Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 ... 7 8 9 10   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACN(aqua.c1ub.net) Aquascaping Contest 2012 เริ่มละจ้าาาา!!  (อ่าน 43080 ครั้ง)
T.Dark ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #240 เมื่อ: 17/03/13, [13:30:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รับทราบครับ [เจ๋ง]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #241 เมื่อ: 17/03/13, [13:56:09] »

นักมวยที่เคยได้เหรียญทองโอลิมปิคมาแล้ว ก็ต้องลงมาชกคัดเลือกเพื่อให้ได้เป็นตัวแทนไปชกอีกครั้ง

ไม่งั้นก็ไม่รู้ว่าฝีมือตกหรือเปล่า หรือมีรุ่นน้องเก่งขึ้นมาหรือเปล่า ธรรมดาครับ
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #242 เมื่อ: 17/03/13, [15:04:53] »

หลังจากงานนี้ ปีนี้จะลองซักตู้ [พลังเต็มที่]

มารอชมตู้สวยๆครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #243 เมื่อ: 17/03/13, [15:17:18] »

อันนี้ตอบทุกๆคนที่สงสัยนะครับ

กรรมการชุดเล็กมีหน้าที่ให้คะแนนเพื่อคัดกรองตู้ Top 5 เพื่อส่งให้กรรมการชุดใหญ่ชี้ขาดอีกทีหนึ่งครับ

และกรรมการ(ชุดเล็ก)ก็เป็นนักจัดตู้ไม้น้ำคนหนึ่งเหมือนกัน ถ้าบอกว่ากรรมการ(ชุดเล็ก)ห้ามส่งก็มีความเป็นไปได้สองอย่าง
1. เค้าจะไม่รับเป็นกรรมการ(ชุดเล็ก)เพราะอยากส่งและลุ้นรางวัล
    กรรมการ(ชุดเล็ก)ก็จะเหลือเพียงไม่กี่คน การถ่วงดุลย์คะแนนออกมาไม่ดี เดี๋ยวก็จะมีประเด็นกันอีก
2. กรรมการไม่ส่งตู้ของตัวเอง(ซึ่งต้องยอมรับว่าผลงานของบางท่านมาตรฐานสูง)ตู้สวยๆก็จะหายไปจากงาน
    ภาพของผลการตัดสินมันจะออกมาแบบไหนกัน

ตรงนี้ก็มีโดนทักท้วงมาเยอะว่ามันเหมาะสมหรือไม่ อย่างไร
แต่ผมก็ยังมองประเด็นไปที่ภาพของงานโดยรวมมันคือที่สุดของเว็บนี้ เว็บที่ดีที่สุดในบ้านเรา
ตู้ที่อยู่อันดับต้นๆทุกคนจะต้องยอมรับว่ามันสมควรจริงๆ ส่วนตู้ที่อยู่ถัดๆไปก็จะมีเป้าหมายให้ได้ท้าทายในปีถัดไป

ตู้ที่อยู่อันดับต้นๆก็จะถูกวิจารณ์เป็นกรณีศึกษาให้ได้เอาไปต่อยอดกัน
ตู้ที่อยู่อันดับถัดไๆปก็จะถูกวิจารณ์ให้ตัวเองได้พัฒนาต่อไป

แต่เข้าใจว่าบางคนอาจหมดกำลังใจได้เพราะท้อแท้และคงจะสู้ไม่ไหว
เลยมีความคิดเพิ่มเข้ามาว่าปลายปีนี้อาจมีรุ่นโปรแยกไปต่างหาก
เพราะ ณ เวลานี้ งานประกวดของเว็บเราขาดตู้ของพี่จุ่น และพี่วิเชียร(รวมทั้งรุ่นเก๋าอีกหลายๆคน)
พวกเราคิดว่ายังไงกัน ในเมื่อคนที่จัดตู้ได้ระดับโลกแต่ไม่มีผลงานโชว์ในงานประจำปีของเว็บเรา น่าเสียดายไหมล่ะ

และปลายปีนี้อาจใช้กรรมการจากต่างประเทศเข้ามาร่วมให้คะแนนด้วยเพื่อกันข้อครหาออกไป
จริงๆปีนี้ก็คิดอยู่ แต่เวลามันกระชั้นเกินไป ไม่สามารถติดต่อได้ทันจริงๆ

