Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AP.จัดตั้งชมรมหมอแคระเล็กๆในเวบนี้ครับ ฉ  (อ่าน 72901 ครั้ง)
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 17/12/07, [11:05:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เอาละครับ เริ่มกันใหม่ ให้มีระเบียบหน่อย นอกเรื่องกันไปเยอะ แต่ก็ดีใจคนตอบรับดีครับ จาที่คุณ chaikitti ให้ความเห็นมาถือว่าเยี่ยมมากๆครับ งานเพิ่งเสร็จเลยเพิ่งมาแก้ไข
             การตั้งชมรมครั้งนี้ ผมมีจุดประสงค์เพื่อการพัฒนาสายพันธุ์ และเพื่อให้ปลามีราคาที่ต่ำลงมา เพื่อผู้ที่มีความสนใจ แต่ยังลังเลกับราคาปลาที่สูงอยู่ในท้องตลาดขณะนี้ เพราะผมเห็นว่าหลายคนอยากที่จะเลี้ยงแต่ก็บ่นๆเรื่องราคาซึ่งผมก็เป็นคนนึง
             ส่วนใครจะเป็นแกนหลัก คงคิดกันยาก เพราะทุกคนต่างมางานประจำที่ต้องทำกัน ผมเองก็คนนึง แต่ถ้ามีแกนหลักๆ ซัก 3- 4 คนช่วยกัน ผมก็ว่าน่าจะดี คอยเข้ามาตอบคำถาม คอยช่วยเหลือเกี่ยวกับข้อมูล ใครว่างก็เข้ามาตอบ ส่วนผมวันๆนึงก็อยู่หน้าคอมตลอด นั่งทำงานอยู่กับบ้าน ก็คงช่วยได้เท่าที่รู้ละครับ ผมเองก็มือใหม่ ส่วนกลุ่มคนที่จะเป็นแกนหลักที่เล็งๆไว้ ก็มี คุณตูน คุณสิท คุณchaikitti คุณKai คุณMay ที่ผมเชื่อว่ามีความรู้เกี่ยวกับปลาหมอแคระเป็นอย่างดี ไม่รู้ว่าท่านเหล่านั้นจะเอาด้วยเปล่า ผมเองก็อ้างไปแล้ว ก็แค่อยากให้กลุ่มคนที่เลี้ยงเป็นกลุ่มก้อนที่แข็งแรงอะครับ สามารถเพาะพันธุ์แล้วพัฒนาสายพันธุ์ให้ออกมาดีที่สุด สมมติว่า สมาชิกเสนอว่าอยากจะพัฒนาอากาซิสซี่สักตัว อาจต้องมีประชุมเลือก พ่อแม่พันธุ์จากแต่ละคนมีอากาซิสซี่ ที่คิดว่า ลักษณะดีที่สุดแล้วก็เลือกให้ใครซักคนที่มีศักยภาพที่ดีไปพัฒนาแล้วก็รายงานความคืบหน้า ให้สมาชิกในเวบ ประมาณนี้อะครับ เมื่อได้ลูกแล้ว ก็อาจจะเอามาขายให้สมาชิก หรือผู้ที่สนใจนอกชมรม แต่สมาชิกจะมีสิทธิ์ก่อน ในราคาที่มีกำไรให้กับคนทำ คืนทุนให้กับเจ้าของพ่อแม่พันธุ์ ประมาณนี้อะครับ อาจอ่านแล้วงงๆ ผมก็งง แต่หวังว่าจะเข้าใจจุดประสงค์ ที่กล่าวมาคือตัวอย่างกิจกรรมของชมรมณ์ครับ

ใครมีข่าวสารต่างๆจากที่ไหนก็มาบอกกัน อาจมีการจักประกวดปลาในหมู่สมาชิก ถ้าเป็นไปได้สมมติว่าในกลุ่มมีศักยภาพในการทำปลาออกมามีจำนวนและคุณภาพ เป็นไปได้มั้ยที่จะคิดถึงเรื่องการส่งออก หรือ ส่งร้านในสวนเพื่อการค้าครับ อ่านแล้วอาจคิดว่าเพ้อฝัน แต่ไม่ลองคงไม่รู้ เอาเท่าที่ทำได้แล้วกันนะครับ ส่วนตัวผมเองแล้วยังอยากได้ปลาอีกหลายตัว ก็คิดว่าจะได้เอาตัวที่เราทำได้ ไปแลกกับปลาคนอื่นที่เรายังไม่มีอะครับ ก็เป็นจุดประสงค์หนึ่งเช่นกัน ก็เท่ากับว่า ซื้อปลาคู่เดียว ตั้งใจเลี้ยงดูแลเอาใจใส่ จนได้ลูก เราก็สามารถ นำไปแลกกับปลา ตัวอื่นที่เราไม่มี ซึ่งถ้าซื้อเองก็คงเสียตังค์ต่อคู่ไม่ต่ำกว่า 500 บาท ก็ถือว่าเป็นข้อดีนะครับ
ใครสนใจเห็นด้วย มีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็แนะนำมานะครับ

