Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (เพิ่มหินแล้วครับ)ตู้ไม้น้ำตู้แรกในชีวิต ตู้ 24นิ้ว ช่วยวิจาร Layout หน่อยครับ  (อ่าน 4345 ครั้ง)
Nu'OaTTo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/01/12, [23:17:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ไม้น้ำแรกในชีวิต ไม่มีความรู้อไรเลยอาศัยอ่านข้อมูลในเว็บและดูตัวอย่างจากตู้พี่ๆ อยากให้พี่ๆช่วยติชม Layout ตู้ 24นิ้ว ของผมทีครับ กว่าจะดูลงตัวในมุมมองของผมแบบนี้ใช้เวลานานมากๆ ตอนใส่น้ำลงไม้น้ำกล้วเนินและหินจะทรุดจังครับ เชิญพี่ๆติชมได้เต็มเหนี่ยวเลยนะครับ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

วันนี้ได้ไปตะเวรหาหินก้อนเล็กๆมาวางเพิ่ม อย่างที่พี่เก่งแนะนำครับ กว่าจะหาได้เล่นเอาซะเหนื่อยทีเดียว คิดไว้ว่าถ้าวางหินลงตัวแล้วจะใส่ดินเพิ่ม เพราะพื้นที่ด้านหน้าสูงแค่ 4ซม เองใช้ไป1ถุงใหญ่แล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมสูงได้แค่นี้ สงสัยจะเกลียไม่ดี รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำติชมอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ
ก่อน

หลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/12, [23:12:02] โดย oatutcc »
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/01/12, [23:38:04] »

before

after

ลองขยับหินหลักมาซ้ายอีกสัก 1- 2 นิ้วดูครับ  หินรองทางซ้ายลองสลับกับ หินหลังหินเมนดูครับ เหมือนจะเอาไปหลบๆ หลังหินเมนมากไป แล้วสลับมาไว้ที่ก้อนใหญ่ทางซ้ายดู  หาหินทางซ้ายมาเพิ่ม อีกนิด 1-3 ก้อนไล่มาหน้าตู้
หินทางขวาหาก้อนพอดีมือ มาอีกสัก 2-3 ก้อน  ทางกลางตู้มันว่างไป กลุ่มหินจะไม่ชัดเจนนะครับ
หินหลัก ฟอร์มดีแล้ว ความเห็นส่วนตัวผมว่าแต่ texture มันเรียบไป  ถึงใหญ่แต่ก็ดูไม่เด่นกว่าชัดเจน

ตู้แรกวางได้ขนาดนี้แสดงว่าศึกษามามากแล้ว ขอให้พยายามต่อไปนะครับ เอาให้สุดๆไปเลย  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/12, [23:56:06] โดย Coffman »
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/01/12, [23:55:26] »

ลองขยับหินหลักมาซ้ายอีกสัก 1- 2 นิ้วดูครับ  หินรองทางซ้ายลองสลับกับ หินหลังหินเมนดูครับ เหมือนจะเอาไปหลบๆ หลังหินเมนมากไป แล้วสลับมาไว้ที่ก้อนใหญ่ทางซ้ายดู  หาหินทางซ้ายมาเพิ่ม อีกนิด 1-2 ก้อนไล่มาหน้าตู้
หินทางขวาหาก้อนพอดีมือ มาอีกสัก 2 ก้อน  ทางกลางตู้มันว่างไป กลุ่มหินจะไม่ชัดเจนนะครับ
หินหลัก ฟอร์มดีแล้ว ความเห็นส่วนตัวผมว่าแต่ texture มันเรียบไป  ถึงใหญ่แต่ก็ดูไม่เด่นกว่าชัดเจน

ตู้แรกวางได้ขนาดนี้แสดงว่าศึกษามามากแล้ว ขอให้พยายามต่อไปนะครับ แจ๋วว  [เจ๋ง]

ขอบคุณพี่ เก่ง มากๆครับ
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/01/12, [23:59:18] »

ขอบคุณพี่ เก่ง มากๆครับ
หินเมนมันทรุดแน่ถ้าไม่รองทำพื้นให้มั่นคง เอาพัมมิสเบอร์ 5 ใส่ถุงรองไว้ใต้หินดูสิครับ แล้วจัดดันเนินทางขวาให้เด่นๆไปเลย เฟี้ยว [on_026]

ปล.ลองปรับให้ดู ในคำตอบที่ 2 ครับ
taraveemesex ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/01/12, [01:13:01] »

ชอบหิน Main
ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/01/12, [02:57:50] »

ข้อมูลดี มีชัยไปเกินครึ่ง  [ถูกต้องนะค้า]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/01/12, [12:50:33] »

หินเมนมันทรุดแน่ถ้าไม่รองทำพื้นให้มั่นคง เอาพัมมิสเบอร์ 5 ใส่ถุงรองไว้ใต้หินดูสิครับ แล้วจัดดันเนินทางขวาให้เด่นๆไปเลย เฟี้ยว [on_026]

ปล.ลองปรับให้ดู ในคำตอบที่ 2 ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่เก่ง ต่างจังหวัดหาหินยากมากเลยครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/01/12, [12:55:38] »

ชอบหิน Main

ขอบคุณครับ
scottishofold ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/01/12, [13:12:49] »

ผมว่า ทำ สโลป ตรงกลางนิสนึง มันน่าจะดูมีมิติมากขึ้น
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/01/12, [13:57:45] »

ผมว่า ทำ สโลป ตรงกลางนิสนึง มันน่าจะดูมีมิติมากขึ้น

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมจะลองปรับดูนะครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/01/12, [08:55:02] »

เพิ่มหินแล้วนะครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/01/12, [14:25:06] »

ช่วย วิจาณ์ครั้งสุดท้ายหน่อยนะครับพี่ๆ ว่าจะลงไม้น้ำแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/01/12, [19:01:05] »

หลักของตู้นี้อยากจัดแนวธรรมชาติ หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่
ลองดูตัวอย่างหินในธรรมชาติครับ
หินในภูเขาแหล่งเดียวกัน ลักษณะเนื้อหิน ยอดหิน  สี texture  ระดับการวาง การลดหลั่นกัน ของชั้นหิน
http://free-photo.gatag.net/en/category/nature-landscape/mountain/rock-mountain

แล้วลองปรับใช้กับตู้เราดู ครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/01/12, [19:29:17] »

หลักของตู้นี้อยากจัดแนวธรรมชาติ หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่
ลองดูตัวอย่างหินในธรรมชาติครับ
หินในภูเขาแหล่งเดียวกัน ลักษณะเนื้อหิน ยอดหิน  สี texture  ระดับการวาง การลดหลั่นกัน ของชั้นหิน
http://free-photo.gatag.net/en/category/nature-landscape/mountain/rock-mountain

แล้วลองปรับใช้กับตู้เราดู ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่เก่ง ผมอยากจัดแบบแนวธรรมชาติครับเน้นเป็นสวนหินหน่อยๆ ส่วนด้านหลังว่าจะปลูกไม้ข้อและแซมไม้แดงนิดหน่อยครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/01/12, [19:25:06] »

ลงต้นไม้แล้วครับ

Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/01/12, [19:27:35] »

ลงต้นไม้แล้วครับ

หวีดสามใบย้ายไปหลังเลยครับ ตรงนั้น จะบังหินเมนหมด
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/01/12, [19:56:33] »

หวีดสามใบย้ายไปหลังเลยครับ ตรงนั้น จะบังหินเมนหมด
ขอบคุณครับพี่เก่ง ไปย้ายเรียบร้อยแล้วครับ asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์