Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากไว้เป็น อุทาหรณ์ กันไว้ดีกว่าแก้ นักไม้น้ำทุกคน  (อ่าน 5836 ครั้ง)
LammaniA ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 05/11/12, [18:32:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่รู้จะพิมพ์อะไร แต่อยากให้กำลังใจกับขอบคุณครับ

ขอให้หายไวๆ แล้วขอบคุณสำหรับข้อมูล ผมจะได้ระวังตัวเพราะช่วงนี้ก็ปวดหลังอยู่ เป็นหลังจากรื้อเลย์เอ้าในตู้ใหม่ ก็สงสัยอยู่

ว่าแค่ก้มไปจัดตู้ประมาณ1ชม.พักๆหยุดๆ ทำไมมันถึงปวดเมื่อยหลังจังหว่ะ อาการประมาณว่าปวดจี๊ดๆน่ารำคาญ(ก็ยังคิดอยู่ว่ามัน

เกี่ยวกันหรือเปล่าเพราะแต่ก่อนก็จัดตู้อยู่ไม่เป็นไร)แต่ปัญหาคือไปเตะบอลต่อ จังหวะนึงตอนเป็นโกลกระโดดรับบอลพอขาลงสู่พื้น

เท่านั้นแหละ หลังนี้ปวดจี้ดจนนอนยาวเลย แล้วอาการนี้ผมเป็นมาจะ 2 สัปดาห์แล้ว แต่ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ....

เพราะน้ำมันวัดโพธิ์ให้แม่ช่วยนวดให้ครับ...จะพิมพ์นิดเดียวยาวเลย...ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะจ๊ะ [on_026]
shipuva ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #31 เมื่อ: 05/11/12, [19:02:28] »

มาเล่าสู่กันฟังก็เพราะอย่างงี้ละครับ กลัวเพื่อนๆพี่ๆจะเป็นเหมือนผมกันไว้ดีกว่าแก้ครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกกำลังใจเลยคับ อีกทั้งหลายๆท่านมาช่วยให้ความรู้ด้วย ยิ่งเป็นสิ่งดีมากๆ
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 06/11/12, [13:19:18] »

ข้อเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ รักษาสุขภาพและระมัดระวังเยอะ ๆ นะครับ...ผมเองสมัยวัยรุ่นก็เคยเป็นครับ (ตอนนั้นไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร) ไปโรงพยาบาลแต่ก็รักษาไม่หาย เป็นอยู่หลายปี  เวลานั่งเก้าอี้จะปวดมาก ๆ นั่งนามไม่ได้เลย...ตอนหลังมาเจอคนเค้าบอกกันว่าโยคะช่วยได้..ผมเลยลองเล่น หลังจากเล่นได้สักปี (ที่จริงจากที่สังเกตุ เมื่อเล่นจนร่างกายมันคุ้นเคยอาการก็ทุเลาลงเรื่อย ๆ ) อาการปวดหลังทั้งหลายก็หายไปหมดเลยครับ จนปัจจุบันก็ไม่เคยเป็นอีกเลย..แต่การเล่นโยคะต้องเรียนรู้จากคนที่นำนาญนะครับ ค่อย ๆ หัดท่าที่มันง่าย ๆ ไม่กระทบกระเทือนต่อสภาพร่างกายเรา มันจะช่วยยืดกระดูกและเอ็นต่าง ๆ ...ยังไง ลองค่อย ๆ ศึกษาและเรียนรู้ดูนะครับ อาจจะเป็นอีกทางที่ช่วยได้...แต่ย้ำนะครับ ควรเรียนกับผู้ที่ชำนาญจริง ๆ หรือปรึกษาคุณหมอก่อนยิ่งดี..เพราะถ้าทำไม่ถูกท่าถูกทางเดี๋ยวจะไปกันใหญ่......สู้สู้นะครับ สักวันต้องหาย....
dtent ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 06/11/12, [15:16:56] »

