Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แสง วัสดุปลูก ปุ๋ย ตะไคร่  (อ่าน 48781 ครั้ง)
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 10/12/07, [01:19:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ้อไม่ได้มาเชียร์ดินนะครับ
มาตอบคำถามในกระทู้น้องคาบูนั่นแหละ
แต่อยากเปรียบเทียบให้เห็นชัดๆแต่กลัวมันหาย

พอดีวันนี้นั่งขับรถอยู่ดีๆก็มีคนพูดถึงตู้ไอ้น้องคนนึงที่ไม่มีตะไคร่ขึ้นมามีคนถามมา
ทั้งๆที่มันอัดไฟซะเยอะ
แต่บางคนใช้ไฟน้อยกว่าไอ้น้องคนนี้ 1เท่า มันยังมีตะไคร่ได้
ผมก็เลยมามองดูว่าทั้งๆที่

1. มันอัดไฟเยอะแต่เริ่ม
2. ใส่ปุ๋ยปกติ
3. ทำไมไม่มีตะไคร่

ผมเลยคิดไปคิดมามาสะดุดที่วัสดุปลูก
ผมก็นึกได้ว่าอาจจะเป้นที่วัสดุปลูกเพราะว่าผมและหมวยเล็กเคยใช้เลี้ยงดาวน้อยมันก็โตและไม่มีตะไคร่
มันคือดินปลาโลมา

ดินตัวนี้แรกเริ่มผมเป้นยคนแนะให้น้องคาบูเลี้ยงเอง
เพราะ
1. ราคาถูก
2. มันไม่ทำให้น้ำขุ่น
3. ผมทดลองใช้แล้วโอเค

มาดูการโตของตู้ผมและตู้น้องคาบูดีกว่า

นี่ตู้ผม
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=94.0

นี่ตู้น้องคาบู
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=16125.0

1. กรอสโซผมอายุ 1เดือน ผมใช้ดิน ADA I

กรอสโซคาบูอายุ 1เดือน

2.ตู้คาบูอายุ 4เดือน

3. ตะไคร่ 4 เดือน

ตู้ผมหรือรื้อตั้งแต่เดือนที่ 2แล้ว

ผมพอคิดไปคิดมาเลยมีข้อสรุปดั้งนี้

1. ดิน ADA จะมีสารอาหารเยอะและรากชอนไชทำให้แตกตัวได้ง่ายเลยทำให้ต้นไม้โตได้พรวดพราดและสมบูรณ์ในระยะเวลาอันนั้น
    ดินปลาโลมาจะทำให้ต้นไม้โตช้ามากๆและสมบูรณ์มากๆเช่นกัน เพราะว่าลักษณะของดินที่อัดตัวเป้นก้อนทำให้สารอาหารในดินอัดอยู่ในเม็ดดินพืชจะต้องใช้ระบบรากค่อยๆดูดซึมออกมามันจึงค่อยๆโต

2. ดิน ADA อาจจะมีปัญหาน้ำขุ่นเพราะมีการแตกตัวของเม็ดดินบ้างตอนใส่ไปในน้ำ
    ไอ้ดินปลาโลมาใส่น้ำแรงๆก็ไม่ขุ่นเพราะมันแน่นมากๆ

3. ดินปลาโลมาทำให้ไม่เกิดชั้นดำเพราะสามารถดูดออกได้ง่ายโดยไม่ทำให้ดินฟุ้งและให้เกิดฝุ่นที่ทำให้เกิดตะไคร่

4.ที่ตู้ตั้งแล้วไม่เกิดตะไคร่แม้ว่าจะอัดแสงแรงก็ตามเพราะสารอาหารในดินมันอัดแน่นอยู่ในเม็ดดินไม่แตกตัวหรือละลายออกมาในน้ำแบบดินเอดีเอ

5. ระยะยาวผมว่ามันเหมาะที่จะปลูกับต้นไม้ที่โตไวๆเช่นกรอสโซหรือบริ๊กซาแต่เราไม่อยากรื้อบ่อยๆ

6. มันเหมาะกับการปลูกไม้หน้าดินเพราะใครที่ไม่ชอบเม็ดดินตัวนี้มันจะคลุมไปเองและตอนถ่ายรูปออกมาแทบจะไม่เห็นดินอยู่แล้ว

ใครมีข้อเสนอแนะอะไรหรือแก้คพผิดอะไรแย้งได้ครับ
นี่เป้นแค่ข้อคิดเห้นว่าทำไมอัดไฟขนาดนี้ตะไคร่ไม่มี

อ้อข้อสำคัญอย่างนึงคือ น้องคาบูนี่เชื่อฟังดีมากบอก ระยะแรกเปิดไฟ 6 ชม.ก็เปิด 6ชม.

