Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำขุ่นไม่หายเพราะอะไรครับ  (อ่าน 864 ครั้ง)
กุ้งยาวเก้านิ้ว ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 07/04/11, [13:18:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมทำตู้ใหม่เเต่ว่าเอาดินเก่ามาครับเเต่ดินเก่านั้นตากไว้เเต่ไม่เเห้งนะครับก็เปียกอยู่เหมือนกันอะครับ

เลยจัดการใส่ตู้ไป เเละเอาดินใหม่โรยหน้าบางๆครับ เเล้วก็ใส่น้ำตอนเเรกก็ใสนะครับ

พอผ่านไปคืนนึงนี่ขุ่นไม่เห็นอะไรเลยครับ  ก็เปลี่ยน้ำ 30%มาประมาน2-3วันครับ

เเล้วก็รันมาอีกประมาน4วันก็ใสขึ้ันนะครับเเต่ก็ยังขุ่นอยู่มั่งอะครับ

อย่างนี้เป็นที่เเบคทีเรียหรือเป็นเพราะฝุ่นจากดินเก่าครับ

เเล้วกว่าเเบคทีเรียจะเซ็ตตัวนานไหมครับเพราะตอนนี้ใส่ เเบคทีเรียน้ำazoo ทุกวันครับ

เเล้วเเบบนี้เเก้ยังไงดีครับ
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/04/11, [14:19:19] »

ผมว่ามันน่าจะเป็นฝุ่นจากดินเก่ามากกว่าแหละของผมก็เป็นซื้อดินมือสองมาเทลงไปน้ำขุ่นครัก
ต้องเปลี่ยนน้ำอยู่หลายรอบจนปลาเกือบน๊อคน้ำเลยพักไว้อีก 3 วันค่อยมาเปลี่ยนราว ๆ ก็
น่าจะซัก 1 - 2 อาทิตย์น้ำหายขุ่นอะครับ ของผมใช้เวลาประมาณนี้ [on_003]
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/04/11, [15:17:13] »

ลองเปิดออก๊ซิเจนดูคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์