แน่นอนว่าผมเข้าใจว่าทุกคนอยากได้รางวัล อยากได้ความภาคภูมิใจ
แต่ถ้าเราได้รางวัลในสนามที่ไร้คู่แข่งมันจะทำให้เราภูมิใจได้อย่างไร เราจะพัฒนาได้อย่างไร

และที่สำคัญกว่านั้นเว็บนี้เป็นเว็บของพวกเรา เป็นบ้านของพวกเรา
เราอยากให้ภาพจบของการตัดสินเป็นอย่างไร, คนที่เข้ามาใหม่ๆ หรือคนต่างชาติเค้ามองเราว่าอย่างไร

เอวังด้วยประกาลฉะนี้

ส่วนอันนี้ตอบเฉพาะ T.Man

ในฐานะที่ผมอายุมากกว่าและผ่านการประกวดมามากกว่า
ผมอยากจะบอกว่า ถ้าคุณอยากจะได้รับรางวัลของชีวิตคุณก็ต้องแลกด้วยชีวิต
การจะทำอะไรลวกๆในช่วงเวลาสั้นๆแล้วจะหวังอะไรแบบนั้นมันไม่แฟร์กับคนที่เค้าพยายามมามากกว่า

เมื่อผลการตัดสินออกมา สิ่งที่คุณต้องถามกับกรรมการคือ ทำไมตู้นั้นถึงได้รับรางวัล
เขามีข้อดีอย่างไรแล้วนำสิ่งเหล่านั้นมาพัฒนางานของเราให้สูสีหรือดีกว่าในวันข้างหน้า

ไม่ใช่คำถามที่ว่าทำไมผมถึงไม่ได้รับรางวัล เพราะเราต้องรู้เองว่าเรามีข้อเสียอย่างไรและเราได้ทำอะไรลงไป
ความพยายามของเรามันเพียงพอหรือไม่ เรื่องเหล่านี้ไม่ใช่ให้กรรมการตอบ เราต้องตอบตัวเอง
  [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #244 เมื่อ: 17/03/13, [15:18:14] »

ถ้าคุณอยากจะได้รับรางวัลของชีวิตคุณก็ต้องแลกด้วยชีวิต
การจะทำอะไรลวกๆในช่วงเวลาสั้นๆแล้วจะหวังอะไรแบบนั้นมันไม่แฟร์กับคนที่เค้าพยายามมามากกว่า

เมื่อผลการตัดสินออกมา สิ่งที่คุณต้องถามกับกรรมการคือ ทำไมตู้นั้นถึงได้รับรางวัล
เขามีข้อดีอย่างไรแล้วนำสิ่งเหล่านั้นมาพัฒนางานของเราให้สูสีหรือดีกว่าในวันข้างหน้า

ไม่ใช่คำถามที่ว่าทำไมผมถึงไม่ได้รับรางวัล เพราะเราต้องรู้เองว่าเรามีข้อเสียอย่างไรและเราได้ทำอะไรลงไป
ความพยายามของเรามันเพียงพอหรือไม่ เรื่องเหล่านี้ไม่ใช่ให้กรรมการตอบ เราต้องตอบตัวเอง

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #245 เมื่อ: 17/03/13, [15:53:54] »

ในฐานะที่ผมอายุมากกว่าและผ่านการประกวดมามากกว่า
ผมอยากจะบอกว่า ถ้าคุณอยากจะได้รับรางวัลของชีวิตคุณก็ต้องแลกด้วยชีวิต

พี่วงษ์หล่ออีกแล้วครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง]

จัดมาก ก็จะมีมุมมองมาก จัดน้อย มุมมองก็น้อยครับ ประสพการณ์ ของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน แต่ผลงานที่ออกมาจะแสดงให้เห็นเองครับ ว่าทุ่มเทมากหรือทุ่มเทน้อยครับ ปีนี้ตู้สวยๆเยอะจริงๆ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #246 เมื่อ: 17/03/13, [16:04:51] »

ถ้าคุณอยากจะได้รับรางวัลของชีวิตคุณก็ต้องแลกด้วยชีวิต

บาดไปถึงขั้วหัวใจ
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #247 เมื่อ: 17/03/13, [17:18:54] »

อันนี้คิดคะแนนรวมแบบ ADA ป่ะ
ปีนี้ดูดีมีมาตรฐานจริงๆ
NanoBoy ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #248 เมื่อ: 17/03/13, [17:22:30] »