ส่วนที่สิงสถิตย์ก็คงในห้องปลานี่แหละครับก็เหมาะแล้ว ถ้าวันนึงสมาชิกมีมาก คุณบังแกคงเปิดให้อีกห้องละครับ แกใจดีแม้หน้าตาและบุคลิกจะดูโหดๆๆๆๆๆๆ
           หวังว่าความคิดริเริ่มนี้คงไม่ใช่สายลมที่พัดไปแล้วหายไปนะครับ ถ้าคิดว่ารัก Apistogramma กันจริงๆ ตั้งใจกันนะครับ วันนึงคุณอาจได้เลี้ยงปลาตัวที่คุณฝันไว้กันก็ได้นะครับ อย่างเช่นตัวข้างล่างนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/08, [20:25:47] โดย บังจ่ะ »
pakorn ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/07, [11:19:31] »

ดีครับ ทุกคนผมเริ่มเลี้ยงหมอแคระมาได้ระยะ  เริ่มจาก boreil  แต่ไม่นานก็ตายเพราะให้กินไรทะเล  surrender

จากนั้นก็มาได้ juruensis จากพี่ภพ เลีย้งง่ายลงตู้ไม่นานก็ไข่  แต่กลับกินไข่ อะดิ cry02

แล้วก็มาได้ cruzii จาก คุณเอิร์ธ 4 ตัวอะ  กำลังขุนให้โตอยู่

และล่าสุดคือ ไบเทียนาต้า  2 คู่ แต่ยังไม่ไข่ซักที  เซ็งอีกละ 

ส่วนหมอแคระในดวงใจ คือ นิเซนจิ  ได้มา 2 คู่ ตอนนี้ได้กลับบ้านเก่าหมดละ    suicide

เข้ามาคุยกันได้นะครับ apecinfo@hotmail.com
Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/07, [11:22:10] »

msn ผมนะ ben2ed@hotmail.com เข้ามาคุยกัน
JanJao ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/07, [16:11:48] »

สมัคร  Correct! หัดเลี้ยงครับ เพิ่งได้มา

Apistogramma Borellii --> 1 pair
Apistogramma Eunotus --> 1 pair

msn--> visit_j@hotmail.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/12/07, [15:27:15] โดย JanJao »
Golfy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/12/07, [16:29:28] »

hur04 สมัคร ก่อนเรย ตอนี้มีแ่ต่ พัลเชอร์ อยู๋ (มีลูกๆด้วยไคสนใจ pm มาน๊ะไม่มีไคมาแลกกับกุ้งซักที angry(...)) แล้วก็ตอนนี้มีโครงการใหญ่ เพาะ 6 ชนิด ตู้ สามชั้น (กำลังคิดอยู่น่ะคับ) ha6re6lu6ya@hotmail.com คุยกันคับ  deepkiss
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/12/07, [16:30:41] »

มีหมอนวดตัวเล็กๆ แบบนั้นเรียกว่าหมอแคระใด้ปล่าวอะ? n032
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/12/07, [16:31:12] »

พอดี เคยเลี้ยงไตรฟาส แต่อากาศเปลี่ยนหรือไงไม่รู้ ตายไป2ตัวเลย  n032

อดอยู่ชมรมนี้ด้วยเลย  hide1
Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/12/07, [16:33:35] »

พอดี เคยเลี้ยงไตรฟาส แต่อากาศเปลี่ยนหรือไงไม่รู้ ตายไป2ตัวเลย  n032

อดอยู่ชมรมนี้ด้วยเลย  hide1
ไม่เป็นไรครับ ไว้ได้ลูกอะไรมาเยอะๆ ก็จะขายในราคาที่ถูกหน่อย ไม่แรงเท่าปลานำเข้าเพื่อให้สมวชิกได้ลองเลี้ยงดูครับ
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/12/07, [16:38:31] »

ไม่เป็นไรครับ ไว้ได้ลูกอะไรมาเยอะๆ ก็จะขายในราคาที่ถูกหน่อย ไม่แรงเท่าปลานำเข้าเพื่อให้สมวชิกได้ลองเลี้ยงดูครับ

โอ้ว เยี่ยมครับเพ่  coo01
Finch ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/12/07, [17:19:48] »