กายภาพบำบัดไม่ได้ช่วย 100 เปอเซน นะ ครับ มันช่วน เเค่ 5 - 6 เปอเซนเอง
ที่เเน่นอนก็ คือ ท่านต้อง หมั่นออกกำลังกายเเล้ว ละ ครับ
ปล.กายภาพบำบัด เอกชนเเพงหูฉีกกับคุณภาพ .... สู้ๆ ครับ ฟิตเนทช่วยท่านได้
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #34 เมื่อ: 06/11/12, [15:21:47] »

ขอให้กำลังใจครับ

ถ้าทำอะไรก็แล้วแต่แล้วมันรู้สึกว่าหนักเกินไปเกินร่างกายจะรับไหว ก็อย่าไปฝืนมัน ทำเท่าที่พอทำได้
รู้สึกไม่ดีปุ๊บหยุดพักทันทีอย่าฝืนเป็นดีที่สุด
paranoy ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 06/11/12, [17:20:08] »

หายไวไวนะยังหนุ่มยังแน่น
Dr San ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #36 เมื่อ: 06/11/12, [21:09:37] »

ขอตอบในฐานะที่เป็นหมอกระดูกหน่อยล่ะกันครับ ปวดหลังแบบของจขกท. ตอนแรกอาจเป็นกล้ามเนื้ออักเสบเฉียบพลันจากการเคลื่อนไหวผิดจังหวะ
อาการพวกนี้ช่วงแรกจะปวดมากขึ้นมาทันที ก้ม เงยไม่ได้เลยเพราะปวดมาก จนน้ำตาไหลกันเลยทีเดียว ช่วงแรกก้อควรทานยาแก้อักเสบหรือยาแก้ปวดแล้วพักไปก่อน ส่่วนใหญ่จะดีขึ้นในสองสามวัน แต่ที่ต่อมาเป็นเรื้อรังอาจเกิดจากต้องนั่งทำงานติดต่อกันเป็นเวลานานๆ พวกนี้จะทำให้ปวดเรื้อรังได้ เหมือนที่พบได้บ่อยๆในพนักงานออฟฟิตหรือคนที่ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์นานๆ ถ้าเป็นเรื้อรังแล้วมักหายได้ยาก ต้องทำกายภาพร่วมด้วย แต่ที่สำคัญที่สุดคือต้องมาทำต่อที่บ้านด้วย ทำแค่ที่รพ.อย่างเดียวไม่พอครับ แล้วต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมบ้าง ต้องยืดเส้นยืดสาย บิดขี้เกียจบ้างๆทุก1-2ชม เล่นกีฬา ว่ายน้ำ ก้อพอช่วยได้ครับ ถึงแม้สุดท้ายจะเป็นหมอนรองกระดูกเคลื่อน แต่โรคนี้สามารถรักษาได้หายโดยไม่ต้องผ่าตัดได้ถึง 95% แค่ทานยากับทำกายภาพ มีแค่5%ที่ไม่หายแล้วต้องผ่าครับ สำหรับพวกเราชาวไม้น้ำมักมีปัญหากันตอนปักต้นไม้ แนะนำว่าไม่ควรทำติดต่อกันเกิน1ชมต้องพักมายืดเส้นยืดสายหรือนั่งพักบ้างสัก15 นาทีแล้วค่อยทำต่อ น่าจะช่วยลดอาการปวดหลังได้เยอะเลยครับ หวังว่าจะพอช่วยได้บ้างน่ะครับ  [on_018]
Jun ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 07/11/12, [08:05:25] »

หายไวๆนะครับ   ทำทุกอย่างค้องจักผ่อนคายนะครับ แม้กระทั้งสมองของเรา และทุกส่วนของร่างกายครับ
                                   หายเร็วๆนะครับโอมเพี้ยง
sthapana ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 07/11/12, [12:33:20] »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อเตือนสติดีดี...

ขนาดคนหนุ่มๆ อายุน้อยๆอย่าง จขกท. ยังใช้เวลารักษาเวลารักษาตัวตั้งนาน..