แต่เข้าใจว่าบางคนอาจหมดกำลังใจได้เพราะท้อแท้และคงจะสู้ไม่ไหว
เลยมีความคิดเพิ่มเข้ามาว่าปลายปีนี้อาจมีรุ่นโปรแยกไปต่างหาก

ผมว่ารวมกันอย่างนี้แหละดีละครับ
สำหรับผมรอดตกชั้นพรีเมียร์ลีก ยังดีกว่าได้แชมป์แชมป์เปี่ยนชิพ  [on_026]

แน่นอนว่าผมเข้าใจว่าทุกคนอยากได้รางวัล อยากได้ความภาคภูมิใจ
แต่ถ้าเราได้รางวัลในสนามที่ไร้คู่แข่งมันจะทำให้เราภูมิใจได้อย่างไร เราจะพัฒนาได้อย่างไร

และที่สำคัญกว่านั้นเว็บนี้เป็นเว็บของพวกเรา เป็นบ้านของพวกเรา
เราอยากให้ภาพจบของการตัดสินเป็นอย่างไร, คนที่เข้ามาใหม่ๆ หรือคนต่างชาติเค้ามองเราว่าอย่างไร

ผมว่ามาตรฐานสูงเราต้องพยายามพัฒนาครับ ในฐานะมือใหม่อยากผมแต่ผมก็ไม่อยากให้ใครมาออมมือให้นะครับ [on_066]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #249 เมื่อ: 17/03/13, [19:06:12] »

ผมว่ารวมกันอย่างนี้แหละดีละครับ
สำหรับผมรอดตกชั้นพรีเมียร์ลีก ยังดีกว่าได้แชมป์แชมป์เปี่ยนชิพ  [on_026]

นี่ตั้งใจแซวลิเวอร์พูลรึป่าวครับ  [on_026] [on_026]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #250 เมื่อ: 17/03/13, [19:43:38] »

ได้เห็นตู้สวยๆหลายๆตู้ก็ถือเป็นรางวัลอย่างนึงนะครับ  idea1
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #251 เมื่อ: 17/03/13, [19:58:33] »

นี่ตั้งใจแซวลิเวอร์พูลรึป่าวครับ  [on_026] [on_026]

หลุดประเด็นแล้วละ [on_065]
« ตอบ #252 เมื่อ: 17/03/13, [22:34:38] »

กรรมการ ไม่ได้รางวัล ไม่ต้องห่วง

เฉพาะเรากับมิสเตอร์เว่ย คนอื่นต้องให้เค้า
เค้าอุตสาห์สละเวลาส่วนตัวมาช่วย ไม่งั้นเราจะเสียคนเก่งๆแบบนี้ไป

อันนี้คิดคะแนนรวมแบบ ADA ป่ะ
ปีนี้ดูดีมีมาตรฐานจริงๆ

รอบสุดท้ายใช้แบบนั้นแหละ

แนวทางการให้คะแนนเป็นแบบนี้
(อันนี้ขอโทษด้วยที่ไม่ทันได้บอกในรายละเอียดตั้งแต่แรก)

Overall Impression: 50 คะแนน
ความสวยงาม, ความน่าประทับใจ และความเป็นธรรมชาติโดยรวมของตู้

Overall Composition: 20 คะแนน
การจัดวางองค์ประกอบต่างๆของเลย์เอาท์ เช่น อัตราส่วน, จุดสนใจ, การจัดวางหินและขอน, พื้นที่ว่าง และอื่นๆ

Use of Plants: 20 คะแนน
การเลือกใช้พรรณไม้ที่เหมาะสม เช่น ชนิดและตำแหน่ง, ขนาด, สีสัน, รูปทรง, ความสมบูรณ์ และอื่นๆ

Creativity and Technic: 20 คะแนน
ความคิดสร้างสรรค์ และเทคนิคต่างๆ เช่น เทคนิคการจัดวาง เทคนิคการตัดแต่ง และอื่นๆ

Animal and Water: 20 คะแนน
การเลือกใช้สัตว์น้ำต่างๆทั้งในแง่ของชนิด, จำนวน, ความสมบูรณ์ของสัตว์น้ำ และคุณภาพขอองน้ำ

viability: 20 คะแนน
ความสามารถมีชีวิตอยู่และเจริญเติบโตได้ในระยะยาว ทั้งในแง่ของพรรณไม้, เลย์เอาท์ และสัตว์น้ำ

ทั้งหมดรวมเป็น 150 แล้วสเกลกลับมาที่ 100 จะได้เข้าใจง่าย
« ตอบ #253 เมื่อ: 18/03/13, [10:20:12] »