ทีแรกรู้สึกว่าจะพิมพ์ดีและเป้นขั้นตอนดีกว่านี้มากและเผลอไปกดเมาส์ลากเลยหายหมดเลย
เลยได้เท่านี้แหละขี้เกียจแล้ว
Tags: ตะไคร่ วัสดุปลูก ปลา ไม้น้ำ 
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/12/07, [01:22:22] »

อันนี้ก็เป็นข้อสันนิฐานของผมจากตู้อัดไฟแรงๆ 3ตู้นะครับ

ลองแล้วดีก็บอกไม่ได้มั่ว
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/12/07, [03:10:32] »

โอเคเลย เด๋วลองมั่งแล้วจะแจ้งให้แซ่บ โดยทั่วกัน
nosjokezaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/12/07, [07:32:24] »

ผมเปิดไฟมั่วไปหมด เปิดไม่เป็นเลา บางวันเกือบ24 ชม มีแค่ตะไคร่เปนคราบน้ำตาลที่กระจก เอาผ้าเช็ดหน้าลูบ strongจบ

หยอดปุ๋ยน้ำทุกคืนเลย
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/12/07, [08:21:28] »

ตู้ 24 นิ้ว พี่ก็ใช้ดินปลาโลมา แต่ก็รองพื้นด้วย GEX สีดำด้วย สังเกตุเหมือนกันว่า
1.  ตอนตั้งตู้ใหม่ไม่มีตะใคร่สีน้ำตาลเลย
2.  ไม้หน้าตู้ มาซิเลีย พาวา ดาวน้อย ซึ่งเป็นไม้โตช้าอยู่แล้ว ก็มีตะใคร่น้อยมาก
     แต่ก็มีตะใคร่ขนเขียวเกาะที่ขอน กะมอสที่อยู่ใกล้ไฟมาก (PL 55 วัตต์ ของ AZOO)

ตอนนี้ลองเลี้ยงมอสโดยไม่ใช้ดินเลย ก็มีปัญหาตะใคร่น้ำตาล มอสไม่งามเท่าไร
ค่า ph ค่อนข้างสูงสงสัยต้องลงดินละ  jealous
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/12/07, [08:34:38] »

จัดไปเลยอย่างงี้ ต้องมีการลองมั่งแล้ว   xxx2
Rapee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/12/07, [08:48:06] »

ตู้ 24 นิ้ว พี่ก็ใช้ดินปลาโลมา แต่ก็รองพื้นด้วย GEX สีดำด้วย สังเกตุเหมือนกันว่า
1.  ตอนตั้งตู้ใหม่ไม่มีตะใคร่สีน้ำตาลเลย
2.  ไม้หน้าตู้ มาซิเลีย พาวา ดาวน้อย ซึ่งเป็นไม้โตช้าอยู่แล้ว ก็มีตะใคร่น้อยมาก
     แต่ก็มีตะใคร่ขนเขียวเกาะที่ขอน กะมอสที่อยู่ใกล้ไฟมาก (PL 55 วัตต์ ของ AZOO)

ตอนนี้ลองเลี้ยงมอสโดยไม่ใช้ดินเลย ก็มีปัญหาตะใคร่น้ำตาล มอสไม่งามเท่าไร
ค่า ph ค่อนข้างสูงสงสัยต้องลงดินละ  jealous

ระยะหลังๆนี่ดินมันเข้ามาเยอะ...แถมมีที่ทำเองก็มี  ดินที่เอาเข้ามาเยอะแยะ  ทำไมมันถึงต้องมีดินใหม่ๆ มาเยอะแยะ  นั่นเพราะเรามีความต้องการไม่เหมือนกัน....ไม้ที่เราปลูกก็เหมือนกับเราแหละ  แต่ อย่างรถอะ.....ทำไมต้องรถเก๋ง...รถออฟโรด...มันใช้ต่างกัน....ประโยชน์มันก็ต่างกัน   หลายคนแต่บอกเบนซ์ มันไม่ดีมันแพง  ศูนย์บริการน้อยผู้ค้า เอากำไร.....บางคนแอบเอาโปรตรอนมาขาย....บอกวิ่งได้เหมือนรถเบนซ์แหละ...ผู้บริโภค เข้าใจ ไม่บ้าจี้ตามก็จบ  ทำสงครามการค้ามันแรง...บางคนเดิมพันด้วยปาก เท่านั้น....เสียดายของดีๆในตลาด  มาเสียเพราะคนบางคน ไม่ใช่....ตัวสินค้า...เสียดายครับ
น้องอ้วนซ่า ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/12/07, [09:09:57] »

