Aqua.c1ub.net
*
  Sat 28/Sep/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกนิด....กับเครตัวแรกของผมงับ (UP 25/02/2551) [56K WARNING]  (อ่าน 8393 ครั้ง)
p2e0t0e0r ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/02/08, [21:31:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีได้ยินเพื่อนคุยกันถึงกุ้งเครเลยสนใจและค้นหาข้อมูลต่างๆของเครเค้าอะงับ หลังจากทำความเข้าใจเรื่องกุ้งเครพอสมควรแล้ว ผมก็ได้รับเค้าเข้ามาเลี้ยงครับผม lau01
ได้ข้อมูลจากที่นี้มากมายเลยครับเพราะผมไม่เคยเลี้ยงสัตว์น้ำมาก่อนเลยครับเลยกลัวว่าจะทำเค้าตายเอาเลยศึกษาอย่างละเอียด
ตอนนี้ก็พออยู่ตัวบ้างแล้ว   และคิดจะเลี้ยงกุ้งแคระเพิ่มเติ่มในโอกาศต่อไปเป็นตู้ที่สองครับ ((><) เลี้ยงแล้วหยุดไม่ได้)
ยังไงก็น้องใหม่น่ะครับผม ฝากเนื้อฝากตัว + เคร ด้วยน่ะครับ [เขิลลลล]

เอาละแนะนำตัวเองไปบ้างแล้ว(????)แนะนำน้องเครผมมั้งดีกว่า

กุ้ง บลูสปอต (มั้ง....ตอนซื้อมาจำไม่ได้ว่าคนขายเค้าบอกพันธุ์อะไร...เห็นวถูกชะตาเลยจับกลับบ้านเลย xxx2)

เปิดฉากเริ่มที่ตู้น้องกุ้งผมก่อนเลย

เอามุมสวย ฮึๆ  ยังไม่มีเงินปลูกไม้น้ำเอาไม้เทียมไปก่อนและกันน่ะ hide1

และแล้วพระเอกก็มา  lau01

อันนี้เหมือนลงดำน้ำNight diive เลย อิ อิ xxx2

อิ่มอร่อยไปกับการ(ให้)กินแครอทครั้งแรก (ของเจ้าของ)

แล้วหลังจากนั้น พอได้อาทิตย์ มันก็ลอกคราบ 2 ครั้ง เลยครับ
แล้วก็เติบใหญ่ขึ้นเป็นหนุ่ม(น้อย)ผิวขาว 036

เอามาดูใกล้ๆ

เฮ้อ...ไม่รู้ว่าจะฟ้าขึ้นเมื่อไรน่ะครับ แต่ก็จะพยายามเลี้ยงให้ดีขึ้นกว่านี้

ครับตอนนี้ก็เป็นอย่างที่เห็นละงับ.. เดินเก่งจริงๆเดินทั้งวัน
แล้ววันหลังจะมาโพสรูปเพิ่มน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/02/08, [00:42:38] โดย p2e0t0e0r »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/02/08, [21:44:53] »

lau01 โหไอเดียแต่งตู้ ดูแฟนตาซีมากเยยขอรับ น่ารักดีแท้ๆ มีหินกลมๆวาวๆเป็นแบ็คกราวด์ด้วย

แลเปิดตัวน้องกุ้งอย่างเท่ห์เยยนะเนี่ย ขอบคุณที่เอามาให้ได้ชมกันนะครับ  [เจ๋ง]
์Nm'Nut ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/02/08, [21:49:56] »

idea1  กุ้ง สีแจ่มดี   จัดตู้สวยนะครับ     hawaii hawaii hawaii
amaging ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/02/08, [21:54:53] »

กุ้งน่ารักมากครับ + ถ่ายภาพได้ฟิวส์ใต้น้ำดีจริงๆ lau01
Rotten boy ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/02/08, [23:09:11] »

ตู้สวยดีคับ ดูลึกลับดี  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
กลม กลม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/02/08, [00:41:01] »

แจ่มครับ
~Bank~ ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/02/08, [02:10:13] »

ได้อารม มั่กๆ lau01 lau01 lau01
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/02/08, [10:15:19] »

ได้อารม มั่กๆ lau01 lau01 lau01

กะกุ้งยังหื่นได้...............แหะๆๆ  ล้อเล่นๆ

ตู้สวยจิงๆ ภาพที่ถ่ายออกมาเท่ห์มากๆ
ราศี 12 ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/02/08, [17:42:41] »

jealous เยี่ยมครับ แต่ไม่ต้องใส่ต้นไม้จริงก็ได้นะครับ เดี๋ยวเค้ารื้อกระจุยแน่
HinZai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/02/08, [22:31:17] »

