Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้เชี่ยวชาญ ปลา'ออสก้าลายเสือค่ะ!!  (อ่าน 65530 ครั้ง)
PePsiNa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 15/05/12, [00:17:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หนูว่าเลี้ยง ปักเป่าเขียวลายจุดดีมั้ยอ่า!!
เพราะหนูอยากเลี้ยงปลาแค่ตัวเดียวอ่าา แล้วเลี้ยงซัคเกอร์ไว้ดูด..อ่าา
แนะนำหน่อยน๊าา!! อยากพึ่งลำคาญหนูเลยย TT
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #31 เมื่อ: 15/05/12, [02:11:43] »

หนูว่าเลี้ยง ปักเป่าเขียวลายจุดดีมั้ยอ่า!!
เพราะหนูอยากเลี้ยงปลาแค่ตัวเดียวอ่าา แล้วเลี้ยงซัคเกอร์ไว้ดูด..อ่าา
แนะนำหน่อยน๊าา!! อยากพึ่งลำคาญหนูเลยย TT
ปักเป้านั้นน้ำกร่อยนะครับ เเล้วก็คงฝึกกินอาหารเม็ดยาก
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 15/05/12, [11:22:14] »

เลี้ยงปลาตัวเดียวหรือ เอาปลาหมอสายเเท้สิ พวกดีมาสัน สตอเบอรี่พีค็อค  เอาตัวเดียวในตู้เลย เเล้วทำยังไงก็ได้ ให้มันสวยที่สุดครับ เอามาโชว์ที โดนชมเเน่นอน ตัวมันเล็ก เอาตังไปซื้อเสษปะการังหักเบอร์2 มาใส่กรองพอครับ สัก2โล ที่เหลือเอาปูพื้น

อ่อ ที่ถามถึงเบอร์ผม อยู่ที่ลายเซ็นนะครับ ข้างล่างกระทู้ที่ผมตอบเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/05/12, [12:42:36] โดย corydoras »
Gujabar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 15/05/12, [13:27:27] »

เลี้ยงปลาตัวเดียวหรือ เอาปลาหมอสายเเท้สิ พวกดีมาสัน สตอเบอรี่พีค็อค  เอาตัวเดียวในตู้เลย เเล้วทำยังไงก็ได้ ให้มันสวยที่สุดครับ เอามาโชว์ที โดนชมเเน่นอน ตัวมันเล็ก เอาตังไปซื้อเสษปะการังหักเบอร์2 มาใส่กรองพอครับ สัก2โล ที่เหลือเอาปูพื้น

อ่อ ที่ถามถึงเบอร์ผม อยู่ที่ลายเซ็นนะครับ ข้างล่างกระทู้ที่ผมตอบเนี่ย
[on_066]
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #34 เมื่อ: 15/05/12, [13:49:34] »

ถ้าเลี้ยงปักเป้า ก็เลี้ยงแค่ปักเป้าตัวเดียวพอ ไม่ต้องใส่ปลาอื่นลงไปอยู่กับมันหรอก ไม่ต้องกลัวเหงา ปักเป้าชอบอยู่ตัวเดียวมากกว่า
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 15/05/12, [21:57:18] »

อ้างถึง
เลี้ยงปลาตัวเดียวหรือ เอาปลาหมอสายเเท้สิ พวกดีมาสัน สตอเบอรี่พีค็อค  เอาตัวเดียวในตู้เลย เเล้วทำยังไงก็ได้ ให้มันสวยที่สุดครับ เอามาโชว์ที โดนชมเเน่นอน ตัวมันเล็ก เอาตังไปซื้อเสษปะการังหักเบอร์2 มาใส่กรองพอครับ สัก2โล ที่เหลือเอาปูพื้น

- หนูซื้อปักเป้าซีรอนมาแล้วอ่ะค่้ะ !! ช่วยแนะนำหนูหน่อยน๊าา :((

อ้างถึง
ถ้าเลี้ยงปักเป้า ก็เลี้ยงแค่ปักเป้าตัวเดียวพอ ไม่ต้องใส่ปลาอื่นลงไปอยู่กับมันหรอก ไม่ต้องกลัวเหงา ปักเป้าชอบอยู่ตัวเดียวมากกว่า
- พี่ค่ะหนูซื้แปักเป่าซีรอนมาแล้วอ่าา แนะนำหน่อยอีกอย่างซื้อมา 2 ตัวด้วย เดียวเอาไปให้เพื่อนเลี้ยงก็ได้ค่ะ
  พี่ค่ะ มันโตสุดได้กี่ ซม ค่ะแล้วมันกินอะไรมันชอบเป็นโสดใช่มั้ย 55+ แล้วตู้ 20 นิ้วต้องเติมเกลือเท่าไหร่ค่ะ?
  เติมเกลือลงตู้หรือที่กรองข้างค่ะ !! ช่วยหนูหน่อยน๊าา อย่าพึ่งรำคาญไปเลยย TT

