Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของอีเลนไทร์  (อ่าน 1921 ครั้ง)
LammaniA ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/11/11, [17:21:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อีเรนไทน์ใบเริ่มละลายหลังจากที่แต่ง....

ปกติแล้วเวลาผมแต่งอีเลนไทร์ผมจะตัดใบด้านหน้าให้เหลือน้อยที่สุด พร้อมทั้งฝังปุ๋ยลงไปด้วยทุกครั้ง

แต่คราวนี้ไม่ปกติหลังจากที่แต่งแล้วได้ฝังปุ๋ยลงไปปรากฎว่า ใบเริ่มละลายดรอปลงทุกวัน

อีกข้อนึงไม้ข้อที่ผมปลูกตอนได้มาแดงมากพออยู่ไปซักพักความแดงหายไปไหนหมด

ผมมือใหม่...ผู้รู้ชี้แนะทีครับ [on_026]

ข้อมูลตู้36-18-18
ไฟซานดร้า80*4หลอด เป็นหลอดแดง1หลอด..โคมเป็นของตัว60นิ้ว
รองพื้นด้วยปุ๋ยรองพื้นพี่กบ กลบด้วยดินมือสองคลุกปุ๋ยฝังพี่กบ แล้วแบล็กเอิธเทกลบหน้าอีก1ถุง
ถ่ายน้ำทุก7วัน 50เปอร์เซนต์ เปิดไฟวันละประมาณ6ชม.

รูปนี้ก่อนแต่ง

รูปนี้หลังแต่งพร้อมฝังปุ๋ยประมาณ10วัน...

รูปนี้ละลายจนหายไปจุดนึงเลยทีเดียว

dont_karb ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/11/11, [19:30:41] »

อาการนี้ผมก็เคยก็เป็นกับหญ้ากระดาษเต็มตู้ 24 แน่นๆ  แต่คาร์บอนหมดไม่ได้ไปเติม ประมาณ20 วัน หยอดแต่คาร์บอนน้ำ ปรากฏว่าเป็นเหมือนในรูปเลยครับค่อยๆละลายไปเรื่อยๆ แก้ยังไงก็ไม่หายทั้งฝังปุ๋ยทั้งเปลี่ยนน้ำ ทั้งตัดแต่งใหม่ สุดท้าย รื้อจัดใหม่หมดเลยครับ  ้hahaha
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/11/11, [19:56:08] »

หลอดไฟใช้งานกี่เดือนแล้วคับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/11/11, [20:07:08] »

อาการนี้ผมก็เคยก็เป็นกับหญ้ากระดาษเต็มตู้ 24 แน่นๆ  แต่คาร์บอนหมดไม่ได้ไปเติม ประมาณ20 วัน หยอดแต่คาร์บอนน้ำ ปรากฏว่าเป็นเหมือนในรูปเลยครับค่อยๆละลายไปเรื่อยๆ แก้ยังไงก็ไม่หายทั้งฝังปุ๋ยทั้งเปลี่ยนน้ำ ทั้งตัดแต่งใหม่ สุดท้าย รื้อจัดใหม่หมดเลยครับ  ้hahaha

บอกตรงๆยังไม่อยากรื้อเลยครับ  [on_026]

หลอดไฟใช้งานกี่เดือนแล้วคับ
หลอดสีขาว3หลอดอายุประมาณเกือบปีครับ
แดงเพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงเดือนครับ ้hahaha
myukoo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/11/11, [19:32:18] »

ดูรูปซูมไกลๆ สวยมากกเลยย อยากเลี้ยงบ้าง ><
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/11/11, [09:56:10] »

ละลายตรงที่ฝังปุ๋ยหรือเปล่าครับ มันมีหลายปัจจัยมากนะ ต้องสังเกตุเอาว่า

อะไรที่มันไม่เหมือนเดิม อุณหภูมิ อัตราการใส่ปุ๋ย ปริมาณปุ๋ย เยอะนะหลายอย่าง
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/11/11, [10:44:22] »

ผมก็ไม่รู้มารอคำตอบด้วยคน  เวลาเลี้ยงก็งามแบบคุณแอฟเลย
สักพักละลายแบบเดียวกับแป๊ะๆ
TMosaic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/11/11, [13:40:49] »