ดูแล้วได้feelingจริงเลยครับ เหมือนอยู่ใต้น้ำลึกๆแนะ มันมืดๆสลัวๆ

น้องบลูกินเครอทก็น่ารักเหลือเกิน ชอบหินกลมๆสีๆอะครับ สวยมั๊กๆ [ปิ๊งๆๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/08, [20:14:42] โดย HinZai »
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/02/08, [02:26:15] »

ถ่ายรูปสวยจังคะ อยากถามว่าทำยังไงให้สว่างเฉพาะจุดแบบนั้นอ่ะ เอาไฟส่องเอารึเปล่า  hur04
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/02/08, [12:16:57] »

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาดูภาพน่ะครับผม [ปิ๊งๆๆ]  มีกำลังใจจัดตูเพิ่มอีกเพียบเลย idea1

ถ่ายรูปสวยจังคะ อยากถามว่าทำยังไงให้สว่างเฉพาะจุดแบบนั้นอ่ะ เอาไฟส่องเอารึเปล่า  hur04
งับเอาไฟที่ใช้อ่านหนังสืออะคับ
น่าตาแบบนี้

แล้วก็เอามาติดแบบนี้อะคับมันปรับให้งอแบบไหนก็ได้ เป็นไฟ LED อะคับ

ตอนถ่ายภาพก็เก็บแสงเยอะหน่อยอะคับผม และต้องให้น้องกุ้งเค้านิ่งๆ มากๆ ไม่งั้นภาพจะออกมาเบลอๆ
ที่จริงไม่ได้กะให้ออกมาเป็นแบบนี้ตอนแรกเนี้ย พอผมเปิดไฟปุบน้องเครเค้าวิ่งมุดตัวงอเข้าบ้านเลยอะครับ 036
เลยต้องปิดไฟหมดให้มืดๆ แล้วแอบเอาไฟเข้าไปดูเค้ากินอาหาร.....แล้วไปเอากล้องมาถ่ายก็เลยถ่ายภาพพออกมาสะเป็นแบบนี้อะงับ [เขิลลลล]
ตอนนี้น้องเค้าไม่ค่อยกลัวไฟแล้ว(มั้ง) (วิ่งสู้กล้องอีกตั้งหาก... gossip)
ตอนนี้โครงการเลี้ยงเรดบี(ตู้ไม้น้ำ)กำลังอยู๋ในขั้นตอนก่อสร้างครับ รอให้เข้าระบบก่อนแล้วจะเริ่มเอากุ้งลงแล้วครับแฮะๆ แต่น้ำองศายังไม่นิ่งเลยอะครับ
21-27 แน่ะตอนกลางคืนเปิดแอร์มันเลยขึ้นๆลงๆอะครับ สงสัยอาจได้ได้แค่เชอร์รี่  cry02
แล้วถ้าตู้ไม้น้ำสวยแล้วจะเอามาโพสให้ดูละกันน่ะครับ ตอนนี้มันหลอมแหลมไงก็ไม่รู้......
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/02/08, [12:36:27] »

อู๊ยยยยย ไฟแบบนี้เราก็มี ทีหลังเอามาลองเล่นบ้างดีกว่า แต่ว่า.. เก็บอยู่ที่ไหนหว่า  036
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/02/08, [00:40:38] »

อัพหลายภาพหน่อยน่ะครับ.....
หง่าหายไปหลายวัน...เอาความคืบน่ามาให้ดูกันสะหน่อยละกันน่ะครับ

เริ่มแรกด้วยภาพเก็บตกตู้เก่า หลังจากอัพครั้งแรก ตัวน้องกุ้งยังเป็นสีฟ้าอ่อนๆอยู่ แต่พอ
ได้ไปร้านพี่กบแล้วเอายาบำรุงขั้นเลิศมาให้เค้ากิน......เห็นผลเลยครับ ก้ามมออกสีส้มทันตาเห็น....วิตามินร้านพี่กบ ยอดจริงๆเลย. [เจ๋ง]

ฮึๆ.... ข้าคือเจ้าถิ่น

ภาพนี้ถ่ายผิดไปนิดแต่ไม่เป็นไรสวยดี  lau02

หมดละงับ มาดูภาพจากตู้ใหม่กันเลยดีกว่า...