หนูซื้อปักเป่าซีลอนมาแล้วน๊าา!! ช่วยแนะนำหนูหน่อยเถอะอย่าพ่งลำคาญกันเลยยน๊าา :((
>>>>>>>>>>รักคนตอบ ชอบคนแนะนำค๊าา !!<<<<<<<<<<
« ตอบ #36 เมื่อ: 15/05/12, [22:08:31] »

อุ  เอาละว้า เอาเกลือเเกง1กำมือ ละลายในขันก่อนครับ เเล้วเทลงไปในตู้เลย

อยากรู้วิธีปรับน้ำให้จืดสนิทบอกนะ พอดีผมจะนอนเเล้ว

ควรเลี้ยงตัวเดียว ถ้าสองตัว ต้องมีตัวนึงตาย ถึงจะสงบครับ ให้เพื่อนเล้ียงก็เเนะนำเค้าให้ถูกละ

เรื่องอาหารอีก ใช่ว่าจะจบเเค่นี้นะครับ เอากุ้งฟอยมาครับ เเบบเเช่เข็ง เอามาเเพ็คเดียวพอ ที่สวนมี ในเว็บก็มี บิออกมา เเช่น้ำ เอาเเค่ตัวเดียว ทำให้เป็นชินพอดีคำของปลา เเล้วให้ลงไปทีละชิ้นครับ

มันโตสุดได้ ใหญ่เลยล่ะ อ่านๆมาบอกว่า12นิ้ว เเต่ในตู้ก็คงตามสภาพล่ะ
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 15/05/12, [23:03:53] »

อ้างถึง
อยากรู้วิธีปรับน้ำให้จืดสนิทบอกนะ พอดีผมจะนอนเเล้ว

- ไหนว่าต้องใส่เกลือลงไปแล้วจะทำน้ำให้มันจืดทำไมอ่าา? ไม่เข้าจายซิงๆ

แล้วเรื่องปูพื้นล่ะค่ะ หนูชอบผูพื้นแบบว่ามันสบายตาดีเอาแบบไหนดีอ่า ทรายละเอียดหรือหิน อะไรยังไงค่ะ
แล้วต้องมีบ้านให้มันหลังนึงใช่มั้ยค่ะ ให้มันหลบใช่มั้ยอ่าา

แล้วอาหารนี้ลูกกุ้งได้มั้ยอ่าา? ปลาน่ารักดีอ่าา :)
413 ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 15/05/12, [23:09:01] »

ปักเป้าซีลอน Tetraodon biocellatus โตเต็มที่ไม่เกิน10ซม.
ปักเป้าเลี้ยงโล่งๆปูทรายไว้ก็พอครับ ตู้เล็กเเล้วถ้าใส่อย่างอื่นที่จะยิ่งน้อย
เลี้ยงปักเป้าซีลอนนี่เติมเกลือเท่าไร ใครรู้ช่วยโพสบอกด้วยนะครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/05/12, [23:28:21] โดย Here ' »
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 16/05/12, [00:23:09] »

อัยย๊ะ!! เมื่อกี้มันกินหนอนแดงเป็นแล้วดีใจมว๊ากกเลยค่ะ :))
- อีกอย่างปลาปักเป่าซีลอนนี้ต้องอ๊อกแรงๆมั้ย คือตู้หนูสามารถ พ่นอ๊อกแบบ ปล่อย หยุด ปล่อย หยุด อ่ะค่ะฟองกากาศน่ะค่ะพ่นออกมาไม่มากเลย แบบฟองเล็กกกกกกกกกก อ่ะค่ะดูแล้วสวยดี มันจะตายมั้ย

หรือต้องอ๊อกแรงๆค่ะ แล้วแรงพวกซัดเกอร์ไว้ดูดเศษต่างๆได้ได้มั้ยจะกัดกันรึป่าว หรือต้องเลี้ยงปักเป่าตัวเดียวค่่ะ?