เฮ้ย...พี่อีตูน แมร่งตั้งกระทู้ดี...มีประโยชน์ พิมพ์ไม่ผิด อ่านข้าใจง่าย...

มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย... n032
moonoi_xxx ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/12/07, [10:00:22] »

ตุ่นตุ๊นเมากุ้ง n032
บทความดีๆต้องปริ้นท์มาติดฝาบ้าน
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/12/07, [10:08:10] »

เฮ้ย...พี่อีตูน แมร่งตั้งกระทู้ดี...มีประโยชน์ พิมพ์ไม่ผิด อ่านข้าใจง่าย...

มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย... n032
มันเปลี่ยนไปแล้ว

เรื่องดิน อันนี้ต้องมายืนยันกับเจ้าตุ่นตุ๊น ด้วยคนว่า ดิน ADA ไม่ว่าจะเซ็ตดียังไง ก็จะเจอตะไคร่น้ำตาลครับ ตั้งมาสองสามตู้ โดนทุกตู้ ตอนนี้กำลังเทสตัวดินของ Gex อยู่ แต่ผมว่าดิน โลมา มันเหมาะกับพวกไม้ข้อพวกรากเยอะๆ แต่ไม่เหมาะกับตู้ที่ต้องการโชว์ดินเอาเสียเลย ที่คิดไว้อีกอย่างคือเอามันมารองพื้นแทนพัมมิสแล้วเอาดิน Gex คลุมหน้า ไม่รู้ว่าเหมือนของพี่ต้อยรึป่าว น่าจะดี wat01
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/12/07, [10:32:08] »

อืม มันดีอย่างนี้นี่เอง ได้ค่านายหน้ามาเท่าไหร่เนี่ย  lau02 lau02 lau02

คนอื่นที่ใช้ดินโลมาช่วยมาโพสเพิ่มก็ดีนะครับ จะได้รู้ว่าเป็นยังไง คนไทยจะได้ใช้ของถูกกันบ้าง (มือใหม่อยากประหยัดครับ)

ว่าแต่ไหนๆก็บอกความแตกต่างของโลมากับada แล้ว ช่วยเสริมของ gex กับ azoo ด้วยสิครับ จะได้เป็นความรู้เสริมช่วยคนที่จะงอกตู้ใหม่ครับ

ถามอีกอย่างครับ พอดีผมดูมาจากเวบพี่กบ ดิน ada มันเขียน 9L ไอ9L นี่มันกี่กิโลเหรอครับ จะได้คำนวนดูว่าโลละกี่บาท
ขอบคุณครับ
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/12/07, [10:36:18] »

อืม มันดีอย่างนี้นี่เอง ได้ค่านายหน้ามาเท่าไหร่เนี่ย  lau02 lau02 lau02

คนอื่นที่ใช้ดินโลมาช่วยมาโพสเพิ่มก็ดีนะครับ จะได้รู้ว่าเป็นยังไง คนไทยจะได้ใช้ของถูกกันบ้าง (มือใหม่อยากประหยัดครับ)

ว่าแต่ไหนๆก็บอกความแตกต่างของโลมากับada แล้ว ช่วยเสริมของ gex กับ azoo ด้วยสิครับ จะได้เป็นความรู้เสริมช่วยคนที่จะงอกตู้ใหม่ครับ

ถามอีกอย่างครับ พอดีผมดูมาจากเวบพี่กบ ดิน ada มันเขียน 9L ไอ9L นี่มันกี่กิโลเหรอครับ จะได้คำนวนดูว่าโลละกี่บาท
ขอบคุณครับ
gex กับ Azoo ผมทำไม่ได้จริงๆครับ
เพราะผมไม่ได้ใช้เอง
แค่เห็นผลที่คนอื่นใช้มาก็น่าจะรู้กันบ้างแล้ว  แต่พอรู้คุณสมบัติของสองตัวนี้จากผู้มีประสบการณ์
ผมเลยเขียนสรุปให้ไม่ได้ครับ เดี่ยวผิดพลาดยังไงคนที่จะเสียไม่ใช่ผม
hayabusa ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/12/07, [10:46:57] »

