Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัก มอส อย่างไร  (อ่าน 1659 ครั้ง)
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/06/11, [19:05:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพื่อน ๆ พักมอส ก่อนลงตู้กุุ้งอย่างไร  ครับ

เห็นลงไปบางทีกุ้งว่ายกระวนกระวาย

แล้วมอส อะไรที่เป็นที่นิยมของเพื่อน ๆ บ้างครับ  ราคาประมาณเท่าไร

ผมกะว่า จะเอาแบบลูกบอล กับ พวกพันขอนไม้ครับ
แบงค์ซัง ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/06/11, [19:25:44] »

ก่อนลงตู้ก็ล้างผ่านน้ำสะอาด อาจแช่ด่างทับทิมถ้ากลัวพวกหอย, แมลงน้ำ, บลาๆๆ แต่อย่าใช้ความเข้มข้นมาก มอสอาจตายได้ การเลือกซื้อก็สำคัญ อาจติดพวกยาฆ่าหอยมากับมอส ต้องใช้วิจารณญาณในการซื้อนิดนึงครับ ปกติร้านค้าไม่ค่อยใส่ยาฆ่าหอยแต่ถ้าแจ็คพอตกุ้งก็อาจตายยกตู้ได้ มอสมาตรฐานหรือมอสสามัญประจำบ้านก็สไปกี้เลยครับ ทนถึกเลี้ยงง่าย มอสจาวาก็เป็นอีกตัวที่เลี้ยงง่ายแต่ฟอร์มไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ ถ้าฟอร์มสวยๆก็พวกมินิเพิร์ล แต่น้ำก็ต้องเย็นนิดนึง ไม่ใช่ 30 องศาแล่วด่าทุกวันว่าไม่เห็นสวยเลย อันนี้มอสจะงอนเอาได้ หรือเฟรมมอสก็สวยไปอีกแบบ มอสจำพวกขนนก เช่น เล็ก ใหญ่ เป็นมอสที่ส่วนตัวแล้วชอบมาก ราคาจะแพงกว่าสไปกี้ขึ้นมาแต่ก็ไม่สูงมาก สรุปแล้วเลี้ยงง่ายเกือบทุกตัว แล้วแต่ว่าชอบฟอร์มแบบไหนและปัจจัยของตู้ที่เลี้ยงครับ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/06/11, [20:27:55] »

ตู้ 20 นิ้ว ควรใช้ไฟขนาดใหน ราคาเท่าไรครับ

ต้องเปิดกี่ชั่วโมงครับ
Guild ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/06/11, [22:50:34] »

ถ้าไม่คิดไรมาก ก็ซื้อไฟขนาดตู้20นิ้วธรรมดามาเลยครับเปิดให้ไม้น้ำหรือมอส6-8ชมครับ
sodavi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/06/11, [19:27:07] »

ผมซื้อร้านที่ในตู้มอสเลี้ยงกุ้งเชอรี่ไว้ด้วยอ่ะ

กลับถึงบ้านจับโยนลงตู้เลย [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์