Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งเดียวพอกับร้านเปิดใหม่ย่านลาดปลาเค้า (ชื่อร้าน 168 Pet Shop)  (อ่าน 11853 ครั้ง)
ouiiiiii ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 21/11/11, [19:36:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่ออาทิตย์ที่แล้วแถวบ้านผม ลาดปลาเค้านั้นน้ำท่วมมากถึงเอวเชียว 036 036 แล้วประกอบกับผมนั้นอพยพไป ต.จ.ว. เรียบร้อยแล้วและพ่อกับแม่ผมจะอยู่กู้บ้านก่อนถ้าไม่ไหวค่อยตามออกไป แล้วทีนี้ มีร้านขายปลาแถวบ้านอยู่ร้านหนึ่ง ยังไม่บอกชื่อร้านนะครับ อยู่แถวลาดปลาเค้าเหมือนกันมีอยู่ร้านเดียวจิงๆ โซนนั้นมีอยู่ร้านเดียวเป็นร้านเปิดใหม่ด้วย และทีนี้ แม่ผมเค้าได้โทรหาผมถามร้านขายปลาจะเอาปั๊มน้ำมาต่อท่อดูดน้ำออก ผมจึงได้แนะนำร้านดังกล่าวไป และแม่ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องซักเท่าไหร่ แม่บอกเจ้าของร้านพูดจาดีมากและถ้าน้ำลดถ้ายังไม่ใช้สามารถเอามาคืนได้ภายใน7วันจึงไปและซื้อปั๊มน้ำตัวใหญ่สุดของร้านนั้นมา2ตัว ตัวละ 850 บาท และทีนี้ พอน้ำลด ผมซึ่งแกะกล่องไปแล้ว1อัน แต่อีกอันนึงสภาพใหม่เอี่ยมยังไม่เ้คยใช้เลย แค่แกะกล่องออกมาดูเฉยๆ
   และทีนี้พอน้ำลด และปั๊มน้ำที่ไม่ได้ใช้งานดังกล่าววันนี้ช่วงบ่ายผมจึงได้ไปคืนกับแม่เท่านั้นแหละ เรื่องก็เกิดขึ้นคือมีอยู่ว่าไม่รับคืนทุกกรณี ขนาดผมบอกขอเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น เป็นพวกอาหารปลา หรือหนอนแดงเอาแค่มูลค่า500บาทพอ ก็ไม่เอา พูดจาจากหน้ามือเป็น... ผมก็เลยเดินออกจากร้าน และแม่ผมตะโกนบอกเจ้าของร้่านเลยว่า ร้านได้ตังจาก..แค่ครั้งเดียวเท่านั้นและขอให้เจ๊งให้เร็วๆไปเลย ใจดำนัก พูดอย่างทำอย่าง
และตอนผมไปมีลูกค้าคนอื่นเอาปั๊มน้ำไปคืนอีก5คนโดนบอกปฎิเสธหมด ก็เลยบอกว่าชั่งมัน มันไดตังจากเราแค่ครั้งเดียวแหล่ะ ปลาก็แพงมาก หางนกยูงธรรมดาตัวละ20บาท บ้าเปล่า ฟันสุดๆเลยจริง
และไม่ทราบว่าสามารถบอกชื่อร้านได้มั้ย ถ้าบอกได้ผมจะบอก ไม่อยากให้คนอื่นในเว็บเราไปโดนร้านนี้หลอกเหมือนผมอีกครับ ขอบคุณครับ
ชื่อร้าน 168 Pet Shop ครับ อันนี้เว็บร้านครับ
http://www.ninekaow.com/shopdata/?action=view&catID=0000005&pid=0000139
ครั้งเดียวพอเลยจริงๆ เจ้าของร้านพูดจาตอนซื้อแม่ผมบอกดีมาก แต่พอซื้อเสร็จ พูดได้เ.ี่ยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/11/11, [20:37:07] โดย ouiiiiii »
jin03 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/11/11, [19:57:21] »

น้ำท่วมน่ะครับ สงสัยจะเครียด เก็บไว้มาขายต่อในเว็บก็ได้นะครับ  [เจ๋ง]
Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/11/11, [19:57:43] »

บอกโลด [on_065]
BANK1 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/11/11, [20:08:13] »