ภาพแรก ยิงยาวเลยน่ะขอรับ

เอาภาพบ้านใหม่มาให้ดูครับ

เปิดบ้านด้วยของเล่นใหม่จากร้านพี่กบ ถ่านไม้ไผ่ กับ White Stone จ้า

อันนี้ถ้ำใหม่ใหญ่กว่าเดิม + ต้นไม้เทียมเจ้าเก่า ตอนแรกว่าจะทำภูเขาให้น้องเครปีนขึ้นมาตากอากาศ
ดันหนีออกมาโปรเจคเลยหลุดไปงับ...

ขุมพลังใหม่ที่ยัดมาเต็มพิกัดความจน

งั้นดูสภาพจริงๆกันดีกว่า...ไม่มืดๆละ
ถ้าดูภาพเต็มๆแล้ว...ตัวบ้านน้องกุ้งจะเป็นภูเขาขุมสมบัติ เลยกลายเป็นกุ้งน้อยเฝ้าสมบัติ ฮึๆ idea1

หมดแล้วครับผม....แล้วครั้งหน้าจะมาอัพรูปให้ดูกันอีกน่ะครับ  กับเครตัวแรกในชีวิตตัวนี้ อิ อิ lau02

แต่เดียวก่อน....
คือไหนๆก็สรางห้องของตัวเองแล้วไม่อยากไปเพิ่มขอลงรูป RED B ที่นี้เลยน่ะครับ
มือใหม่ มากกกกกกกกกก ติชมด้วยน่ะครับ

ถ่ายรูปได้ห่วยมากๆเลย กำลงัคิดถอย DSLR บวก len Macro มาถ่ายรูปเจ้าพวกนี้สะให้มันส์ยดเลย คอยดู [เอ๊ะ!!!]
หมดละครับ..เด๋วครั้งหน้ามาใหม่ รูปใหม่  ใหญ่กว่าเดิม

PS. Admin ลงแบบนี้คงไม่ผิดหมวดน่ะงับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/02/08, [16:25:56] โดย p2e0t0e0r »
Sweet---Peach ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/02/08, [23:15:19] »

โห เลี้ยงเครตัวแรก จัดตู้อย่างเท่ครับ มีแสงส่อง เป็นสปอตไลท์ด้วย
ตอนนี้ขนาดเท่าไหร่แล้วครับ (อยากรู้อะ55)
แล้ววิตามินนี่ กินเยอะรึป่าว เป็นแบบไหนเหรอครับ เผื่อจะซื้อมาให้เครผมกินบ้าง
ซีโอทู ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/02/08, [10:25:17] »

บอกเลยว่า Correct!แจ่มมาก น้องเครน่ารักมากๆ hawaii

ถ่ายรูปมุมมองน้องเคร เท่สุดๆ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/02/08, [11:21:25] »

โห เลี้ยงเครตัวแรก จัดตู้อย่างเท่ครับ มีแสงส่อง เป็นสปอตไลท์ด้วย
ตอนนี้ขนาดเท่าไหร่แล้วครับ (อยากรู้อะ55)
แล้ววิตามินนี่ กินเยอะรึป่าว เป็นแบบไหนเหรอครับ เผื่อจะซื้อมาให้เครผมกินบ้าง

เป็นวิตามินน้ำครับ ใช้หยดผสมในน้ำ และ คลุกในอาหารให้กุ้งได้ทานกันครับ  [ปิ๊งๆๆ]
*-* note *-* ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/03/08, [01:15:34] »

ได้ไปร้านพี่กบแล้วเอายาบำรุงขั้นเลิศมาให้เค้ากิน......เห็นผลเลยครับ ก้ามมออกสีส้มทันตาเห็น....วิตามินร้านพี่กบ ยอดจริงๆเลย
แนะนำต่อหน่อยคับพอดีผมไม่รุ้จักพี่กบคับ อิ อิ  ้hahaha แต่อยากได้วิตามินมั่งจัง หาที่ไหนได้อีกมั้ยคับ ผมใกล้สนานหลวงสองอ่ะคับ jj ไปไม่สะดวก
Longhairguy ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/03/08, [02:40:39] »

ได้ไปร้านพี่กบแล้วเอายาบำรุงขั้นเลิศมาให้เค้ากิน......เห็นผลเลยครับ ก้ามมออกสีส้มทันตาเห็น....วิตามินร้านพี่กบ ยอดจริงๆเลย
แนะนำต่อหน่อยคับพอดีผมไม่รุ้จักพี่กบคับ อิ อิ  ้hahaha แต่อยากได้วิตามินมั่งจัง หาที่ไหนได้อีกมั้ยคับ ผมใกล้สนานหลวงสองอ่ะคับ jj ไปไม่สะดวก
สั่งซื้อทางร้านพี่กบให้ส่งทางEmsใด้ครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีวางขายที่อื่นเท่าที่ทราบ gossip
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/03/08, [09:57:39] »