อีกปัญหานึงค่ะ เวลาให้หนอนแดงแล้วมันจะตกลงไปพื้นตู้อ่ะค่ะตอนนี้ยังไม่ได้ปูพื้นด้วยอะไรน่ะ ใจนึงก็อยากปู
แต่เมื่อปูแล้วเวลาจะดูดเศษออกมันรำบากอ่าา แต่ไม่ผูพื้นก็ทำความสอาดได้ง่ายดีน่ะหนูว่า

ช่วยหนูเลือกหน่อยว่าจะปูดี ไม่ปูดีอ่า :))

ปลาหางไม่สวยอ่าา!! แหว่งอ่ะ ตัดแล้วมันจะงอกใหม่มั้ยอ่าา :(( หื้อๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/05/12, [00:59:26] โดย PePsiNa »
413 ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 16/05/12, [01:05:09] »

ปักเป้าเลี้ยงเดี่ยวดีกว่าครับ หรือจะรวมกับหอยไว้เป็นอาหารเเล้วก็ไว้เก็บเศษอาหารก็ได้

ถ้าคิดว่าปูพื้นเเล้วทำความสะอาดยากก็ไม่ต้องปูครับ

ปลาหางเเหว่งเดี๋ยวมันก็งอกมาใหม่ครับ

เรื่องอ๊อกเอาพอดีๆไม่ต้องเเรง  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/05/12, [01:11:49] โดย Here ' »
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 16/05/12, [01:27:58] »

อ้างถึง
ปลาหางเเหว่งเดี๋ยวมันก็งอกมาใหม่ครับ

ต้องตัดมันมั้ยอ่าา พอดีซื้อมามาดูอีกที่มันแหว่งไปไม่สวยอ่ะ

จะตัดหรือจะรองอกค่ะเพราะไม่รู้ว่าแหง่วงธรรมชาติหรือโดนอะไรค่ะ?
413 ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 16/05/12, [01:41:37] »

ต้องตัดมันมั้ยอ่าา พอดีซื้อมามาดูอีกที่มันแหว่งไปไม่สวยอ่ะ

จะตัดหรือจะรองอกค่ะเพราะไม่รู้ว่าแหง่วงธรรมชาติหรือโดนอะไรค่ะ?
ปล่อยไว้ให้มันขึ้นมาเองดีกว่า คงโดนตัวอื่นกัดเเหละครับ ที่ร้านคงเลี้ยงรวมกันหลายๆตัว
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 16/05/12, [01:50:45] »

ถูกค่ะเค้าเลี้ยงกันหลายตัว :))

แล้วถ้าเราเลี้ยงตัวเดียวเราจะหากระถ่างสักใบให้เคา้หลบดีมั้ยค่ะ์?

อีกอย่างเค้าเลี้ยงกับปลาซัคเกอร์ได้มั้ยค่ะ ลายมันสวยดีมีประโยชน์ด้วยอ่าาไว้ให้มันกินเศษ

ปลาซัคเกอร์ใหญ่ก่าเค้าหน่อยน่ะ มันจะกัดกันรึเป็นอะไรมั้ยอ่าา ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/05/12, [01:53:48] โดย PePsiNa »
413 ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 16/05/12, [02:07:27] »

ตัวเดียวตู้โล่งหรือปูทรายก็พอครับ  ซัคเกอร์ผมว่าอย่าเลี้ยงรวมเลยเดี๋ยวจะโดนปักเป้ากัด ตู้ก็ไม่ใหญ่ไม่ใช่หรอครับ
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 16/05/12, [02:16:56] »

ใช่ค่ะตู้ 20 นิ้วค่ะ!! ปลาซัคเกอร์เลี้ยงไม่ได้จริงๆเหรอ :((

อย่างงี้มันก็เหงาแย่้ !!
413 ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 16/05/12, [02:27:12] »

ถ้าเลี้ยงปักเป้ารวมกับปลาตัวอื่นปักเป้าก็คงจะกัดปลาอื่น เลี้ยงเดี่ยวดีที่สุดละครับ
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 16/05/12, [02:48:05] »

ขอบคุณค๊าา!! มีอะไรแนะนำอีกมั้ยอ่าเรื่องน่ำอุณภูมิ อาหารเร่งโตเร่งสีมีมั้ยอ่าา

ไม่มีอะไรคลายเหงามันได้เลยเหรอ?
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 16/05/12, [03:33:25] »