ปั้มน้ำอะไรหลอครับ แพงจัง [งง]

โดนกดราคาด้วยหรือเปล่า บอกชื่อร้านไปเลย คนแถวนั้นจะได้ระวังกัน dea02

สรุปน้ำลดแล้วหลอครับ ผมไปเสนา2มาเมื่อวานยังท่วมอยู่เลยครับ

ห้องผมแถวซอยชายคลองน้ำก็ลดไปแค่4นิ้วเอง จาก26นิ้ว (น้ำในห้อง) [on_008]

ใครผ่านแถว ม.เกษตร ลองไปนั่งรถวิบากตรงแยกเกษตรดูครับ สนุกดีลุยน้ำกระจาย(น้ำมีกลิ่นนิดๆ) [on_026]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/11/11, [20:12:28] »

บอกโลด
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/11/11, [20:35:22] »

ปั้มน้ำอะไรหลอครับ แพงจัง [งง]

โดนกดราคาด้วยหรือเปล่า บอกชื่อร้านไปเลย คนแถวนั้นจะได้ระวังกัน dea02

สรุปน้ำลดแล้วหลอครับ ผมไปเสนา2มาเมื่อวานยังท่วมอยู่เลยครับ

ห้องผมแถวซอยชายคลองน้ำก็ลดไปแค่4นิ้วเอง จาก26นิ้ว (น้ำในห้อง) [on_008]

ใครผ่านแถว ม.เกษตร ลองไปนั่งรถวิบากตรงแยกเกษตรดูครับ สนุกดีลุยน้ำกระจาย(น้ำมีกลิ่นนิดๆ) [on_026]
ร้านขายส่งผมอยู่ในเสนาซอย2อ่า ซ.โรงบาลเมโย น้ำแห้งสนิทแล้วครับแต่ตรงแยกเกษตรแถวอมรพันธ์ตรงร้านเกมส์เยอะๆยังท่วมอยู่ครับ
MaMePoKo.. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/11/11, [23:55:51] »

ร้านขายส่งผมอยู่ในเสนาซอย2อ่า ซ.โรงบาลเมโย น้ำแห้งสนิทแล้วครับแต่ตรงแยกเกษตรแถวอมรพันธ์ตรงร้านเกมส์เยอะๆยังท่วมอยู่ครับ

ดีจังน้ำลดแล้ว !!

ได้ไป รร สักที ^ ^
gizer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/11/11, [19:10:43] »

บ้านผม ก็อยู่ 4 แยกเกษตรครับ  ร้านเกมส์ยังเปิดนะ ผมเห็นเด็กพายเรือไปเล่นเลย  [on_026]

เอ๊ะ กระทู้นี้มาหาเพื่อนกันหรอครับ 55
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/11/11, [21:02:04] »

คนขายแบบนี้ ก็ได้กินตังลูกค้าแค่ครั้งเดียวแหละ ดูร้านอาเฮียที่สวนเราสิ ตอนเราซื้อก็พูดดี พอเราเอามาเปลี่ยน ก็พูดดี เปลี่ยนได้ง่าย ไม่ขัดข้องเลย
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/11/11, [21:58:45] »

คนขายแบบนี้ ก็ได้กินตังลูกค้าแค่ครั้งเดียวแหละ ดูร้านอาเฮียที่สวนเราสิ ตอนเราซื้อก็พูดดี พอเราเอามาเปลี่ยน ก็พูดดี เปลี่ยนได้ง่าย ไม่ขัดข้องเลย
ถูกไอซ์ แต่พอดีแม่พี่เค้าไม่เข้าสวนไง ช่วงนั้นน้ำท่วมหมดเดินทางลำบาก ก็เลยลองซื้อร้านนี้ดูเหนตอนซื้อพูดจาดี แต่พอเสร็จแล้วไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ไง ถ้าตอนนั้นพี่อยู่กุงเทพก็คงไม่ซื้อร้านนี้หรอก
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/11/11, [10:10:32] »

ร้านอย่างนี้ปล่อยให้เจ๊งเหอะครับ แพงเวอร์ แล้วยังสันดานเสียอีก  mad1
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/11/11, [20:42:59] »