หง่า....ไม่อยู่หลายวันเลยไม่ได้เข้ามาตอบเลย

แต่ พี่ดุ๊กดิ๊ก กับ พี่ Longhairguy ตอบให้แล้วน่ะขอรับ
*-* note *-* ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/03/08, [17:44:58] »

สั่งซื้อทางร้านพี่กบให้ส่งทางEmsใด้ครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีวางขายที่อื่นเท่าที่ทราบ gossip

อีกนิดคับ ผมจะติดต่อพี่กบยังไงดี ไม่มีเบอร์อะคับ แฮ่ะ ๆ ้hahaha  รบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยคับป๋ม  deepkiss
Plavansaay ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/03/08, [16:58:56] »

อีกนิดคับ ผมจะติดต่อพี่กบยังไงดี ไม่มีเบอร์อะคับ แฮ่ะ ๆ ้hahaha  รบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยคับป๋ม  deepkiss

http://www.praneeaquabox.com/  ที่นี่เลยคับ
UpGrade ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/03/08, [21:07:56] »

้hahaha เหมือนถ่ายชีวิตกุ้งใต้น้ำลึกเลยครับ  ้hahaha
 [ไอ้แว่น] สวยมากเลยครับ  [เจ๋ง]
sharpe ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 01/04/08, [11:06:37] »

เตรียมหาคู่ได้เลยครับ [ตกหลุมรัก]
ขอชมว่าจัดตู้+ถ่ายรูปได้งามดีแท้ [เจ๋ง]
TATRA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 02/04/08, [08:22:25] »

[เจ๋ง]  lau01 idea1จัดตู้ได้สวยมากๆ เลย ครับ แต่ xxx2อยากจะรบกวน หน่อยครับ ช่วยถ่ายรูปตู้แบบจะๆ สว่างๆ ได้ ป่ะ ครับจะได้นำมาเป็น ไกด์ราย ในการจัดอะครับ (อยากเลียนแบบอะ) [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] แล้วไม่ทราบว่าใช้ระบบกรองแบบไหน อะครับ อยากเห็น อะครับ ดูแลรักษายาก หรือป่าว ครับ จัดตู้แบบนี้ นะ ครับ ได้ โปรด ขอร้อง พีส พีส [รักจัง] [สาวน้อยร้องไห้]
UpGrade ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 02/04/08, [21:15:15] »

dea02 ขอตอบว่าสวยรอบ 2  ้hahaha
 hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/04/08, [20:04:29] »

หง่า...... ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ ขอโทษจริงๆ... เพิ่ง0tว่างมาตอบ Vnv surrender  ทำแต่งาน.... 036

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามารับชม น้องกุ้งของผมน่ะครับ........ [เขิลลลล] ขอบคุณสำหรับคำชมด้วยขอรับ hawaii
หง่า...แล้วท่านอื่นๆที่ถามมามีคำตอบแทนผมแล้วน่ะ....ขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาตอบครับ

ตอบคุณ TATRA น่ะครับ

ผมใช้ตู้ 18" ครับ แล้วกรองก็มีสองอันแฮะๆ อันแรกเลยก็สีเทาๆ กรอง Eheim Liberty ตัวใหญ่ กับ กรองนอก Boyu  EF-05 เอาของข้างในออก
แล้วยัด SUBSTRAT PRO อย่างเดียวครับ(อันนี้พอดีมันเหลือจากตูุ้้กุ้ง เรดบี เลยเอามาใส่) เพิ่มระบบกรองด้วย แบคทีเรียน้ำและ วิตามินของพี่กบครับ
สภาพในตู้ก็รองพื้นด้วยกรวดนิล ครับ เสริมด้วยหินก้อนใหญ่ 3 4 ก้อน แล้วตามด้วย ไม้น้ำปลอม กับ หินใสสีฟ้าๆ อะครับ มีแค่เนี้ยละครับ

แล้วเด๋วผมจะมาลงรูปแบบไม่ได้ใช้มุมกล้องช่วยน่ะครับ  hur04 (ความลับจะแตกก็ตอนเนี้ยแหละ)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์