Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติตั้งกระทู้สอบถามเนื่องจากซื้อของมาเตรียมเลี้ยงแล้ว  (อ่าน 1021 ครั้ง)
nongkral ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/10/12, [21:21:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากหลังได้ข้อมูลจากพี่ๆมาแล้วผมก็ดำเนินการไปซื้อของมาลอง

ขอสอบถามเรื่อง
-เครื่องมือเช็คค่าPH จำเป็นมากมัยคับ
-สำหรับตู้ 16 นิ้วอยากทราบว่าควรใส่Bioptim กับไบโอดีเจส หมดหลอดเลยมัยคับ ตอนซื้อคนขายบอกตู้เล็กอย่าใส่เยอะเลยไม่กล้าเลย
ตอนนี้ลงตู็ได้30นาทีแล้วคับ แต่ตัววัดความเค็มมันยังไม่ถึง1.02เลยอะคับอยู่ประมาณ 1.03 เป็นตัววัดแบบหลอดแท่งจุ่มน้ำอะคับเลยอยากทราบว่าทำงัยต่อดีผสมน้ำเกลือเพิ่มแล้วเทลงอีกนิดหรือยังงัยดีคับ

รบกวนนิดนึงนะคับขอรบกวนจริงๆ ด้วยใจรักปลาทะเลมากๆ
sarusaruchan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/10/12, [18:43:28] »

เนื่องจากหลังได้ข้อมูลจากพี่ๆมาแล้วผมก็ดำเนินการไปซื้อของมาลอง

ขอสอบถามเรื่อง
-เครื่องมือเช็คค่าPH จำเป็นมากมัยคับ ไม่มีก้นตู้ไม่ต้องก็ได้คะ ที่เคยเลี้ยงปลาล้วนๆมาก็ไม่เคยวัดคะ เปลี่ยนน้ำ เน้นเรื่องเปลี่ยนน้ำจะดีกว่า ที่จริงแล้วก็ต้องวัดแหละเพระาน้ำทะเลของจริงPHประมาณ8.0 ไม่เกิน8.6
-สำหรับตู้ 16 นิ้วอยากทราบว่าควรใส่Bioptim กับไบโอดีเจส หมดหลอดเลยมัยคับ ตอนซื้อคนขายบอกตู้เล็กอย่าใส่เยอะเลยไม่กล้าเลย ใส่ไปอย่างละหลอดไปเลยคะ ใส่เยอะก็ไม่เป็นไร แบคทีเรียเยอะไปมันก็ตายของมันเอง มันอยู่ที่ใส่มากก็เสียตังมากอ่ะคะ ใส่ไบโอไดเจสทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่เราทำบ่อย55555555
ตอนนี้ลงตู็ได้30นาทีแล้วคับ แต่ตัววัดความเค็มมันยังไม่ถึง1.02เลยอะคับอยู่ประมาณ 1.03 เป็นตัววัดแบบหลอดแท่งจุ่มน้ำอะคับเลยอยากทราบว่าทำงัยต่อดีผสมน้ำเกลือเพิ่มแล้วเทลงอีกนิดหรือยังงัยดีคับ ผสมน้ำกะเกลือข้างนอกตู้ก่อนตีให้ละลายแล้วค่อยเพิ่มคะ

รบกวนนิดนึงนะคับขอรบกวนจริงๆ ด้วยใจรักปลาทะเลมากๆ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/10/12, [19:01:30] »

ขอบคุณมากคับ
อยากทราบว่าเจอปูอะคับทำงัยดียังไม่เลี้ยงปลาปล่อยไว้ก่อนได้มัยสงสารมันออะ
แล้วก็เจอหนอนสีส้มๆอะหินมันเน่าเปล่าหว่าเพิ่งเจอมะเช้านอนดิ้นๆข้างหินเป็น
แล้วไอในรูปมันคืออะไรหลอคับกลัวๆขอสอบถามนิดนึง
ขอบพระคุณมากๆเลยนะคับที่ค่อยช่วยชี้เนะ
พรุ่งนี้จะเปลี่ยนเป็นตู้โค้งมนละคับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/10/12, [19:07:20] »

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/10/12, [21:38:27] »

ขอบคุณมากคับ
อยากทราบว่าเจอปูอะคับทำงัยดียังไม่เลี้ยงปลาปล่อยไว้ก่อนได้มัยสงสารมันออะ5555 อาการเดียวกะแฟนเราเลย ปล่อยก็ได้คะ แต่ถ้าจะดีก็ต้องใจแข็งอ่ะคะ เอามันออก (แต่เราไม่กล้า) ไม่มีกรองล่างซะด้วยจะให้จับมันลงกรองล่างซะหน่อย เราก็เคยเลี้ยงมันมาเป็นปีคะ เจอเราลงกุ้งมังกรทีเดียว น้องปูหายหมดตู้เยย
แล้วก็เจอหนอนสีส้มๆอะหินมันเน่าเปล่าหว่าเพิ่งเจอมะเช้านอนดิ้นๆข้างหินเป็นธรรมดาของหินเป็นนะคะ ดมดูถ้าไม่ได้กลิ่นเน่าก็ไม่เป็นไรคะ แต่ถ้าได้กลิ่นเน่าก็เอาออกมาบำบัดก่อนนะคะ
แล้วไอในรูปมันคืออะไรหลอคับกลัวๆขอสอบถามนิดนึงมองไม่เห็นรูป asspain
ขอบพระคุณมากๆเลยนะคับที่ค่อยช่วยชี้เนะ
พรุ่งนี้จะเปลี่ยนเป็นตู้โค้งมนละคับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/10/12, [21:44:10] »

เราส่งข้อความไปหาคุณแล้วนะคะ ตามนั้นนะ อิอิอิ ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์