Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED ทำไมรุ่ง? ทำไมร่วง?  (อ่าน 81084 ครั้ง)
kwang01 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 07/06/11, [05:22:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังหาข้อมูลพอดีเลย มีเทพๆมาทำให้ละ
จะได้เอาไปใช้
T777 ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 07/06/11, [08:22:59] »

เป็นข้อมูลที่ดีมาก ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #32 เมื่อ: 07/06/11, [08:51:49] »

บรรทัดมีประโยชน์ที่สุดในสามโลกเลยครับลุงบัง สุดยอด [เจ๋ง]
อ้างถึง
เพราะ LED สีขาว 6500K ที่ขายกันทั่วไปนั้นจะใช้สารที่ให้สีฟ้า มาผสมกับตัวสะท้อนที่เป็นสีเหลือง เ้พื่อให้แสงนั้นออกมาเป็นสีขาว มันเลยแทบจะไม่มีสีน้ำเงินหรือสีแดงจริงๆในช่วงที่ต้นไม้ต้องการอยู่เลย และมันก็คือหลอด LED ส่วนใหญ่ที่เราใช้กันอยู่เนี่ยแหละครับ

ถึงว่ามอสกับพวกเขียวจัด โตได้กลางๆ แต่ไม่สีอ่อนๆพวกแสงแรงกลับโตแบบไม้ในร่ม โดนบัง แต่ไม่ตายนะ ไม่ได้ฟอร์มที่ต้องการ + ความเร็วในการโตช้ากว่านี่เอง

ตามความเห็นผมเลยออกแบบการใช้ไว้แบบนี้ครับ

เลี้ยงไม้น้ำ  หรือก้นตู้ หายี่ห้อที่เฉพาะเลี้ยงไปเลย คงไม่มีใครเอาแดง น้ำเงินมาใช้จริงๆ ถึงดูแล้วบรรยากาศมันน่า...มาก หรือหาจากผู้ที่เคย review ไว้ หรือถ้าไม่ปรากฎสัญชาติ  แบบนี้ผู้ผลิตไม่ได้ระบุช่วงคลื่นแสงมาชัดเจนก็ออกอาการเสี่ยงพอสมควร แต่ก็สามารถใช้งานอื่นๆได้เช่นใช้เป็นหลอดเสริมในกรณี จัดตู้โชว์ หรือใช้เสริมตู้ไม้น้ำจัดในที่ที่ ต้องเปิดไฟไม้น้ำไว้นานกว่าปกติ เช่นร้านค้า ร้านอาหาร คาราโอเกะ ผับ บาร์  ปิดไฟ PL MH T5 T8 แล้วเอาLED สาดลงเบาๆ เอาแค่บรรยากาศ ให้ยาวไปจนปิดร้าน

หรือเลี้ยงไม้น้ำไม่ได้ก็เอามาแทนไฟส่องโรงรถหน้าบ้าน หรือสำหรับกินหมูกะทะนอกบ้าน ไปเลย [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/11, [09:32:26] โดย coffman »
Vatchalin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 07/06/11, [08:57:56] »

วันนี้วาจะไปถอยต้องคิดดูก่อนซะแล้ว  [เอ๊ะ!!!]
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #34 เมื่อ: 07/06/11, [09:43:09] »

ของถูกและดี ไม่มีในโลก  [เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #35 เมื่อ: 07/06/11, [09:47:32] »

ของตู้ทะเลก็สรุปออกมาเหมือนกันครับ ทั้งของเว็บนอกหลายๆเว็บและของสยามรีฟ
คือหลอดทั่วๆไปสเปคตรัมไม่ตรงเหมือนกัน ต้องเป็น LED เฉพาะทาง ส่วนรุ่นไหนจะดีก็ต้องเทสดูกันอีกที
Grow Light ของก้นตู้ก็มีนะขอรับ แต่รู้สึกจะเป็นน้ำเงินอมม่วง 435nm หรือไงนี่ กับสีอะไรอีกผมก็ลืมแล้ว แต่คิดว่าน่าจะเป็นแดงเหมือนกัน
ThanK YoU Jarrr  [on_055]
จ.อร์จ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #36 เมื่อ: 07/06/11, [09:57:18] »