ร้านอย่างนี้ปล่อยให้เจ๊งเหอะครับ แพงเวอร์ แล้วยังสันดานเสียอีก  mad1
ใช่ครับเข็ดเลย เข้าสวนชัวสุด 036 036
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/11, [15:28:57] »

ใช่ครับเข็ดเลย เข้าสวนชัวสุด 036 036
ร้านไหนอะครับ ที่มาจากแยกวังหินแล้วเลย TQM ไปหน่อยป่ะ มีตู้ปลาข้างขวา และขายอาหารสัตว์อย่างอื่นด้วยใช่ไหมครับ...
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/12/11, [08:30:28] »

ร้านไหนอะครับ ที่มาจากแยกวังหินแล้วเลย TQM ไปหน่อยป่ะ มีตู้ปลาข้างขวา และขายอาหารสัตว์อย่างอื่นด้วยใช่ไหมครับ...
ใช่แล้วครับพี่อ๊อด ผมไม่เอาแล้ว ไปซื้่อที่สวนชัวสุด
เครฟิช ภูธร ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/12/11, [13:18:32] »

ไม่น่าเลย [on_065]
l68petshop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/10/13, [03:44:56] »

ถึง แม่ลูกหรรษาคนตั้งกระทู้นะครับ

ผมเจ้าของร้านที่เอ่ยมา บอกเลยว่าผมอ่านแล้วคิดว่าไม่มีความเป็นลูกผู้ชาย

พยายามหาคำพูดที่ไม่เป็นความจริงให้คนมองร้านผมไม่ดี

อันนี้ผมขอตอบสิ่งที่ไม่เป็นความจริงนะ

ของที่ซื้อไป ผมรับประกัน 7 วัน ถ้าทุกท่านอ่านแล้วคิดตามช่วงน้ำท่วม นานแค่ไหนกว่าน้ำจะลดเป็นเดือนนะครับ

แค่ผมรับประกัน 7 วันรับคืน ก็แฟร์แล้วครับ ผมว่านะ ร้านอื่นผมบอกเลยว่าไม่น่ามี

แล้วบอกว่า มีคนอื่นมาขอคืนอีก 5 คน ช่วยยืนยันด้วยว่าคนไหน ผมรับคืนก็มีหลายคน เป็นเดือนผมก็รับ

แต่อย่างคนตั้งกระทู้ บอกเลยไม่รับครับ เข้ามาแม่ลูก พูดนู้นพูดนี่ ก่อนออกไป โวยวายหน้าร้าน อย่างที่พิมตั้งกระทู้ไว้

เช้าๆ ยังไม่ทันขายของเจอแบบนี้ ไม่โดนด่ากลับไป ผมใจเย็นละ อายเค้า

ชีวิตนี้ ซื้อของเค้าแล้วไม่รับคืน ไม่รู้เป็นแบบนี้ตลอดเปล่านะครับ

แล้วที่บอกผมขายปลาหางนกยูง ตัวละ 20 ผมบอกเลย ปัญญาอ่อน คิดเรื่องนี้มาพูดได้ไง

ปลาหางนกยูง ผมขายดีสุดในพวกปลาเลี้ยงเล่น แต่ผมขาย 3 ตัว 20 ตั้งแต่เปิดร้าน

ใครเคยมาซื้อจากร้านผม ตัวละ 20 ไปหาตัวมาครับ ไม่ใช่จะมาพูดอะไรให้คนเข้าใจผิด

ลองคิดตามนะครับว่าใครพูดแล้วเป็นไปได้มากกว่ากัน เจอแม่ลูกหรรษา แบบนี้ เหนื่อย  [on_007]
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/10/13, [07:33:02] »

[on_047]
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/10/13, [11:31:49] »

การหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตสามารถฟ้องร้องได้ทั้งคดีอาญา และคดีแพ่ง โดยอาญานั้นยิ่งจริงยิ่งผิด ไม่สามารถยอมความได้นะจ๊ะ 1 คำหมิ่นประมาท คิดเป็นหนึ่งบทลงโทษ 100 คำหมิ่นประมาท(ต่อคน) ก็บวก ลบ คูณ หารกันเอาเองนะ คนตั้งกระทู้โทษหนัก พรรคพวกก็โดนนะจ๊ะ

