Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การ d.i.y ขอน ให้ได้ ความสวยตามต้องการ  (อ่าน 6948 ครั้ง)
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 17/06/11, [01:48:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วัสดุ
1ขอน ที่ เราคิดว่ามานไม่สวยเลย หรือ กิ่ง แหว่งๆ หายๆ ดูแล้ว สะดุดอารมณ์หรือ ไป นิมณ ตาม ร้านขายปลามา
2ขอนเล็กๆ ที่มี กิ่งสวยแต่ตอ ไม่มี หรือ เศษกิ่งไม้ หาได้ ตามร้านขายปลา หรือ ร้านไม้น้ำหรือ เก็บเอาตามป่าแล้วแต่
อุปกรณ์
1สว่าน
2เลื่อย (ใช้ตัดไม้รือ ตัดท่อน้ำก็ได้)
เอาละ มาลงมือกัน อันแรก คือ นำขอนที่ได้ มาพิจารณาว่า มานแหว่ง ตรงไหน ขาด ตรงไหน หรือ อยากจะเพิ่มตรงไหน
ต่อพอรู้ทิศทาง ก็ ลงมือ ชำแหละ ขอน หรือ กิ่ง เล็กๆ ออก มาเป็นกิ่งๆ ด้วยเลื่อย

ใช้สว่านเจาะรูที่ เราจะทำการเสริมกิ่งตาม ดอกสว่านควรเล็กกว่ากิ่งที่เราจะเสียบ แล้วจัดการเจาะตามความคิดที่เราได้คิดไว้ ผมเลือกที่จะเสริมตรงซอก กะ ตรง ตอ

จากนั้นให้บากกิ่ง ด้านที่เราจะต่อ ให้เป็นลิ่ม (ทำให้พอดีกับรูนะคับ)

แล้วก็เอามาลองเสีบกับตอที่เราเจาะไว้แล้วขยับตามแบบที่เราได้คิดไว้

จะออกมาเป็นแบบนี้

ต่อไปก็ส่วนตอละ ให้ พิจารณาว่าตรงไหนมานแหว่งมานโล่งบ้าง

นำกิ่งที่เหลือมาเหลาให้เป็นลิ่ม เหมือนปลายดินสอ แล้ว เซาะร่องตามร่องของรากที่เราจะทำการตอกเข้าไป
แล้วทำการตอก (ค่อยๆตอกถ้าฟิตให้เอาออกมาเหลาใหม่จนกว่าจะเข้ากันได้สนิดดูเป็นธรรมชาติ)

และแล้วหน้าตาของขอนd.i.yก็เสร็จซะทีหน้าตาดูดีขึ้นเยอะ

พอนำไปจัดวางก็สวย
ถ้าไม่อยากให้เห็นรอยต่อให้ใช้มอส ปิดรอยความชั่ว เอาไว้55พอมอสมานลามก็ไม่เหลือรอยให้เห็นอีกต่อไป

วิธีทำคงไม่ยากไปนะคับ เวลาทำต้องใจเย็นพอสมควร ถ้าชอบ กดบวกให้ด้วยน๊ะคับ [on_066] [on_055]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/06/11, [04:30:37] »

อยากให้ไวกว่านี้ไม่ยาก เจาะรูไม้ทั้ง2ชิ้นที่จะประกบกัน ใส่เดือยลวดซัก2เส้นให้เหมือนปลั๊กไฟ วิธีนี้จะทำให้กิ้งไม้ไม่หมุนหลังจากติดไปแล้ว จัดการหยอดกาวตราช้างให้เรียบร้อย ง่ายและไวกว่ามานั่งเหลาเดือยเยอะ

อันนี้ช้าตรงเหลาเดือยนี่แหละ
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/06/11, [11:14:50] »

[on_018]ไม้เวลา แช่น้ำ มานจะขยายตัว รอยต่อมานจะ ฟิตเองคับ
ส่วนเรื่อง กาว นั้น ไม่คิดใช้เลยคับ ยิ่งเป็นกาวตราช้าง ไม่คิดใช้เลย เพราะกาวทุกชนิดทำมาจาก เคมี มีสารระเหยคับถ้า ลงไปในตู้โดยที่ไม่รู้ว่าแห้ง สนิด หรือ ทำมาเพื่ออยู่ ในน้ำ อาจจะเปงอันตรายต่อ กุ้ง หรือ ปลาได้ โดย เฉพาะ กุ้ง  ไวต่อเคมีที่สุด ต้องระวังคับ [on_018]
ส่วนการเหลา ไม่ได้เปลืองเวลามาก ส่วนการทำ ลิ่ม ตอก เพราะ ต้องการความเนียนของชิ้นงานคับ ตอนแรกคิดจะใช้ลวดเหมือนกัน แต่นานๆ ไป ลวดจะขาดคับ เพราะ ไม้เวลาอมน้ำมานจะขยายตัว ผมเลยไม่ได้คิดจะใช้คับ
ป้อมฟุ้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/07/11, [01:17:49] »