น่าเอามาเปิดให้ต้นไม้โตเร็วๆ

แต่เปิดเฉพาะตอนเราไม่อยู่นะ ตอนอยู่ขอผ่าน [on_007] [on_007]

ดูไปด้วยนี้ปวดหัว
aramisman ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 07/06/11, [10:10:23] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ [on_062]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #38 เมื่อ: 07/06/11, [10:38:54] »

ถ้าเราเอาไฟ LED ขาวเปิดไปพร้อมๆกับไฟเกะจับนม มันก็ได้ผลเหมือนกันใช่ไหมครับ

ได้ครับ มันก็จะรวมกันไป ได้เป็นสีขาวอมชมพูจางๆ

แจ่มอะ  [เจ๋ง]

เอ่อ ถ้าเอาไฟเกะส่องตู้ตะไคร่จะถามหาอยุ่ไหมครับเนี่ยยพี่บัง

แน่นอน ไฟอะไรต้นไม้โต ตะไคร่มันก็โตทั้งนั้น
แต่ไฟที่ตะไคร่โตได้ดี บางทีต้นไม้ที่เป็นพืชชั้นสูงกว่าจะโตได้ไม่ดี เช่นเวลาใช้ LED นี่แหละ บางคนถึงได้บอกว่าใช้แล้วตะไคร่ฟู

บรรทัดมีประโยชน์ที่สุดในสามโลกเลยครับลุงบัง สุดยอด [เจ๋ง]
ถึงว่ามอสกับพวกเขียวจัด โตได้กลางๆ แต่ไม่สีอ่อนๆพวกแสงแรงกลับโตแบบไม้ในร่ม โดนบัง แต่ไม่ตายนะ ไม่ได้ฟอร์มที่ต้องการ + ความเร็วในการโตช้ากว่านี่เอง

ตามความเห็นผมเลยออกแบบการใช้ไว้แบบนี้ครับ

เลี้ยงไม้น้ำ  หรือก้นตู้ หายี่ห้อที่เฉพาะเลี้ยงไปเลย คงไม่มีใครเอาแดง น้ำเงินมาใช้จริงๆ ถึงดูแล้วบรรยากาศมันน่า...มาก หรือหาจากผู้ที่เคย review ไว้ หรือถ้าไม่ปรากฎสัญชาติ  แบบนี้ผู้ผลิตไม่ได้ระบุช่วงคลื่นแสงมาชัดเจนก็ออกอาการเสี่ยงพอสมควร แต่ก็สามารถใช้งานอื่นๆได้เช่นใช้เป็นหลอดเสริมในกรณี จัดตู้โชว์ หรือใช้เสริมตู้ไม้น้ำจัดในที่ที่ ต้องเปิดไฟไม้น้ำไว้นานกว่าปกติ เช่นร้านค้า ร้านอาหาร คาราโอเกะ ผับ บาร์  ปิดไฟ PL MH T5 T8 แล้วเอาLED สาดลงเบาๆ เอาแค่บรรยากาศ ให้ยาวไปจนปิดร้าน

หรือเลี้ยงไม้น้ำไม่ได้ก็เอามาแทนไฟส่องโรงรถหน้าบ้าน หรือสำหรับกินหมูกะทะนอกบ้าน ไปเลย [เจ๋ง]

ผมได้วิธีใช้อีกอย่างครับ คือเอาไว้ดองต้นไม้ ตู้ไหนมันสวยแล้วก็เปิด led ส่องพอสว่าง อย่าให้แรงเกินไปนัก ต้นไม้จะแทบไม่กระดิกโตไปไหนเลย ถ้าไม่จ่อมากเกินไป ตะไคร่ก็ไม่โตด้วย