ผมไม่อยากจะจินตนาการเลยสำหรับสามชิกท่านอื่นๆที่อายุเยอะๆ..(ผมก็หนึ่่งคนละ)  036

เพราะผมเชื่อว่าหลายๆ ท่านเมื่ออยู่กับกิจกรรมหรือสิ่งที่ตนเองรัก บ่อยครั้งที่เราเกิดอาการ"เพลิน" จนหลงลืมว่าร่างกายเราต้องการ "เบรค"บ้าง..  บ่อยๆครั้งที่เกิดอาการ"ติดลม" ก็แค่คิดว่าอีกหน่อยเดียวก็จะเสร็จแล้ว อีกนิดนึงน่า.. อะไรทำนองนี้  asspain

คงถึงเวลาจะต้องเปลี่ยนพฤติกรรมเหล่านี้กันแล้ว ถ้าเรายังอยากมีความสุขกับกิจกรรมอันเป็นที่รักของเราไปนานๆ และอีกนาน

ขอบคุณจขกท. อีกครั้งและขอให้หายไวไวนะครับ จะได้มีความสุขกับกิจกรรมที่รักไปอีกนานเท่านาน...   [หลั่นล้า]
shipuva ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 07/11/12, [12:44:59] »

ขอขอบคุณคุณหมอที่มาช่วยแนะนำในการกปฏิบัติตัวนะครับ ตอนนี้ผมก็ออกไปว่ายน้ำทุกเย็นแล้วก็

ยืดเส้นด้วยตนเองเป็นประจำ อาการค่อยๆดีขึ้น แต่พัฒนาการค่อนข้างช้า

สำหรับท่านๆอื่นที่ให้กำลังใจก็ขอบคุณมากนะครับ ยังไงก็ระวังตัวกันด้วยคับ^^
maiboot ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 08/11/12, [04:47:31] »

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ ๆ ครับ.....เพราะผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาชีพผมต้องนั่งก้ม ๆ เงย ๆ เป็นเวลาหลายชั่วโมง บางวันนั่งก้มติดต่อกัน 5-6 ชม ทำแบบนี้มาเป็น 10 ปีกว่าแล้วครับ ปวดหลังมาก แรก ๆ ก็ออกกำลังกาย หลัง ๆ ไม่ได้ออกกำลังกายเลย
 จะให้แฟนคอยเหยียบหลังให้ตลอด ( ไม่รู้ดีรึปล่าว บางคนบอกไม่ดี ) แต่ก็พอช่วยบรรเทาได้นิดหน่อย ขนาดนั่งพิมอยู๋ตอนนี้ก็ปวดครับ ้hahaha  ยังไงก็สู้ ๆ นะครับ เราจะผ่านมันไปด้วยกัน  hah1
mju ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 10/11/12, [07:57:36] »

ที่สำคัญคือน้ำหนักตัวครับผมเคยไปหาหมอ หมอท่านแนะนำว่าปัญหาสุขภาพส่วนใหญ่จะสัมพันธ์กับน้ำหนักของร่างกายครับถ้าน้ำหนักตัวน้อยหรือปกติสุขภาพจะไม่ค่อยมีปัญหาครับแต่ถ้าน้ำหนักตัวมาแน่นอนครับปัญหาตามมาแน่น ทั้งเรื่องกระดูกข้อต่อต่างจะต้องรับภาระเพิ่มมากขึ้นโดยเฉพาะหัวเข่าที่ต้องรับน้ำหนักร่างกายอยู่ตลอดเวลาและกระดูกสันหลังที่จะต้องรับน้ำหนักด้วยเช่นกัน ปัจจัยเรื่องน้ำหนักนี้เกิดจากพฤติกรรมการกินเท่านั้น อาจจะมีเพื่อนๆพี่ๆ บางท่านรวมทั้งผมด้วย ต้องบิ้วอารมณ์ในการตั้งตู้ก็ต้องมี สิงห์สาลาสัตว์มาช่วยบิ้วอารมณ์ เช่น ช้าง สิงห์ ลีโอ และอื่นๆอีกมากมาย สิ่งเหล่านี้เป็นปัจจัยเสริมที่ให้ร่างกายเราไม่สมดุลย์ สรุปง่ายๆคือเราต้องควบคุมน้ำหนักครับ แล้วร่างกายจะสามารถแก้ไขตัวได้โดยธรรมชาติ ยาวไปหน่อยแต่ด้วยความห่วงใยเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ อยากให้อยู่ดูแลตู้ไม้น้ำที่เรารักไปนานๆครับ [on_066] [on_066]
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 10/11/12, [08:06:35] »