หวัดดีครับ ยินดีอย่างยิ่งเลยครับขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยอีกหนึ่ง ตอนนี้เพิ่งเริ่มอะครับ มีโบเรลอยู่ 2 คู่ ตอนนี้กำลังคั่วสาวตัวเดียวกันอยู่ แล้วก็ บลูบาดิส 1 คู่  กับอินคา (ไม่รู้ใช่ปะ) ได้มาจากร้านอ้น อีกสองตัวครับ ถ้าเพื่อน ๆ มีลูกปลาเยอะๆ ก็แบ่ง ๆ มาบ้างก็ได้นะครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/12/07, [17:21:43] »

มีหมอนวดตัวเล็กๆ แบบนั้นเรียกว่าหมอแคระใด้ปล่าวอะ? n032

สายรายงานว่าตัวเล็กบางเบา  xxx2
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/12/07, [17:23:13] »

จูฟ จูฟ รักตายเลย  deepkiss
Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/12/07, [17:33:56] »

ผมไม่ชอบหมอเล็กๆแบบนั้น ผมชอบตัวใหญ่ๆ อวบๆหน่อย พัทยามีมั่งปะ จะได้หาเรื่องไปเยี่ยม
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/12/07, [17:38:07] »

ผมไม่ชอบหมอเล็กๆแบบนั้น ผมชอบตัวใหญ่ๆ อวบๆหน่อย พัทยามีมั่งปะ จะได้หาเรื่องไปเยี่ยม
เพียบ gossip

เดี๋ยวแนะนำน้องก้อยให้ ไม่ต้องนวด ...นาบเลย emb01
Moderator
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/12/07, [18:16:54] »

เพียบ gossip

เดี๋ยวแนะนำน้องก้อยให้ ไม่ต้องนวด ...นาบเลย emb01
ปีใหม่เจอกันทั่นพี่
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/12/07, [18:31:14] »

ปีใหม่เจอกันทั่นพี่
ปีใหม่กลับบ้านอะ asspain
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/12/07, [18:32:12] »

อย่านอกเรื่องดิ  angry(...)

จัดเอวบางร่างน้อยมาคนนึง
Moderator
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/12/07, [19:27:49] »

อย่านอกเรื่องดิ  angry(...)

จัดเอวบางร่างน้อยมาคนนึง
กำ...ลืมตัวกลายเป็นสมาคมลงอ่างไปซะแล้ว กลับมาเข้าเรื่อง ช่วยกันคิดแนวทางชมรมหน่อยดิ นอกเรื่องมาหลายอัน เจ้าของกระทู้ก็เผลอใจไปด้วย เรื่องหญิงนี่ไม่ได้เลยตู
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/12/07, [20:17:40] »

กำ...ลืมตัวกลายเป็นสมาคมลงอ่างไปซะแล้ว กลับมาเข้าเรื่อง ช่วยกันคิดแนวทางชมรมหน่อยดิ นอกเรื่องมาหลายอัน เจ้าของกระทู้ก็เผลอใจไปด้วย เรื่องหญิงนี่ไม่ได้เลยตู

ถ้าให้ผมแนะนำนะ ขั้นตอนแรกเราคงต้องรวมตัวกันก่อนว่า

1. จุดประสงค์หลักๆของชมรม ทำเพื่ออะไร ควรจะมีเป้าหมายที่แน่นอน เพื่อให้สมาชิกได้เข้าใจว่าเรากำลังจะทำอะไร แล้วเค้าจะได้อะไรจากการเข้าชมรมฯ
2. แกนหลักมีใครบ้าง พร้อมเบอร์ติดต่อ และแต่ละคนทำหน้าที่อะไร
3. ที่สิงสถิตย์ของชมรม ก็คือที่ที่คนที่อยากเข้าชมรมจะมาหาเราได้ ไว้สอบถามข้อมูล หรือว่าแลกเปลี่ยนพูดคุย จะแอบอาศัยพื้นที่ในบอร์ดนี้หรือว่าตั้งบอร์ดชมรมฯเองก็ว่ากันไป
4. พอชมรมตั้งตัวได้ก็ต้องพูดถึงกิจกรรมของสมาชิกในชมรมว่าจะทำอะไรกันที่เกี่ยวกับปลาหมอแคระที่สมาชิกทุกคนจะได้ประโยชน์ บลาๆๆๆ

นึกออกแค่นี้แหละ ไม่รู้จะซีเรียสเกินไปป่าวนะ แต่ถ้าเบนถามไอเดียผมก็อย่างข้างต้นแหละ มีไรก็ PM หรือโทรมาละกัน ยินดีช่วยครับ 
KnOt~ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/12/07, [20:55:47] »