ไม่เคยใช้ดินเลย แบบว่าจน  :bor02:
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/12/07, [13:53:23] »

อ่านบทความจบ ต้องกลับไปดูชื่อคนตั้งกระทู้ ไม่ผิดคนว่ะ เขาเปลี่ยนไปแล้ว ในทางที่ดีขึ้น  lau01 lau01

กลับมาเข้าเรื่อง ตะไคร่และดิน ความเห็นส่วนตัว ผมว่าปริมาณสารอาหารมันพอดีกับความต้องการของต้นไม้ มันเป็นความลงตัวที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ผมก็มีอยู่ตู้นึง ตะไคร่แทบไม่เกิดเลย มีจุดเขียว และสีน้ำตาลเล็กน้อยพองาม ถามว่า ทำยังไง ตอบ ไม่รู้ บทมันจะไม่มี มันก็ไม่มี บทจะมี คุมปุ๋ย คุมไฟ ยังไง ก็มี สรุป คุณโชคดีมากที่ตู้ไม่มีตะไคร่ 
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/12/07, [13:56:57] »

ไม่เคยใช้ดินเลย แบบว่าจน  :bor02:

ตูนว่ะนิก                asspain
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/12/07, [14:03:26] »

ตู้ภูผม18-9-8       ไฟ พีเอล24*2   
ใช้  ฟกฟ     3-4 เดือนแรกก็แทบไม่มีตะใคร่เลยนะ   
 แต่พอคาร์บอนหมดไป5วันเท่านั้นแหละ   มาทันที                asspain

ถ้ามีโอกาศทำตู้ใหม่ก็จะพิจรณาโลมาอีกที               lau01
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/12/07, [14:20:36] »

อืม ทำใด้ดี
คงเพราะเมื่อวานใด้ไปตากแดดช้อนกุ้งเลยเกิดไอเดียตั้งกระทู้
 lau02
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/12/07, [15:25:14] »

ตู้เค้า  emb01

เขียนชื่อให้มันถูกหน่อยสิพี่ อ่านว่า คาบูกิ ไม่ใช่ คาบู  asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/09, [17:09:51] โดย OoKabukioO »
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/12/07, [15:25:52] »

ขอบคุณครับ

เค้าคิดเป็นปริมาณอ่ะครับ เลยออกมาเป็นลิตร ที่ไม่สามารถคิดเป็น ก.ก. ได้ ก้ เพราะว่า ความชิ้นของดินแต่ละถุงไม่เท่ากัน ถ้าถุงไหนชื้นมาก ก้ จะหนักไงครับ
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/12/07, [15:35:04] »

lau01 coo01 deepkiss
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/12/07, [16:21:03] »

สิ่งมหัศจรรย์ของเว็บเลยว่ะ

ขนลุกเลยมึง

ขอปริ๊นเก็บไว้หน่อยนะ

เรื่องตะไคร่นี่มันลึกล้ำจริงๆ มีอะไรดีๆแบบนี้ ก็เขียนออกมาอีกเยอะๆนะไอ้น้องรัก

Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/12/07, [16:54:21] »

เลขกระทู้สวย
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/12/07, [16:58:14] »

อันนี้ก็เลข สวย  lau02
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/12/07, [20:58:34] »

สิ่งมหัศจรรย์ของเว็บเลยว่ะ

ขนลุกเลยมึง

ขอปริ๊นเก็บไว้หน่อยนะ

เรื่องตะไคร่นี่มันลึกล้ำจริงๆ มีอะไรดีๆแบบนี้ ก็เขียนออกมาอีกเยอะๆนะไอ้น้องรัก

เอ่อมันแล้วแต่อารมณ์หว่ะพี่
อยู่ๆมันเกิดคำถามขึ้นมาในหัว
คนอื่นตอบไม่ได้ผมก็ต้องคิด

มีอีกข้อที่ผมลืมใส่ไปคือ
ถ้าแบบนี้คนเลี้ยงกรวดทำไมยังมีตะไคร่
ก็ขี้ปลาที่หมักหมมในหรวดและฝุ่นจากกรวดไง n032
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/12/07, [20:59:53] »

