Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การย่อรูปก่อนลงบอร์ดแบบง่ายมาก  (อ่าน 22284 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 26/07/06, [11:53:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คราวนี้ง่ายกว่าคราวก่อนอีกครับ ตอนแรกต้องลงโปรแกรมกันนิดหน่อย เป็นโปรแกรมเสริม Windows Powertoy ของ Microsoft เองแหละครับ ชื่อว่า "Image Resizer"

ใครยังไม่มี โหลดได้เลยครับ (ผม Zip เอาไว้นะ หวังว่าคงแกะกันเป็น ใครทำไม่เป็นบอกและกัน เดี๋ยวมาบอกอีกที)

โหลดไฟล์ที่นี่ครับ

1. แกะไฟล์ออกมาแล้วก็ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ จะมีหน้าจอขึ้นมาตามภาพ ก็กด next> เลยครับ
2. แล้วก็เลือก I accept...... กด next> จะเจอหน้าจอให้ใส่ชื่อ ก็แล้วแต่จะใส่ไม่ใส่ next> เลยก็ได้ แม่ไม่ด่า
3. จะเจอหน้าจอให้เลือก Complete กะ Custom ก็เลือก Complete ไปแหละ ว่าแล้วก็ next> ต่อ
4. โปรแกรมก็จะบอกว่า เฮ้ย เอาจิงๆแล้วนะเว้ย ก็กด Install ปาย รอมันลงซักแป๊บ ก็กด Finish ได้เลย

ลงเสร็จแล้วครับ ง่ายมั้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/09, [23:58:28] โดย Spirit »
Tags: วิธีฝากรูป 
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/07/06, [12:12:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

• คราวนี้วิธีย่อรูปก็ง่ายๆเลยครับ อยากย่อรูปไหน กดคลิกเมาส์ปุ่มขวาที่รูป ดูด้านบนๆหน่อย จะมีเมนู "Resize Pictures" กดเลย เลือกทำทีละหลายๆไฟล์ก็ได้นะ
  • จะมีหน้าจอเล็กๆเด้งขึ้นมา เราก็เลือกเลยครับ จะเอาขนาดไหน (แนะนำ small 640 x 480)
  • คราวนี้จะมีภาพใหม่เกิดขึ้นมาที่เดียวกับภาพเดิม แต่มีคำว่า (Small) เพิ่มมาในชื่อไฟล์ ดูที่ขนาดไฟล์ และความกว้าง จะเปลี่ยนไป

เฮ.....เสร็จแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/09, [23:59:02] โดย Spirit »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์