กรณีศึกษา
คัดลอกส่วนหนึ่งของข้อความมาจาก
http://www.ryt9.com/s/prg/256418

ตัวอย่าง เช่น นาย ก. ไม่พอใจนางสาว ข. เนื่องจากเรื่องส่วนตัวจึงเขียนข้อความบนเว็บไซท์ว่า นางสาว ข. ขายบริการทางเพศโดยระบุชื่อที่อยู่ของนางสาว ข. หรือใส่ความอย่างอื่นจนนางสาว ข. เกิดความเสียหาย

กฎหมายไทยที่เกี่ยวข้องกับเรื่องดังกล่าวคือ ประมวลกฎหมายอาญาฐานหมิ่นประมาท มาตรา 326 และ 328 ซึ่งระบุว่า มาตรา 326 ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 328 ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฏด้วยวิธีใด แผ่นเสียง หรือสิ่งบนทึกเสียงอย่างอื่น กระทำโดยการกระจายเสียง หรือโดยการกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่นใด ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสองแสนบาท

จากหลักกฎหมายดังกล่าวการที่นาย ก. เขียนข้อความที่หมิ่นประมาทนางสาว ข. ผ่านทางอินเตอร์เน็ต หากข้อความดังกล่าวไม่เป็นความจริงและก่อให้เกิดความเสียหายต่อนางสาว ข. นาย ก. ก็มีความผิดฐานหมิ่นประมาทตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 326 และ 328 แม้ว่านาย ก. นั้นจะมิได้อยู่ในประเทศไทยก็ตาม เพราะการกระทำดังกล่าวผิดกฎหมายไทย นาย ก. จึงก็ต้องรับโทษตามกฎหมายไทย การที่นาย ก. มีภูมิลำเนาอยู่ต่างประเทศนั้นไม่ได้เป็นเหตุให้ นาย ก. ได้รับยกเว้นโทษแต่ประการใด

อย่างไรก็ตาม ผู้ที่เขียนข้อความหรือหมิ่นประมาทบุคคลอื่นผ่านทางอินเตอร์เน็ตนั้น มักจะชะล่าใจว่าตำรวจหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐที่เกี่ยวข้องไม่สามารถตามตัว บุคคลดังกล่าวเพื่อดำเนินคดีในทางอาญาได้ ผมขอเรียนว่า ในทางเทคนิคนั้น เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถตรวจสอบย้อนหลังได้ว่า ผู้ที่เขียนข้อความหมิ่นประมาทดังกล่าวเป็นใครโดยร่วมมือกับเว็บไซท์ที่ให้ บริการจัดให้มีการสนทนา โดยตรวจสอบหมายเลขที่อยู่บนอินเตอร์เน็ต (IP Address) ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่นาย ก. ใช้ในการสนทนาหรือ ปิดประกาศข้อความที่หมิ่นประมาทบนอินเตอร์เน็ต เนื่องจากการติดต่อสื่อสารบนอินเตอร์เน็ตนั้นต้องกระทำผ่านเครื่อง คอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องซึ่งจะมีหมายเลขรหัสประจำเครื่องที่ไม่ซ้ำกัน นอกจากนี้ผู้ใช้บริการโดยส่วนใหญ่มักจะต้องเชื่อมต่อระบบคอมพิวเตอร์ของตน กับผู้ให้บริการทางอินเตอร์เน็ตหรือ ISP - Internet Service Provider หรือร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ที่ท่านเข้าไปใช้บริการ ซึ่งจะบันทึกข้อมูลการใช้บริการทุกครั้งไว้ ดังนั้น การตรวจสอบข้อมูลย้อนหลังว่าบุคคลใดเป็นผู้กระทำผิดจึงสามารถทำได้

ปัญหาอีกประการหนึ่งคือ เว็บไซท์ที่ให้บริการมีความรับผิดทางกฎหมายหรือไม่ อาทิเช่น สมมติว่าเว็บไซท์ yahoo.com เปิดให้บริการสนทนาผ่านทางอินเตอร์เน็ตและมี นาย A ผู้ใช้บริการรายหนึ่งเขียนข้อความอันเป็นการหมิ่นประมาทนางสาว ข. ผ่านเว็บไซท์ของ yahoo.com บริษัท yahoo.com ต้องรับผิดในความผิดฐานหมิ่นประมาทผู้อื่นผ่านอินเตอร์เน็ตหรือไม่