เอ่อมันแล้วแต่อารมณ์หว่ะพี่
อยู่ๆมันเกิดคำถามขึ้นมาในหัว
คนอื่นตอบไม่ได้ผมก็ต้องคิด

มีอีกข้อที่ผมลืมใส่ไปคือ
ถ้าแบบนี้คนเลี้ยงกรวดทำไมยังมีตะไคร่
ก็ขี้ปลาที่หมักหมมในหรวดและฝุ่นจากกรวดไง n032

แล้วถ้าเป็น ADA1 ที่มีขี้ปลาลงไปหมักหมมล่ะ
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 10/12/07, [21:08:24] »

แล้วถ้าเป็น ADA1 ที่มีขี้ปลาลงไปหมักหมมล่ะ
ถ้าในระยะยาวที่ต้นไม้แข็งแรงแล้วตะไคร่ก็จจะไม่มีนะพี่
จะมีปัญหาแทนคือชั้นดำ ที่จับจนเป้นคราบ
ขนาดที่ว่าเราจะขูดออกต้องดันดินลงไปแล้วขูดกันเลยทีเดียว

อ่านบทความจบ ต้องกลับไปดูชื่อคนตั้งกระทู้ ไม่ผิดคนว่ะ เขาเปลี่ยนไปแล้ว ในทางที่ดีขึ้น  lau01 lau01

กลับมาเข้าเรื่อง ตะไคร่และดิน ความเห็นส่วนตัว ผมว่าปริมาณสารอาหารมันพอดีกับความต้องการของต้นไม้ มันเป็นความลงตัวที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ผมก็มีอยู่ตู้นึง ตะไคร่แทบไม่เกิดเลย มีจุดเขียว และสีน้ำตาลเล็กน้อยพองาม ถามว่า ทำยังไง ตอบ ไม่รู้ บทมันจะไม่มี มันก็ไม่มี บทจะมี คุมปุ๋ย คุมไฟ ยังไง ก็มี สรุป คุณโชคดีมากที่ตู้ไม่มีตะไคร่ 

เห้ยพี่มันไม่ใช่บทความมันคือข้อสรุปจากประสบการณ์
ส่วนไอ้คำถามทั่วไปในเว็บที่ผมไม่ค่อยตอบเพราะมีคนที่รู้อยู่แล้วให้ตอบมั่งสิ
เดี๋ยวคนอื่นไม่ได้ตอบกันพอดีผมก็เปลี่ยนแนวไปเฮฮาแทน
คนตอบผิดหรือไม่รู้ค่อยมาเนียนๆมั่วๆตอบเอา
ทำเป้นตื่นเต้นโด่
ทีตอนตั้งเวบใหม่ๆผมก็เป็นแบบนี้ไม่เห็นตื่นเต้น
Someone ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 10/12/07, [21:23:24] »

lau01 lau01 lau01
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 11/12/07, [07:05:49] »

แวะมาเสริม จำได้ไหมว่า ตู้ผมที่ส่งประกวดตู้นาโน จะเป็นตู้แรกๆเลยที่กล่าวถึงการใช้ดินปลาโลมา
ดินตัวนี้มีคุณสมบัติคือไม่แตกตัว ไม่ทำให้น้ำขุ่นมีฝุ่นเลยสักนิดนึง เหมือนใช้กรวดที่สะอาดมากๆ เม็ดใหญ่กลมจนมีคนแซวว่าเป็นตู้ยาลูกกลอน
ข้อดีของดินตัวนี้เท่าที่ลองมา ไม้โตเรื่อยๆค่อยๆสมบูรณ์ พวกคริปงามดีมาก ไม้เลื้อยก็พอโอเคแต่เลื้อยช้าหน่อย(ชอบตรงนี้ช้าๆข้อสั้น) พาว่าผมงามมากๆก็เจ้าตัวนี้แหล่ะ
ไม่มีตะใคร่ ไม่ว่าจะเป็นตะใคร่ประเภทไหน ที่ต้องระวังก็จะมีแต่ตะใคร่เส้นผม หรือพวกตะใคร่กาฝากต่างๆที่ติดมากะต้นไม้ตั้งแต่ตอนเริ่มต้นก็เท่านั้น
จะให้เกิดเองจากสภาพปุ๋ยเกิน ดินฟุ้ง และจากสภาพน้ำก็คงยากสักหน่อย