ถ้าให้ผมแนะนำนะ ขั้นตอนแรกเราคงต้องรวมตัวกันก่อนว่า

1. จุดประสงค์หลักๆของชมรม ทำเพื่ออะไร ควรจะมีเป้าหมายที่แน่นอน เพื่อให้สมาชิกได้เข้าใจว่าเรากำลังจะทำอะไร แล้วเค้าจะได้อะไรจากการเข้าชมรมฯ
2. แกนหลักมีใครบ้าง พร้อมเบอร์ติดต่อ และแต่ละคนทำหน้าที่อะไร
3. ที่สิงสถิตย์ของชมรม ก็คือที่ที่คนที่อยากเข้าชมรมจะมาหาเราได้ ไว้สอบถามข้อมูล หรือว่าแลกเปลี่ยนพูดคุย จะแอบอาศัยพื้นที่ในบอร์ดนี้หรือว่าตั้งบอร์ดชมรมฯเองก็ว่ากันไป
4. พอชมรมตั้งตัวได้ก็ต้องพูดถึงกิจกรรมของสมาชิกในชมรมว่าจะทำอะไรกันที่เกี่ยวกับปลาหมอแคระที่สมาชิกทุกคนจะได้ประโยชน์ บลาๆๆๆ

นึกออกแค่นี้แหละ ไม่รู้จะซีเรียสเกินไปป่าวนะ แต่ถ้าเบนถามไอเดียผมก็อย่างข้างต้นแหละ มีไรก็ PM หรือโทรมาละกัน ยินดีช่วยครับ 

พี่ ชายเป็น ประธานแล้ว กัน เด๋ว ช่วย

สมัครด้วย 1 โต๋
Kai ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/12/07, [20:57:33] »

พี่ ชายเป็น ประธานแล้ว กัน เด๋ว ช่วย

สมัครด้วย 1 โต๋

เห็นด้วยครับ สมัครด้วยอีก 1
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/12/07, [21:00:07] »

con01
Moderator
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/12/07, [21:02:09] »

เยี่ยมครับ นี่แหละสิง่ที่ต้องการ ขอบคุณมากกับความคิดเห็นดีๆครับ
thefirstup ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/12/07, [21:07:57] »

ขอร่วมด้วยคนนะครับ  deepkiss
เพิ่งจะลองเลี้ยงครับ หลังจากอ่านๆๆและก็ดูรูปในนี้มานาน
ชักอยากจะเลี้ยงมั่ง
เพิ่งไปสอยมาครับ 1 คู่ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา Apistogramma borelli
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม  deepkiss
teerapatph ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/12/07, [21:11:02] »

มาสมัครเป็นสมาชิกชมนม...เอ๊ย ชมรมด้วยคนครับ
ตอนนี้มีโบเรลอยู่คู่เดียวเอง ออกลูกมาแล้วครอกนึงในตู้รวม(แต่โดนงาบไปหมดแล้ว)
เลยสร้างบ้านใหม่ให้ต่างหากอีกตู้นึง....กำลังจะได้ลูกในอีกไม่ช้า ขยันจริง ๆ อิอิ  Happy
ขณะนี้กำลังเล็ง ๆ พันธุ์อื่นมาเพาะเพิ่มอยู่ด้วยครับ

ขออนุญาตแอด MSN ทุกท่านนะครับ
ส่วนของผมก็ istyle69@hotmail.com ครับ
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/12/07, [22:12:12] »

ผมว่าไม่ต้องตั้งห้องใหม่หรอกครับ แค่ตั้งกระทู้ชมรม แล้วให้พี่แอดมิน ล็อคใว้กระทู้ให้ในห้องปลานี่ก็พอมั้งครับ
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/12/07, [22:25:07] »

มือใหม่มากรอกใบสมัครครับ

ลูกน้องภายใต้การดูแลมี
คาคาทอย red และ orange
Norberti  เหลือแต่ตัวผู้
อากาสซิซี่ Gold, Tefe และอะไรอีกก็ไม่ทราบ
แรม มีแต่ตัวผู้
โบเรล  มีแต่ตัวผู้
Dario Dario

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/07, [22:28:21] โดย sit »
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/12/07, [22:43:30] »

มีแต่ Dario Dario อะครับ รับป่าวอะ CryG
KnOt~ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 17/12/07, [23:52:59] »

ผมว่าวันไหน เราลองนัด กับแอดมิน มาคุยๆ คร่าวๆดูก่อนดีกว่าครับ  emb01
gonzilla ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/12/07, [23:57:14] »

อยากเลี้ยงเหมือนกันแฮะ เด๋วหาข้อมูลก่อน หรือจะคอยข้อมูลจาก ชมรมหมอแคระดีหว่า รู้สึกสายพันมันจะเยอะจังจำไม่หมด
หน้า: 1 2 3 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์