อ้อ เอาไว้ทำต้นไม้ฟอร์มแปลกๆได้ด้วยครับ เช่น เฟิร์นใบใสๆ LED 6500K ธรรมดา ส่องใกล้ๆ แรงๆหน่อย ใบจะใสกริบ สีเขียวอ่อน สวยมาก
ทำจอกญี่ปุ่นสีขาว ส่องโหดๆเหมือนกัน จอกญี่ปุ่นดอกจะเล็ก สีอ่อนเกือบขาว ขึ้นลายแดงๆ คริปทุกชนิดจะต้นสั้น ใบแผ่กว้าง สีอ่อน

สิ่งนึงที่ยืนยันได้ถึงประสิทธิภาพของ Grow light สีชมพูคือ ผมลองเอาไปส่องใกล้ๆเฟิร์น สองวันเท่านั้น ใบไหม้เลยครับ ทั้งๆที่แค่ 13w  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/11, [10:46:41] โดย บัง! »
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 07/06/11, [11:18:27] »

เห็น LED บางรุ่นมีแบบสีน้ำเงิน ติดมาด้วยก็น่าจะช่วยเรื่องช่วงแสงสีน้ำเงิน
ที่ไม่สามารถเดินทางลงไปในน้ำลึกๆได้ดีแน่เลย (คงไม่ได้มีไว้ส่องเฉพาะตอนดึกๆ  ้hahaha)

« ตอบ #40 เมื่อ: 07/06/11, [12:18:44] »

เห็น LED บางรุ่นมีแบบสีน้ำเงิน ติดมาด้วยก็น่าจะช่วยเรื่องช่วงแสงสีน้ำเงิน
ที่ไม่สามารถเดินทางลงไปในน้ำลึกๆได้ดีแน่เลย (คงไม่ได้มีไว้ส่องเฉพาะตอนดึกๆ  ้hahaha)

ตาเอฟมั่วละ สีน้ำเงินสิลงลึก ทะเลมันถึงเป็นสีน้ำเงินไง

ส่วนใหญ่เหมือนมีไว้ปรับเรื่องสี เพราะ LED 6500K ทั่วไปพอส่องตู้แล้วมันจะซีดๆนิดนึง เพราะช่วงแสงมันไม่ครบ เค้าเลยเอาน้ำเงินมาตัดให้สีมันดูใสๆ แจ่มๆขึ้นหน่อย
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 07/06/11, [12:32:57] »

ยอดเยี่ยมมากเลย ตาบัง  [เจ๋ง]

ถ้าผม เล่นไฟ PLหรือ t5  สีฟ้าสลับแดง ผลคงเหมือนกันใช่ป่ะ  [on_018]
fridays ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #42 เมื่อ: 07/06/11, [12:56:53] »

ดันหลงบรรยากาศแสง LED ไปแล้วสิครับ  [on_007]
ตัดใจไม่ลง
Melon_Mo ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 07/06/11, [13:58:16] »

หลอดไฟเกะจับนม 13W ของคุณบังซื้อที่ไหนอ่ะครับ
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 07/06/11, [14:20:50] »

ตาเอฟมั่วละ สีน้ำเงินสิลงลึก ทะเลมันถึงเป็นสีน้ำเงินไง

ส่วนใหญ่เหมือนมีไว้ปรับเรื่องสี เพราะ LED 6500K ทั่วไปพอส่องตู้แล้วมันจะซีดๆนิดนึง เพราะช่วงแสงมันไม่ครบ เค้าเลยเอาน้ำเงินมาตัดให้สีมันดูใสๆ แจ่มๆขึ้นหน่อย

สงสัยจำกราฟผิดด้าน เลยทำให้เข้าใจผิด [on_007]

Ref. http://www.aquajournal.net/na/notes/002/index.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/11, [14:27:46] โดย Mr.F »
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 07/06/11, [14:30:31] »

หลอดไฟเกะจับนม 13W ของคุณบังซื้อที่ไหนอ่ะครับ

น่าสนใจ  [on_003]
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 07/06/11, [14:54:02] »

ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว...
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #47 เมื่อ: 07/06/11, [15:18:43] »

บทความแจ่งชัดเคลีย

เดิมพอจะมีทักษะไฟฟ้า อิเล็กฯบ้าง แต่ไม่ช่ำฉ่ำ อ่านบทความนี้แล้ว จบทุกปัญหา เข้าใจอาการที่บ้านแล้ว เดี๋ยวจะมีคำถามต่อ รบกวนคุณบังตอบหน่อย ถ้าคิดเหมือนหรือต่างครับ

หลอดไฟส่องปลามังกร ปลาหมอสี ที่หลอดสีแดง แบบนั้นแสงไม่น่าจะเกิน 6500K แน่นอน เลี้ยงไม้น้ำก็โตแต่คนดูเครียด

หลอด actinic blue ตู้ปะการัง สีน้ำเงินมั่ก เหมือนหน้าเกะแถวบ้าน อย่างนี้ก็เลี้ยงไม้น้ำก็โตดี

โคม pl สองหลอด เอามัน 2 อย่างใส่ไป จะให้ผลเหมือน LED ที่คุณบังเอามาลองมั๊ยครับ (ผมว่าใช่)
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องจะเห็นแสงสีห่านอะไร ก็ดีกว่าหลอด pl แสงธรรมดาส่องหน้าบ้านใช่มั๊ยครับในวัตต์เท่ากัน (ผมก็ว่าใช่อีก)
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 07/06/11, [16:03:44] »

ขอบคุณสำหรับ...ข้อมูล...ฟ้าประทาน...

อย่างนี้ถ้าสั่งทำได้...จะสั่ง...2 switch

อันหนึ่งเปิดสีขาว...ตอนเราดูเอง....ชอบสวยดี.... [on_026]

ตอนไม่ดู.....ก็เปิดสีๆ...ไปละกัน...

เออ....แต่....มีใครรับทำปะเนี่ย...จะได้สั่ง เหอะๆๆ   ้hahaha [on_055]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 07/06/11, [22:25:17] »

สรุปง่ายๆ แสงธรรมดามี 7 สี แต่แสงที่ต้นไม้ต้องการจริงๆคือแสงสี แดง กะ ฟ้า เท่านั้น สินะคับ [on_018]ความรู้ใหม่จิงๆ
« ตอบ #50 เมื่อ: 07/06/11, [22:57:46] »

อีเบย์ครับ ค้นว่า led grow light e27 เดี๋ยวก็เจอ

บทความแจ่งชัดเคลีย

เดิมพอจะมีทักษะไฟฟ้า อิเล็กฯบ้าง แต่ไม่ช่ำฉ่ำ อ่านบทความนี้แล้ว จบทุกปัญหา เข้าใจอาการที่บ้านแล้ว เดี๋ยวจะมีคำถามต่อ รบกวนคุณบังตอบหน่อย ถ้าคิดเหมือนหรือต่างครับ

หลอดไฟส่องปลามังกร ปลาหมอสี ที่หลอดสีแดง แบบนั้นแสงไม่น่าจะเกิน 6500K แน่นอน เลี้ยงไม้น้ำก็โตแต่คนดูเครียด

หลอด actinic blue ตู้ปะการัง สีน้ำเงินมั่ก เหมือนหน้าเกะแถวบ้าน อย่างนี้ก็เลี้ยงไม้น้ำก็โตดี

โคม pl สองหลอด เอามัน 2 อย่างใส่ไป จะให้ผลเหมือน LED ที่คุณบังเอามาลองมั๊ยครับ (ผมว่าใช่)
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องจะเห็นแสงสีห่านอะไร ก็ดีกว่าหลอด pl แสงธรรมดาส่องหน้าบ้านใช่มั๊ยครับในวัตต์เท่ากัน (ผมก็ว่าใช่อีก)