ผมก็เป็นครับ
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/11/11, [16:30:37] »

ว๊าว...เรื่องใหม่ น่าสนใจจัง
ตอบเยอะๆ นะครับ ท่านผู้รู้

ข้าน้อย รอคำตอบ ท่านเช่นกัน ขอรับกระผม
bansu ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/11/11, [17:20:16] »

มารอคำตอบด้วยครับ
เพราะเป็นเหมือนกัน ตอนแรกก็เลื้อยดี ต่อมาไม่นานหมดเกลี้ยงตู้เลยครับ
ว่าจะทดลองปักใหม่อีกที
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/11/11, [19:28:00] »

ผมว่าตอนแรกเลี้ยงง่าย

ผ่านไปซัก3เดือนมันเรื่อมเลี้ยงยาก

ตอนนี้เปลีี่ยนเลี้ยงอย่างอื่นละ
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/11/11, [14:18:58] »

มารอคำตอบด้วยครับ
เพราะเป็นเหมือนกัน ตอนแรกก็เลื้อยดี ต่อมาไม่นานหมดเกลี้ยงตู้เลยครับ
ว่าจะทดลองปักใหม่อีกที

พี่บันใช่ไหมครับ...ขอบคุณสำหรับโรทาล่านะครับ

ตอนนี้เต็มตู้แล้ว แต่ติดที่มันไม่แดงเหมือนพี่เลยครับ พอจะทราบปัญหาไหมครับ [เจ๋ง]

ส่วนผู้ที่รู้รบกวนมาตอบปัญหาอีเลนไทร์หน่อยครับ [on_007]

Eubie ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/11/11, [01:10:14] »

อีเลนไทร์ เป็นเพราะน้ำร้อนไปป่าวคะ ไม่ก้อขาดปุ๋ย
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/11/11, [09:26:04] »

อันนี้เดานะครับ ค่าน้ำเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าแบบว่ากระด้างขึ้นค่า PH ขึ้นหรือเปล่าครับ ส่วนไม้แดงผมว่ามันอยู่ที่ตำแหน่งไม่ค่อยโดนแสงซะเท่าไหร่นะครับแล้วเปิดไฟวันละกี่ ชม ครับลองจาก 8เป็น 10 ดูสิครับปุ๋ยเหล็กได้ใส่ไหมอันนี้จำเป็นสำหรับไม้แดงนะครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/11/11, [15:50:28] »

อีเลนไทร์ เป็นเพราะน้ำร้อนไปป่าวคะ ไม่ก้อขาดปุ๋ย

น้ำไม่ร้อนแน่นอนครับในตู้26-28โดยประมาณ

ปุ๋ยทั้งปั้มทั้งฝังกระจายครับ [เจ๋ง]

อันนี้เดานะครับ ค่าน้ำเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าแบบว่ากระด้างขึ้นค่า PH ขึ้นหรือเปล่าครับ ส่วนไม้แดงผมว่ามันอยู่ที่ตำแหน่งไม่ค่อยโดนแสงซะเท่าไหร่นะครับแล้วเปิดไฟวันละกี่ ชม ครับลองจาก 8เป็น 10 ดูสิครับปุ๋ยเหล็กได้ใส่ไหมอันนี้จำเป็นสำหรับไม้แดงนะครับ
ทำไมผมเพิ่งจะนึกออก ว่าน้ำประปาช่วงนี้มันแปลกๆ ผมว่าค่าน้ำเนี่ยแหละครับคือคำตอบ

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/11/11, [18:49:36] »

เดาว่าน่าจะเกิดจากเวลาเปลี่ยนน้ำตู้แล้วเติมน้ำเข้าไป อุณหภูมิของน้ำบริเวณนั้นเปลี่ยนกระทันหัน แล้วต้นไม้เพิ่งตัด

แต่งก็ยิ่งทำให้ต้นไม้ช้ำเพิ่มได้เพราะน้ำที่เติมเข้าไปมีอุณหภูมิมากกว่าในตู้อยู่แล้ว อีกทั้งยังค่าน้ำต่างๆซึ่งปล่อยไหล

โดนตรงๆๆ

***ปรกติอีเลนไทร์เป็นต้นไม้ที่ช้ำอยุ่แล้ว

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์