[on_018]ไม้เวลา แช่น้ำ มานจะขยายตัว รอยต่อมานจะ ฟิตเองคับ
ส่วนเรื่อง กาว นั้น ไม่คิดใช้เลยคับ ยิ่งเป็นกาวตราช้าง ไม่คิดใช้เลย เพราะกาวทุกชนิดทำมาจาก เคมี มีสารระเหยคับถ้า ลงไปในตู้โดยที่ไม่รู้ว่าแห้ง สนิด หรือ ทำมาเพื่ออยู่ ในน้ำ อาจจะเปงอันตรายต่อ กุ้ง หรือ ปลาได้ โดย เฉพาะ กุ้ง  ไวต่อเคมีที่สุด ต้องระวังคับ [on_018]
ส่วนการเหลา ไม่ได้เปลืองเวลามาก ส่วนการทำ ลิ่ม ตอก เพราะ ต้องการความเนียนของชิ้นงานคับ ตอนแรกคิดจะใช้ลวดเหมือนกัน แต่นานๆ ไป ลวดจะขาดคับ เพราะ ไม้เวลาอมน้ำมานจะขยายตัว ผมเลยไม่ได้คิดจะใช้คับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

บวกหนึ่ง
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/07/11, [03:38:54] »

[อ่ะแหะๆ]ขอบคุณคร้าบ
[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

บวกหนึ่ง
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/07/11, [10:52:06] »

[อ่ะแหะๆ]ขอบคุณคร้าบ

ไม่ต้องเขินครับ อิอิ   emb01   คนเก่งยังรู้ผลาดครับ [งง]   

Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/07/11, [14:03:53] »

ยากตรง  เหลือยเดา-เหลาเดือย นี่หล่ะ   [on_007] รูอ่ะไม่ยาก เจาะประจำอยู่แล้ว
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/07/11, [14:14:42] »

ผมชอบนะ งานแบบเดือย ไม่ใช้กาวหรือลวดน่ะ
หรือแบบคุณเอ บอก แทนที่จะเหลือเดือย เจาะรู 2 ฝั่ง หาตะเกียบตัดซ้ายขวาแทนลิ่มไปเลยก็ง่ายดีนะผมว่า

ส่วนเรื่องปิดรอยต่อไม่เท่าไหร่ ผมว่าแค่หามุมวางก็จบ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/07/11, [16:57:35] »

ผมชอบนะ งานแบบเดือย ไม่ใช้กาวหรือลวดน่ะ
หรือแบบคุณเอ บอก แทนที่จะเหลือเดือย เจาะรู 2 ฝั่ง หาตะเกียบตัดซ้ายขวาแทนลิ่มไปเลยก็ง่ายดีนะผมว่า

ส่วนเรื่องปิดรอยต่อไม่เท่าไหร่ ผมว่าแค่หามุมวางก็จบ

จบจริงด้วย   [เอ๊ะ!!!]
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/07/11, [20:09:52] »

ยากตรง  เหลือยเดา-เหลาเดือย นี่หล่ะ   [on_007] รูอ่ะไม่ยาก เจาะประจำอยู่แล้ว
เจาะอารายหว่า [งง]

ที่จิงวิธีมานมีเยอะอะคับแล้วแต่จะนำไปประยุกวิธีเชื่อมตอด้วยไม้ ดีที่สุดคือไม่ใช้กาวกัวน้องกุ้งหงายท้อง ้hahaha
moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/08/11, [17:07:34] »

กรองก็ใหญ่ ขอนก็ยิ่งใหญ่  [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] xxx xxx xxx xxx xxx xxx
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/08/11, [17:15:17] »

[อะไรฟะ]
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/08/11, [18:46:00] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/08/11, [18:57:25] »

กรองก็ใหญ่ ขอนก็ยิ่งใหญ่  [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] xxx xxx xxx xxx xxx xxx
แซวเล่นบ่าดายเน้อบ่าดีโคด   [on_055] [on_055] [on_055]
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/08/11, [01:06:19] »

แซวเล่นบ่าดายเน้อบ่าดีโคด   [on_055] [on_055] [on_055]
บะเป๋นหยังคับ ขำขำ มะซีเรียจ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
KoNGxoO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 11/09/11, [13:05:58] »

มาเก็บความรู้ครับ แว๊บบบ [on_055]
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/10/11, [22:48:44] »

ชอบไฟอ่ะ...ทำไงครับ
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/10/11, [23:25:59] »

ชอบไฟอ่ะ...ทำไงครับ
ถ้าอยากได้แบบจะอัพให้นะครับ รอก่อนเน้อ [on_018]
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/10/11, [00:23:43] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์