คำตอบคือ หากเว็บไซท์ yahoo.com ไม่ได้ทราบหรือมีส่วนรู้เห็นถึงการกระทำอันเป็นการหมิ่นประมาทดังกล่าวข้าง ต้น เว็บไซท์ yahoo.com ก็ไม่ต้องรับผิดในความผิดฐานหมิ่นประมาทเนื่องจากขาดเจตนาและการดำเนินการ ทั้งหมดของเว็บไซท์ yahoo.com กระทำผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์อัตโนมัติทั้งหมด อย่างไรก็ตาม หากผู้ที่ได้รับความเสียหายคือ นางสาว ข. ได้แจ้งให้เว็บไซท์ yahoo.com ได้ทราบว่า ข้อความที่อยู่บนเว็บไซท์ yahoo.com ดังกล่าวนั้นไม่เป็นความจริง และเว็บไซท์ yahoo.com ยังคงเผยแพร่ข้อความดังกล่าวอยู่โดยมิได้ลบออกจากเว็บไซท์ กรณีนี้อาจถือได้ว่า เว็บไซท์ yahoo.com มีเจตนาก่อให้เกิดความเสียหายต่อนางสาว ข. ได้ ดังนั้น ผมแนะนำว่า หากมีการแจ้งเกี่ยวกับการละเมิดสิทธิดังกล่าวเข้ามา ท่านผู้ประกอบการเว็บไซท์ควรรีบตรวจสอบและลบข้อความดังกล่าวออกโดยเร็วเพื่อ แก้ไขปัญหาดีกว่าจะมีคดีความกันในภายหลังครับ

เพิ่มเติม เริ่มแรกก็นำหลักฐานข้อความหมิ่นประมาทที่เขาโพสต์ที่ไหนเมื่อไหร่เว็บไหนเวลาเท่าไหร่ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจในท้องถิ่น ให้ตำรวจลงบันทึกไว้แล้วปรึกษาทนายให้ทนายดำเนินการให้ต่อไป
Krai ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/10/13, [22:11:30] »

คดีพลิก...?     036
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/10/13, [21:02:54] »

คดีพลิก...?     036

อย่างแรงเลยครับ [on_008] [on_008]
kenaqua ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/10/13, [18:44:55] »

กาลครั้งหนึ่งนานมาเเล้ว [on_055] [on_055]
BN Crayfish ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/10/13, [11:20:21] »

[on_018]
babalane ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/10/13, [01:10:09] »

เรื่อง2ปีมาแล้ว 036
Wars ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/10/13, [02:08:29] »

[เอ๊ะ!!!]
Joni2k ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/10/13, [05:53:35] »

แปลกใจเหมือนกัน
ดูจากที่โพส เรื่องก็ 2 ปีมาแล้ว
ทำไม ร้านเพิ่งมาเฉลย ??

[เอ๊ะ!!!]
Coral Reef House ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/10/13, [12:49:52] »

นั่นสิครับ นานมากแล้วนะเนี่ย ตั้งแต่น้ำท่วมรอบแรกจนจะท่วมอีกรอบละครับเนี่ย  [เอ๊ะ!!!]
max_vorapon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/10/13, [20:33:25] »

ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรด้วยนะครับ แต่อยากให้ข้อ ก.ม. ให้ครบถ้วนเท่านั้น

ตามประมวล ก.ม.อาญา

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความโดยสุจริต

(1) เพื่อความชอบธรรมป้องกันตนหรือส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม

(2) ในฐานะเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่

(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งอันใดเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ

(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรมเรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม

ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 22/10/13, [02:36:46] »

ผมเพิ่งเซิทชื่อร้านตัวเองใน กูเกิ้ล แล้วมาเจอกระทู้นี้ เป็นกระทู้แรก

เลยพึ่งจะสมัครสมาชิกด้วยซ้ำ เพื่อมาตอบความจริง

ผมก็ งง เหมือนกันนะ ว่า ผมไม่รับคืนสินค้าผมก็ผิด

แล้วเห็นบอกว่าไปซื้อที่สวนจตุจักร ราคาถูกกว่า

ผมไม่เถียงนะครับ เพราะผมยังไปซื้อของที่ จตุจักร มาขายเลยครับ

ถ้าคนเราใจเป็นกลางกันหน่อย อ่านแล้ว ลองดูว่าผมผิดตรงที่ไม่่รับคืนสินค้า

แล้วใครไปซื้อของที่ จตุจักร เค้ารับคืนพวกคุณไหม

อีกอย่างตอนแม่คนตั้งกระทู้ มาซื้อไป แฟนผมบอกว่าถ้าไม่ได้ใช้อย่าเอาไปเลย(เพราะผมขายคนอื่นได้)