คะแนนรอบแรกจากกรรมการ 9 คน ครบถ้วนกระบวนความ

เข้าสู่การตัดสินรอบสุดท้ายแล้ว [on_035]

กรรมการรอบสุดท้าย หรือกรรมการชุดใหญ่คือ
(ขออธิบายสรรพคุณเล็กน้อยเผื่อสมาชิกใหม่ที่เข้ามาจะยังไม่รู้จัก)

- พี่จุ่น(Jun) ได้รับอันดับที่ 26th IAPLC2009, 13rd IAPLC2010 และทุกแชมป์ในประเทศนี้
  จนยอมหลีกทางให้น้องๆโดยการผันตัวเองไปเป็นกรรมการของการแข่งขันต่างๆในประเทศเสียเอง

- พี่วิเชียร(Wichian) แชมป์บ้านและสวนแฟร์ 2010(งานเดียวของบ้านและสวนที่ประกวดตู้ไม้น้ำ)
  แชมป์ที่เหลือก็ไม่ต้องพูดถึง กวาดมาเรียบวุธ

- Longhairguy และ ท่านประธานบัง! ผู้ร่วมก่อตั้งเว็บแห่งนี้ขึ้นมาและดูแลมาจนทุกวันนี้

- คุณเมธา และคุณก้องโบบิลทิส ซึ่งเป็นกรรมการอาชีพในการตัดสินการประกวดตู้พรรณไม้น้ำบ้านเรา
  ซึ่งใน่สวนของคุณเมธายังเคยได้รับอันดับ 11th IAPLC2005 อีกด้วย

- และคะแนนเฉลี่ยของกรรมการชุดเล็กเข้าไปร่วมถ่วงน้ำหนักด้วยอีกหนึ่งก้อน
« ตอบ #254 เมื่อ: 18/03/13, [10:28:00] »

Update ของรางวัลครับ

Tiger Aqua Plant
สนับสนุนของรางวัลเป็น ตู้ Aqu@mind ขนาด 60" จำนวน 1 ใบ

Landscaper by Wichian
สนับสนุนของรางวัลเป็นเครื่องกรอง Eheim2213 และ Eheim2215 อย่างละ 1 เครื่อง

Obaron@CAC Team
สนับสนุนของรางวัลเป็น ชุดหินสำหรับตู้ 20" จำนวน 1 ชุด

@3W by Wich
สนับสนุนของรางวัลเป็น Stainless set (Inflow - Outflow 13mm) จำนวน 1 ชุด

CAL Aqua Labs(ผู้ผลิตดิน Balck Earth และเครื่องแก้ว CAL Aqua)
- Clip Nano CO2 Checker จำนวน 5 รางวัล สำหรับอันดับ 1-5 รุ่นนาโน
- Oracle CO2 Checker จำนวน 4 รางวัล สำหรับอันดับ 2-4 รุ่นปกติ
- Pearl CO2 Checker ตัวใหม่ล่าสุด จำนวน 1 รางวัล สำหรับ Grand Champion

Aqua Living by Tazan
สนับสนุนของรางวัลเป็นฟอร์เซปสุดหรูแบรนด์ระดับโลกจำนวน 1 รางวัล

Sakana san by Petch
สนับสนุนของรางวัลเป็นตู้ขนาด 24" จำนวน 1 รางวัล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/13, [18:33:40] โดย Near »
« ตอบ #255 เมื่อ: 21/03/13, [22:15:22] »

กระทู้โหวตมาแล้วครับ เชิญปวดหัวกันได้ที่นี่
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=210362.0
« ตอบ #256 เมื่อ: 26/03/13, [10:43:45] »

เมื่อวานคุยกับพี่จุ่นว่าน่าเสียดายที่งานประกวดคราวนี้
เจ้าของตู้บางท่านอาจจะยังไม่มีปีะสบการณ์หรือยังไม่เห็นความสำคัญของการถ่ายภาพสักเท่าไหร่

ทำให้คะแนนหายไปอย่างไม่จำเป็น ซึ่งในมุมของการประกวดแล้วเรื่องนี้ถือว่าสำคัญไม่แพ้เรื่องอื่น
(ถึงแม้จะไม่มีคะแนนส่วนนี้โดยเฉพาะก็ตาม แต่มันก็เป็นจุดนำไปสู่คะแนนทางบวกหรือคะแนนทางลบในส่วนอื่นๆได้)