ขอเป็นกำลังใจให้หายเป็นปกติไว ๆ นะครับ  [on_055]
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 10/11/12, [10:05:52] »

เป็นกำลังใจให้นะครับหายไวๆ นะ

ตัวผมเองก็ประสบปัญหาอยู่เหมือนเพราะว่าขายของ แล้วต้องยกของหนักๆ ทำให้ตอนนี้ ปวดเมื่อยที่ไหล่ มือ ข้อมือ และตอนนี้ปวดนิดๆ ที่ข้อเท้าแล้วล่ะครับ แต่ได้พักผ่อน บิดขี้เกียจบ้างก็หายนั
kung1512 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #44 เมื่อ: 10/11/12, [22:22:14] »

เป็นประโยชน์อย่างมาก สำหรับนักไม้น้ำรุ่นต่อๆไป และรุ่นน้องๆ
ขอเป็นกำลังใจให้ หายเร็วๆนะครับ  [เจ๋ง]
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 10/11/12, [22:33:36] »

ขอให้หายไวๆนะครับ....สู้ๆ

มีปัญหาสุขภาพพวกนี้เหมือนกัน...ว่ายน้ำประจำก็ยังเป็น

เป็นตั้งแต่เด็ก...

ตอนนี้รักษาแบบกายภาพ + โยคะ + ดูแลตัวเอง

(แล้วก็ไปรักษาที่มนีเวช...แถวปากเกร็ด...รู้สึกชีวิตดีขึ้นมากครับ)
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #46 เมื่อ: 11/11/12, [19:31:19] »

ของผมเป็นมาสี่ปี ตอนนี้ก็ยังไม่หาย หมอบอกกระดูกเคลื่อนแต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร ยังไม่ได้ MRI
ปวดหลังตลอดบางครั้งเป็นแบบว่าเดินไม่ได้ เจ็บมาก ไปหาหมอมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ประกันสังคม
หมอบอกไม่เป็นอะไรมากอาจะกล้ามเนื้ออักเสบ นึกในใจเป็นมาสี่ปีนี่ยังไม่เป็นอะไรอีกหรอนี่
 ประกันสังคมนี่ก็เนอะ MRI ก็ไม่ได้ แล้วจะจ่ายเงินทำไมทุกเดือน กายภาพ ก็ได้แต่ ความร้อนลึก ทำไปสองครั้ง
ยังไม่แน่ใจว่าเห็นผลหรือเปล่า เป็นโรคที่ทรมานมากครับ ทำงานออฟฟิศ แต่ก่อนแบกหาม ร่างกายแย่ เวลานั่งจัดตู้ไม้น้ำนี่เป็นอะไรที่ลำบากมาก ยกตู้ ยกของต่างๆ นั่งปักต้นไม้ ปวดหลังมาก แต่ก็ต้องนั่งทำ  [on_007] ก็ใจมันอยากทำให้เสร็จ
ผมว่าบริหารร่างกายดีที่สุด กลัวที่สุดคือผ่าัตัด [on_065] เตือนๆกันไว้ครับโรคนี้ต้องระวังอย่ายกของหนักมาก ยกให้ถูกท่า
ห้ามนั่งนานๆ ขับรถนานๆ เป็นแล้วจะกลับมานั่งคิดว่าไม่น่าทำแบบนี้ แบบนั้น ย้อนกลับไปไม่ได้แล้วครับ

ิbenz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 13/11/12, [03:35:54] »

เป็นกำลังใจให้นะ ครับ

ตอนนี้ ผมก็ เกินอาการ ตาลาย เพราะ อ่านคอมเม้น กันเยอะทีเดียวเชียว  ้hahaha
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์