาไปฝากเค้าก่อน แล้วทำระบบให้เข้าที่เข้าทางก่อนก็ดีครับ  สิ่งที่น่ากลัวตอนนี้คือเรื่องอุณหภูมิอย่าให้มันแกว่งมาก ลองดู เอาใจช่วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/02/13, [02:39:05] โดย maiboot »
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/02/13, [16:05:52] »

หากรองฟองน้ำมาสวมตรงทางออกของสกิมเมอร์ครับ
 มีความตั้งใจในการแก้ไขปัญหาดีมากครับ เยี่ยม ส่วนเรื่องคาร์บอนก็อย่างที่เพื่อน ๆ บอก
 แล้วก็ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำซักอาทิตละ 10-20 % เพื่อลดของเสียโดยตรง ก่อนเปลี่ยนก็วัดความเค็มของน้ำที่จะเปลี่ยน ให้ตรงกับค่าความเค็มในตู้ด้วยนะครับ
 ปล. ที่การ์ตูนไปหลบมุมมมันโดนตัวอื่นไล่กัดรึปล่าว  ถ้ามีใครที่รู้จักหรือสนิทกันก็เอาปลาไปฝากเค้าก่อน แล้วทำระบบให้เข้าที่เข้าทางก่อนก็ดีครับ  สิ่งที่น่ากลัวตอนนี้คือเรื่องอุณหภูมิอย่าให้มันแกว่งมาก ลองดู เอาใจช่วยนะครับ

แบบ
นี้พอไหวไหมอะครับ

ช่วยบอกผลกระทบของฟองอากาศกับ ปลาทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/02/13, [21:37:47] โดย bankkadae »
Rut(Iris) ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/02/13, [22:33:34] »

ไม่ต้องห่วงครับฟองอาการไม่เป็นอันตรายต่อปลาครับไม่ต้องเครียดใจเย็นๆครับใส่หินเป็นเพิ่มหน่อยก็ดีนะครับเป็นกำลังใจให้ครับไม่มีใครเก่งมาแต่เกิดหรอกครับแต่ประสบการณ์และความเอาใจใส่จะทำให้เราเติบโตขึ้นเองสู้ๆครับ  [เจ๋ง]                                                                                                                                                                                                                                 
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 19/02/13, [22:49:53] »

ไม่ต้องห่วงครับฟองอาการไม่เป็นอันตรายต่อปลาครับไม่ต้องเครียดใจเย็นๆครับใส่หินเป็นเพิ่มหน่อยก็ดีนะครับเป็นกำลังใจให้ครับไม่มีใครเก่งมาแต่เกิดหรอกครับแต่ประสบการณ์และความเอาใจใส่จะทำให้เราเติบโตขึ้นเองสู้ๆครับ  [เจ๋ง]                                                                                                                                                                                                                                 

หินเป็น  เลี้ยงยากไหมครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/02/13, [22:53:37] »

แบบ
นี้พอไหวไหมอะครับ

ช่วยบอกผลกระทบของฟองอากาศกับ ปลาทีครับ

ฟองยิบ ๆ มีผลกับก้นตู้มากกว่าครับ ส่วนหินเป็น คือหินในระบบที่มีสิ่งมีชีวิตและแบคทีเรียอาศัยอยู่ ช่วยในการบำบัดน้ำในระบบครับผม
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/02/13, [00:08:17] »

ฟองยิบ ๆ มีผลกับก้นตู้มากกว่าครับ ส่วนหินเป็น คือหินในระบบที่มีสิ่งมีชีวิตและแบคทีเรียอาศัยอยู่ ช่วยในการบำบัดน้ำในระบบครับผม

แล้วหินเป็นนี้ลงได้เลยไหมอะครับ
Rut(Iris) ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/02/13, [19:04:17] »

ลงได้เลยครับแต่ควรเลือกจากร้านที่ไว้ใจได้อันที่จริงพี่มิกก็มีบทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อหินเป็นครับลองอ่านดูเพราะยังไงก็ตามเราควรจะมีความรู้ในเบื้องต้นก่อนครับสู้ครับๆ                                                                                                                                                                          ล
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/02/13, [23:30:17] »

ลงได้เลยครับแต่ควรเลือกจากร้านที่ไว้ใจได้อันที่จริงพี่มิกก็มีบทความเกี่ยวกับการเลือกซื้อหินเป็นครับลองอ่านดูเพราะยังไงก็ตามเราควรจะมีความรู้ในเบื้องต้นก่อนครับสู้ครับๆ                                                                                                                                                                          ล

ผมได้หินเป็นจากร้าน ภูเก็ต  เยื้องๆๆ  อตก มา  ผมเผลอตัวเอาน้ำประปาไปล้าง  ปลาดาวเอย ตัวหนอนใสๆ  ตายเรียบเลยครับ
เหลือปูมาตัวนึงแล้ว พวกสัตว์อื่นๆๆในหินจะเป็นอะไรไหมอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/13, [22:51:50] โดย bankkadae »
nakarato ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #25 เมื่อ: 22/02/13, [21:36:45] »

งานเข้าละเอาน้ำประปาล้างอาจตายถึงจุลินทรีเลยครับ แนะนำไปซื้อใหม่ เอาที่อยู่ในตู้ร้านน้ำใสๆ เลย มี สีม่วงๆติดยิ่งดีครับไม่ต้องก้อนใหญ่มาก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์