Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Help Me....มีเรื่องให้ช่วยครับ  (อ่าน 1414 ครั้ง)
Bankmantoy ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 21/02/12, [11:32:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าตอนนี้ตู้ของผมมีเหมือกขาวๆเต็มตู้เลยครับ เป็นแบบหยากไย่ เกาะตามต้นไม้เยอะมาก ตอนนี้เป็นได้อาทิตย์นึงแล้ว เปลียนน้ำ2วันครั้งครั้งล่ะ40%แล้วมันก็ยังไม่หมดสักที ตอนเป็น2-3วันแรกบรรดาชูชิของผมก็หงายท้องกันเลย
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง แล้วพอจะมีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างครับ ผ่านไปอาทิตย์เดียวทั้งต้นไม้ทั้งกุ้งเริ่มโทรมแล้วคราบช่วยที่ n032 n032 ขอบคุณมากครับ
1054hits ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/02/12, [12:03:47] »

ถ้าเพี่งตั้งตู้...น่าจะเป็นยางไม้นะ...เอาอ๊อตโต้ลงเลยครับ
ปกตีกุ้งไม่น่าเปนไร...สงสัยมียาตีดมากับไม้รึเปล่า
รอเพี่อนๆมาเสรีมครับ emb01
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/02/12, [12:18:33] »

คือว่าตอนนี้ตู้ของผมมีเหมือกขาวๆเต็มตู้เลยครับ เป็นแบบหยากไย่ เกาะตามต้นไม้เยอะมาก ตอนนี้เป็นได้อาทิตย์นึงแล้ว เปลียนน้ำ2วันครั้งครั้งล่ะ40%แล้วมันก็ยังไม่หมดสักที ตอนเป็น2-3วันแรกบรรดาชูชิของผมก็หงายท้องกันเลย
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง แล้วพอจะมีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างครับ ผ่านไปอาทิตย์เดียวทั้งต้นไม้ทั้งกุ้งเริ่มโทรมแล้วคราบช่วยที่ n032 n032 ขอบคุณมากครับ

ปกติตั้งตู้ใหม่ๆยังไม่แนะนำให้ใส่สัตว์น้ำทุกชนิดลงไปนะครับ เพราะค่าน้ำต่างๆยังไม่นิ่ง

ส่วนที่เป็นเมือกขาวๆเวลาดูดน้ำก็ดูดมันทิ้งไปด้วยเลยครับ คงเป็นยางไม้แบบที่ท่านบนว่า

ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ จะได้รู้สาเหตุที่แท้จริง
Bankmantoy ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/02/12, [13:14:13] »

ปกติตั้งตู้ใหม่ๆยังไม่แนะนำให้ใส่สัตว์น้ำทุกชนิดลงไปนะครับ เพราะค่าน้ำต่างๆยังไม่นิ่ง

ส่วนที่เป็นเมือกขาวๆเวลาดูดน้ำก็ดูดมันทิ้งไปด้วยเลยครับ คงเป็นยางไม้แบบที่ท่านบนว่า

ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ จะได้รู้สาเหตุที่แท้จริง
ขอบคุณครับ แต่ตู้ผมสองเดือนแล้วครั้บ  เรื่องยางไม้ไม่น่าน่ะครับเพราะเอามาจากตู้เก่า ไม่รู้เป็นเพราะแบตทีเรียที่ใส่เพิ่มไปหรื่อปราวเพราะเปลียนกรองใหม่ เลยใส่เพิ่มไปในกรองด้วย แล้วเวลาเปลี่ยนก็ดูดออกทุกครั้ง(ใช้สายอ็อก)
ดูดออกหมดก็เพิ่มขึ่นอีก  ต้นไม้ตอนแรกก็ยังคายฟองดีเหมือนเดิมแต่โทรมไปนิดอะครับ
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/02/12, [13:35:47] »

แบคบูมรึปล่าวไม่มั่นใจ ลองใช้ยาตัวใหม่ของพี่เก่ง Coffman ดูสิครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์