แบบนี้ไงที่บอกว่าผมพูดดีทีแรก แต่ตอนเอามาคืน ผมไม่คืนให้ผม ก็เลยเป็นคนผิดเหรอ (เพราะผมขายคนอื่นได้)

แม่เค้าบอกว่า ลูกเค้าอ่ะเลี้ยงปลา ยังไงน้ำลดแล้ว ให้ลูกเค้าใช้ได้ต่อ

ถ้าคุยกันแบบผู้ใหญ่ ไม่มีร้านไหนรับคืนกันอยู่แล้ว แล้วไม่มีร้านไหนรับประกัน ผมรับประกัน 7 วัน

ผมว่าผมก็แฟร์พอนะครับ
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/10/13, [02:46:59] »

ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรด้วยนะครับ แต่อยากให้ข้อ ก.ม. ให้ครบถ้วนเท่านั้น

ตามประมวล ก.ม.อาญา

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความโดยสุจริต

(1) เพื่อความชอบธรรมป้องกันตนหรือส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม

(2) ในฐานะเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่

(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งอันใดเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ

(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรมเรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม

ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

ผมว่าหมิ่นประมาทนะครับ

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความโดยสุจริต แต่ ข้อความที่พูดไม่สุจริตไงครับ

เพราะข้อมูลที่เค้าโพสในกระทู้ ไม่เป็นความจริงเลยครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ผมรับประกัน สินค้า 7 วัน แล้วมาขอคืนผมให้เป็นเรื่องเป็นราว ผมบอกเลย เกินมาเป็นเดือน

อีกอย่าง ที่ทำให้ร้านผม เสียหายขายของราคาแพง บอกว่า เช่น ปลาหางนกยูง ผมขายตัวละ 20 บาท

ตั้งแต่เปิดร้านมา ผมขายราคาเดียว 3 ตัว 20 บาท แบบนี้ผมเสียหายไหมครับ

เรื่องของเรื่องผมมาสมัครสมาชิก เพื่อมาตอบกระทู้ เพื่อไม่ให้คนเข้าใจผิด แค่นั้นครับผม

คนทำการค้า ถ้ามาเจอแบบผม คงเข้าใจดี แล้วคงต้องทำแบบผม เพื่อไม่ให้คนเข้าใจผิดๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/13, [02:49:50] โดย l68petshop »
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 22/10/13, [08:20:52] »

เรื่องมันนานมากแล้ว ผมว่าปล่อยกระทู้ให้มันตกไปดีกว่านะ ถ้าอยากเคลียร์กันก็โทรไปหรือ pm ไปหาคนตั้งกระทู้เลยครับ ชื่อที่อยู่เบอร์โทรก็มีหมดในหน้าประวัติอยู่แล้ว หรือจะฟ้องร้องกันก็ตามสบาย
Krai ออฟไลน์
« ตอบ #30 เมื่อ: 22/10/13, [10:36:20] »

เรื่องมันนานมากแล้ว ผมว่าปล่อยกระทู้ให้มันตกไปดีกว่านะ ถ้าอยากเคลียร์กันก็โทรไปหรือ pm ไปหาคนตั้งกระทู้เลยครับ ชื่อที่อยู่เบอร์โทรก็มีหมดในหน้าประวัติอยู่แล้ว หรือจะฟ้องร้องกันก็ตามสบาย

ผมกลับมองอีกแบบนะครับ...
ผมว่าเราควรจะอ่านคำแก้ต่างจากทั้ง 2 ฝ่ายทั้ง 2 มุมมอง..แล้วค่อยตัดสิน
ไม่อย่างนั้น ร้านที่ถูกกล่าวหาก็จะถูกมองในด้านลบอยู่อย่างนั้น...โดยไม่ได้ฟังความจากอีกฝ่ายเลย

ส่วนเรื่องที่โทรเคลียร์กันเองผมก็เห็นด้วยนะครับ  ถ้ายังไม่เอามาโพสสู่ส่ธารณะ..
อันนี้โพสมาแล้ว  เราฟังความของฝ่ายหนึ่งไปแล้ว

เราควรให้ความยุติธรรมกับร้านค้าเพื่อแก้ต่างบ้างมิใช่หรอกเหรอครับ..