ข้อเสียก็มีนา คือสำหรับไม้ที่เพิ่งปลูก หากสภาพไม่สมบูรณ์ก็จะฟื้นตัวช้าหน่อย แต่ถ้าเลือกซื้อไม้ที่แข็งแรงๆก็จะโอเค จุดนี้ผ่านฉลุย

ถ้าเทียบกะดินตัวอื่นๆแล้ว ดินเก็ก ถ้าไม่ทำมั้นฟุ้งมากๆเวลาลงปักชำดำต้นไม้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาตะใคร่ (ตรงนี้ไม่แน่ใจนัก เพราะเห็นว่าคุณพอรสซ์เจอ)

ส่วนดินเอดีเอนี่สมบูรณ์ดี ถ้าดินแตกฟุ้งเยอะ มาเกาะตามใบตะใคร่ขนก็จะตามหา ถ้าน้ำมีเชื้อ ก็จะเกิดพวกสีน้ำตาล และเขียวแกมน้ำเงินได้

สำหรับผมแล้ว ตะใคร่ในตู้ผมที่เกิดผมคาดว่า มักจากมาจาก

หนึ่ง ต้นไม้ที่ซื้อมา มีเชื้อตะใคร่ที่เรามองไม่เห็นมาด้วย เพราะฉนั้น แช่ยาฆ่าตะใคร่ ยาฆ่าหอย ก่อนเอาลงตู้ด้วยนาครับ

สอง มาจากน้ำที่ใช้ อันนี้สำคัญมาก จัดการกรอง ปรับและพักสภาพน้ำให้ดีก่อนใช้ ฆ่าตะใครก่อนจะดีมาก

สาม เกินจากการให้ปุ๋ยน้ำในอัตราที่มากกเกินไปกว่าที่ต้นไม้ต้องการจริง

สี่เกิดจาก การฟุ้งกระจายของปุ๋ยรองพื้น หรือการฟุ้งของดินที่แตกละเอียดมาตกค้างตามใบของต้นไม้

ห้าเกิดจากสภาพกรองที่ไม่สมบูรณ์ กรองล่ม สารพัดปัญหากรอง

หกเกิดจากการให้แสงในเวลาที่มากเกินไป ชั่วโมงแสงมาก

เรื่องตะใคร่เป็นปัญหาที่บอกได้จากว่าเกิดจากตัวสาเหตุใดสาเหตุนึง
มันเกิดจากระบบขาดหรือเกินความสมดุลย์
เพราะฉนั้นความพอดี ความลงตัว ความสมดุลย์ จึงจะช่วยป้องกันปัญาการเกิดตะใคร่ได้
การแก้ไขปัญหาตะใคร่ที่เกิดแล้วเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งดูแล้วอาจจะยากกว่า
แต่การป้องกันไม่เกิดตะใคร่เป็นเรื่องที่ลึกซึ้งกว่า หากเข้าใจแล้ว มันจะไม่ยากเลย

ขอบคุณตุ่นตู้น ที่มีสาระมาฝากกันในกระทู้นี้ครับ

ไว้มีเวลาจะมาเขียนเทคนิคการป้องกันการเกิดตะใคร่ในตู้เซ็ตใหม่ให้ได้อ่านกันเล่นๆครับ
:: หมวยเล็ก :: ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 11/12/07, [07:58:18] »

- เมื่อใช้ไปได้ระยะหนึ่ง เม็ดดินยังคงรูปเหมือนเดิมแต่จะมีขนาดเล็กลง
 - ช่วงรื้อต้นไม้อาจจะมีฝุ่นขึ้นมา(จากปุ๋ยฝั่ง ขี้ปลา) แต่พอเปลี่ยนน้ำเสด น้ำใสปิ๊งเหมือนเดิม
 - กุ้งชอบ
 hide1
Hot Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 11/12/07, [21:20:58] »

ขอบคุณพี่ติ๊ดตี่ที่มาช้วยแชร์
ก็พี่นั่นแหละเป้นคนแรกที่ใช้

- เมื่อใช้ไปได้ระยะหนึ่ง เม็ดดินยังคงรูปเหมือนเดิมแต่จะมีขนาดเล็กลง
 - ช่วงรื้อต้นไม้อาจจะมีฝุ่นขึ้นมา(จากปุ๋ยฝั่ง ขี้ปลา) แต่พอเปลี่ยนน้ำเสด น้ำใสปิ๊งเหมือนเดิม
 - กุ้งชอบ
 hide1
ขอบคุณน้องหมวยเล็กอีกคนน้า emb01
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์