เลยคุยกันว่าหากเวลาและสถานที่เอื้อ ก็จะทำการสาธิตการถ่ายภาพในมีตติ้งคราวนี้เลยด้วย
« ตอบ #257 เมื่อ: 26/03/13, [15:15:16] »

คิดว่า Rookie of The Year(2012) น่าจะได้คำตอบแล้ว
เค้าคือใครกันนะ

wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #258 เมื่อ: 26/03/13, [15:44:05] »

โหยจะได้เห็นโฉมหน้าผู้รับรางวัลแล้ว  อ้าวอย่าลืมใส่สูทกับเกงบอลมาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/03/13, [19:56:42] โดย wichian »
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #259 เมื่อ: 26/03/13, [15:46:24] »

คิดว่า Rookie of The Year(2012) น่าจะได้คำตอบแล้ว

งามเกินมือใหม่  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #260 เมื่อ: 26/03/13, [16:37:34] »

มือใหม่ท่านนี้ฝีมือไม่ธรรมดาเลยครับ   [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/03/13, [20:12:17] โดย Aurora »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #261 เมื่อ: 26/03/13, [16:38:07] »

สำหรับ Dropchecker ball type ที่จะแจกให้ทุกท่านที่ร่วมสนุก จะแจกให้หลังจากนี้ซักหน่อยนะครับ
ติดงานออเดอร์อยู่กำลังรีบเคลียห์งาน
« ตอบ #262 เมื่อ: 26/03/13, [17:36:34] »

หลังจากนั่งจ้องอยู่นาน ผมก็พอเดาได้แล้วครับว่าตู้ไหน [on_026]
« ตอบ #263 เมื่อ: 27/03/13, [19:05:51] »

จบละ

เสียดายว่า Admin Longhairguy และบัง! ติดภาระกิจการงานกันทั้งคู่
คุณเมธาก็มีเรื่องวุ่นๆกับธุรกิจที่บ้านพอดี เลยไม่สะดวกในการตัดสินผลประกวดคราวนี้

แต่ลำพังจากประสบการณ์ของพี่จุ่นและพี่วิเชียรก็เพียงพอที่จะชี้ขาดผลการตัดสินได้แล้วละ
« ตอบ #264 เมื่อ: 27/03/13, [22:34:46] »

จบละ

เสียดายว่า Admin Longhairguy และบัง! ติดภาระกิจการงานกันทั้งคู่
คุณเมธาก็มีเรื่องวุ่นๆกับธุรกิจที่บ้านพอดี เลยไม่สะดวกในการตัดสินผลประกวดคราวนี้

แต่ลำพังจากประสบการณ์ของพี่จุ่นและพี่วิเชียรก็เพียงพอที่จะชี้ขาดผลการตัดสินได้แล้วละ
ใครคือที่1 [ปิ๊งๆๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/03/13, [22:37:02] โดย T.Man »
« ตอบ #265 เมื่อ: 28/03/13, [00:20:02] »

ช่วงนี้ทั้งผมและไอ้บังต่างงานยุ่งด้วยกันทั้งคู่ จึงตัดสินใจที่จะถอนตัวในการให้คะแนน

เพราะไม่อยากจะเร่งรีบในการให้คะแนนตู้ผู้เข้าประกวด เนื่องจากกลัวจะตัดสินใจผิดพลาดหากรีบทำรีบให้เสร็จๆ

จำต้องขอปล่อยให้กรรมการท่านอื่นๆที่มีประสปการณ์สูงจัดการด้านนี้ไปแทน

จึงเรียนมาให้ทราบคร่าบบบ  [น้ำตาร่วง]
7ty7 ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #266 เมื่อ: 28/03/13, [10:48:00] »

คะแนนเฉือนกัน เป็นจุดทศนิยม    [กู้ดครับ!]
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #267 เมื่อ: 31/03/13, [00:31:19] »

แอดมินผมส่งตู้ลืมบวกผมนะ ทวงฮ่าๆๆ ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #268 เมื่อ: 31/03/13, [02:21:00] »

แอดมินผมส่งตู้ลืมบวกผมนะ ทวงฮ่าๆๆ ้hahaha ้hahaha

กดละนี่ไง
Monz@auto ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #269 เมื่อ: 31/03/13, [10:29:21] »

+ นี่มีไว้ทำไรกันหรอครับ  [งง]
หน้า: 1 ... 7 8 9 10   ขึ้นบน
พิมพ์