อาจจะเหมือน หรือไม่เหมือนก็ได้ครับ เพราะสีที่เราเห้นว่าแดง มันอาจจะไม่ใช่แดงที่ 660nm หรือมีช่วง 660nm แต่ไม่มาก และมีช่วงสีอื่นปนอีก
สีน้ำเงินก็เหมือนกัน มันอาจจะเป็นช่วงอื่นที่ไม่ใช่ 450nm ซะเยอะก็ได้อีกเหมือนกัน

ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น มันก็ไม่ต่างอะไรกับการใช้หลอดฟลูสีขาว 6500k ธรรมดา เพราะโดยมากก็จะมีช่วงคลื่นเกือบครบอยู่แล้ว และเลี้ยงได้โอเค ตามที่ก็เห็นๆกันอยู่ทุกวันนี้

ไอ้ไฟ Grow light นี่มันไม่ได้ช่วยให้ต้นไม้ดีขึ้นเลยนะครับ มันแค่ประหยัดไฟกว่า เพราะเอาพลังงานไฟฟ้ามาแปลงเป็นแสงแค่สองช่วง
มันก็แทบไม่ต่างอะไรกับการติดไฟแรงๆเลยแม้แต่น้อย เพียงแค่เราไม่ต้องเสียไฟฟ้าไปมากเกินกว่าที่ต้นไม้ต้องการเท่านั้นเอง

ซึ่งประหยัดไป แต่ได้ตู้สีชมพูๆมาแทน มันจะมีประโยชน์อะไรล่ะครับ?
วัตถุประสงค์มันคนละอย่างกับที่เราต้องการครับ เค้าทำมาเพื่อเลี้ยงให้โต และประหยัดทรัพยาการมากที่สุด ไม่ได้สนว่ามันจะดูลิเกแค่ไหน

แต่ก็คงเอามาประยุกต์ใช้กับความต้องการบางอย่างได้น่ะครับ แบบเอาเป็นไฟส่องไม้แดง หรือไม้ที่ต้องการแสงจัด โดยที่ไม่ต้องการให้ส่วนอื่นในตู้ได้รับแสงมากเกินไป เพราะไฟแบบนี้เวลาส่งรวมกับหลอดขาวเยอะๆ มันจะแทบไม่เห้นสีเลย และควบคุมลำแสงได้ดี ไม่กระจายกว้างเกินไป ประหยัดไฟด้วย หรือเอามาเป็นไฟเลี้ยงในตู้เก็บเพาะต้นไม้ อะไรประมาณนั้นน่ะครับ

เรื่องไฟต้นไม้มันไม่ค่อยเรื่องมากนักอ่ะครับ ให้มันพอมีช่วงคลื่นที่มันต้องการ แล้วก็มีความเข้มพอ สว่างพอ มันก็โอเคแล้ว
แต่เรื่องปุ๋ยกับ CO2 นี่ไม่ได้เลยนะครับ ชัดมาก ปุ๋ยไม่ถูกใจมัน ความเข้มข้นไม่พอ ไม่ถูกส่วน CO2 ไม่ถึงนี่หงอยกันดื้อๆ
ถ้าอยากให้ไม้งาม เปิด CO2 เยอะๆเอาง่ายกว่าครับ กระจายตัวละลายสักสองชุดซ้ายขวา ได้ผลมากนะครับ ผมลองตัวกระจายสองตัวในตู้ 36 นิ้วแล้วเห็นได้ถึงความต่างชัดเจน หรือตัวใหญ่ๆตัวเดียวก็ได้ ต้นไม้ดูอิ่มสวยขึ้นเยอะ
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 07/06/11, [23:00:29] »

บทความดีๆมีมาให้เสมอ. [เจ๋ง]

หลอด led สีแดงกับน้ำเงินนี้  มันมีเกรดด้วยป่าวครับ
แบบว่าต้องเกรดนั้น/นี้ แสงถึงจะแรงพอ หรือหลอดถูกๆก็ใ้ช้ได้ครับ
« ตอบ #52 เมื่อ: 07/06/11, [23:13:25] »