ปล.ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับทั้ง 2 ฝ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ  โพสข้อความสุจริตใจทั้งสิ้น
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 22/10/13, [16:48:40] »

ผมกลับมองอีกแบบนะครับ...
ผมว่าเราควรจะอ่านคำแก้ต่างจากทั้ง 2 ฝ่ายทั้ง 2 มุมมอง..แล้วค่อยตัดสิน
ไม่อย่างนั้น ร้านที่ถูกกล่าวหาก็จะถูกมองในด้านลบอยู่อย่างนั้น...โดยไม่ได้ฟังความจากอีกฝ่ายเลย

ส่วนเรื่องที่โทรเคลียร์กันเองผมก็เห็นด้วยนะครับ  ถ้ายังไม่เอามาโพสสู่ส่ธารณะ..
อันนี้โพสมาแล้ว  เราฟังความของฝ่ายหนึ่งไปแล้ว

เราควรให้ความยุติธรรมกับร้านค้าเพื่อแก้ต่างบ้างมิใช่หรอกเหรอครับ..

ปล.ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับทั้ง 2 ฝ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ  โพสข้อความสุจริตใจทั้งสิ้น

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ก็ตอนแรกก็เห็นเข้ามาแก้ต่างกันอยู่หรอก แต่โพสต์หลังๆมันออกไปทางแนวอ้างกฎหมายเหมือนจะทำท่าฟ้องร้องกันแล้ว (ถ้าใครจะคิดว่าเป็นการขมขู่คู่กรณีก็ได้ไม่ว่ากัน) ผมก็เลยเสนอให้ไปเคลียร์กันซะหรือจะฟ้องร้องกันก็แล้วแต่ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันในนี้ เดี๋ยวจะมีผลต่อรูปคดีเปล่าๆ  [on_018]

ปล.ผมก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวกับใครทั้งนั้น
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 24/10/13, [01:02:16] »

ขอขอบคุณท่าน Krai และ ท่าน bobo ครับผม

ที่ผมมาโพสเพื่อ อยากให้คนที่เข้ามาอ่าน ทราบเหตุผล ของร้านค้าบ้างครับ

คนทำการค้า เค้าก้อเสียหายมากนะครับ ลองเซิทชื่อร้านผม กระทู้ที่ต่อว่าร้านผมเด้งมาอันแรกเลยครับ อันนี้ผมเสียหายจริงๆ

ส่วนเรื่อง ฟ้องร้อง ผมปรึกษาอาที่เป็นทนาย เค้าบอกอย่างที่คุณ bobo ว่าและครับ ถ้าจะแจ้งความก็อย่ามาโพสต่อว่าในเวป

เดี่ยวจะเสียรูปคดี แต่ผมก็โพสส่วนความจริงเท่านั้น ครับ

แต่เจตนาไม่ได้มาก่อความรำคาญให้คนอื่นครับผม แค่อยากแก้ต่างสำหรับคนที่เข้าใจผิดผมให้เข้าใจ

ขออภัยถ้า ทำให้คนอื่นรำคาญในการโพสของผมด้วย ครับผม
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #33 เมื่อ: 24/10/13, [01:26:17] »

โทรคุยดีกว่านะเพราะเค้าก็ไม่ได้ออนมาระยะนึงแล้ว. พิมพ์ไปเค้าก็ไม่ทราบหรอก

เรื่องถ้าคุยกันแล้วน้อมรับให้ชี้แจงหรือให้อภัยแล้วต่อกันหรือไม่ หรือขอโทษกันไปแล้วลบทิ้งไม่ยากเลย

เข้าใจร้านนะแต่เค้าไม่ออนก็ไม่รู้จะเจรจากันยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/13, [01:28:04] โดย wewe »
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์