หลับกันหมดเลยย!! หนูรอถึงตี 3 แล้วน๊าา :(
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #49 เมื่อ: 16/05/12, [12:09:36] »

- หนูซื้อปักเป้าซีรอนมาแล้วอ่ะค่้ะ !! ช่วยแนะนำหนูหน่อยน๊าา :((
- พี่ค่ะหนูซื้แปักเป่าซีรอนมาแล้วอ่าา แนะนำหน่อยอีกอย่างซื้อมา 2 ตัวด้วย เดียวเอาไปให้เพื่อนเลี้ยงก็ได้ค่ะ
  พี่ค่ะ มันโตสุดได้กี่ ซม ค่ะแล้วมันกินอะไรมันชอบเป็นโสดใช่มั้ย 55+ แล้วตู้ 20 นิ้วต้องเติมเกลือเท่าไหร่ค่ะ?
  เติมเกลือลงตู้หรือที่กรองข้างค่ะ !! ช่วยหนูหน่อยน๊าา อย่าพึ่งรำคาญไปเลยย TT

หนูซื้อปักเป่าซีลอนมาแล้วน๊าา!! ช่วยแนะนำหนูหน่อยเถอะอย่าพ่งลำคาญกันเลยยน๊าา :((
>>>>>>>>>>รักคนตอบ ชอบคนแนะนำค๊าา !!<<<<<<<<<<

ก็อย่างที่บอก ปักเป้าเลี้ยงตัวเดียวพอครับ ตู้20นิ้ว ก็ อย่างที่ท่านอื่นบอกแหละ กะเอา ซัก1กำมือก็น่าจะพอ
พื้นตู้ จะปูยังไงก็แล้วแต่เลยครับ แต่อย่าลืมนึกถึงตอนทำความสะอาดล่ะ ปูบางๆพอ ตอนทำความสะอาดจะได้ดูดของเสียออกได้ง่ายๆ
เรื่องกรอง จะปรับให้พ่นน้ำยังไงก็ไม่เป็นปัญหา แต่ให้มันพ่นเบาๆเป็นใช้ได้ บ้านปลา สำหรับให้หลบ จะมีหรือไม่มีก็ได้
อาหารก็ เป็นพวก อาหารสด กุ้งฝอย หนอนแดง ไรทะเล กินได้หมด ถ้าปลากินเหลือก็ตักออก  ดูแลเรื่องความสะอาดด้วย  ปลาจะได้อยู่กับเราไปนานๆ

ขอบคุณค๊าา!! มีอะไรแนะนำอีกมั้ยอ่าเรื่องน่ำอุณภูมิ อาหารเร่งโตเร่งสีมีมั้ยอ่าา

ไม่มีอะไรคลายเหงามันได้เลยเหรอ?

ปลาหางไม่สวยอ่าา!! แหว่งอ่ะ ตัดแล้วมันจะงอกใหม่มั้ยอ่าา :(( หื้อๆๆ

อุณหภูมิ อย่าให้เกิน32 อาหารก็กินอาหารสดครับ อยากเร่งโตเร่งสีก็เอาไปคลุกวิตามิน
ส่วนเรื่องที่ว่าปลาจะเหงา ไปรู้ได้ยังไงครับว่าเหงา ก็ธรรมชาติของเค้าเป็นแบบนี้ เลี้ยงปลาก็ช่วยเข้าใจธรรมชาติ ของเค้าด้วยสิครับ ปลานิสัยก้าวร้าวโดยธรรมชาติ พื้นที่เลี้ยงก็ไม่ได้กว้างขวางนัก ใส่ปลาตัวอื่นลงไปก็กัดกันเละสิครับ แล้วเรื่องที่ว่าครีบปลาแหว่งน่ะ มันงอกได้ครับ ไม่ต้องไปตัด เลี้ยงให้ดีๆเดี๋ยวมันก็งอก จะไปตัดทำไมให้มันเจ็บ คนที่เอามาขายตามตลาด ใส่รวมกันมาในที่แคบๆ จนปลากัดกันบาดเจ็บ นั่นก็แย่พออยู่แล้ว จะไปซ้ำให้แผลมันใหญ่กว่าเดิมเพื่ออะไร?
ถ้า รัก ถ้าชอบ ก็ช่วยเข้าใจซักหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/05/12, [12:26:08] โดย Riccia »
« ตอบ #50 เมื่อ: 16/05/12, [14:26:40] »