บทความดีๆมีมาให้เสมอ. [เจ๋ง]

หลอด led สีแดงกับน้ำเงินนี้  มันมีเกรดด้วยป่าวครับ
แบบว่าต้องเกรดนั้น/นี้ แสงถึงจะแรงพอ หรือหลอดถูกๆก็ใ้ช้ได้ครับ

สีแดงไม่มีปัญหาครับ เพราะหลอดถูกๆส่วนมากก็ 630-660nm อยู่แล้วแต่สีน้ำเงินมันจะมีขายกันหลายเฉดหน่อย ให้ดูที่มันน้ำเงิ๊น น้ำเงินอ่ะครับ
แบบน้ำเงินแท้ๆ แต่สีใกล้เคียงก็ใช้ได้นะครับ ถือว่าอยู่ในช่วงที่โอเค อย่าให้ถึงกับฟ้าก็แล้วกัน

คุณภาพหลอดนี่ยังไงก็ได้ครับ แล้วแต่สะดวก เพราะแสงที่ต้องการนั้นถ้าอยู่ในรูปแบบ แดง-น้ำเงินแล้วมันใช้น้อยมากๆครับ แค่ส่องอะไรพอเห็นเอง โคมของผมที่เห็นในรูปก็ริบหรี่มากครับ ไม่ได้สว่างเลยแม้แต่น้อย แต่ต้นไม้สามารถเอาไปใช้ได้เต็มที่ ก็เลยเหมือนแสงที่สว่างมากสำหรับมันไป หลอดก็เกรดจีนๆถูกๆนี่เอง ต้นทุนเชื่อว่าไม่น่าจะเกิน 100 บาท แต่บวกค่าหายากกับค่าส่ง เลยกลายเป็นแพงไป

สั่งร้านแถวบ้านหม้อทำเป็นราง คิดหลอดละบาทเอง
PLANET MOSS ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 07/06/11, [23:29:38] »

ขอบคุณครับบทความดี ๆ

เพิ่มเติม
LED ที่เลี้ยงไม้น้ำได้เท่าที่หาข้อมูลมา จะเป็นหลอดยี่ห้อ CREE แต่ราคาเอาเรื่อง แบรนด์ที่ใช้หลอดนี้ ELOS
ร้าน Aquamart เคยเอามาโชว์ทีนึง หลอดไฟของ CREE ส่วนใหญ่จะใช้กับพวกไฟฉายเดินป่าขนาดเล็กหลอดนิดเดียวพลังมหาศาล

ร้านชั้นสองบน JJ Mall ที่ขายอุปกรณ์เดินป่ามีไฟฉายขายอยู่

ข้อมูล
http://www.elosusa.com/products/lighting
http://www.cree.com/
แรงแค่ไหนดูในนี้เลย
<a href="http://www.youtube.com/v/9RUypCth5U0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/9RUypCth5U0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/11, [23:33:23] โดย PLANET MOSS »
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #54 เมื่อ: 08/06/11, [08:36:08] »

ขอบคุณคุณบังมากครับ ชัดแล้วครับ
Melon_Mo ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 08/06/11, [10:33:35] »

ขอบคุณคุณบังเช่นกันครับ กระจ่างชัดแจ้งเลย
maxfish ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 08/06/11, [14:40:57] »

อ่านง่าย เข้าใจครับ ขอบคุณครับ  [on_055]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 08/06/11, [14:51:21] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ   [on_018]
masterindy007 ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 08/06/11, [17:16:23] »

ขอบคุณครับ.  ต่อไปนี้ตู้เราคงสีชมพู แต่ฝากเรื่องตะไคร่ด้วยแล้วกันว่ามันจะเป็นของแถมหรือเปล่า [on_055]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 08/06/11, [20:20:58] »

โหว ขยันเขียน

ปล. รูปอีแอลฟี่ที่สัญญาว่าจะลงเว็บโน้นละ  [on_035]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์