Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 955 ครั้ง)
Kurororo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/06/13, [20:11:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งตั้งตู้ครับรบกวน ช่วยแนะนำมือใหม่หน่อยครับ ถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1.  ตอนนี้ต้นไม้มันมีคราบคล้ายตะไคร่ แล้วใบออกสีเหลืองๆ อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุจากปุ๋ยหรืออะไร
ผมใช้ปุ๋ยดอกบัวอัดเม็ดฝังอยู่ครับ

2.  ผมอ่านบทความเลย์เอาท์ ดูตัวอย่างตู้  แต่พอมาจัดเองมัน ไม่ค่อยได้ดั่งใจเลยครับ มี ต้นไม้ที่พอจะแนะนำให้ลงเพิ่มหรือช่วยแนะนำการจัดวางได้ไหมครับ   036

3. ในตู้มีหอย ติดมากับสาหร่ายในนา เคยอ่านเจอว่ามันช่วยกินใบเน่าๆของพืชได้ ไม่แน่ใจว่ามันมีประโยชน์ไหม ถ้าไม่มีผมจะได้เอาออกครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบ  [เจ๋ง]

คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/06/13, [20:34:12] »

ใบเหลืองน่าจะน้ำร้อนครับ ตั้งตู้ใหม่จะมีตะใคร่น้ำตาลครับไม่ต้องกังวล ระบบเซตก็จะหายเอง
Kurororo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/06/13, [17:08:45] »

ขอบคุณมากครับ

แล้วถ้าผมจะปรับแต่ง Lay ouy หรือแทรกไม้หลังตู้ ผมควรเพิ่ม ต้นไม้ชนิดไหนดีครับ ที่มันดูแลไม่ยากมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์