คือพวกนี้มันสามารถปรับน้ำให้กลายเป็นจืดสนิทได้ครับ เหมือนเสือพ่อนน้ำ เเต่เราต้องมีความอดทนหน่อย

ก็ง่ายๆ
ใส่เกลือตามที่ผมบอกพอ1อาทิย์เปลี่ยนน้ำเเล้วลดเกลือนึงครึ่งนึง
พออีกอาทิตย์เปลี่ยนน้ำลดเกลือ1ในสี่

เเล้วก็ทำไปเรื่อนๆจนไม่ต้องใส่เกลือ เเต่ต้องดูปลาด้วยว่ามีอาการอะไรหรือเปล่า เช่น ครีบเปื่อย ตัวเปื่อย  ถ้ามีอาการนี้ ใส่เกลือตามโดสเเรกเเล้วทำอีกรอบครับ อดทนนิด
413 ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 16/05/12, [15:37:05] »

คือพวกนี้มันสามารถปรับน้ำให้กลายเป็นจืดสนิทได้ครับ เหมือนเสือพ่อนน้ำ เเต่เราต้องมีความอดทนหน่อย
ก็ง่ายๆ
ใส่เกลือตามที่ผมบอกพอ1อาทิย์เปลี่ยนน้ำเเล้วลดเกลือนึงครึ่งนึง
พออีกอาทิตย์เปลี่ยนน้ำลดเกลือ1ในสี่
เเล้วก็ทำไปเรื่อนๆจนไม่ต้องใส่เกลือ เเต่ต้องดูปลาด้วยว่ามีอาการอะไรหรือเปล่า เช่น ครีบเปื่อย ตัวเปื่อย  ถ้ามีอาการนี้ ใส่เกลือตามโดสเเรกเเล้วทำอีกรอบครับ อดทนนิด
ใ่ส่เกลือเท่าไรครับ 1กำมือต่อตู้20"หรอครับ  hmmmm
« ตอบ #52 เมื่อ: 16/05/12, [15:58:12] »

ประมาณๆนะครับ
413 ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 16/05/12, [17:26:33] »

ถ้าเลี้ยงปักเป้าเขียวจุดจะใช้เกลือ5กรัมต่อน้ำ1ลิตร เเต่สำหรับซีลอนผมไม่เเน่ใจว่าจะเค็มไปรึเปล่านะครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 16/05/12, [17:53:22] »

ขอบคุณ! ทุกคนที่มาตอบน่ะค่ะ รักมากมาย :))
- แล้ปูพื้นนี้ใช้อะไรปูดีสุดค่ะ เวลาใช้ทรายกลัวตอนดูดน้ำแล้วมันจะมาตามสายที่น้ำไหลอ่ะค่ะแบบดูดทรายมาด้วยอ่าา :(
413 ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 16/05/12, [18:02:55] »

ขอบคุณ! ทุกคนที่มาตอบน่ะค่ะ รักมากมาย :))
- แล้ปูพื้นนี้ใช้อะไรปูดีสุดค่ะ เวลาใช้ทรายกลัวตอนดูดน้ำแล้วมันจะมาตามสายที่น้ำไหลอ่ะค่ะแบบดูดทรายมาด้วยอ่าา :(
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=82287.0
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 16/05/12, [18:17:10] »

อ้างถึง

แจ๋วอ่าา!! น่ารักจังเลยย พี่Here ' ^^"
« ตอบ #57 เมื่อ: 16/05/12, [18:43:02] »

ผมว่า ไม่ต้องปูเลยดีกว่านะ
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 16/05/12, [19:03:32] »

อ้างถึง
ผมว่า ไม่ต้องปูเลยดีกว่านะ

ทำไมอ่าา :( แล้วต้นไม้ปลอมมันจะกัดมั้ยอ่าเค้าใส่ไปแค่ 2 ต้นเองง
« ตอบ #59 เมื่อ: 16/05/12, [19:15:31] »

เพราะไม่ปู ทำความสะอาดง่าย ไม่หมกหมม ไม่สกปรก
ถ้าปู ทำความสะอาดยาก หมกหมม สกปรก ถ้าไม่ทำความสะอาดมันเลย ควรทำเดือนละครั้งเลย ถ้าไม่ทำ หมกหมมมากๆเข้า มันจะตัน ปลาพุ่งที กรวดกระจุย เละเเน่นอน เเถมยังมีผลเสีย ให้ระบบการกรองน้ำล่มได้อีก
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์